PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ระบาย]เมื่อแฟนหมดรัก ควรทำยังไงครับ

overboot
10th August 2012, 22:15
หมดรักจากผมแล้ว เพราะ ผมกับแฟนผมอยู่ไกลมาโดยตลอดเป็นเวลา 1 ปี 8 เดือนที่เคยคบกัน นานๆทีได้เจอกัน ( ระหว่างที่คบกัน 9 เดือนเธอไปจีน ผมคุยกับเขาทุกวัน เพื่อไม่อยากให้ห่างเหิน )

เหตุผลที่เขาหมดรักผมเรื่องทีว่า เขาอยากได้แฟนที่อยู่ใกล้ๆ แต่ผมอยู่ไกลแต่ไม่ใช่ว่าผมไปหาเขาไม่ได้ เขาสงสารผมที่ผมต้องเสียเงินและเสียเวลาและมันเหนื่อยที่จะไปหา แบบ 1 ชม ถึง
แต่เขาไม่เคยสนใจผมว่าผมอยากไปหรือเปล่า ไม่เคยปริปากบอกผมเลยว่าอยากเจอผม
แล้วเขาก็จะติดเพื่อนเป็นเอามาก เป็นอะไรที่ผมเข้าหาเธอได้ยากมาก

แฟนคนนี้เป็นคนแรกในชีวิตผม ผมเป็นฝ่ายจีบ ทั้งชีวิตผมตามเขา เขาไม่เคยตามผม เขาสงสารผมที่ผมตามเขาตลอดกลัวผมเหนื่อย
แล้วผมก็เป็นคนที่พูดจาเหมือนเพื่อนมากกว่าแฟน เพราะผมก็ไม่รู้ว่าแฟนต้องพูดกันยังไง แต่ผมก็พูดจาค่ะขา แล้วพยายามหาเรื่องคุย

เขาบอกผมว่าผมเป็นคนดีเกินไป ใจเย็นมาก ขนาดเขาไม่สนใจผมยังใจเย็นไม่ท้อ ผมให้กับเขามาก แต่เขาไม่เคยให้อะไรกับผม นอกจากจะเป็นวันสำคัญ

ผมควรทำยังไงดีครับ ผมเข้าใจว่าแฟนคนแรกจะคบแล้วแต่งงานมันยากมาก แต่ที่ผ่านมาผมวางแผนไว้หมดแล้วแต่ก็ไม่นึกว่าจะเป็นยังงี้
ผมพยายามทำในสิ่งที่ผมชอบแต่ผมก็คิดถึงเขาตลอด

พวกพี่ๆมีคำแนะนำอะไรบ้างครับ ขอบคุณมากๆครับพี่ๆ

SchooL
10th August 2012, 22:17
เพราะระยะทางนี่เอง รอผู้รู้มาตอบครับ :)

Darksider
10th August 2012, 22:27
เคยได้ยินไหมครับคำนี้ "เวลาคือเครื่องพิสูจน์"

ผมพูดอะไรที่มันดูขัดๆตาผมขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

เคสนี้พูดยากเหมือนกันนะครับ แต่อยากบอกว่าเรื่องคล้ายๆของผมเลยครับ ผมสะดุดตรงประโยคที่ว่า "เขาบอกผมว่าผมเป็นคนดีเกินไป"

ผมพอรู้เลยว่าคิดยังไง ผมแสดงความนับถือในเรื่องความอดทนของเจาของกระทู้นะครับที่อดทนได้ดี ของผมหนักกว่านะครับของผมมีอารมณ์มาร่วมด้วยแต่ก็ผ่านมาได้ด้วยดี

ขอให้ทำใจเผื่อไว้หน่อยดีกว่าครับ ตอนนี้ก็ทำเท่าที่เราจะทำได้ครับ ลองหาอะไรที่โรแมนติดเล็กๆน้อยๆให้สิครับ อาจจะช่วยได้นะครับ หรือเรื่องเซอร์ไพร์ทำดูครับ สู้ๆครับ

bigbang06
10th August 2012, 22:35
ท่าน เป็นแบบผมเลยนะ แฟนหมดรักนี่ ผมกลัวจริงๆ เราก็รักเขาจริง รักมาก มันก็คิดมาก เจ็บมาก ไม่รู้ว่าเขารักเราไหม เราก็พยายามทำดีให้เขาเห็น แต่เขาไม่ชอบนี่สิ มันแปลกเนาะ มาบอกว่าเราดีเกินไป คนๆดีน่ะ ผู้ชายดีๆ มันหายากนะ ชอบคนเลวหรือยังไง ผมก็ไม่รู้นะ เห็นผู้หญิงใครต่อหลายคน ก็มาบ่นว่า ผู้ชายเจ้าชู้บ้าง ทิ้งบ้าง ไม่รักบ้าง อื่นๆอีก แต่ผู้ชายบางคนก็ทำดีให้เขาเห็น แต่กลับไม่เห็นมัน

เราเข้ากันได้นะท่าน เอาเป็นว่าเราเหมือนกัน ผมก็บอกได้ว่า ใจเย็นไว้ดีสุด ไม่ต้องคิดมาก ผมว่าลองถามดูนะ ว่ายังรักเราไหม ความคิดส่วนตัวนะของผม ระยะทางก็ทำให้รักจืดจางได้นะ แต่ก็แล้วแต่คนนะ ถ้ารักใครจริงๆ ไม่ว่าอยู่ที่ไหน ก็ยังรักเหมือนเดิมนะ *

typearmyer
10th August 2012, 22:55
ทำใจ ตัดใจ หาใหม่ ดีกว่าของเก่า

lnwbot2535
10th August 2012, 23:26
ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน

GubA
11th August 2012, 04:40
เมื่อเขาหมดรักเราแล้ว ก็อย่างไปสนใจเลยครับ มันจะทำให้เราดูน่าสมเพชมากขึ้นไปอีก

เราต้องทำตัวให้ร่าเริงไว้
(ร่าเริงจริงๆนะ ไม่ใช่แค่ท่าทาง เลิกคิดไปเลยที่จะทำตัวประชด แด๊กเหล้าอะไรแบบเนี้ย มันยิ่งทำให้เขาคิดว่า "เราคิดถูกแล้วที่เลิกกะมัน ขี้เมาอะไรได้ขนาดนี้")

อย่าให้เขาหันมามองเราแล้วทำตาสงสาร

เราไม่ใช่แบบนั้นซะหน่อย จริงไหม

najija
11th August 2012, 04:46
ทำใจ ตัดใจ หาใหม่ ดีกว่าของเก่า

อย่าง ที่ คุณ ว่านั้นละครับ

แต่ว่ามี พู่กันยังครับ จะระบาย ล้อเล่นน๊าตัวเอง :)

thizo
11th August 2012, 08:33
ก่อนจะจากกัน พาแฟนมาที่ห้อง แล้วก็แตกในก่อนเลยครับ !

รับรองแฟนคุณ ไม่ทิ้งคุณแน่ :) :)

edwardza02
11th August 2012, 08:41
กรณีนี้ผู้หญิงไม่มั่นคงครับ มันเป็นเหตุผลที่เชี่ยมากว่าดีเกินไป เขามีใหม่แล้วครับ ผู้หญิงหนะ เวลาเหงา ต้องการใครซักคนมาใกล้ ชวนไปดูหนัง ไปเที่ยว ปลอบใจ และอื่นๆๆ..

ทำใจครับ ตัดใจ หาใหม่ คนที่รักเรา และเรารักด้วย แล้วคุณจะมีความสุข

เห็นมั้ยครับ กาลเวลาและระยะทาง พิสูจน์คนครับ

oBenjungo
11th August 2012, 08:50
มันแค่ข้ออ้างของผู้หญิงครับ กรณีแบบนี้ยิ่งยื้อ ยิ่งเสียเวลา และก็จะเจ็บปวดขึ้นเรื่อย ๆ ครับ เพราะท้ายที่สุดมันก็ต้องจบอยู่ดี มองหาคนใหม่ดีกว่าครับผมว่า พยายามอย่าฝืนเลย ยิ่งห่างก็ยิ่งดี เราจะได้เข้มแข็งขึ้นได้ ความจริงมันก็คล้าย ๆ กับเรื่องของผมเมื่อสัก 2 ปีก่อน คล้ายนิดหน่อย

Pop_PeR
11th August 2012, 19:37
เอ่อ อ อ.. . อนาคตน่ะ ยังมีคนดีๆ ที่รอเราอยู่อีกเย๊อะ
เเต่ ความรักน่ะ ถึงอีกฝ่ายจะไม่รักเรา เเต่เราก็ยังรักเขาได้นิ สำหรับ ผม เเค่เห็นคนที่เรารัก มีความสุขก็ สบายใจเเล้ว ~!!

ปล.

ผู้ชาย ไม่มีคานให้ขึ้นครับ ^ ^" สู้ๆ

moverj
11th August 2012, 20:37
ผมก็เป็น แต่ผมหนักกว่านี้อีก ผมไม่ได้เอาเรื่องของ หจก มาเปรียบเทียบน่ะ
แต่ที่ผมอ่านมาผมก็หนัก ( รักแท้ ระยะทาง ) ระบายนิดๆ

ผมกล้าพูดได้เลยว่า ถ้าอดทนที่ไม่ได้ก็ยาก
แฟนผมก็สงสารผมเหมือนกัน คือผมทำให้แฟนผมได้เกือบทุกอย่าง
แฟนผมเค้าก็บอกว่า รักผมมาก ไม่เคยมีใครทำให้เค้ามีความสุขได้ขนาดนี้และทำให้เค้าได้ขนาดนี้เลย
คือความรู้สึกผมตอนนั้น ผมยังทำให้เค้าไม่พอ

แต่เค้าก็สงสารผมที่ผมต้องเดินทางให้หาเค้าให้ๆมาๆ เค้าผมว่า "ไม่ต้องมาหาแล้วน่ะแล้วไม่ต้องโทรมาน่ะเราสงสารเธอ เราไม่อยากให้เธอเดือดร้อน"
ตอนนั้น ผมทำอะไรไม่ถูกจริงๆ ทั้งๆที่ผมก็ทุ้มใจให้หมดจริงๆ

แล้วผมก็ง้อเค้าเกือบปี ผมกับแฟนรักกัน 2 ปี ตอนนี้รวมแล้วก็ 3 ปีแล้ว

หจก ต้องมีเรื่องเซอร์ไพรส์กับแฟนอยู่เลย แล้วต้องทำเรื่องที่แฟนเราคิดว่าเราทำไม่ได้ ทำอะไรก็ได้ไม่ให้แฟนเบื่อ ไม่ควรทำอะไรช้ำทุกวันมันจะทำให้แฟนเบื่อ เช่น คุยโทรศัทพ์เรื่องเดิมๆถามเดิมๆทุกวัน ชื้อของไปฝากเดิมๆหรือไกล้เคียง ควรทำอะไรก็ได้ให้เค้าคุยกับเราแล้วรู้สึกดี หจก ลองคิดดูว่าทำไหมแฟนคุณถึงหมดรักคุณ

หจก ลองอ่านดูน่ะผมเคยเจอแล้วมันอึดอัดมาก

overboot
11th August 2012, 21:40
ขอบคุณมากๆครับ ผมอ่านทุกความคิดเห็นของพี่ๆ แล้วทำให้ผมมีแนวโน้ม 90% ที่ผมจะตัดใจจากเค้า ผมนี้ก็ตัดใจจากเขาได้แล้ว แต่ปรากฎว่า...

ผมคุยกับเขา เขาให้โอกาสผมโดยการเริ่มต้นใหม่ แต่เขาบอกผมว่า "อย่าคาดหวังอะไรมากกับความรู้สึกของเขา ความรู้สึกมันเปลี่ยนกันยากนะ !"
คือสรุปไปว่า ผมต้องทำให้เขากลับมารักผมใหม่ หรือจีบใหม่ดีๆนิเองใช่หรือเปล่าครับ ตอนนี้ก็พยายามทำตัวเหมือนจีบเขาตั้งแต่เคยจีบเขา

แต่ทว่าตัวแฟนผมเองเขาอยากอยู่คนเดียวคือพวก ดูหนัง ทำกิจกรรม อยู่กับพ่อแม่ คุยกับเพื่อน ทำให้ผมไม่ค่อยมีเวลาจะคุยกับเขา

หากพวกพี่ๆได้อ่านโพสนี้ช่วยให้ความคิดเห็นด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับ : )

ปล. หากมีคำถามผมว่าทำไมไม่ตัดใจไปเลยซะละ ผมตัดใจได้แล้วนิ คือ ไหนๆก็ได้โอกาสก็อยากลองใช้มัน ไม่รู้ว่าจะได้ผลมากแค่ไหน -.-

' ΛPHЯOĐ!TΣ ™
11th August 2012, 23:36
ถ้าหมดรักกันแล้ว อย่าไปเติมเลยครับ ' ไม่มีอะไรดีขึ้นแน่นอน ไม่ตายก็หาใหม่ได้ครับ อัตราผู้หญิงต่อผู้ชาย 8/1 เชียวนะ
5555;

bigbang06
12th August 2012, 11:34
ขอบคุณมากๆครับ ผมอ่านทุกความคิดเห็นของพี่ๆ แล้วทำให้ผมมีแนวโน้ม 90% ที่ผมจะตัดใจจากเค้า ผมนี้ก็ตัดใจจากเขาได้แล้ว แต่ปรากฎว่า...

ผมคุยกับเขา เขาให้โอกาสผมโดยการเริ่มต้นใหม่ แต่เขาบอกผมว่า "อย่าคาดหวังอะไรมากกับความรู้สึกของเขา ความรู้สึกมันเปลี่ยนกันยากนะ !"
คือสรุปไปว่า ผมต้องทำให้เขากลับมารักผมใหม่ หรือจีบใหม่ดีๆนิเองใช่หรือเปล่าครับ ตอนนี้ก็พยายามทำตัวเหมือนจีบเขาตั้งแต่เคยจีบเขา

แต่ทว่าตัวแฟนผมเองเขาอยากอยู่คนเดียวคือพวก ดูหนัง ทำกิจกรรม อยู่กับพ่อแม่ คุยกับเพื่อน ทำให้ผมไม่ค่อยมีเวลาจะคุยกับเขา

หากพวกพี่ๆได้อ่านโพสนี้ช่วยให้ความคิดเห็นด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับ : )

ปล. หากมีคำถามผมว่าทำไมไม่ตัดใจไปเลยซะละ ผมตัดใจได้แล้วนิ คือ ไหนๆก็ได้โอกาสก็อยากลองใช้มัน ไม่รู้ว่าจะได้ผลมากแค่ไหน -.-

ถ้าอะไรทำให้เขามีความสุขก็ปล่อยเขาเถอะนะครับ คุณก็ควรทำใจไว้ตั้งแต่เนิ่น บอกกับตัวเองไว้บ่อยๆ

ที่เขาบอกว่า เริ่มต้นใหม่ อาจจะหมายถึง คุยกันเหมือนแรกๆ อะมั้งครับ ผมไม่รู้นะ [ มีแฟนมันปวดหัวจริงๆเลยครับ]

niwartpoon
12th August 2012, 12:07
ผมว่านะครับ ตัวผู้หญิงเค้า อาจจะมีอารมณ์ เสียดายคุณหรือเปล่า อาจจะเสียดายเวลาที่คบกัน เสียดายความสัมพันธ์ที่สร้างมา หรือเสียดายอะไรก็แล้วแต่
ผมคิดว่านะครับว่า ถ้าเค้าเป็นอารมณ์นี้นะครับ อย่าไปฝืนเลย เพราะสุดท้ายคนที่เจ็บก็จะเป็นเราไม่ใช่เค้า บอกเลยนะครับจากประสบการณ์ที่สั่งสมมา ถ้าเป็นอารมณ์นี้
ถึงจะได้คบกันใหม่สุดท้ายก็จะเลิกกันด้วยอารมณ์เดิมอีกครับ

แต่ว่า ถ้า คุณรู้สึกนะครับว่าที่เค้าทำเนี่ยอาจจะเกิดจากอย่างอื่นคือ เค้าไม่พร้อม หรือ เค้ารู้สึกว่ามีคุณแล้วเกะกะกับชีวิตเค้า คำแนะนำนะครับ กรุณาเข้าหาอย่างมีชั้นเชิง
เช่น เล่นตัวบ้างบางเวลา ลองทำกิจกรรมหรืออะไรก็ได้ที่มันทำให้เกิดความ Popular กับตัวเราเรียกได้ว่าให้มันมีคนอื่นมาหลงชอบเราอะครับ ตัวอย่างกิจกรรมพวกนี้นะครับ
ก็เป็นเล่นกีฬา เอาให้เทพ ๆ เลยนะครับ เล่นดนตรีแค่เป็นอารมณ์แบบว่าเล่นไปร้องไปได้ก๊พอไม่ต้องถึงกับชนะระดับประเทศ ลองทำกิจกรรมพวกคณะกรรมการนักเรียน พูดหน้าเสาธง
อะไรพวกนี้ แล้วสำคัญนะครับ เปลี่ยนลุคของตัวเองครับ ทำตัวให้สะอาดครับอย่าซกมก แต่งตัวดีดี เรียบร้อย ๆ (ไม่ต้องเวอร์มากขนาดใส่สูทนะครับเอาให้ดูดีก็พอ)
แล้วเค้าจะมาหาเราเองครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นนะครับ จะเป็นอันแรกหรืออันหลังก็แล้วแต่คำแนะนำนะครับ จงรักตัวเอง อย่างน้อยให้เท่ากับรักคนอื่น ท่องไว้นะครับไม่งั้นอาจจะเกิดการกระทำสิ้นคิดได้
อาจจะไม่ใช่ฆ่าตัวตาย แต่ อาจจะเกิดการทุ่มให้มากไปจนสุดท้าย ก็เป็นตัวเอาที่ทำร้ายตัวเราเอง

เป็นกำลังใจให้กับชีวิตนะครับสู้ ๆ

newvisions
13th August 2012, 19:43
คุยๆไปก่อน จะได้ไม่เหงา พอหาใหม่ได้ แล้วค่อยตีจาก

ผู้หญิงไม่ใช่เป๊ปซี่ ไม่ต้องเต็มที่กับมันมากไป เพราะ ถ้า เต็มที่มากไปก็จะเสียใจมากเกิน

BL!TZ
14th August 2012, 00:08
เยิบให้พอใจ แล้วค่อยตีจาก :cool::cool::cool:

overboot
14th August 2012, 11:50
เรื่องหาใหม่ตีจาก ผมขอผ่านดีกว่าครับ =x=
ขอบคุณมากๆครับ