PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : บลิซซาร์ด ยืนยัน แบทเทิลเน็ตถูกแฮค

kriszaa_007
10th August 2012, 15:27
บลิซซาร์ด ยืนยัน แบทเทิลเน็ตถูกแฮค

ผู้สร้างเวิลด์ ออฟ วอร์คราฟต์ และ Diablo III ออกมายืนยันยอมรับว่า โค้ดรหัสพาสเวิร์ด , คำถามคำตอบระบบรักษาความปลอดภัย และอีเมล์ของผู้เล่นแบทเทิลเน็ตเซิร์ฟเวอร์อเมริกาถูกแฮคโจมตีขโมยข้อมูลไป

บลิซซาร์ด เปิดเผยข้อมูลผ่านหน้า security update (http://us.blizzard.com/en-us/securityupdate.html) ระบุว่า "แบทเทิลเน็ต"(Battle.net) ระบบออนไลน์ของบริษัทถูกบุกรุกโจมตีเข้ามาเมื่อวันที่ 4 สิงหาคม และมีการนำข้อมูลแอคเคาท์ในส่วนของโค้ดรหัสพาสเวิร์ดและคำถามคำตอบระบบรักษาความปลอดภัยไป อย่างไรก็ตามทางบลิซซาร์ดระบุว่าการแฮคโจมตีเข้ามาในครั้งนี้ ไม่มีการได้ข้อมูลเกี่ยวกับการเงินอย่าง เลขบัตรเครดิต หรือที่อยู่ พร้อมแนะนำให้เจ้าของแอคเคาท์เปลี่ยนรหัสพาสเวิร์ดต่างๆเพื่อความปลอดภัย

ขณะนี้การแฮคโจมตีเข้ามากำลังถูกตรวจสอบโดยเจ้าหน้าที่ด้านกฏหมายและทางบลิซซาร์ดเอง ข้อมูลแอคเคาท์ที่ถูกโจมตีเข้ามานั้นเป็นแอคเคาท์ที่มีข้อมูลอยู่ในเซิร์ฟเวอร์อเมริกา ที่ดูแลให้บริการผู้เล่นในอเมริกาเหนือ , ละตินอเมริกา , ออสเตรเลีย , นิวซีแลนด์ และ เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ สำหรับข้อมูลในส่วนของอีเมล์ถูกแฮคเอาไปทั้งหมดไม่ว่าจะอยู่ในพื้นที่ใด ยกเว้นเพียงประเทศจีนที่ไม่มีข้อมูลใดๆถูกแฮคออกไปเลย

บลิซซาร์ด ระบุอีกว่าโค้ดเบอร์โทรศัพท์ของผู้เล่นที่ใช้บริการผ่านโทรศัพท์เพื่อรับรองแบทเทิลเน็ตอาจจะถูกแฮคไป และข้อมูลดังกล่าวสามารถนำไปโจมตีบริการตรวจสอบรับรองแบทเทิลเน็ตบนโทรศัพท์มือถือได้ อย่างไรก็ตามบลิซซาร์ดมีแผนที่จะอัพเดตซอฟต์แวร์ที่รับรองระบบบนโทรศัพท์มือถือในเร็วๆนี้ และมั่นใจว่าการตรวจสอบรับรองจากแผ่นเกมปกติจะคงอยู่ไม่มีผลกระทบ

ข้อมูลต่างๆที่ได้ไปจากการแฮคโจมตีครั้งนี้ ทางบลิซซาร์ดระบุว่าเป็นข้อมูลที่ไม่มากพอจะทำให้เข้าถึงแอคเคาท์ได้ โดยบลิซซาร์ดอธิบายว่าโค้ดรหัสพาสเวิร์ดที่แฮคได้ไปนั้นจะต้องไปทำการถอดรหัสแบบทีละโค้ดซึ่งต้องใช้ความพยายามสูงมาก

ด้านการแก้ปัญหา บลิซซาร์ดเตรียมที่จะให้ผู้เล่นในเซิร์ฟเวอร์อเมริกาเปลี่ยนคำถามคำตอบระบบรักษาความปลอดภัย และอยากให้ผู้ที่ใช้รหัสพาสเวิร์ดเดียวกันกับหลายแอคเคาท์นั้นเปลี่ยนรหัสพาสเวิร์ดเสียใหม่ และจะทำการปรึกษากับสตาฟฝ่ายบริการลูกค้าเกี่ยวกับการเพิ่มมาตรการเพื่อตรวจสอบยืนยันตัวผู้เล่น

บลิซซาร์ด เปิดเผยเพิ่มเติมว่า ช่วงเวลา 5 วันตั้งแต่ได้รับรายงานว่าถูกแฮคโจมตีเข้ามา ทางบลิซซาร์ดก็พยายามจะสร้างสมดุลระหว่างการแก้ปัญหาให้ทันท่วงที และการสื่อสารกับภายนอกให้รับทราบ "สิ่งแรกที่เราทำก็คือการนำระบบรักษาความปลอดภัยกลับมาในระบบเน็ตเวิร์คอีกครั้ง และเราก็ทำงานไปพร้อมๆกับการสืบสวนตรวจสอบและแจ้งข้อมูลไปยังฐานผู้เล่นทั่วโลก"

Credit: manager.co.th

dexchon
10th August 2012, 15:30
Good Job Blizz !! Good Job.

Capathia
10th August 2012, 15:33
ตั้งแต่เปิดตัวเกมมาไม่เห็นมีข่าวดีเลยว่ะ เสียเงินซื้อเกมมายังต้องระแวงโดนแฮคอีก

gatling tank
10th August 2012, 15:57
บลิซซาร์ด ปีนี้ดวงซวยโดน Hacker เจาะระบบหนัก

oat_hohoho
10th August 2012, 16:07
เซ็งสุดๆ ไม่น่าซื้อแท้เลยผมเสียเงินไป 2100 กว่าบาทได้เกมส์ออนไลน์ฟาร์มของซะงั้น แถมต้องคอยหวาดผวาว่าไอดีจะโดนแฮกเมื่อไรก็ไม่รู้ นี่ต้องเปลี่ยนพาสเวิร์ด เปลี่ยนคำถามคำตอบอีกแล้ว เซ็งสุดๆ

pokekemon
10th August 2012, 16:25
ซวยจริงๆนะคีับ

oI3lacKLisTo
10th August 2012, 17:14
ผมโดนแฮคจนเอือมที่จะเล่นละ ก็นะเอาระบบประมูลเป็นเงินจริงในเกมส์มาใส่ก้เป็นเป้าหมายใหญ่ในการแฮค :sweat

patricklevy
10th August 2012, 17:29
บอกได้คำเดียวว่า ซวย TT^TT

pookahaha
10th August 2012, 17:41
ไปแปลกใจเลยที่ผรั่งมันชวนกันเลิกเล่น

Kellidev
10th August 2012, 17:42
ห่วย ห่วยสุดๆ เกมก็ห่วย บริการก็ห่วย ปีนี้มันอะไรของ Blizzard นี่ ทำเป็นพูดไปได้โค้ดไปแต่การถอดรหัสต้องใช้ความพยายามสูง
ผมว่าคนแฮคถ้าขนาดเขาแฮคไปได้แค่ถอดรหัสมันไม่ได้ยากหรอก รู้สึกอยากฟ้องเอาเงินคืนเหมือนเกาหลีมั่งละ

shisaku
10th August 2012, 17:52
ผมว่า Blizzard ไม่ผิดหรอกนะ เค้าก็รักษาเต็มที่แล้ว แต่คน Hack มันเก่งเกินไปอะดิ แล้วไม่ใช่มีแค่กลุ่มเดียวนะ แบบว่าทั่วโลกเลย เป็นองค์กรไหนๆก็ซวยหมดละครับ เห็นใจเค้าหน่อย ทำดี 100ครั้ง พลาดแค่ครั้งเดียว จะเหยียบย่ำกันให้ตายเชียวเหรอ เคยเล่นเกมเค้าแล้วเกิดความสุข สนุกสนานมาแล้วกี่เกม เคยคิดจะขอบคุณเค้าบ้างไหม นี่เขาแค่พลาดพลั้ง แค่ครั้งเดียว ครั้งเดียวจริงๆ เพราะตั้งแต่ผมจำความได้ Blizzard ไม่เคยมีข่าวทำนองนี้เลย นี่ละหนา คนเค้าถึงว่า ทำดีร้อยครั้ง พลาดแค่ครั้งเดียว ขีวิตก็บัดซบ

gatling tank
10th August 2012, 18:16
ผมว่า Blizzard ไม่ผิดหรอกนะ เค้าก็รักษาเต็มที่แล้ว แต่คน Hack มันเก่งเกินไปอะดิ แล้วไม่ใช่มีแค่กลุ่มเดียวนะ แบบว่าทั่วโลกเลย เป็นองค์กรไหนๆก็ซวยหมดละครับ เห็นใจเค้าหน่อย ทำดี 100ครั้ง พลาดแค่ครั้งเดียว จะเหยียบย่ำกันให้ตายเชียวเหรอ เคยเล่นเกมเค้าแล้วเกิดความสุข สนุกสนานมาแล้วกี่เกม เคยคิดจะขอบคุณเค้าบ้างไหม นี่เขาแค่พลาดพลั้ง แค่ครั้งเดียว ครั้งเดียวจริงๆ เพราะตั้งแต่ผมจำความได้ Blizzard ไม่เคยมีข่าวทำนองนี้เลย นี่ละหนา คนเค้าถึงว่า ทำดีร้อยครั้ง พลาดแค่ครั้งเดียว ขีวิตก็บัดซบ

+1 คิดเหมือนกันเลยครับ แต่นิสัยสันดานคนเราเห็นคนล้มแล้วมักจะต้องกระทืบให้ตายเพื่อความสะใจไม่สนว่าทำดี 100 ครั้งก็ตาม

Mcarmy
10th August 2012, 18:18
ก็งี้ละ ทำดีร้อยครั้งไม่ไม่เท่ากับทำพลาดครั้งเดียว ชีวิตจบเลย ฮ่าๆ

akablood
10th August 2012, 20:42
กำ ! โดนซะเละเลย Blizzard ตอนแรกจะสอยมาซะหน่อย ตอนนี้เริ่มก้ำกึ่งล้ะะ 5555555

Kellidev
10th August 2012, 22:45

เห็นด้วยครับ ที่เมื่อก่อนดีมาตลอดผมก็เคยอุดหนุนมา แต่อันนี้มันไม่ใช่รอบเดียวครับ ตั้งแต่วันแรกๆที่เกมเปิดก็เจอ error 37 ก็พอเข้าใจเกมที่คนรอกันมากแย่งกันเข้าก็ล่มเป็นธรรมดา
เกมก็สนุก เนื้อเรื่องสนุกแต่สั้นมาก แถมต้องจบซ้ำๆ 3 รอบ 4 รอบโดยเจอแต่อะไรเดิมๆ เป้าหมายคือตามหา rare item ซึ่งก็ไม่รู้จะหาไปแข่งกับใครเพราะ PVP ยังไม่ได้ใส่เข้าไป
แต่ดันรีบเปิด บักเพียบ(ทยอยแก้จนจะหมดแล้ว) ตามด้วยปัญหาหลายๆอย่างจนมาถึงตอนนี้ ออกมาตอบก็แค่ขอไปที มันหงุดหงิดอะเหมือนเขาไม่ค่อยแคร์ผู้บริโภคเลย
พูดจริงๆ 2100 ไม่คุ้มเลยที่ต้องมาเจออะไรแบบนี้

ปล.ยิ่งสูงเท่าไหร่ก็ล้มแรงเท่านั้น มันเป็นบทเรียนที่จะพัฒนาให้ไปได้ไกลกว่าเดิม

rujzababin
11th August 2012, 07:22
ท่าทางจะหนักน่าดูตอนแรกว่าจะซื้อตอนนี้คิดตรงกันข้ามและ

KnocKingMasterM
12th August 2012, 01:05
ใจเย็นไว้หนุ่ม สาววัย รุ่น ระวังจะได้กินมาม่า นะครับ

hansamu
12th August 2012, 01:15
ก็มีระบบเงินจริงนั่นแหละ ก็เลยตกเป็นเป้าซะมากกว่าเดิม