PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปลี่ยนสกุลไฟล์ให้เป็นแบบนี้ยังไงครับ Windows Shell Common Dll

tuitoodkk
10th August 2012, 21:47
มันมี4พาร์ท
คือโหลดมาครบทุกพาร์ทแล้วครับ
แต่พาร์ทที่1ดันเผลอไปกดเปิดในโปรแกรมอื่มมันเลยขึ้นให้เปิดในโปรแกรมนั้นตลอด
โหลดใหม่ก็ยังเป็นอยู่ครับ
พอเอาไปแตกไฟล์มันก็ไม่ได้
จะทำยังไงให้มันกลับเป็นเหมือนเดิมครับ
คือโหลดกี่รอบๆมันก็ขึ้นว่าให้เปิดกับ Gom อ่ะครับ
เพราะตอนแรกไปกดให้มันเปิดกับGom
แล้วโหลดมาใหม่มันก็ขึ้นให้เปิดกับ Gomอีกเหมือนกัน
เป็นไปได้ไหมที่เครื่องมันจะจำว่าไฟล์ที่นามสกุลนี้ต้องเล่นกับGom แล้วจะทำให้กลับมาเป็นเหมือนเดิมได้มั้ย
คือพอกดเข้าไปในproperties>general ตรงopen with ปกติอันอื่นจะขึ้นว่าWindows Shell Common Dll แต่อันนี้ ขึ้นว่า gom player ครับ

seksit
11th August 2012, 14:52
ลองคลิกที่ไฟล์ที่โหลดมาแล้ว เลือก open/choohe default program ตรงมุมซ้ายบนอันที่ 2 อะครับพอเจอแล้วลองเลือกโปรแกรมที่จะเปิดไฟล์ที่โหลดมา
ถ้าไม่ได้ลอง ลบ Gom ออกแล้วแตกไฟล์ที่โหลดมาแล้วค่อยลง Gom ใหม่

pop99
11th August 2012, 15:44
ก็ลองคลิกขวาที่ไฟล์ แล้วก็ เปิดด้วย แล้วก็เลือกโปรแกมเริ่มต้น เข้าไปเลือก โปรแกรมแตกไฟล์

แล้วแต่เราครับ ว่าจะตั้งให้ไฟล์ไหนเปิดด้วยโปรแกรมอะไรเริ่มต้น