PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ห่วยที่สุด ตำนานสมเด็จพระนเรศวร ศึกนันทบุเรง

peamchery
11th August 2011, 21:09
http://2.bp.blogspot.com/-NxR2i_E3jiY/Ti2DOkdD00I/AAAAAAAAAPA/sXkHYhLmogM/s640/325f29c78d1.jpg

ไม่ถึงกับห่วย ที่สุดหรอก แต่หนัง แบบนี้ผมคิดว่าสมควรทำให้จริงตามประวัติศาสตร์

เเต่ว่ามันแย่ มากสำหรับแต่ ละภาคที่ผ่านมา ตั้งเเต่ สีสัน ของเรื่อง ความรัก มุขตลกเเล้ว

ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไร แต่เอาเถอะ ภาคนี้ ฉากเลิฟซีน กินเนื้อหา ของเรื่อง1/3 เลยทีเดียว

เข้าเรื่องดีกว่า ตามประวัติศาสตร์ ที่ผมศึกษา

เท่าที่อ่านมาจริงๆ ฉากพระแสงดาบคาบค่าย

น่าจะเป็นค่าย ของ นันทบุเรงมาก กว่า แต่ดันเป็น ค่ายของเมงจาปาโร เนื้อหา ที่รบแบบกองโจรก็ไม่มีแต่เอาเถอะ เรื่อที่ให้อภัยไม่ได้ที่สุดคือ
บุญทิ้ง พระราชมนู ในเรื่อง นี้ คือ บุญทิ้งใช่ไหม พระราชมนู ออกรบคู่กับพระนเรศ จนถึงเข้าตีเมืองละแวกของเขมรนู้นไม่ใช่หรอ

แต่มาภาค ดันถูกลักไวทำมูฆ่า (คงไม่ฟื้นขึ้นมาหรอกนะ) ฉากแต่ละฉากไม่อลังการ เลยเทียบกับ แต่ละภาคที่ผ่านมา

ความสมจริง เนื้อหาตามประวัติศาสตร์หายไปมาก

เรื่องความรักจุ่มจิ๋ม เยอะเกิน ทำให้เรื่องน่าเบื่อ

ถ้าหากคุณเข้าไปดู จะเห็น ฉาก พระนเรศ ทำตัวท่าทางโหดมาก เพราะเคร่งครัด กับกฏอัยการศึก เพราะกลัวบ้านเมืองจะแพ้
ซึ่ง บางที่ก็ต่าง จากที่อ่าน มา พอสมควร

เอาละ ฉากประทับใจก็ คงเป็น เลอขิน กับ ไอ้ทิ้ง ละนะ อยากรู้เป็นยังไงต้องเข้าไปดู

pantasai
11th August 2011, 21:10
แย่ ขนาดนั้นเลยหรอ พูดซะไม่อยากไปดูเลย

NaZi_BF3
11th August 2011, 21:16
หนังมันก็มีแย่มั่งครับ จะให้ดีไปหมดมันคงไม่ได้หรอก เพราะถ้าดีหมด หนังมันคงไม่น่าดูแน่ๆ

เอิ่มขอแก้หน่อยๆๆๆ ไอ้ทิ้งไม่ตายนะครับ ดูเครดิตให้จบนะจ๊ะ ขอโทษที่สปอย

phonrath
11th August 2011, 21:21
ผมว่าน่าจะสนุกนะ ว่าจะไปดูอยู๋ ไอผมก็ชอบเเนวนี้อยู่ด้วย

Jung Hye Wook
11th August 2011, 21:25
บุญทิ้ง พระราชมนู ถ้าจำไม่ผิดเป็นตัวละครที่สร้างขึ้นมาไม่ใช่หร่อครับในประวัติศาสตร์ไม่มีนะ

ป.ล จะเอาอะไรมากครับ แฮร์รี่ พอตเตอร์ ยังไม่สร้างตามหนังสือ 100% เลยเพื่อให้มันสนุกไงถ้าตามประวัติศาสตร์มากคนดูก็เดาเหตุการได้หมดสิ

lanlanla
11th August 2011, 21:27
มันแย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ

SiXbullet
11th August 2011, 21:48
ก็คงแย่จริงแหละ เอาเรือแห่มารบซะงั้นอะ

chokedeee
11th August 2011, 22:02
ไร้สาระ ตั้งแต่คนตั้งบอดละ

TkToU
11th August 2011, 22:12
แย่ ขนาดนั้นเลยหรอ พูดซะไม่อยากไปดูเลย
นั่นสินะ แต่ก็ ไม่เป็นไร หนังไทย ก็ แบบนี้แหละ

Kingsora555
11th August 2011, 22:32
อืมมันไม่ใช่เรื่องเเปลกหรอกที่เขาจจะทำออกนอกลู่นอกทางท่องไว้"เพื่อความบันเทิง" ดูสิสามก๊กเเบบหนังบางภาคยังไม่เหมือนต้นฉบับเลย(เเ่ต่ก็ออกทะเลไม่มากเท่าไหร่)

vihog
11th August 2011, 22:44
คงไม่ขนาดนั้นหรอกครับ

ผมยังไม่ได้ดู

siamzone
11th August 2011, 23:11
แค่ ภาคยุทธนาวี ก็ห่วยแตกพอละ ฉากรบก็มีน้อยส่วนใหญ่ฉากพูดจะเยอะ พอมาได้ฟังเจ้าของกระทู้พูดถึงภาคใหม่นี่ ไม่อยากดูเลยอะ

ผมว่า สุริโยไทย/บางระจัน1 ยังสนุกกว่าตั้งเยอะ ดูแล้วไม่มีที่ติ

Danukul
12th August 2011, 02:21
บุญทิ้ง พระราชมนู ถ้าจำไม่ผิดเป็นตัวละครที่สร้างขึ้นมาไม่ใช่หร่อครับในประวัติศาสตร์ไม่มีนะ

ป.ล จะเอาอะไรมากครับ แฮร์รี่ พอตเตอร์ ยังไม่สร้างตามหนังสือ 100% เลยเพื่อให้มันสนุกไงถ้าตามประวัติศาสตร์มากคนดูก็เดาเหตุการได้หมดสิ

ก็อาจใช่ แต่ถ้าแต่งเสริมมากไป ทำหนังอื่นดีกว่า แต่งเองเลยตั้งแต่ตอนแรกเลย
ถ้าสมมุติว่า คุณเป็น หนองในตาย แต่ คนอื่นเอาไปทำเป็นว่า เป็นเอดส์ตาย คุณจะรู้สึกเคืองรึเปล่าล่ะ

damkapee
12th August 2011, 03:02

ก็อาจใช่ แต่ถ้าแต่งเสริมมากไป ทำหนังอื่นดีกว่า แต่งเองเลยตั้งแต่ตอนแรกเลย
ถ้าสมมุติว่า คุณเป็น หนองในตาย แต่ คนอื่นเอาไปทำเป็นว่า เป็นเอดส์ตาย คุณจะรู้สึกเคืองรึเปล่าล่ะ
เขาไม่น่าจะเคืองเพราะเขาตายไปแล้วนิ - -

guzawaha2
12th August 2011, 05:46
ผมว่าหนังดีมากเลยนะครับ ภาค ศึกนันทบุเรงเนี่ย แต่ประเด็นก้อคือ ผมยังไม่ได้ไปดูเลยอ่ะ ไม่มีตัง

arm_963
12th August 2011, 08:26
History is written by the victors

peamchery
12th August 2011, 09:23

มีครับ แต่ไม่มี บุญทิ้ง มีแต่พระราชมนู
อ้างอิง http://www.niibook.com/wp-content/uploads/2010/04/manoo.jpg

peamchery
12th August 2011, 09:25
อย่ามาอวดความรู้แถวนี้ดิ หนังสร้างความสามัคคีให้กับคนในชาติ ให้รู้ถึงความเสีนสละ เขาตั้งใจทำพูดซะ น่าตบกระบาน

เอ้าไปดูแล้วหรอ ถ้าจะอวดรู้นะ ผมไม่รีบหาตั๋วไปดูรอบแรกหรอกครับ น่าเอาตีนถีบหน้าจริง :o

badahat
12th August 2011, 09:34
พระแสงดาบคาบค่าย ........ ปีพศ.๒๑๒๙ สมเด็จพระนเรศวรทรงสร้างวีรกรรมอย่างชายชาติทหารที่มีความ กล้าหาญเหนือฝ่ายพม่าหลายครั้ง เนื่องด้วยทางพระเจ้าหงสาวดีนันทบุเรงยังไม่เข็ดหลาบในความพ่ายแพ้ จึงประ ชุมกองทัพจำนวนสองแสนห้าหมื่นคนยกทัพมาตีกรุงศรีอยุธยา ในช่วงต้นเดือนยี่ ข้าวในนายังเกี่ยวไม่เสร็จ สมเด็จพระนเรศวรจึงรับสั่งให้เจ้าพระยากำแพงเพชร ยกทัพออกไปป้องกันชาวนาที่กำลังเกี่ยวข้าว พอทัพพม่าของพระมหาอุปราชยก ทัพมาถึงก็ให้ทัพม้าเข้าตีจนทัพเจ้าพระยากำแพงเพชรแตกพ่ายหนีเข้าเมือง สมเด็จพระนเรศวรทรงพิโรธอย่างมาก เพราะไทยไม่เคยแตกพ่ายแพ้ต่อข้าศึก อาจทำให้ทหารขวัญเสีย พระองค์และสมเด็จเอกาทศรถทรงเสด็จลงเรือพระที่นั่งออกไปรบทันที (สมเด็จพระเอกาทศรถทรงถูกกระสุนปืนแต่ไม่เป็นอะไร เพียงแค่ฉลองพระองค์ขาดเท่านั้น) ผลปรากฏว่าทรงยึดค่ายคืนมาได้ สมเด็จพระนเรศวรทรงรับสั่งประหารชีวิตเจ้าพระยากำแพงเพชร แต่โชคดีที่พระบิดาสมเด็จพระมหาธรรมราชาทรงขอชีวิตเอาไว้ การศึกครั้งนี้พม่าหมายหมั้นจะตีกรุงศรีอยุธยาให้ได้ แต่ด้วยความแข็งแกร่งของทหารไทยจึงรักษาที่มั่นเอาไว้ได้เสมอ วีรกรรมของสมเด็จพระนเรศวรในการศึกมีดังนี้ ทรงเสด็จออกปล้นค่ายพม่าซึ่งเป็นทัพหน้าของหงสาวดี ข้าศึกแตกพ่ายถอยหนี พระองค์จึงไล่ตีมาจนถึงค่ายหลวงของพระเจ้าหงสาวดี ทรงเสด็จลงจากม้าคาบพระแสงดาบแล้วนำทหารปีนบันไดขึ้นกำแพงข้าศึก แต่ถูกพม่าใช้หอกแทงตกลงมาข้างล่างหลายครั้ง จึงทรงเสด็จกลับพระนคร พระแสงดาบนี้มีนามว่า “ พระแสงดาบคาบค่าย ” ในพงศาวดารกล่าวว่า พระเจ้าหงสาวดีทรงทราบการกระทำอันห้าวหาญของสมเด็จพระนเรศวร จึงทรงตรัสว่าถ้าพระนเรศวรออกมาอีกจะต้องจับพระองค์ ให้ได้ถึงแม้ว่าจะใช้ทหารมากมายเพียงใด จึงวางแผนให้ลักไวทำมูนำทหารจำนวนหนึ่งหมื่นคนไปดักจับ แน่นอนสมเด็จพระนเรศวรทรงออกไปปล้นค่ายหลวงพม่าอีก พม่าจึงใช้ทหารจำนวนน้อยเข้าล่อให้พระองค์ไล่ตี เข้ามาจนถึงบริเวณที่ ลักไวทำมูซุ่มรออยู่ ลักไวทำมูจะเข้ามาจับพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรจึงใช้พระแสงทวนแทงลักไวทำมูตายทันที แต่พระองค์ยังถูกล้อมอยู่และสู้กับทหารพม่า จำนวนมากนานร่วมชั่วโมง จนทัพไทยตามมาทันจึงเสด็จกลับพระนครได้ สุดท้ายกองทัพหงสาวดีบอบช้ำจากการสู้รบกับไทยอย่างมาก จึงถอยทัพกลับไปเช่นเดิม นี่เป็นสิ่งที่แสดงให้เห็นถึงพระบารมีและทรงพระปรีชายิ่งทางด้านการรบของสมเด็จพระนเรศวร

ทัพนี่พระมหาอุปราชยกมานะครับ แล้วจะไปปล้นค่ายนันทบุเรงได้ไง แล้วที่สำคัญพระเนศวรตีแค่ทัพหน้าและได้ปีนค่ายอย่างในหนังจริงตามประวิตฺศาสตร์ อย่ามามั่ว!!!
คุณต่างหากที่ทำให้ประวิต์ศาสตร์ผิดเพียนหาข้อมูลมาดีๆก่อนจะมาด่าหนัง ส่วนเรื่อง พระราชมนู เท่าที่ไปหาในเว็บอื่นเค้าบอกให้ดูหลังเครดิตแล้วจะรู้เอง

ส่วนหนังยังไม่ไปดูเลยว่าจะไปดูอยู่ ยิ่งโรงเรียนผมมีชื่อท่านอยู่ด้วย แถมเรียนที่พิดโลกอีกต้องไปดูให้ได้

peamchery
12th August 2011, 10:13
ข้อมูลจากนี้ใช่มั้ย
http://www.bandhit.com/History/History.html

peamchery
12th August 2011, 10:15
พระแสงดาบคาบค่าย ........ ปีพศ.๒๑๒๙ สมเด็จพระนเรศวรทรงสร้างวีรกรรมอย่างชายชาติทหารที่มีความ กล้าหาญเหนือฝ่ายพม่าหลายครั้ง เนื่องด้วยทางพระเจ้าหงสาวดีนันทบุเรงยังไม่เข็ดหลาบในความพ่ายแพ้ จึงประ ชุมกองทัพจำนวนสองแสนห้าหมื่นคนยกทัพมาตีกรุงศรีอยุธยา ในช่วงต้นเดือนยี่ ข้าวในนายังเกี่ยวไม่เสร็จ สมเด็จพระนเรศวรจึงรับสั่งให้เจ้าพระยากำแพงเพชร ยกทัพออกไปป้องกันชาวนาที่กำลังเกี่ยวข้าว พอทัพพม่าของพระมหาอุปราชยก ทัพมาถึงก็ให้ทัพม้าเข้าตีจนทัพเจ้าพระยากำแพงเพชรแตกพ่ายหนีเข้าเมือง สมเด็จพระนเรศวรทรงพิโรธอย่างมาก เพราะไทยไม่เคยแตกพ่ายแพ้ต่อข้าศึก อาจทำให้ทหารขวัญเสีย พระองค์และสมเด็จเอกาทศรถทรงเสด็จลงเรือพระที่นั่งออกไปรบทันที (สมเด็จพระเอกาทศรถทรงถูกกระสุนปืนแต่ไม่เป็นอะไร เพียงแค่ฉลองพระองค์ขาดเท่านั้น) ผลปรากฏว่าทรงยึดค่ายคืนมาได้ สมเด็จพระนเรศวรทรงรับสั่งประหารชีวิตเจ้าพระยากำแพงเพชร แต่โชคดีที่พระบิดาสมเด็จพระมหาธรรมราชาทรงขอชีวิตเอาไว้ การศึกครั้งนี้พม่าหมายหมั้นจะตีกรุงศรีอยุธยาให้ได้ แต่ด้วยความแข็งแกร่งของทหารไทยจึงรักษาที่มั่นเอาไว้ได้เสมอ วีรกรรมของสมเด็จพระนเรศวรในการศึกมีดังนี้ ทรงเสด็จออกปล้นค่ายพม่าซึ่งเป็นทัพหน้าของหงสาวดี ข้าศึกแตกพ่ายถอยหนี พระองค์จึงไล่ตีมาจนถึงค่ายหลวงของพระเจ้าหงสาวดี ทรงเสด็จลงจากม้าคาบพระแสงดาบแล้วนำทหารปีนบันไดขึ้นกำแพงข้าศึก แต่ถูกพม่าใช้หอกแทงตกลงมาข้างล่างหลายครั้ง จึงทรงเสด็จกลับพระนคร พระแสงดาบนี้มีนามว่า “ พระแสงดาบคาบค่าย ” ในพงศาวดารกล่าวว่า พระเจ้าหงสาวดีทรงทราบการกระทำอันห้าวหาญของสมเด็จพระนเรศวร จึงทรงตรัสว่าถ้าพระนเรศวรออกมาอีกจะต้องจับพระองค์ ให้ได้ถึงแม้ว่าจะใช้ทหารมากมายเพียงใด จึงวางแผนให้ลักไวทำมูนำทหารจำนวนหนึ่งหมื่นคนไปดักจับ แน่นอนสมเด็จพระนเรศวรทรงออกไปปล้นค่ายหลวงพม่าอีก พม่าจึงใช้ทหารจำนวนน้อยเข้าล่อให้พระองค์ไล่ตี เข้ามาจนถึงบริเวณที่ ลักไวทำมูซุ่มรออยู่ ลักไวทำมูจะเข้ามาจับพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรจึงใช้พระแสงทวนแทงลักไวทำมูตายทันที

ไหนละครับฉากพระราชมนู ถูกลากเข้าไปในค่ายแล้วบอกว่าตาย
มีตาม หน้าประวัติศาสตร์ หรอ มันก็น่ารอดอยู่หรอก เพราะ อยู่จนไปถึงตีเมืองละแวก

แล้วมี เครดิต หลังบอก ผมทีเพราะไม่ได้ดู คนก็ลุกกันทั้งโรง สรุป พระราชมนู ไปโผล่ที่ไหนครับ ค่ายพม่า หรือ กลับกรุงเเล้ว

peamchery
12th August 2011, 10:22
ทัพนี่พระมหาอุปราชยกมานะครับ แล้วจะไปปล้นค่ายนันทบุเรงได้ไง แล้วที่สำคัญพระเนศวรตีแค่ทัพหน้าและได้ปีนค่ายอย่างในหนังจริงตามประวิตฺศาสตร์ อย่ามามั่ว!!!
คุณต่างหากที่ทำให้ประวิต์ศาสตร์ผิดเพียนหาข้อมูลมาดีๆก่อนจะมาด่าหนัง ส่วนเรื่อง พระราชมนู เท่าที่ไปหาในเว็บอื่นเค้าบอกให้ดูหลังเครดิตแล้วจะรู้เอง

ส่วนหนังยังไม่ไปดูเลยว่าจะไปดูอยู่ ยิ่งโรงเรียนผมมีชื่อท่านอยู่ด้วย แถมเรียนที่พิดโลกอีกต้องไปดูให้ได้

มั่วแล้วจาก ข้อมูลที่ท่านเอามาก็เขียนบอกเอาไว้

วีรกรรมของสมเด็จพระนเรศวรในการศึกมีดังนี้ ทรงเสด็จออกปล้นค่ายพม่าซึ่งเป็นทัพหน้าของหงสาวดี ข้าศึกแตกพ่ายถอยหนี พระองค์จึงไล่ตีมาจนถึงค่ายหลวงของพระเจ้าหงสาวดี ทรงเสด็จลงจากม้าคาบพระแสงดาบแล้วนำทหารปีนบันไดขึ้นกำแพงข้าศึก แต่ถูกพม่าใช้หอกแทงตกลงมาข้างล่างหลายครั้ง จึงทรงเสด็จกลับพระนคร พระแสงดาบนี้มีนามว่า “ พระแสงดาบคาบค่าย ”

ก็ค่ายที่ พระแสงดาบคาบค่าย มันค่ายหลวงไม่ใช่หรอ อย่ามามั่ว ข้อมูลตัวเองมีไม่อ่านดีๆ ละ

badahat
12th August 2011, 12:01
มั่วแล้วจาก ข้อมูลที่ท่านเอามาก็เขียนบอกเอาไว้

วีรกรรมของสมเด็จพระนเรศวรในการศึกมีดังนี้ ทรงเสด็จออกปล้นค่ายพม่าซึ่งเป็นทัพหน้าของหงสาวดี ข้าศึกแตกพ่ายถอยหนี พระองค์จึงไล่ตีมาจนถึงค่ายหลวงของพระเจ้าหงสาวดี ทรงเสด็จลงจากม้าคาบพระแสงดาบแล้วนำทหารปีนบันไดขึ้นกำแพงข้าศึก แต่ถูกพม่าใช้หอกแทงตกลงมาข้างล่างหลายครั้ง จึงทรงเสด็จกลับพระนคร พระแสงดาบนี้มีนามว่า “ พระแสงดาบคาบค่าย ”

ก็ค่ายที่ พระแสงดาบคาบค่าย มันค่ายหลวงไม่ใช่หรอ อย่ามามั่ว ข้อมูลตัวเองมีไม่อ่านดีๆ ละ

ชอโทษทีอ่านผิดส่วนหลังเครดิต ผมยังไม่ได้ดูหนังถ้าได้ดูจะ PM บอกละกัน

semakutay
12th August 2011, 13:44
บุญทิ้งยังไม่ตาย หลังฉากที่ตัวหนังสือขึ้นจนครบ จะมีฉากประมาณ 2- 3นาที บอกว่าบุญทิ้งยังไม่ตาย เป็นฉากที่บุญทิ้งถูกจับตัวอยู่ในคุก

ผมเอาคำสปอย์มาจากในเวปเห็นเข้าว่ายังไม่ตาย
ผมยังไม่ได้ดู ภาค3 ยังไม่ได้ดูเลย เหอเหอ

SpizerZ
12th August 2011, 14:23
ยังไม่ได้ดูเลย

ล่าสุด ดูแค่ ภาค1-2

กะจะดู ภาคสุดท้ายทีเดียว -.-

devilez
13th August 2011, 07:42
ขอโทษนะครับ ผมอ่านมาเม้นแรกจนจบ ผมว่าประวัติศาสตร์ที่คุณเจ้าของกระทู้อ่านมาคุณแน่ใจว่าเรื่องที่อ่านจะถูกตามเหตุการณ์ในอคีตจริงๆทั้งหมด เพราะถึงจะมีบันทึกแต่ก็คงไม่ได้100% ประวัิติศาสตร์บางครั้งก็เขียนบิดเบียนไปจากความเป็นจริงบางให้ดูไม่น่าเกรียด
ยกเว้นว่าคุณเจ้าของจะเกิดยุคนั้นจริงๆ อันนั้นผมก็จะไม่ว่าอะไร ส่วนเรื่องหนัง คุณจะวิจารณ์ยังไงมันก็ไม่ผิด มันเป็นสิทธิ์ของคุณ แต่ผมคือคนไทย ถึงหนังจะทำออกมาดีไม่ดียังไง ผมก็จะไม่ทำให้คนที่ตั้งใจจะไปดู ต้องรู้สึกไม่อยากไปดูตามคุณครับ ทั้งที่ๆคุณก็ไปดูมาแล้ว
เพราะหนังเรื่องนี้เป็นหนังที่อย่างน้อยก็ยังสอนคนรุ่นใหม่ให้รู้จักประวัติศาสตร์ของตนเอง ไม่งั้นก็ไม่ต่างจากบ้านเมืองของเราในปัจจุบัน คนที่ทำงานเพื่อคนอื่นก็ทำไป คนที่พูดเก่งก็เอาแต่วิจาร์โดยไม่คิดก่อนว่าทำไปแล้วมีประโยชน์ไหม แต่กลับจะได้แต่ผลเสียตามมา
ผมยอมรับว่าคุณอาจรู้เรื่องประวัติศาสตร์มากว่าผมเยอะ คุณกลับเอาความรู้้ที่คุณมีนั้นมาโข่มผู้อื่นให้เขาต้องคิดหรือเชื่อตามคุณ ใช่คุณอาจจะถูกในแง่มุมของประวัติศาสตร์ที่คุณอ่านมา แ่่ต่ผมคิดว่าคุณก็น่าจะมีอายุมากพอที่คิดได้แล้วว่าหนังเรื่องนี้สร้างมาเพื่ออะไร
คงไม่ใช่เด็กแล้วนะครับที่ไม่พอใจสิ่งใดไม่ชอบใจสิ่งใจก็แสดงออกมาให้ผู้อื่นได้รับรู้ครับ บอกแค่ว่าคิดเยอะๆนะครับก่อนที่จะทำอะไร ถ้าคุณอยากได้หนังอย่างที่คุณต้องการละก็ คุณต้องลองทำหนังเองซักเรื่องแล้วครับ จะได้รู้ว่าทำไมเรื่องราวยาวนานนับปีถูกย่อลงมาเหลือไม่กี่ชัวโมงมันเป็นเรื่องยากที่จะจัดทุกอย่างได้ในเวลาที่จำกัด แล้วเรื่องของคนดูที่มีทุกเพศทุกวัย เกิดทำตามคุณให้ตรงเปอะไปหลดทุกอย่าง เด็กตัวเล็กๆไปดูได้ถามพ่อแม่ไปทั้งโรงแน่เลยครับ โลกใบนี้ไม่ได้มีแต่คุณกับคนที่วัยพอๆกลับคุณอย่างเดียวนะครับ
และคนที่รู้มากรู้น้อย รู้จริง รู้ไม่จริงก็ยังมีอีกมากครับ ผมจึงยอมรับว่าคุณก็อยากให้หนังที่คุณรอเรื่องนี้ออกมาดี และคงรักชาติเช่นกันไม่งั้นคุณคงไม่ศึกษามามากขนาดนี้หลอกครับ

ผมต้องกล่าวขอโทษอีกครั้งด้วยนะครับ

thanet
13th August 2011, 08:11
ผมยังไม่ได้ดูสักภาคหนึ่งเลยอ่ะครับ และไม่อยากดูด้วย แค่เห็นตัวอย่างก็หน้าเบื่อแล้ว :stop

captain america
13th August 2011, 09:13
อย่ามาอวดความรู้แถวนี้ดิ หนังสร้างความสามัคคีให้กับคนในชาติ ให้รู้ถึงความเสีนสละ เขาตั้งใจทำพูดซะ น่าตบกระบาน

ถูกที่สุดครับ จะอะไรกันนักหนา ดูเพื่อความบันเทิงก็พอแล้ว ควรจะดีใจนะครับ ที่มีหนังไทยดีๆแบบนี้ ต่อไปจะมีหนังอะไร หนังรัก หนังผี ตลกปัญญาอ่อน คิดดู!!!

the-mink
13th August 2011, 15:42
เลิกดูตั้งแต่ภาคที่2แล้ว
เอียน..
ไม่รู้จะทำให้มันหลายภาคทำไม เสียอารมณ์ดู

AmeOMGtrJ
13th August 2011, 16:08
ภาษีประชาชน.... อืมม ม.. ม

peamchery
13th August 2011, 17:42
เอ่ออย่าเข้าใจผิดนะครับ รายได้จากหนังส่วนหนึ่ง ถวายแก่ในหลวงนะครับ

อุดหนุนกันไปดูเยอะ ๆ แต่ดูแล้วภาคนี้แย่สุด

gukahnza
14th August 2011, 04:30
ผมดูยังเสียน้ำตาเลย (เงินไปแล้วความสนุกไม่มา เซ็ง นั้งหลับยังไม่เจอฉากเร้าใจ)

montreepot
14th August 2011, 10:13
หนังเขาทำมา จะวิจารณ์กัน ก็ไม่เป็นไรหลอกครับ เพราะยังไงก็ต้องมีคนออกมาวิจารณ์เป็นธรรมดา

แต่ว่าหากจะอ้างว่าหนังเรื่องนี้เขาแย่ ก็แล้วแต่มุมมองของคุณนะครับ แต่จุดประสงค์ของหนังที่เขาืำทำมานั้น

เขาทำเพื่อความบันเทิง หากจะอ้างว่าประวัติศาตร์ให้มันเหมือนไปเลยก็ไม่ได้ เพราะ เวลา และ ทุนที่ได้มาอาจจะไม่พอ กับที่เขาต้องทำ

ถ้าเป็นคุณ คุณได้เงินมา 10 ล้าน คุณว่า คุณจะทำหนังชีวประวัติสมเด็จให้ออกมาตรงตามพงศาวดารได้ไหม? เอาแบบ เต็มๆเลยนะครับ

ต้องเอาใจเขา ใส่ใจเราครับ เพราะ เขาก็ต้องตัดนู้นเสริมนี้ แต่งนั้น เพื่อให้หนังมันจบได้ ไม่ใช่ว่า ต้องเอาตรงตามทุกอย่าง

ป.ล. ถ้่าอ้างประวัติศาสตร์ งั้น "7 ประจันบาร 2" ที่ไม่มีใครวิจารณ์ ****ก็เป็นจริงซิ ไอ้ จ่าดับ กางเกงแดง ****ช่วยประเทศไทยพ้นจากญี่ปุ่นได้ 555

Neko.Kraamzii
14th August 2011, 10:20
ใจเย็นๆกันคร้าบ 55555555.

Calame!Custard
14th August 2011, 11:24
ดูไปหน่อยเดว หนุกดีน่ะค่ะ

kidsylenser
15th August 2011, 20:55
ภาค 1 สนุกสุดครับผม
ภาค 2 นี่ก็ใช้ได้เลยครับ
ภาค 3 ชื่อภาคบอก สงครามทางน้ำ แต่มีนิดเดียว
ภาค 4 ชื่อบอก นันทบุเรง แต่ก็มี นันทบุเรง เดินเล่นไม่กี่ฉาก

ผมคิดว่า ชื่อภาค ไม่เหมาะกับเนื่อเรื่องครับ เช่น ศึกนันทบุเรง ก็น่าจะรบ กับ นันทบุเรง ให้ได้อารมณ์ ไปเลย
กลับกลายเป็น รบ นู้น นิด รบนี่หน่อย ฉากรัก มีเพื่ออะไร มีก็ได้แต่เยอะไป แต่ที่ตกใจคือ ภาคนี้ไม่มี milk ชาวบ้าน
มาโตงเตงให้เห็น (555)

แต่ถึงยังไง ผมก็จะไปดู ภาค 5 เพราะดูในโรงทุกภาค

siamzone
15th August 2011, 21:16
ป.ล. ถ้่าอ้างประวัติศาสตร์ งั้น "7 ประจันบาร 2" ที่ไม่มีใครวิจารณ์ ****ก็เป็นจริงซิ ไอ้ จ่าดับ กางเกงแดง ****ช่วยประเทศไทยพ้นจากญี่ปุ่นได้ 555

จ่าดำกางเกงแดง กับอีก6คนนั้น มันไม่มีอยู่จริงหรอก กองโจรที่ปล้นอาวุธบนขบวนรถไฟของญี่ปุ่นมีอยู่จริง พวกคนที่ปล้นคือพวก เสือดำ เสือใบ เสือมเหศวร

thanawat-numjarun
17th August 2011, 16:10
ราชมณูกับเลอขิ่นเป็นอะไรที่น่าเบื่อมาก ฉากต่อสู้ไปไม่สุดซักฉาก เนื้อเรื่องก็ยาว ที่จริงตัดออกก็ได้ แต่เข้าใจว่าท่านต้องการทำออกมาในแนวหนังระดับอลังการเหมือน the lord ที่ยาวไม่ต่ำกว่า 3ชม. ที่ชอบมีอย่างเดียวคือเรื่องของนายทหารแก่ๆที่ทำงานพลาดน่ะ(ขนาดชอบยังจำชื่อไม่ได้เลย) ทำออกมาดีมาก ลุ้นตามเลย ไม่ได้บอกให่ไม่ดูครับ ไปพิสูจน์ที่โรงภาพยนตร์...

earthsilver
18th August 2011, 20:50
สำหรับคนที่ชอบประวัติศาสตร์มากๆ ผมก็ว่าคงไม่สนุกจริงๆ นั่นแหละ อย่างผมก็ชอบสามก๊กเอามากๆ พอมาเจอ โจโฉแตกทัพเรือ "โจโฉหน่ะ ไปตั้้งแต่เสียกองเรือไปครึ่งแล้วหล่ะ"
แต่ที่งิดยิ่งกว่า.... ไหงแฮหัวตุ่น(ชอบ) แพ้จูล่งง่ายๆ งั้น แถมเอาดาราเห่ยๆ มาแสดงอีก(เป็นถึงมือขวา และคนสนิทของโจโฉแท้ๆ ดูต่ำต่อยด้อยค่าในบัดดล) - -

poonpetch
18th August 2011, 21:24
มันจะอะไรมากครับพี่ดูหนังดูเป็นหรือป่าวถ้าจะให้สร้างตามประวัติศาสตร์ 100 % ถามจริงๆคนเขาจะไปดูหรอครับ

จะอะไรขนาดนั้น เขาทำมาให้คนไำทยได้ดูกันก็บุญกะบาลแล้วครับ ทีมงานเขาเหนื่อยแค่ไหนคุณรู้ไหมดูอย่างผู้พันเบิร์ด สิครับอยู่ในกองถ่ายกี่ปีตั้งแต่ภาคสองนับดูครับ

poonpetch
18th August 2011, 21:28
ผมไม่อยากจะบอกว่าในกองถ่ายมีอะไรที่เราไม่รู้อีกเยอะครับ:shutup มีหลายเรื่องไม่ว่าจะเป็นการสร้าง งบประมาณ และอีกหลายๆอย่างกับหนังเรื่องนี้

Naowarat
18th August 2011, 21:40
ไอทิ้งไม่ได้ตายสักกะหน่อย - -a

nook6199
19th August 2011, 00:34
แล้วแต่มุมมองละกันนะครับ ยังไงก็ลองไปดูกัน

LIVE
19th August 2011, 12:33
พูดซ่ะห่วยเลย ต้องการสร้างกระแสเหรอ

29th August 2011, 14:51
มันจะอะไรมากครับพี่ดูหนังดูเป็นหรือป่าวถ้าจะให้สร้างตามประวัติศาสตร์ 100 % ถามจริงๆคนเขาจะไปดูหรอครับ

จะอะไรขนาดนั้น เขาทำมาให้คนไำทยได้ดูกันก็บุญกะบาลแล้วครับ ทีมงานเขาเหนื่อยแค่ไหนคุณรู้ไหมดูอย่างผู้พันเบิร์ด สิครับอยู่ในกองถ่ายกี่ปีตั้งแต่ภาคสองนับดูครับ
หากทำไม่ดีก็ไม่ควรทำออกมาครับ ทำให้ตำนานดูด้อยค่าไปเลย เราควรจะรู้สึกน่ายกย่องวีรกรรมของพระองค์ ภูมิใจในความเป็นไทย แต่หนังทำไม่ถึง แล้วการที่อ้างทั้งหมดไม่ได้ก็ไม่ว่าครับ อยากให้ตัดออกอีกด้วยซ้ำ แต่หนังไม่เอาช่วงสำคัญมาถ่ายทอดให้ดี มันจึงออกมาไม่สนุก(สำหรับผม)เลยครับ

ImportantGameReview
29th August 2011, 19:16
ห่วยจริงๆ นะ
pirates of the caribbean ยังสนุกกว่าเลย (เกี่ยวไหม)
ดูกันย้างง บลูเร จะออกแล้วนะ ภาค 4 อะ ใครไม่เคยดู หาชื้อเลยโครตมัน

30th August 2011, 19:36
ผมว่า pirate 4 มันขาดอะไรไปหลายอย่างนะครับ แจ๊คกวนน้อยลง,CG แทบจะไม่มี,สู้กันน้อย แต่ยังดูเล่นๆได้สนุกดีในระดับหนึ่ง

deathking10537
30th August 2011, 20:24
รออีกไม่นานสินะๆ

ImportantGameReview
31st August 2011, 14:58
ผมว่า pirate 4 มันขาดอะไรไปหลายอย่างนะครับ แจ๊คกวนน้อยลง,CG แทบจะไม่มี,สู้กันน้อย แต่ยังดูเล่นๆได้สนุกดีในระดับหนึ่ง

ใช่ ความแฟน ตาซี หายไปเกือบหมด
แต่ที่ผมไม่พอใจสุดๆ ก็คือ มันเอา แบ็คเพล ไปอยู่ใน ขวดแก้วเฉยเลย
แต่ผมก็เป็นแฟนคลับ หนังเรื่องนี้ ถึงแม้มันจะไม่มีความแฟนตาซี แต่ผมก็ยังดูเพราะมันโครตมันส์เลย

Mercury
31st August 2011, 16:52
งบประมาณสร้างเรื่องตำนานสมเด็จพระนเรศวรประมาณ 700,000,000 บาทครับ

WilliamLennox
31st August 2011, 18:22
เพราะมันเป็นเรื่องเกี่ยวกับประวัติศาสตร์หนังก็เลยต้องทำตามขั้นตอนมาเรื่อย ๆ

จะว่าหนังไม่หนุกก็ไม่ได้ เพราะทำตามประวัติศาสตร์

starscream
31st August 2011, 18:55
History is written by the victors
555 ประวัติศาสตร์คือบันทึกของผู้ชนะ

ใจเย็นครับ จขกท. เขาไม่ได้บอกว่าประวัติศาสตร์ เขาบอกว่าเป็น "ตำนาน" ก็เลยมั่วนั่นเองครับ

RabbitsZombie
15th September 2011, 01:26
จะเอาอะไรมากครับมันก็แค่หนังซึ่งเขาสร้างมาให้ดูด้วยความบันเทิง และสร้างความสามัคคีในชาตินะครับ ไม่ใช่ให้คนคลั่งไคล้ประวัติศาสตร์มา ติเตียนว่า นั่นห่วยแตก นี่ห่วยแตก ปลงเถอะครับ

ไม่มีอะไรในโลกที่เพอร์เฟคหรอกครับ แต่ถ้าปลงไม่ได้ ลองไปขอบงบแล้วเขียนบทหนัง สร้างหนังเองละกันครับ

สำหรับคนที่ชอบประวัติศาสตร์มากๆ ผมก็ว่าคงไม่สนุกจริงๆ นั่นแหละ อย่างผมก็ชอบสามก๊กเอามากๆ พอมาเจอ โจโฉแตกทัพเรือ "โจโฉหน่ะ ไปตั้้งแต่เสียกองเรือไปครึ่งแล้วหล่ะ"
แต่ที่งิดยิ่งกว่า.... ไหงแฮหัวตุ่น(ชอบ) แพ้จูล่งง่ายๆ งั้น แถมเอาดาราเห่ยๆ มาแสดงอีก(เป็นถึงมือขวา และคนสนิทของโจโฉแท้ๆ ดูต่ำต่อยด้อยค่าในบัดดล) - -

5555+ ผมก็รักสามก๊กนะ แต่พอมาดู สามก๊ก ภาค ขุนศึกเลือดมังกร นี่ถือว่าบิดเบือนจากเค้าเรื่องจากพงศาวดารไปเยอะสุดแล้ว ขอเล่านะครับ สำหรับคนที่ดูแล้วแต่ไม่เคยอ่าน สามก๊กจริงๆ
อันที่จริงแล้ว จูล่งไม่ใช่พลทหารกิ๊กก๊อกของ เล่าปี่นะ แต่เคยเป็นแม่ทัพของอ้วนเสี้ยวมาก่อน แล้วก็หนีจากอ้วนเสี้ยวมา เพราะว่าประมาณว่า อยู่กับอ้วนเสี้ยวแล้วคิดว่าไม่รุ่งมั้ง เพราะอ้วนเสี้ยวใช้คนไม่เป็น แต่ช่วงนั้นมี ศึก 18หัวเมือง ทำให้จูล่งกับเล่าปี่เจอกัน แต่เล่าปี่ก็ไม่ได้รับจูล่งไว้ จูล่งเลยไปอยู่กับกองซุนจ้าน จนกองซุนจ้านตาย จูล่งถึงมาอยู่กับเล่าปี่ แล้วตัวเอกฝั่งโจโฉ คือโจอิง คือคาแร็กเตอร์ที่ถูกปรับแปลงจากดั้งเดิม ซึ่งไม่ใช่ผู้หญิง ชื่อ โจยอย เป็นหลานโจโฉ ลูกชาย โจผี มั้ง โดยศึกที่รบกับโจยอยนี่ จะทำให้เสีย 5ทหารเสือ 2คนสุดท้าย คือ ฮองตง ซึ่งเพลี้ยงพล้ำข้าศึก
กับ จูล่ง ที่ป่วยตายระหว่างทำศึก มั้ง สรุปแล้วใน5 ทหารเสือ กวนอู ตายก่อน ตอ่ด้วยเตียวหุย ที่ยกทัพไปแก้แค้น แต่เมาโดนลูกน้องตัวเองฆ่า แล้วก็ ม้าเฉียว ที่ป่วยตายในศึกกับเผ่าม่านแล้วก็ฮองตง กับจูล่ง ผิดพลาดประการใด ขออภัย

boycoh
15th September 2011, 12:39
หนังสือกับหนังมันต่างกันอยู่แล้วนี้ครับ ชื่อหนังมันก็บอกแล้วว่า "ตำนาน" มันเป็นมุมมองของผู้สร้าง แสดงว่าไม่เคยซื้อแผ่น DVD มาดูเลยมั้ง คงจะดูแต่ VCD ลองเปิดโหมดบรรยายหนังดูสิครับ

ccc
15th September 2011, 13:25
ผมชอบ เกียงอุย

nutnawin
15th September 2011, 18:12
ขอโทษนะครับ ประวัติศษสตร์มันมีมากี่ปีแล้ว ไทยสมัยนั้นก่ไม่ชาติที่ชอบจดบันทึก ถ้าเล่าความ แต่ละชาติก่เข้าข้างฝ่ายตนแหละครับ เช่นพม่ายังว่าพระนเรศ ยิง อุปราชพม่า บนหลังช้างสมัยนั้น ใครจะไปรู้ว่าชนะด้วยวิธีใดเพราะการรบมันโหดร้าย มาก ใครจะมาสนว่าเปนอย่างไรใคร เหนความจริงแต่สำคัญที่เราชนะ ถ้าจดหมายเหตุของฝรั่งสมัยนั้น จดบันทึกก่ต่างออกไปอีก ประวัติศาสตร์ มีแก่นของมันไว้สอนคนรุ่นหลัง
ไม่ใช่ ฆ่ากันให้ท่านดูแล้วท่านสนุก ภาพยนพยายามสอน วิถีชีวิตและถ่ายทอดให้เห็นหลายๆรูปแบบ ไม่บู๊จนเลือดสาด แล้วท่านมัน ถ้าบริโรคหนังบู๊ ต้องของถนิต จิต นุกูลกำกับ พวกบางระจัน ขุนศึก
แต่ถ้า หม่อม เขาคงเน้น ความพอดีมากกว่าครับ

oty555
16th September 2011, 09:34
รอดูเหมือนกันครับ

แย่เลย หรือ

ปล. รอดู ฉาก เลอขิน กับ ไอ้ทิ้ง

caribbean
16th September 2011, 12:01
ผมว่าสนุกกว่าทุกภาคนะ ถ้าไม่เอาเรื่องประวัติศาสตร์เข้ามาเกี่ยว เนื้อเรื่องดำเนินเรื่องได้ดี เพราะทำให้รู้ว่าหนังยังไม่จบแค่ภาคนี้ ส่วนตอนสุดท้ายทำได้เหมือนหนังเมืองนอกเลย คือตอนหลังเครดิต มีเนื้องเรื่องที่สำคัญมาก ในภาคต่อไป

ป.ล. เหมือนหนังของ มารเวล ไงครับ ตั้งแต่ Inedible hulk , Iron man 2 ,THOR ,Caption American มีเนื้อเรื่องหลังเครดิตด้วยนะ

montreepot
16th September 2011, 12:40
ผมว่าอย่าดันขึ้นมาเลย

เดี๋ยวดราม่านะจ๊ะ

oakerkung
19th September 2011, 18:29
แล้วแต่คนชอบแนวหนังมากกว่านะครับ

ผมว่า เค้าคงเอาเนื้อมาใส่เพิ่ม จะได้ไม่มีแต่น้ำครับ

ส่วนตัวผมนั้น ภาค4ยังไม่ได้ดูรับ ก็เลยไม่อยากโชว์ภูมิมากครับ เดียวจะโดนพวกด่าเอา แต่ก็ติดตามดูมาทุกภาค

แต่ถึงยังไงผมคิดว่า ดูหนังต่างประเทศในโรงเรื่องหนึ่งได้ 3-4รอบดูได้ (หมายถึงตัวผมนะ ละใครอีกหลายๆคนที่ชอบดูหนังเหมือนผม)

จะเสียตังดูหนังไทยสักเรื่องคงไม่ตายหลอกครับ

ยังไงผมก็ให้หนังเรื่องนี้เป็น Best Movie of Thailand ครับ

ละเห็นเค้าบอกกันว่า ไอ้ทิ้งยังไม่ตายนี้ครับ ไม่ได้โชว์ภูมินะครับ แต่ไปอ่านเจอๆมา

ปล. ผิดพราดประการได้ ขออภัย เพราผมไม่ได้ไล่อ่าน ทุกคอมเม้นมาจนถึงหน้าสุดท้าย

Naughtyfins
21st September 2011, 16:55
อย่าเถียงกันเลยครับ ประวัติศาตร์นะมันไม่100%เป๊ะหรอกครับ เพราะผู้บันทึกประวัติศาตร์ย่อมบันทึกเข้าข้างฝ่านตนเองครับ แต่สิ่งที่ประวัติศาสตร์สอนเราคือ ไม่ให้เราทำผิดซ้ำซากจากความผิดพลาดในอดีตนะครับ ไม่ว่าเนื้อเรื่องหนังจะเกิดอะไรความจริงก็ยังเป็นความจริงอยู่วันยังค่ำแหละครับ สำคัญอีกเรื่องมันตั้งแต่ภาคหนึ่งแล้วหละครับที่ท่านมุ้ยเป็นคนให้สัมภาษณ์ว่า ท่านเป็นคนทำหนังไม่ใช่นักประวัติศาสตร์ที่จะมาค้นหาให้ถูกต้อง100%มันเป็นไปไม่ได้ครับในเมื่อบันทึกประวัติศาสตร์มันยังเขียนต่างกันเลยละครับ พม่าเขียนอย่าง คนไทยเขียนอย่าง ชาวต่างชาติเขียนอีกอย่าง มันจะไปรู้มั้ยละครับนอกจากมี Time machine แบบโดเรมอน มุมมองคนสร้างหนังก็พยายามทำหนังที่ใกล้เคียงกับประวัติศาสตร์จริงออกมาแต่ในเมื่อข้อมูลบันทึกประวัติศาสตร์มันยังไม่ชัดเจนเลยนี่ครับ มันก็ต้องมีการกลั่นกรองผ่านมุมมองคนเขียนบทว่าควรนำเสนอออกมาอย่างไร แต่พยายามไม่ให้บิดเบือนไปจากของเดิม อย่าง เรื่องพระนเรศวรภาค องค์ประกันหงสา นักประวัติศาสตร์นักวิจารณ์บางคนบอกว่าการเรียนที่หงสามันไม่ใช่บวชเรียนแต่ ท่านมุ้ยก็กล่าวว่า ผมเป็นคนสร้างหนังในมุมมองผมมองว่าเรียนในสมัยก่อนก็ต้องเป็นบวชเรียน (ท่านพูดประมาณนี้ในบทสัมภาษณ์ท่านมุ้ยหนังสือแพรวนะครับ เล่มที่เท่าไหร่ผมจำไม่ได้เพราะนานมาแล้วครับ )

kenfatys
23rd September 2011, 01:45
อยากได้ เรื่องประวัติศาสตร์ไปซื้อหนังสือมาอ่านดีกว่าครับ มันคนละเรื่องกับหนัง
ส่วนตัว ก็อ่านประวัติศาสตร์ติดมากช่วงนี้
อ่านประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นตั้งเเต่สมัยยุคหินจนปัจจุบัน ว่าทำไมถึงเก่ง
อ่านยุคเอโดะที่สอดคล้องกับช่วง ไทยเสียลาวให้พวกฝรั่งเศษ

อ่านหนังสือประวัติศาสตร์ เพื่ออยากรู้ประวัติศาสตร์ หรือบันเทิงนิดน่อย ประดับความรู้ใส่ตัว
ดูหนังเพื่อความบรรเทิงล้วนๆ มีเกร็ดประวัติศาสตร์เล็กน้อยเเทรกสอด

เเยกกันให้ออก จะให้หนังทำตามประวัติศาสตร์ เเล้วจะมีหนังสือประวัติศาสตร์ไปทำมะเขือไร

ใบลาน
24th September 2011, 06:51
บอกตรงๆ หนังเรื่องนี้ดูแค่ภาคเเรกภาคเดียว เพราะดูหนังไทยทีไรรู้สึกเสียดายตังทุกที
ส่วนเรื่องภาคนี้ขอย้ำอีกทีว่าไม่ได้ดู เเต่เท่าที่อ่านตั้งเเต่หน้าเเรกมาก็พอรู้ได้ว่าหนังมันไม่เป็นไปตามประวัติศาสตร์ (แล้วมิงจะทำหนังประวัติศาสตร์มาทำก๋งไรวะเพ่...)
เข้าใจว่าจะสอนให้คนไทยรักชาติ แต่สอนด้วยการบิดเบือนประวัติศาสร์มันคุ้มหรอ กับการที่ทำให้คนไทยเข้าใจประวัติศาสตร์ผิดๆ

ปล.แถมเห็นบอกว่าเลิฟซีนท่วมจอ. . . เเมร่งได้ดูเเล้วยิ่งรักชาติวะสาส:o

armarm2002
29th September 2011, 21:48
ภาคนี้สนุกนะครับ แต่ผิดหวังนิสหน่อย
!!! ช่ายยย บุญทิ้งไม่้ตายแต่เป็นใบ่ (มั้งนะ)