PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กระทรวงวัฒนธรรม เตรียมถกด่วน เขมรขึ้นทะเบียน รำไทย หนังใหญ่ กับยูเนสโก

pantasai
11th August 2011, 16:41
สุกุมล คุณปลื้ม

สุกุมล ประเดิมงานแรก ทวงคืน รำไทย-หนังใหญ่ จากกัมพูชา

11 ส.ค. รายงานข่าวแจ้งว่า ที่ทำเนียบรัฐบาล นางสุกุมล คุณปลื้ม รัฐมนตรีวัฒนธรรม กล่าวถึงกรณีที่ประเทศกัมพูชาได้นำรำไทย ท่าจีบไทย และหนังใหญ่ไทยขึ้นทะเบียนกับยูเนสโก ว่า ตนได้รับทราบรายละเอียดแล้ว จากนี้จะหารือกับ นางโสมสุดา ลียะวณิช อธิบดีกรมศิลปากร ในฐานะกรรมการมรดกโลก เพื่อลงในรายละเอียดอีกครั้ง ว่า สิ่งที่กัมพูชาจดทะเบียนนั้นเป็นการจดทะเบียนในลักษณะไหนอย่างไร คงต้องขอเวลาในการศึกษา

ขณะเดียวกัน ยังต้องหารือกับนายสุรพงษ์ โตวิจักรชัยกุล รัฐมนตรีต่างประเทศด้วยว่า ขั้นตอนการจดทะเบียนศิลปวัฒนธรรมไทยเป็นอย่างไร ปัญหานี้ถือเป็นภารกิจแรกที่ต้องเร่งดำเนินการเพราะประชาชนให้ความสนใจและเป็นวัฒนธรรมไทย หากต่างชาติจะนำไปขึ้นทะเบียนเราก็ต้องปรึกษาหารือ หาทางแก้ไขกันต่อไป

อย่างไรก็ตาม ในเว็บไซต์ยูเนสโก ได้มีการขึ้นรายงานการขึ้นทะเบียน มรดกที่ไม่มีตัวตน ในส่วนของกัมพูชาไว้ 2 รายการ คือ เดอะรอยัลบัลเล่ต์ของกัมพูชา จารึกไว้ในปี 2008 ในรายการตัวแทนของมรดกทางวัฒนธรรมของมนุษยชาติที่ไม่มีตัวตน (แต่เดิมประกาศในปี 2003) และ เขมรเงาโรงละคร จารึกไว้ในปี 2008 ในรายการตัวแทนของมรดกทางวัฒนธรรมของมนุษยชาติที่ไม่มีตัวตน (แต่เดิมประกาศในปี 2005)

อนึ่ง การรำของเขมร หรือเป็นนที่รู้จักสากลในชื่อ รอยัลบัลเล่ต์ มีชื่อเสียงสำหรับท่าทางมือสง่างามและเครื่องแต่งกายสวยงาม โดยมากจะใช้แสดงในพระราชพิธี งานแต่งงาน งานศพหรือในวันหยุด โดนศิลปะดังกล่าวเกือบสุญหายไปในปี 1970 หลังถูกสั่งกวาดโดยกองทัพเขมรแดง กระทั่งในปี 1979 เมื่อเขมรแดงแพ้สงคราม ศิลปะดังกล่าวจึงถูกฟื้นฟูขึ้นมาอีกครั้ง

MTHA!

phonrath
11th August 2011, 17:04
เขมรนี่เเม่ง รู้สึกจะเอาทุกอย่างเลยนะ

jkk
11th August 2011, 17:07
ดีไม่ดีถึงคนรุ่นหนังวัฒนธรรมเปลี่ยนแน่

ถ้าเป็นผมจะไปเอาวัฒนธรรมเขมร มันมามั่ง haha

thanapatbenz
11th August 2011, 17:08
ชักจะเอาใหญ่แล้ว

menoskun
11th August 2011, 17:24
มันเอาไปได้เพราะคนไทยไม่ให้ความสนใจแล้วไง มันเป็นช่องโหว่

จริงๆคนไทยควรจะสนใจบ้าง ไม่ใช่ฟังแต่สากลอย่างเดียว ฟังไทยเดิม ดูโขนรำ ไว้บ้าง ของๆไทยจะได้ไม่ไปอยู่ในพิพิธภันฑ์

จะให้ฟังนิ ดูตามความเป็นจริงเเล้ว ถ้าไปเปิดเพลงไทยเดิมฟังกันมันคงยังไงๆอยู่ พูดอะทำได้เเต่จะให้ทำจริงๆนี่ จะมีซักกี่คนที่อยากทำ = =a

menoskun
11th August 2011, 17:49
ผมหละ ทำแล้วคนนึง ถึงพูดไงครับ
คุณคิดดูแล้วกันครับ ของที่ควรจะไปอยู่ในพิพิธภันฑ์ควรจะเป็นศิลปะสากลมากกว่าศิลปะของไทยเองครับ

ส่วนตัวผมฟังแต่เพลงไทยเดิม เพลงลูกกรุง และเพลงลูกทุ่ง(เพลงลูกทุ่งจริงๆ ไม่ใช่เพลงที่ว่าลูกทุ่งสมัยนี้ เพลงลูกทุ่งสมัยนีh ไม่มีความเป็นลูกทุ่งเหลือแล้ว)

จะว่าผมเชยก็ได้นะ

ที่บอกว่า "จะให้ฟังนิดูตามความเป็นจริงเเล้ว ถ้าไปเปิดเพลงไทยเดิมฟังกันมันคงยังไงๆอยู่"
แล้วต่างฃาติเปิดเพลงที่เป็นต้นตำหรับดนตรีของเขาฟังทุกวัน มันกเหมือนกับเราเอาเพลงไทยเดิมมาเปิดหละครับ มันไม่ยังไงๆหรอก

งั้นผมก็ขอฟัง เหมือนเดิมของผมต่อไปละกัน เพลงไทยเดิมลูกทุ่งฟังได้ เเต่จะให้ มาเปิดฟังเเทนเพลงที่เคยฟังอยู่ทุกวัน คงไม่เอาล่ะขอผ่าน ไม่ว่ากันนะ

srika23
11th August 2011, 17:52
ชอบเพลงไทยเดิมในร้านตัดผมอ่ะฟังแล้วจะหลับ :dance

jkk
11th August 2011, 18:17
ผมไม่ได้ อะไรนะ แต่สมัยนี้คนไทย ก็ตามสมัยนั่นแหละครับ ได้ใหม่ก็ลืมเก่าครับ ของเก่าแทนที่จะเชิดชูก็ ดันทำให้มันเป็นของเก่าต่อไป

ดีไม่ดีอีก 80ปีข้างหน้า..

อาจารย์ : เอ้านักเรียน เปิด โน๊ตบุ๊ค เลื่อนลงมาตรง หัวข้อ 55 เราจะมาเรียนเรื่องรำไทยกัน
นักเรียก : รำไทยคืออะไรคะ ครู!? "
อาจารย์ : ไม่รู้สิ ครูก็เกิดไม่ทันเหมือนกัน อยากรู้ไปหาใน google เอาก็แล้วกันนะนักเรียน

เย้!! เมืองไทย

ปล.โดยส่วนตัวผมชอบ ดนตรีไทยนะ ชอบฟัง ชอบเสียงแบบ ดนตรีไทยเปิดฟังแล้วมีพวกเสียงน้ำนก เสียงน้ำตก ที่มีเป็ฯแผ่นๆขาย น่ะ ชอบฟังนะเพลินดี

aotaku
11th August 2011, 18:29
ทำสงคราม ****เลยครับ ผมจะไปสมัครเป็นทหาร ให้ ****งงง

pon34646
11th August 2011, 19:31
เขมรนี่มันชักจะเอาใหญ่ละ

solowking2
11th August 2011, 20:02
หืม...กระทรวงวัฒนธรรมเพิ่งจะรู้เรื่องนี้เหรอครับผมรู้มาเกือบปีแล้วนะครับ
มัวทำอะไรกันอยู่ครับ...กระทรวงวัฒนะรรม

menoskun
11th August 2011, 20:37
หืม...กระทรวงวัฒนธรรมเพิ่งจะรู้เรื่องนี้เหรอครับผมรู้มาเกือบปีแล้วนะครับ
มัวทำอะไรกันอยู่ครับ...กระทรวงวัฒนะรรม

มัวเเต่เซ็นเซอร์นมชิซุกะอยู่ครับ =w=

BenzdezzS
11th August 2011, 20:44
เขมร**** ชักเหิมเกริม

NaZi_BF3
11th August 2011, 21:10
มันบอกว่าจะเอา วรรณคดีไทยด้วยนะครับ ทั้ง พระอภัยมณี และขุนช้างขุนแผน ซึ่งผมเป็นคนสุพรรณ ผไม่ยอมแน่ถ้ามันเอาขุนช้างขุนแผนของเราไป แล้วก็ยังจะเอาวัดพระแก้ว และอื่นๆอีกครับ

เป้าหมายของพวกมันคือ เป็นศูนย์กลางของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้

lanlanla
11th August 2011, 21:25
เกรียนมาตั้งแต่โบราณครับเขมร
ทำจนชินจากสันดรกลายเป็นสันดานซะงั้นไป - -"

acer321
11th August 2011, 21:40
เหอะๆ ขนาดเพลงยังเอาไป ไม่ใช่แค่เพลงไทยนะ เกาหลียังเอาไปด้วย