PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คำขอโทษ

ASSASSIN S
6th August 2012, 21:30
ทีผมมาในวันนี้เพื่อขอโทษเกี่ยวกับนิยายที่ผมแต่งซึ่งที่ผมไม่สามารถต่อไปได้เพราะมีคนมาด่าผมเกี่ยวกับเนื้อเรื่องครับ
ผมก็เลยทำตามที่เขาต้องการคือไม่แต่งต่อจริงๆผมก็อยากแต่งแต่แรงใจเกี่ยวกับเรื่องนี้มันหมดไปแล้วและผมมี่เรื่องที่อยากแต่งไหมแต่กลัวว่า
จะมีคนมาด่าอีกจึงอยากจะมาขอโทษและขอถามตรามตรงว่าผมจะขอแต่งเรื่องใหม่ได้ไหม

ปล.ผมจะรอคนที่ด่าผมมาตอบก่อนจึ่งจะตัดสินใจ:rtfm

pone123
6th August 2012, 21:46
โดนคนด่าคนเดียวถึงกับทิ้งผลงานของตัวเองเลยหรอครับ ? แล้วคนอีกเกือบ 10 คนที่รอผลงานของคุณอยู่ล่ะ ? ถ้าคุณจะทำอะไรก็ตามแต่การตัดสินใจเถอะนะครับ

แน่นอครับ นักแต่งนิยายๆทุกๆคน รวมถึงผม เคยหมดกำลังใจ รวมถึงเคยคิดจะทอดทิ้งนิยายตัวเองเลยด้วยซ้ำ แต่ผมก็ยังทำต่อไป ผมทำมันขึ้นมาแล้วผมก็จะทำให้มันจบ

นักแต่งนิยาย นักดนตรี คนทุกๆคนก็เคยโดนด่าโดนว่ากันมาแล้ว แต่ถ้าใจเรามันรักที่จะทำก็ไม่มีอะไรขัดขวางเราได้หรอกนะครับ เพราะชะนั้นผมขอให้คิดให้ดีๆก่อนนะครับผม

LoVEGothic
6th August 2012, 21:54
อย่าไปกลัวดิ๊ ความฝันของเราอย่าให้มันพังไปเพราะคนๆเดียวที่มันไม่มีปัญญาทำ ทุกอย่างมันมีอุปะสักเสมอ สู้ๆคนอื่นๆและอีกหลายๆคนคงรอดูผลงานคุณอยู่นะ

rave0006
6th August 2012, 21:58
ทำต่อไปเถอะครับถ้าใจคุณรักจริง
มันเป็นธรรมดาครับที่จะมีคนชอบและไม่ชอบ

ChaninKung
6th August 2012, 22:01
ขึ้นอยู่กับคุณละกันว่าจะแต่งหรือไม่แต่ง

[9]:H!LO
6th August 2012, 22:02
อย่าไปท้ิอดิ แค่นี้รับไม่ได้จะอยู่ในโลกนี้ได้ยังไง
มีคนรักก็ย่ิอมมีคนเกลียด อย่าำไปฟังคิดว่าเป็นเสียงนกเสียงกา

inuyashapop3
6th August 2012, 22:06
ถ้ามันไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อนก็ทำต่อไปครับ

อย่าไปใส่ใจกับคำพูดที่ทำให้เราเขวสิครับ

ความฝันไม่ได้จะค้นพบกันได้ง่ายๆนะ อย่าทำให้สิ่งที่เราพบมันหายไปสิครับ

aucrazy
6th August 2012, 22:25
ส่วนตัวผมมองว่าคำด่าของของคนอื่น มันทำให้งานของเรายิ่งต้องพัฒนายิ่งๆขึ้นไปนะครับ ยิ่งมีคนด่ามาก เราก็ยิ่งต้องพัฒนาตัวเราแล้วก็ผลงานให้ดีขึ้นไปอีกครับ

งานทุกๆชิ้นทุกๆอย่างมันก็ต้องมีคนชอบแล้วก็ไม่มีคนชอบครับ มันถึงจะมีความสมดุลกัน(Balance) เป็นเรื่องธรรมดาครับ

ยกตัวอย่าง สินค้า Apple แน่นอนครับมันมีคนชอบ แต่ก็มีคนไม่ชอบ แต่สุดท้าย คนส่วนมากก็ยอมควักกระเป๋าเพื่อเป็นเจ้าของตรับ

นักออกแบหลายๆคนรวมทั้งผมด้วยครับ ก็ประสบปัญหาแบบคุณนั่นแหละครับ

การที่เราเป็นคนสร้างสรรงานที่เป็นนามธรรม ให้เป็นรูปธรรม นั้นมันก็ย่อมมีคนที่ไม่ยอมรับเป็นธรรมดาครับ

คุณเป็นนักเขียน ก็เช่นกันครับ งานที่เราคิดขึ้นมาเอง เขียนเองกับมือ สร้างมันมากบมือ มันเป็นสิ่งที่ไม่เคยเกิดขึ้นบนโลกครับ มันเป็นอะไรที่ใหม่สำหรับมนุษย์ มันก็ย่อมมีคนไม่เข้าใจ เป็นธรรมดาครับ

เพียงแต่ต้องอาศัยเวลาขัดเกลามันหน่อยก็ใช้ได้;)

แต่คนที่ด่าเราก็มีอยู่หลายประเภทครับ 1.ไม่เข้าใจงานเรา 2.ดูถูกงานเรา ว่างานเราห่วย 3.อิจฉาริษยา 4.อื่นๆเยอะๆแยะนานาจิตตัง:sweat

สมัยผมทำทีสิส มหาวิทยาลัย ผมก็โดนอาจารย์ ด่าทุกครั่งที่พรีเซ้น ดูถูกงานผมสารพัด งานคุณมันห่วย กาก บางทีเริ่มพรีเซ้นได้ซัก2นาที ก็เอาละเริ่มใส่ละ คุณมาพรีเซ้นทำไมเสียเวลา กลับบ้านไปนอนเถอะ ดูอาจารพูดกับผมสิครับ 5555 บางทีนะ ผมอดหลับอดนอนสองสามวัน ไปถึง กรรมการงี้ฉีกเอกสารที่นั่งเขียนนั่งพิมมา แล้วโยนใส่ผมเลยก็มี 555555

แต่สุดท้าย ผมก็จบมาได้ครับ ตอนผลงานเสร็จ มันก็ออกมาดีครับ แล้วอาจารย์เค้าก็ยอมรับในงานของผม

นี่ยังไม่รวมที่โดนหัวหน้าที่บริษัทจวกอีกนะครับ 5555

นี่หละครับคำด่า คำวิจารมันเป็นเหมือนแลงผลักดันให้เราขึ้นไปอีกระดับครับ อย่าท้อแท้ เพราะถ้าคุณท้อแท้ แสดงว่าคุนห่วยจริงๆ สู้ๆครับ

Tohan-kun
6th August 2012, 22:29
อ่า ปัญหาโลกแตกของนักเขียนอ่านะ มันเป็นไปไม่ได้หรอกว่าจะมีคนชอบนิยายของเราไปทุกคน มันก็มีคนไม่ชอบบ้าง แต่การที่เราจะแต่งต่อหรือไม่ก็อยู่กับตัวเราเองนะ นิยายดังๆหลายเรื่องเขาแต่งต่อจนดัง คิดไม่ออกหัวไม่แล่น แต่ก็พยายามแต่งต่อไปจนได้เกิดก็มี เราว่าน่าจะพยายามแต่งต่อไปนะ ถ้าหากคิดว่าเรื่องที่เราแต่งดีพอ นิยายเราคิดมาเองซะอย่าง ถ้าไปทิ้งๆขว้างๆมันก็ยังไงอยู่นา

ปล.แต่คนที่มาถึงกับด่าเนื้อเรื่องนี่.....ใช่คนปกติป่าวอ่ะ ด่าเพราะแค่ไม่ชอบเนี่ยนะ??

ASSASSIN S
7th August 2012, 19:34
ก็นะแต่ผมตัดสินใจจะทำเรื่องใหม่ดีกว่าอะครับแล้วจะเปิดเรื่องได้ไหมเนี่ย

krittinat
7th August 2012, 19:37
จะทำก็ทำไป ในเมื่อทำเพื่อให้คนอื่นอ่าน แล้วไม่ได้ไปบังคับใครให้มาติดตาม
ผมว่าทำไปเถอะครับ ปล่อยพวกสถุนให้มันด่าไปเถิะ อย่าไปสนใจ พ่อแม่เค้าคงสอนมาไม่ดีหรือไม่มีให้สอน

pone123
7th August 2012, 19:39
ก็นะแต่ผมตัดสินใจจะทำเรื่องใหม่ดีกว่าอะครับแล้วจะเปิดเรื่องได้ไหมเนี่ย

ถ้าคุณจะทำเพราะว่ามันสบายใจก็ทำเถอะนะครับ แล้วก็อย่าละทิ้งผลงานของตัวเองอีกล่ะ

เพื่อความชัวผมอยากจะขอเอาเนื้อเรื่องย่อมารงก่อนที่บอดนี้ได้ไหมครับ

เชิญเลยครับ ไม่มีใครว่าอะไรหรอก

ASSASSIN S
7th August 2012, 20:57
เพื่อความชัวผมอยากจะขอเอาเนื้อเรื่องย่อมารงก่อนที่บอดนี้ได้ไหมครับ

Stormwind
7th August 2012, 22:11
แก้ไขคำผิดด้วยนะครับ อ่านก่อนแล้วค่อยลง

สิ่งสำคัญคืออย่าทิ้งงาน มีความรับผิดชอบกับสิ่งที่ตัวเองได้สร้างขึ้นด้วยครับ

แรงบันดาลใจเกิดขึ้นได้ทุกที่ และคำด่าก็คือข้อติที่ช่วยแนะนำให้เราก้าวไปสู่ระดับ "มืออาชีพ" ได้ถ้าเราเปิดใจยอมรับมัน

หมาไม่เห็นหางของมันเองฉันใด มนุษย์ก็ไม่มีทางเห็นความผิดพลาดของตนเองได้ ก็ฉันนั้น

จำไว้ใส่ใจด้วยล่ะครับ แล้วแก้ไขมันให้ดีกว่าเดิม เมื่อนั้นคุณจะเป็นผู้ชนะที่แท้จริง

by Stormwind [Male]

ASSASSIN S
8th August 2012, 18:37
เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ตัวเอกมีพลังเหมือนใน prototype นะครับ ชื่อเรื่องคือbionight (ไบโอไนท์) อภินิหารตำนาน Assassin

เรื่องย่อ

เผ่าguyWeaponคือชนเผ่าที่รักซึ่งความสงบแต่มีพลังอันหน้าสะพรึงที่สามารถเปลี่ยนร่างกายได้จากสิ่งที่ดูดเข้ามาในร่างจนทำให้เหล่าผู้คนต่างหวาดกลัวไม่เว้นพระเจ้า
พระเจ้าจึงสั่งให้กวาดร้างเผ่าguyweaponให้หมดและแล้วเผ่าที่รักสงบนั้นก็หายไปจวบจนถึงปัจจุบันจนวันหนึ่ง!เกิดโศกนาฏกรรมขึ้นเมืองโตเกียวถูกปกคลุมด้วยไวรัสบางอย่าง
หนึ่งในผู้ที่เป็นเหยื่อของโศกนาฏกรรมคลั้งนี้คือ"Amano jame kinro อามาโนะเจมส์คินโล"ตัวเอกของเรื่องนี้

ประวัตของ อามาโนะ
อามาโนะเกิดในถานะที่ยากจนเขามีพ่อเป็นคนญี่ปุ่นแม่เป็นคนอิตาลีมีพี่สาว1คนและน้องสาวฝาแฝดที่พึ่งเกิดอีก1คู่(ไม่ได้เป็นฝาแฝดกับอามาโนะหรือพี่สาว)
จนวันถัดมาหลังจากที่ฝาแฝดพึ่งเกิดพ่อของอามาโนะก็ล้มป่วยคำพูดสุดท้ายที่พ่อของเขาพูดคือ"เจ้ามีความสามารถที่ซ่อนอยู่จงเป็นคนดีแล้วเจาจะพบมัน"
วันเวลาผ่านไปจนอามาโนะอายุ7ขวบเขาต้องทำงาน เรียนและเรี้ยงน้องสาวไปด้วยจนวันหนึงพีสาวของเขาฆ่าตัวตายแล้วแม่ก็หายตัวไปโดยทิ้งโนดไว้แค่ว่า
ฝากดูแลน้องๆด้วยทำให้อามาโนะมีนิสัยไม่ใว้ใจผู้หญิงตั่งแต่ตอนนั้นหลายปีผ่านไปเขาต้องย้ายไปเมืองโตเกียวเพื่อเรียนม.ต้นแต่พอวันแลกขณะที่กำลังนั่งรถไฟไปนั้น
โชกชะตาของเขาก็เริ่มขึ่น

Stormwind
8th August 2012, 23:56
เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ตัวเอกมีพลังเหมือนใน prototype นะครับ ชื่อเรื่องคือbionight (ไบโอไนท์) อภินิหารตำนาน Assassin

เรื่องย่อ

เผ่าguyWeaponคือชนเผ่าที่รักซึ่งความสงบแต่มีพลังอันหน้าสะพรึงที่สามารถเปลี่ยนร่างกายได้จากสิ่งที่ดูดเข้ามาในร่างจนทำให้เหล่าผู้คนต่างหวาดกลัวไม่เว้นพระเจ้า
พระเจ้าจึงสั่งให้กวาดร้างเผ่าguyweaponให้หมดและแล้วเผ่าที่รักสงบนั้นก็หายไปจวบจนถึงปัจจุบันจนวันหนึ่ง!เกิดโศกนาฏกรรมขึ้นเมืองโตเกียวถูกปกคลุมด้วยไวรัสบางอย่าง
หนึ่งในผู้ที่เป็นเหยื่อของโศกนาฏกรรมคลั้งนี้คือ"Amano jame kinro อามาโนะเจมส์คินโล"ตัวเอกของเรื่องนี้

อามาโนะเกิดในถานะที่ยากจนเขามีพ่อเป็นคนญี่ปุ่นแม่เป็นคนอิตาลีมีพี่สาว1คนและน้องสาวฝาแฝดที่พึ่งเกิดอีก1คู่(ไม่ได้เป็นฝาแฝดกับอามาโนะหรือพี่สาว)
จนวันถัดมาหลังจากที่ฝาแฝดพึ่งเกิดพ่อของอามาโนะก็ล้มป่วยคำพูดสุดท้ายที่พ่อของเขาพูดคือ"เจ้ามีความสามารถที่ซ่อนอยู่จงเป็นคนดีแล้วเจาจะพบมัน"
วันเวลาผ่านไปจนอามาโนะอายุ7ขวบเขาต้องทำงาน เรียนและเรี้ยงน้องสาวไปด้วยจนวันหนึงพีสาวของเขาฆ่าตัวตายแล้วแม่ก็หายตัวไปโดยทิ้งโนดไว้แค่ว่า
ฝากดูแลน้องๆด้วยทำให้อามาโนะมีนิสัยไม่ใว้ใจผู้หญิงตั่งแต่ตอนนั้นหลายปีผ่านไปเขาต้องย้ายไปเมืองโตเกียวเพื่อเรียนม.ต้นแต่พอวันแลกขณะที่กำลังนั่งรถไฟไปนั้น

ไปแก้คำผิดมาใหม่ ชื่อตัวละคร หรือเผ่าทั้งหมด ควรใช้ภาษาไทย
ไปแก้มาซะ ยังต้องทำการบ้านอีกเยอะว่ะ ลองเปิดใจยอมรับคำติชม อย่าคิดว่าเป็นคำด่า
แล้วจะรู้ว่าโลกของนิยายมันกว้างใหญ่กว่าที่คิดเอาไว้ซะอีก

ปล. รบกวนส่งเฟสบุ๊คคุณมาทางหลังไมค์หน่อยอยากคุยยาวๆ

By Stormwind [Male]

LoveSeeker
9th August 2012, 05:14

เรื่องย่อ

Guyweapon ชื่อเฉพาะในภาษาอังกฤษต้องเป็นพิมพ์ใหญ่ขึ้นหน้าเสมอนะครับ แต่อย่างที่Stormwind บอก ควรใช้ภาษาไทย

ASSASSIN S
12th August 2012, 13:36
ผมอยากจะขอความคิดเห็นหน่อยถ่าเปลี่ยนเป็นแบบย้อนยุค,เวตร์มนต์,อาณาจักร,ปีศาจ บลา บลา บลา พูดง่ายๆแนวแฟนตาซี+ยุคอัศวินเนี่ยจะดูหน้าสนใจขึ้นไหมครับแต่รื่องนี้เป็นเรื่องที่ตัวเอกมีพลังเหมือนใน prototype เหมือนเดิม
ผมจะได้ยกเนื้อเรื่องไหม่

muek9999
12th August 2012, 14:38
อย่าท้อครับ คนดัง คนรวยๆ เขายังโดน ด่า โดน ว่าประจารมาเลยครับ

สู้ๆ ผมก็อ่านนิยายของคุณเหมือนกัน

TEENOY '
12th August 2012, 16:49
ผมอยากจะขอความคิดเห็นหน่อยถ่าเปลี่ยนเป็นแบบย้อนยุค,เวตร์มนต์,อาณาจักร,ปีศาจ บลา บลา บลา พูดง่ายๆแนวแฟนตาซี+ยุคอัศวินเนี่ยจะดูหน้าสนใจขึ้นไหมครับแต่รื่องนี้เป็นเรื่องที่ตัวเอกมีพลังเหมือนใน prototype เหมือนเดิม
ผมจะได้ยกเนื้อเรื่องไหม่

ความน่าติดตามของนิยายคืออุปสรรคครับ
ยิ่งอุปสรรคยากยิ่งท้าทายยิ่งท้าทายยิ่งตื่นเต้น สำหรับผม ผมคิดว่าพระเอกเป็นแบบใน Prototype แต่ไปอยู่ในยุคอัศวินมันไม่ค่อยสอดคล้องกัน
ถ้าเปลี่ยนเป็นยุคอนาคต แล้วมีอัศวินหลงยุคเข้ามาล่ะ ? ไม่น่าหนุกกว่าหรอ
หรือจะเปลี่ยนเป็นยุคอัศวิน แล้วพระเอกมีพลังเป็นอีกอย่างทีสามารถควบคุมอะไรก้ได้ จะน่าอ่านกว่านะ ;)
ปล.Cloud Tattoo ของผมก้มีคนเข้ามาตินะ ผมก้พยายามเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ ตอนผมเขียนถึง Chapter 3
หลังจากนั้นเว้นช่วงมายาวเป็นเดือนจนเฮีย nakiann123 เฮียคนสนิทของผมบอกว่า "ทำอะไรแล้วก็ต้องสานต่อให้จบ" เช้าวันนี้เลยเริ่มเขียน Chapter 4 จนเสร็จ

ASSASSIN S
12th August 2012, 17:02
ความน่าติดตามของนิยายคืออุปสรรคครับ
ยิ่งอุปสรรคยากยิ่งท้าทายยิ่งท้าทายยิ่งตื่นเต้น สำหรับผม ผมคิดว่าพระเอกเป็นแบบใน Prototype แต่ไปอยู่ในยุคอัศวินมันไม่ค่อยสอดคล้องกัน
ถ้าเปลี่ยนเป็นยุคอนาคต แล้วมีอัศวินหลงยุคเข้ามาล่ะ ? ไม่น่าหนุกกว่าหรอ
หรือจะเปลี่ยนเป็นยุคอัศวิน แล้วพระเอกมีพลังเป็นอีกอย่างทีสามารถควบคุมอะไรก้ได้ จะน่าอ่านกว่านะ ;)
ปล.Cloud Tattoo ของผมก้มีคนเข้ามาตินะ ผมก้พยายามเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ ตอนผมเขียนถึง Chapter 3
หลังจากนั้นเว้นช่วงมายาวเป็นเดือนจนเฮีย nakiann123 เฮียคนสนิทของผมบอกว่า "ทำอะไรแล้วก็ต้องสานต่อให้จบ" เช้าวันนี้เลยเริ่มเขียน Chapter 4 จนเสร็จ

ที่ผมบอกหมายถึงพระเอกได้พลังมานะครับไม่ได้ถูกทดลองหรืออะไรเลย!อย่าเข้าใจผิดนะครับ
ปล.ที่บอกหมายถึงถ้าเป็นยุคอัศวินอะนะ

TEENOY '
12th August 2012, 19:35
ที่ผมบอกหมายถึงพระเอกได้พลังมานะครับไม่ได้ถูกทดลองหรืออะไรเลย!อย่าเข้าใจผิดนะครับ
ปล.ที่บอกหมายถึงถ้าเป็นยุคอัศวินอะนะ

ประเภทเดียวกันหรือแบบเดียวกันเลย ?

ASSASSIN S
12th August 2012, 20:02
ประเภทเดียวกันหรือแบบเดียวกันเลย ?

แบบเดียวกันกันมังครับเพราะมีกรงเล็บ.มีดาบ.มีปรสิต.ฯลฯ

ปล.เนื้อเรื่องใหม่ผมคิดเสร็จแล้วจะลองดูบทนำหน่อยไหมครับ

yuttipron
12th August 2012, 20:10
http://www.youtube.com/watch?v=KuiUYVI9444
ใช้เพลงเเทนคำพูดละกันครับ

chatofking
12th August 2012, 20:22
สู้ต่อไปปปปปป:giveheart