PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Intel เปิดตัวการ์ดช่วยประมวลผล 50 คอร์!!! มาพร้อมชื่อสุดเท่ "Xeon Phi" แรงสุดขั้ว

hisawahiroki
8th August 2012, 15:59
http://tukkaeit.com/upload/image/intel-xeon-phi-pciecard00001.jpg

อุปกรณ์ชิ้นใหม่ของโลกในนาม Co-Processor (ตัวช่วยประมวลผล)
สวัสดีครับทุกคน

วันนี้อาจจะดูแปลกตาสักนิดหนึ่งนะครับ ที่เราเอาของแปลกๆ หน้าตาคล้ายๆ การ์ดจอมาให้ได้ชมกัน ซึ่งเป็นของที่ใช้ในระดับ Professional ทำให้เราอาจจะไม่คุ้นตาครับ ซึ่งก็เป็นเรื่องที่น่าสนใจไม่น้อย ผมบอกได้เลยว่า เจ้าของสิ่งนี้ไม่ใช่การ์ดจอครับ และก็ไม่ใช่ CPU แบบใหม่ด้วย ทั้งๆ ที่มาจาก Intel ผู้ผลิต CPU รายใหญ่ แล้วคืออะไรกันแน่ ติดตามได้ด้านในเลยครับ

ในงาน International Supercomputing Conference (ISC 2012) Intel ได้เปิดตัวหน่วยประมวลผลแบบใหม่ ที่เป็นแบบ Co-Processing ซึ่งชื่อก็บอกอยู่ในตัวว่า เป็นตัวช่วยการประมวลผล มีชื่อว่า Xeon Phi Coprocessor ซึ่งถือเป็นครั้งแรกที่ Intel ได้เข้าสู่วงการ high-performance computing (HPC) อย่างเต็มตัวครับ

ก่อนอื่นขออธิบายก่อนครับว่า ปกติแล้วในการประมวลผลขั้นสูง (HPC) นั้น จำเป็นจะต้องใช้หน่วยประมวลผลที่มีพลังมากกว่า CPU ธรรมดา ดังนั้น ทางเลือกของ Super Computer ที่มีอยู่คือนำเอาการ์ดจอ หรือ GPU มาช่วยประมวลผลนั่นเอง เพราะ GPU มีแกนประมวลผลที่มีจำนวนมากกว่า จึงมีพลังในการประมวลผลมากกว่าหลายเท่าตัว และเป็นที่มาของ GPU ในฝั่งของ Professional HPC เช่น Tesla Series ของ Nvidia ซึ่งก็มีการพัฒนาเรื่อยมาครับ มีพลังการประมวลผลไม่น้อย ทำให้ Super Computer ส่วนใหญ่มีพลังการประมวลผลส่วนใหญ่มาจาก GPU ครับ มีส่วนน้อยที่มาจาก CPU ซึ่ง Intel เองก็อยากจะมีส่วนร่วมในตลาด HPC บ้าง เพื่อเปิดตลาดสู่ HPC ให้กว้างมากชึ้น Intel จึงได้เริ่มคิดผลิตชิปประมวลผลที่มีแกนประมวลผลจำนวนมาก (Many Integrated Core – MIC) ซึ่งปรากฎตัวครั้งแรกในชื่อของสถาปัตยกรรมแบบ Knights Corner ครับ และนี่เป็นจุดเริ่มต้นของ Xeon Phi ในวันนี้ครับ

สำหรับตัว Xeon Phi นี้ ขั้นแรกขะออกมาในรูปของการ์ด PCI Express ซึ่งจะมีแกนประมวลผลที่รองรับ x86 program มาให้มากกว่า 50 core สามารถใส่หน่วยความจำเข้าไปได้มากกว่า 8 GB ด้วยสถาปัตยกรรมแบบ Knights Corner ทำให้มี SIMD กว้างมากถึง 512 bit ทำให้สามารถประมวลผลข้อมูลหลายอย่างได้ภายในกาสั่งเพียงครั้งเดียว การ์ด Xeon Phi 1 ใบมีพลังการประมวลผลอยู่ที่ 1 TFLOPS double precision ซึ่งเมื่อเทียบกับการ์ดจอทางฝั่ง AMD คือ Radeon HD 7970 ที่ใช้ใน HPC แล้วจะเหนือกกว่าอยู่เล็กน้อย เทคโนโลยีทีาใช้ผลิตจะใช้ขนาด 22 nm และใช้ทรายซิสเตอร์แบบ 3-D tri-gate เช่นเดียวกับที่ใช้ใน Ivy Bridge ครับ

http://hardwaredata.files.wordpress.com/2012/06/intel_xeon_phi_with_xeon-02.jpg?w=560

Intel บอกว่า Xeon Phi นี้ จะเข้าไปช่วยแก้ปัญหาในการประมวลผลหลายๆ อย่างที่ GPU ไม่สามารถทำได้ (ซึ่งจริงๆ แล้ว สามารถเขียนโปรแกรมให้ GPU ทำงานในส่วนนั้นเพิ่มได้ครับ – ทีมงาน) โดยในระยะแรกนั้น จะมุ่งเป้าไปที่กลุ่ม technical computing จากนั้นจะขยายไปสู่กลุ่มอื่นๆ ต่อไป และจะออกวางแผงสู่ตลาดในช่วงครึ่งหลังของปีนี้ ซึ่งคาดว่าจะค่อนไปทางช่วงปลายปีครับ ซึ่งในขณะนี้ มีผู้ผลิต Server รายสำคัญให้ความสนใจกับ Xeon Phi เป็นอย่างมาก เช่น Bull, Cray, Dell, HP, IBM, Inspur, SGI และ NEC ต่างก็รวมเอา Xeon Phi เข้าไปในแผนการผลิตแล้ว ซึ่งคาดว่า จะได้รับเสียงตอบรับเป็นอย่างดี

ในงาน ISC 2012 Intel ได้ประกาศอีกว่า Super Computer ตัวแรกที่จะใช้ Xeon Phi จะอยู่ในอันดับที่ 150 ของ Super Computer ซึ่งมีพลังการประมวลผลอยู่ที่ 118 TFLOPS ซึ่งหนึ่งในบริษัทแรกๆ นั่นคือ Cray ครับ

http://hardwaredata.files.wordpress.com/2012/06/xphicard-01.jpg?w=560&h=352
โลกนี้กำลังเปลี่ยนไปอีกครั้ง... กับเทคโนโลยีแบบก้าวกระโดดของ Intel ในครั้งนี้ ซึ่งจากสมัยก่อน(รวมถึงปัจจุบัน)เครื่อง Supercomputer ตัวใหญ่ๆหลายๆตัวรวมกันเพื่อรีดพลังประมวลผลออกมา ใช้พลังงานไฟฟ้าระดับมหาศาล สิ่งเหล่านี้กำลังจะค่อยๆหายไปในไม่ช้าครับ เพราะว่าผลิตภัณฑ์ใหม่ล่าสุดที่ Intel พึ่งจะเปิดตัวออกมามีนามว่า Xeon Phi(Knights Corner) เป็นการ์ด "ช่วยประมวลผล" ที่จะทำงานควบคู่ไปกับตัว CPU หลักของเครื่อง(Intel Xeon) มาในรูปลักษณะคล้ายๆการ์ดจอ เชื่อมต่อผ่านพอร์ท PCI-Express แต่ข้างในบรรจุไปด้วยขุมพลังประมวลผลสูงถึง 50 คอร์!!

Server ทั้งหมดนี้จะกลายมาเป็นการ์ด Xeon Phi แค่ตัวเดียว!!

Source: X-Bit Laboratories, AnandTech, SlashGear, Techshout, ZDNet

แถม..

NVDIA ประกาศ Quadro รุ่นใหม่บนสถาปัตยกรรม Kepler, Maximus รุ่นที่สอง K5000

หลังจากที่ NVDIA ได้ประกาศ GPU รุ่นใหม่ "GK104" บนสถาปัตยกรรม Kepler ไปเมื่อเดือนมีนาคม ซึ่งก็มีผลิตภัณฑ์สำหรับผู้ใช้ทั่วไป อย่าง GeForce GTX690 และ GeForce GTX670 และการ์ดการคำนวณโดยทั่วไป (general-purpose GPU) อย่าง Tesla K10 ออกมาแล้ว คราวนี้ก็ถึงคราวการ์ดกราฟิกสำหรับมืออาชีพอย่าง Quadro เสียที

Quadro K5000 เป็นการ์ดกราฟิกสำหรับมืออาชีพที่ใช้ชิป GK104 เช่นเดียวกับผลิตภัณฑ์อื่น ๆ ที่ว่ามาแล้วทั้งหมด โดยเป็นรุ่นที่มาแทน Quadro 5000 ซึ่งใช้ชิพรุ่นเก่าบนสถาปัตยกรรม Fermi (GF100) Quadro K5000 จะมีราคาตั้งอยู่ที่ 2,249 เหรียญสหรัฐฯ และจะเริ่มวางขายในเดือนตุลาคมปีนี้

นอกจาก Quadro K5000 แล้ว NVDIA ก็ได้ประกาศเทคโนโลยี Maximus รุ่นที่สอง โดยเป็นการใช้งานคู่กันระหว่าง Quadro K5000 และ Tesla K20 (ซึ่งใช้ชิป "GK110" บนสถาปัตยกรรม Kepler) ผู้ใช้จะสามารถหา Maximus รุ่นที่สองมาใช้งานได้ในไตรมาศที่สี่ของปี 2012 พร้อม ๆ กับการวางขายของ Tesla K20 (ราคาตั้งอยู่ที่ 3,199 เหรียญสหรัฐฯ)

ปล. มีใครอยากซื้อ Intel Xeon Phi ไปใส่ช่อง PCI ตัวเองช่วยประมวลผลเพิ่ม FPS ในการเล่นเกมมั้ยครับ?:p

bassurachar
8th August 2012, 16:01
อุแม่จ้าว!

-holmes-
8th August 2012, 16:06
อยากได้เอามาเรียน Visual Effects ทุกวันนี้เรนเดอร์ทีสามปีแปด TT:mad3

matsushiro
8th August 2012, 16:09
50 core อุ๊แหม่เจ้า!! :sweat

Warwick
8th August 2012, 16:11
สวดยวดดดดดดดดดด

bankkoker
8th August 2012, 16:23
ได้มาวันๆจะนั่งปั้นแต่โมเดลเล่นเลย อิอิ

เพราะสิ่งนี้
8th August 2012, 16:25
-0- เอิ่มน่าสน แต่แค่ปั่นเฟรมการ์ดจอก็พอแย้ว lol

เงินไม่เหลือใช้ด้วยนั่นคือปัญหา

DEFJAMTOPFY
8th August 2012, 16:29
Xeon Phi ใส่ได้กับบอร์ดรุ่นไหนบ้างคับ แล้วบอร์ดต้องมี slot การ์ดจอ 2 ช่องขึ้นไปใช้มั้ยคับถึงจะใส่ได้ ขอคำแนะนำท่านที่มีความรู้้ช้วยบอกผมที่คับ....

iSimilaXi
8th August 2012, 16:40
Xeon Phi ใส่ได้กับบอร์ดรุ่นไหนบ้างคับ แล้วบอร์ดต้องมี slot การ์ดจอ 2 ช่องขึ้นไปใช้มั้ยคับถึงจะใส่ได้ ขอคำแนะนำท่านที่มีความรู้้ช้วยบอกผมที่คับ....

.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

อันนี้เอาไว้ประมวลข้อมูลครับ ไม่ใช่เล่นเกม ถึงยัดลงคอมได้ ก็ต้องหา Cooling System ระดับเทพมาอีก ไหนจะ PSU บลาๆๆๆ

แล้วสุดท้าย ราคา แต่ถ้าก้าวข้ามทุกอย่างมา มันก็เล่นเกมไม่ได้อยู่ดี GPU - Onboard ที่แถมมากับ CPU มันจะไหวเรอะ

teaz-razin
8th August 2012, 16:50
เทียบแล้ว มันเฉียดแสนเลยนะนั่น 2249เหรียญสหรัฐ 2249x32 อุแม่เจ้า มีบ้านขายบ้าน มีรถขายรถเลยนะนั่น ในไทยใครมีนี่โคตรเทพอะ

alonedevil
8th August 2012, 16:52
ผมเขาใจถูกปะเหมือนเอาพวกสถาปัตยกรรมคล้ายๆของการ์ดจอมาทำเป้นตัวช่วย CPU ????

8th August 2012, 17:11
เทียบแล้ว มันเฉียดแสนเลยนะนั่น 2249เหรียญสหรัฐ 2249x32 อุแม่เจ้า มีบ้านขายบ้าน มีรถขายรถเลยนะนั่น ในไทยใครมีนี่โคตรเทพอะ

อันนั้นมันราคา Quadro K5000 ครับ ของ Intel เค้ายังไม่เปิดเผย ส่วนตัวคิดว่าแพงกว่านี้อีกครับ

09603931
8th August 2012, 17:33
50 Core บร๊ะ! จะเอาให้เร็วเท่าความเร็วเสียงเลยหรือไงฟ่ะนั้น

McCalleN
8th August 2012, 17:56

โอ้ว!!! ท่านจะเอาจริงเหรอเนี่ย!!!
แต่ผมขอบอกไว้ก่อนนะครับว่าการ์ดจอนี้มันไม่น่าจะเหมาะแก่การเล่นเกมส์เลย เพราะว่าท่านต้องหาระบบระบายความร้อนแบบที่เทพจริงๆครับ อย่างพวก LN2 แบบทั้งเครื่องเลย
หรือท่านจะเอาพอทแบบที่เค้าใช้ OC กันก็ได้ แต่ผมคิดว่ามันน่าจะร้อนเร็วมากเลยนะ 50 คอร์เนี่ย!! ร้อนเร็วจนท่านต้องใส่ LN2 อยู่ตลอดเวลา
แบบว่าเกม FPS เดินไปไม่ทันถึง 5 เมตรก็ต้องมาเติม LN2 ใหม่ (เว่อร์ไปมั้ยเนี่ย!!!)

สรุปคือ...ถ้าท่านจะเอาไปเล่นเกมส์ แนะนำว่า "อย่า" ดีกว่า เพราะการ์ดจอรุ่นท๊อปทั่วไปก็เกินกำลังอยู่แล้ว
แต่.......ถ้าท่านจะเอาไปประมวลผลพวกงานพยากรณ์อากาศ และมีเงินเยอะโคตร ขอย้ำว่า "โคตร" ก็ลองหาข้อมูลเพิ่มดูเถอะครับ อิอิ

club007
8th August 2012, 18:06
ขอถามหน่อย ทําไมไอ้ของเเบบนี้มันเเพงชิหายมันเเพงตรงไหนช่วยบอกทีหรือว่าเพราะมันใช้เพชเป็นส่วนประกอบ?

Zpatan
8th August 2012, 18:08
มาร์คบริษัทนายรีบสั่งเลยเฟชเดียวนี้ปัญหาเยอะละ :cool:

Nanasu_Yoru
8th August 2012, 18:22
เหมือนว่ามันไว้ใช้กับเครื่องserver/super computer มั้งครับ ไม่ได้เอาไว้ให้ใส่กับ PC บ้านเพื่อเล่นเกม(มั้ง)

chen
8th August 2012, 18:24
โอ้ววววววไม่น่าเชื่อ :eek:

numcang
8th August 2012, 18:27
555 ค่ายน้ำเงิน

oodd39
8th August 2012, 19:14
ดูยังไงก็การ์ดจอ 5555

storm2012
8th August 2012, 19:28
โอ้ว แม่เจ้า แรงโครตๆๆ

Michiri
8th August 2012, 19:55
What The ......!!! (ทำเสียงสูง)

nuttakarn2012
8th August 2012, 20:27
อยากได้จังครับ ผมอยากเปิดเซิฟเกม มากๆ

8th August 2012, 20:44
โอ้ว!!! ท่านจะเอาจริงเหรอเนี่ย!!!
แต่ผมขอบอกไว้ก่อนนะครับว่าการ์ดจอนี้มันไม่น่าจะเหมาะแก่การเล่นเกมส์เลย เพราะว่าท่านต้องหาระบบระบายความร้อนแบบที่เทพจริงๆครับ อย่างพวก LN2 แบบทั้งเครื่องเลย
หรือท่านจะเอาพอทแบบที่เค้าใช้ OC กันก็ได้ แต่ผมคิดว่ามันน่าจะร้อนเร็วมากเลยนะ 50 คอร์เนี่ย!! ร้อนเร็วจนท่านต้องใส่ LN2 อยู่ตลอดเวลา
แบบว่าเกม FPS เดินไปไม่ทันถึง 5 เมตรก็ต้องมาเติม LN2 ใหม่ (เว่อร์ไปมั้ยเนี่ย!!!)

สรุปคือ...ถ้าท่านจะเอาไปเล่นเกมส์ แนะนำว่า "อย่า" ดีกว่า เพราะการ์ดจอรุ่นท๊อปทั่วไปก็เกินกำลังอยู่แล้ว
แต่.......ถ้าท่านจะเอาไปประมวลผลพวกงานพยากรณ์อากาศ และมีเงินเยอะโคตร ขอย้ำว่า "โคตร" ก็ลองหาข้อมูลเพิ่มดูเถอะครับ อิอิ

แบบนี้ร้อนไปน่ะครับ ถ้าจะร้อนขนาดนี้คงขายไม่ออกแน่ = =
ไม่ร้อนขนาดนั้นหรอกครับ ไม่งั้นจะมีซิ้ง + พัดลม ทำไม ไมไม่แถม LN2 สัก 10 ถังแทนตอนซื้อ 555+

ApiX
10th August 2012, 05:33
ขอถามหน่อย ทําไมไอ้ของเเบบนี้มันเเพงชิหายมันเเพงตรงไหนช่วยบอกทีหรือว่าเพราะมันใช้เพชเป็นส่วนประกอบ?

คือมันแพงเพราะมันย่อ Core กว่า 50 Core มาลงไว้ในอันน้อยๆไงครับ
(สมัยนี้่อะไรยิ่งเล็กยิ่งแพงอ่ะ ดูจาก Handy Disk ได้เลยแต่ก่อนใครมี 2GB ถือว่าโครตรวย แต่ถ้าเป็นเดียวนี้นะ...:sweat)