PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [android][root] จอเราเล็ก อยากเล่นจอเกมส์จอใหญ่ไม่ให้ภาพเพี้ยน ต้องทำอย่างนี้

purexe
11th August 2012, 14:52
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.jrummy.liberty.toolbox

เข้าไปโหลด Rom toolbox Lite มา
เข้า ตรง tweak >build.prop tweak
ค่า DPI จะเซ็ทอยู่ที่ 120 (เครื่องจอ QVGA) หรือ 160 (เครื่องจอ HVGA) ให้เซ็ทเป็น 240 (1280*720 เรียกขนาดไม่ถูก)
จากนั้น re เครื่อง 1 ที
แล้ว Enjoy :D

ปล แม้จอถึง แต่แรมไม่ถึงก็จบเหมือนกันเน้อ

Gokusen
12th September 2012, 17:42
อย่าทําเด็ดขาดเครื่องผมจอ240x320 พอปรับแล้วมองโปรแกรมไรไม่เห็นเลยมันเหมือนซูมจอเข้าไปไม่ได้ไว้เพิ่มขนาดจอเกมเลยมันซูมเข้าไปทั้งเครื่อง จ.ข.ก.ท สร้างความเดือดร้อนไห้ผมเป็นอย่างมาก

น่าจะตั้งกระทุ้ไห้ดีกว่านี้มีคําเตือนหน่อยน่ะครับตลกมากหรอครับผมแก้อะไรไม่ได้เลยน่ะผมไม่สามารถแก้ไห้เป็นเหมือนเดิมได้คุณจะรับผิดชอบยังไงครับเดือดร้อนน่ะ

ถ้าไม่รุ้เรื่องโปรแกรมนี้จริงก็อย่ามาโพสดีกว่าครับมันเดือดร้อนป่าวๆแถมคอมเม้มคําเตือน ข้อควรระวังวิธีใช้ก็ไม่มีเหมือนตัวเองก๊อปมาจากที่อื่นหน้าด้านจริงๆ:rtfm

คุณตลกมากเลยสิครับผมคืนค่าโรงงานแล้วก็ยังจอซูมอีกตลกนักหรอ

SiXbullet
12th September 2012, 18:36
อย่าทําเด็ดขาดเครื่องผมจอ240x320 พอปรับแล้วมองโปรแกรมไรไม่เห็นเลยมันเหมือนซูมจอเข้าไปไม่ได้ไว้เพิ่มขนาดจอเกมเลยมันซูมเข้าไปทั้งเครื่อง จ.ข.ก.ท สร้างความเดือดร้อนไห้ผมเป็นอย่างมาก

น่าจะตั้งกระทุ้ไห้ดีกว่านี้มีคําเตือนหน่อยน่ะครับตลกมากหรอครับผมแก้อะไรไม่ได้เลยน่ะผมไม่สามารถแก้ไห้เป็นเหมือนเดิมได้คุณจะรับผิดชอบยังไงครับเดือดร้อนน่ะ

ถ้าไม่รุ้เรื่องโปรแกรมนี้จริงก็อย่ามาโพสดีกว่าครับมันเดือดร้อนป่าวๆแถมคอมเม้มคําเตือน ข้อควรระวังวิธีใช้ก็ไม่มีเหมือนตัวเองก๊อปมาจากที่อื่นหน้าด้านจริงๆ:rtfm

คุณตลกมากเลยสิครับผมคืนค่าโรงงานแล้วก็ยังจอซูมอีกตลกนักหรอ

เค้าก็ไม่ได้ตลกนะครับ มีน้ำใจแบ่งปันด้วย แต่ต้อง ขอบคุณคุณด้วยที่ช่วยทดลองให้นะครับ จะไปว่าคนที่เค้ามีน้ำใจไม่ได้ครับผม

แล้วก็ลองอ่านคอมเม้นดูสิครับ ไม่เห็นจะมีใครบ่นเดือดร้อนด้วย ได้ เรทตั้ง 4.7 เห็นมีแค่คุณคนเดียวที่เดือดร้อนเนี่ย

Gokusen
12th September 2012, 18:50
เค้าก็ไม่ได้ตลกนะครับ มีน้ำใจแบ่งปันด้วย แต่ต้อง ขอบคุณคุณด้วยที่ช่วยทดลองให้นะครับ จะไปว่าคนที่เค้ามีน้ำใจไม่ได้ครับผม

แล้วก็ลองอ่านคอมเม้นดูสิครับ ไม่เห็นจะมีใครบ่นเดือดร้อนด้วย ได้ เรทตั้ง 4.7 เห็นมีแค่คุณคนเดียวที่เดือดร้อนเนี่ย

ก็ลองดูสิครับเครื่องQVGA มัน240x320 เค้าไห้เซ็ทเป็น240 มันก็เต็มจอล้นจนกดอะไรไม่ได้เลยแล้วอย่างนี้จะแก้ได้มั้ยล่ะครับคืนค่าโรงงานแล้วก็ไม่ได้ช่างจะซ่อมได้หรือป่าวผมก็ไม่รุ้

Nanasu_Yoru
12th September 2012, 18:59
ลงโปรแกรมใหม่แล้วเซทค่ากลับเป็น 120 ไม่ได้เหรอครับ
หรือจอขยายแล้วเลื่อนจอไม่ได้ด้วยอ่ะ?

SinSu
12th September 2012, 19:00
restore เครื่องดูสิครับ มีไหม

Gokusen
12th September 2012, 19:23
ลงโปรแกรมใหม่แล้วเซทค่ากลับเป็น 120 ไม่ได้เหรอครับ
หรือจอขยายแล้วเลื่อนจอไม่ได้ด้วยอ่ะ?

ผมไปร้านซ่อมที่ห้างเค้าบอกต้องลงโปรแกรมไหม่หมดครับโล่งอกที่เค้าแก้ไห้ได้ครับจอมันขยายกว้าง+ซูมเข้าด้วยครับจะกดเข้าโปรแกรมแล้วเลือกพวกตกลงไม่ได้ครับเลื่อนจอก็ไม่ได้

restore เครื่องดูสิครับ มีไหม

ลองคืนค่าฟอเมตแล้วครับยังเป็นอยุ่เหมือนเดิมครับ

obama1230
12th September 2012, 19:24

อ่า... ท่านครับผมทำได้เล่น เล่นได้ปกติ คุณน่ะ ทำผิดพลาดหรือเปล่า แถมยังไปว่าเขายังงั้นมันไม่ดีนะครับ เขาอุตส่าห์แนะนำวิธี ทะลึ่งไปว่า จขกท. ซะงั้นอ่ะ = =' เกรียนคุ้นๆแบบนี้ใครว๊า..

Gokusen
12th September 2012, 19:32
อ่า... ท่านครับผมทำได้เล่น เล่นได้ปกติ คุณน่ะ ทำผิดพลาดหรือเปล่า แถมยังไปว่าเขายังงั้นมันไม่ดีนะครับ เขาอุตส่าห์แนะนำวิธี ทะลึ่งไปว่า จขกท. ซะงั้นอ่ะ = =' เกรียนคุ้นๆแบบนี้ใครว๊า..

คุณบอกว่าทําได้ไม่มีปัญหาขอรูปหรือคลิปตอนทําหน่อยสิครับเผื่อถ้าผมผิดจริงจะได้มีสามัณขอโทษเค้าเอง

bas2119
12th September 2012, 20:38
คุณGokusenผมก็เป็นเหมือนกับคุณเลยตอนแลกแทบแย่โชคดีที่แก้ได้ โดยผมปรับให้เหมือนเดิม:sweat

Gokusen
12th September 2012, 20:51
คุณGokusenผมก็เป็นเหมือนกับคุณเลยตอนแลกแทบแย่โชคดีที่แก้ได้ โดยผมปรับให้เหมือนเดิม:sweat

ของคุณรุ่นอะไรครับของผม กาแลตซี่ MINI อ่ะปรับไม่ได้ตอนเข้าโปรแกรมผมกดallow ไม่ได้ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆต้องส่งร้านอย่างเดียวลงโปรแกรมไหม่หมด

maxtwis01
12th September 2012, 21:00
ผมก็ทำได้ปกติดีนี่ ใช้ได้ดีด้วยนะ :clap

Gokusen
12th September 2012, 21:01
ผมก็ทำได้ปกติดีนี่ ใช้ได้ดีด้วยนะ :clap

ขอรูปหรือคลิปตอนทําได้มั้ยครับเผื่อผมทําผิดวิธีผมลากจาก120ไป240 แล้วOK รีสตาสเครื่องแล้วมันก็ไปทั้งจอเลยครับผม

ผมแก้ได้แล้วด้วยการไปร้านมือถือลงโปรแกรมล้างเครื่องไหม่หมดแต่ยังดีข้อมูลในเมม ยังอยุ่ครบดีโล่งอกไปที:sweat แต่ต้องมานั่งRoot เครื่องไหม่+ลงเกม+โปรแกรมต่างๆไหม่หมดเลยโชคดีมีน้องPC ช่วยเหอๆ

purexe
15th September 2012, 08:43
ผมใช้ได้ปกติดีนะครับ

ส่วนเรื่อง แก้นะ ให้ต่อ android debug bridge แล้วจากนั้นเอา build.prop ของรอมศูนย์ไปทับ ไม่ยากไม่ยาก -,-

ขออธิบายสักนิด dpi คือจำนวน pixel ต่อตารางนิ้ว ซึ่งมันคือการย่อขยายน่าจอ ถ้าปรับมากไปมันจะมองไม่เห็นเป็นเรื่องธรรมดา

Nanasu_Yoru
15th September 2012, 12:24
บางทีที่ใช้ไม้ได้หรือมีปัญหาอาจจะจะเป็นบั๊กของโปรแกรมเฉพาะรุ่นก็ได้นะครับ ถ้าลองแจ้งรายละเอียดให้กับคนทำโปรแกรมเค้าน่าจะตรวจสอบแล้วแก้ไขโปรแกรมใหม่ให้ใช้ได้ก็ได้นะ (ถ้ายังอยากใช้อยู่อ่ะนะ = =)

purexe
16th September 2012, 08:28
ไม่เกี่ยวกับโปรแกรมเลยนะครับ โปรแกรมไปแก้ในไฟล์ build.prop เฉยๆ มันเป็นที่ตัว android เองต่างหากครับ

thenero
17th September 2012, 22:11
ผมใช้ a88
ไม่มีให้ปรับอะครับมีแค่
ring delayกับ vm heap เองอะครับ หรือผมทำไรผิด= = a