PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลง Windows 7 ผ่าน HDD ทำยังไงหรอครับ?

markkingza11
15th August 2012, 08:29
ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ ขอบคุณครับ :eek:

CrYzTeX
15th August 2012, 08:41
เข้าไปกด setup.exe ทีเดียวครับ

markkingza11
15th August 2012, 08:55
ได้ผลหรอครับ?

NeLian
15th August 2012, 10:34
ลงได้ด้วยเหร่อค่ะพึ่งรู้นะเนี่ย

CrYzTeX
15th August 2012, 16:58
ผม Review ให้ดูได้ครับ :D

NeLian
15th August 2012, 18:29
ผม Review ให้ดูได้ครับ :D

สุดยอมมู้เทพแห่งปี โง่มากตั้งนาน ยังนี้เราก็ลงผ่านอะไรก็ได้

seksit
15th August 2012, 19:02
ลงได้ครับแต่ มี วินโดว์2ตัวตอนบูตเดียวมันถามว่าจะใสเลือกตัวใหนเราก็เลือกที่เราลงไปใหม่แล้วไปตั้งค่าไม่ให้มันบูตอันเก่า

CrYzTeX
15th August 2012, 23:43
สุดยอมมู้เทพแห่งปี โง่มากตั้งนาน ยังนี้เราก็ลงผ่านอะไรก็ได้

ก็เพราะไม่มีใครมาถามมันก็เลย... [รู้กันเยอะแล้ว]

nakuno
15th August 2012, 23:58
ลงได้ด้วยเหร่อค่ะพึ่งรู้นะเนี่ย

ถามจริงไม่รู้รึ? :eek:

แบบเต็มๆ ใครทำแล้วไม่ได้ให้แจ้งแบนผมเลย เพราะผมก็ใช้ลงให้ลูกค้ากับบางท่านที่มีปัญหาอยู่กับพวก DVD Driveอยู่รวมถึงสมาชิคJKGเราหลายท่านแล้วด้วย

ขั้นแรก ให้เตรียมอิมเมจของ Windows 7 ให้พร้อม

ต่อมาเตรียมเครื่องเราครับ เครื่องเราจะต้องมีอย่างน้อย 2 ไดรว์ คือไดรว์สำหรับลง Windows 7
และไดรว์สำหรับเก็บตัวติดตั้งครับ (สามารถใช้ฮาร์ดดิสก์คนละลูกกันได้ครับ) และไดรว์สำหรับติดตั้ง
ต้องมีพื้นที่อย่างต่ำที่ 9GB (ซึ่งนี่คือติดตั้งแล้วไม่เหลือพื้นที่ทำอะไรเลยครับ) ส่วนไดรว์ที่ไว้เก้บข้อมูล
เหลือพื้นที่ไว้สัก 3GB ก็ไหวครับ ถ้าไดรว์เก็บข้อมูลเป็นไดรว์รวมกับงานอื่น ก็สร้างโฟลเดอร์แยกไว้ก็ได้ครับ
จะได้ไม่สับสน ในที่นี้ผมสร้างโฟลเดอร์แยกไว้ชื่อว่า Windows7 ใน Drive D
จากนั้นให้หาโปรแกรมจำลองไดรว์สักตัว ผมใช้ ultraiso มาทำการ แตกไฟล์ อิมเมจทั้งหมดมาไว้ที่โฟลเดอร์ที่เตรียมไว้ครับ (ในที่นี้คือโผลเดอร์ Windows7)
จากนั้นให้เราเปิดโฟลเดอร์ Windows7
แล้วคัดลอกไฟล์ bootmgr และโฟลเดอร์ boot ไปไว้ที่ C: ครับ

NOTE : สำหรับใครที่ใช้ Windows Vista ให้คัดลอกไฟล์ bootmgr และไฟล์ boot\bootsect.exe ไปไว้ที่ C:\ จากนั้นสร้างโฟลเดอร์ boot ไว้ที่ C: และไปคัดลอกไฟล์ boot\boot.sdi มาไว้ที่ C:\boot ครับ

จากนั้นให้สร้างโฟลเดอร์ sources ไว้ที่ C: จากนั้นไปคัดลอกไฟล์ sources\boot.wim
ในโฟลเดอร์ Windows7 ไปไว้ที่ C:\sources
จากนั้นเปิด CMD ขึ้นมาครับ (Command Prompt) แล้วพิมพ์ลงไปดังนี้

สำหรับ WindowsXP :
C:\boot\bootsect.exe /nt60 C:

สำหรับ WindowsVista
C:\bootsect.exe /nt60 C:

แล้วก็ restart เครื่องได้เลยครับ
จาก นั้นรอสักพัก มันจะขึ้นหน้าเซ็ตอัพ Windows 7 ให้ ให้เราเลือกข้อมูลประเทศ ค่าเงิน และคีย์บอร์ดให้เสร็จครับ แล้วกด Next ต่อไปได้เลย
จากนั้นมันจะพามาอีกหน้าหนึ่ง ห้ามกด Install Now เด็ดขาด ให้ไปกด Repair Your Computer
แถวๆมุมซ้ายล่างแทนครับ ถ้ามีหน้าต่างเด้งขึ้นมาให้ recover ก็ cancle ไปจากนั้นมันจะพาไปอีกหน้า
ให้เลือก Command Prompt ขึ้นมา แล้วพิมพ์คำสั่งฟอร์แมตไดรว์ C: ลงไป
สำหรับไดรว์ที่เป็น NTFS อยู่แล้ว :
format c: /q
สำหรับไดรว์ที่เป็น FAT32 :
format c: /q /fs:ntfs
จากนั้นให้ทำการรันตัวติดตั้ง ซึ่งจะอยู่ที่ D:\Windows7\sources\setup.exe (คัดลอกไว้ไดรว์ไหนก็ตามกันเองครับ)
จากนั้นตัวติดตั้งของมันจะขึ้นมา ให้ทำการติดตั้งไปตามปกติจนเสร็จครับ

papua
16th August 2012, 00:36
วิธีบูตทำไงหรอ คับ ผมเคยลง มันขึ้น 2 อันคับ ลบอีกอันยังไงคับ

CrYzTeX
16th August 2012, 01:27
วิธีบูตทำไงหรอ คับ ผมเคยลง มันขึ้น 2 อันคับ ลบอีกอันยังไงคับ

คือถ้ามันขึ้นสองอัน...ไม่ต้องกังวลครับ
ตอนลงมันจะขึ้นเป็น Windows 7 Setup กับอีกอัน คือที่เราใช้อยู่ครับ
ถ้าลง Windows เสร็จแล้วมันจะหายไปครับ [ถ้าไม่ได้ลง Windows 2ตัวแบบแยก HDD นะ]

NeLian
16th August 2012, 04:10
คือถ้ามันขึ้นสองอัน...ไม่ต้องกังวลครับ
ตอนลงมันจะขึ้นเป็น Windows 7 Setup กับอีกอัน คือที่เราใช้อยู่ครับ
ถ้าลง Windows เสร็จแล้วมันจะหายไปครับ [ถ้าไม่ได้ลง Windows 2ตัวแบบแยก HDD นะ]

กลัวมันตรงขึ้นสองอันเนี่ยละ

กลายเป็นกระทู้ในตำนานเลย มีแต่คนมาอัพความรู้ เจ้าของกระทู้ทำได้ยังอ่ะ รอดูผลต่อไป นอนดีกว่าหิ้วนม

แบบเต็มๆ ใครทำแล้วไม่ได้ให้แจ้งแบนผมเลย เพราะผมก็ใช้ลงให้ลูกค้ากับบางท่านที่มีปัญหาอยู่กับพวก DVD Driveอยู่รวมถึงสมาชิคJKGเราหลายท่านแล้วด้วย

ขั้นแรก ให้เตรียมอิมเมจของ Windows 7 ให้พร้อม

ต่อมาเตรียมเครื่องเราครับ เครื่องเราจะต้องมีอย่างน้อย 2 ไดรว์ คือไดรว์สำหรับลง Windows 7
และไดรว์สำหรับเก็บตัวติดตั้งครับ (สามารถใช้ฮาร์ดดิสก์คนละลูกกันได้ครับ) และไดรว์สำหรับติดตั้ง
ต้องมีพื้นที่อย่างต่ำที่ 9GB (ซึ่งนี่คือติดตั้งแล้วไม่เหลือพื้นที่ทำอะไรเลยครับ) ส่วนไดรว์ที่ไว้เก้บข้อมูล
เหลือพื้นที่ไว้สัก 3GB ก็ไหวครับ ถ้าไดรว์เก็บข้อมูลเป็นไดรว์รวมกับงานอื่น ก็สร้างโฟลเดอร์แยกไว้ก็ได้ครับ
จะได้ไม่สับสน ในที่นี้ผมสร้างโฟลเดอร์แยกไว้ชื่อว่า Windows7 ใน Drive D
จากนั้นให้หาโปรแกรมจำลองไดรว์สักตัว ผมใช้ ultraiso มาทำการ แตกไฟล์ อิมเมจทั้งหมดมาไว้ที่โฟลเดอร์ที่เตรียมไว้ครับ (ในที่นี้คือโผลเดอร์ Windows7)
จากนั้นให้เราเปิดโฟลเดอร์ Windows7
แล้วคัดลอกไฟล์ bootmgr และโฟลเดอร์ boot ไปไว้ที่ C: ครับ

NOTE : สำหรับใครที่ใช้ Windows Vista ให้คัดลอกไฟล์ bootmgr และไฟล์ boot\bootsect.exe ไปไว้ที่ C:\ จากนั้นสร้างโฟลเดอร์ boot ไว้ที่ C: และไปคัดลอกไฟล์ boot\boot.sdi มาไว้ที่ C:\boot ครับ

จากนั้นให้สร้างโฟลเดอร์ sources ไว้ที่ C: จากนั้นไปคัดลอกไฟล์ sources\boot.wim
ในโฟลเดอร์ Windows7 ไปไว้ที่ C:\sources
จากนั้นเปิด CMD ขึ้นมาครับ (Command Prompt) แล้วพิมพ์ลงไปดังนี้

แล้วก็ restart เครื่องได้เลยครับ
จาก นั้นรอสักพัก มันจะขึ้นหน้าเซ็ตอัพ Windows 7 ให้ ให้เราเลือกข้อมูลประเทศ ค่าเงิน และคีย์บอร์ดให้เสร็จครับ แล้วกด Next ต่อไปได้เลย
จากนั้นมันจะพามาอีกหน้าหนึ่ง ห้ามกด Install Now เด็ดขาด ให้ไปกด Repair Your Computer
แถวๆมุมซ้ายล่างแทนครับ ถ้ามีหน้าต่างเด้งขึ้นมาให้ recover ก็ cancle ไปจากนั้นมันจะพาไปอีกหน้า
ให้เลือก Command Prompt ขึ้นมา แล้วพิมพ์คำสั่งฟอร์แมตไดรว์ C: ลงไป
สำหรับไดรว์ที่เป็น NTFS อยู่แล้ว :
จากนั้นให้ทำการรันตัวติดตั้ง ซึ่งจะอยู่ที่ D:\Windows7\sources\setup.exe (คัดลอกไว้ไดรว์ไหนก็ตามกันเองครับ)
จากนั้นตัวติดตั้งของมันจะขึ้นมา ให้ทำการติดตั้งไปตามปกติจนเสร็จครับ

แล้วมันจะดีเหมือนลง จากแผ่นไหมอ่ะ เน้นคุณภาพดีกว่า มานั่งแก้ที่หลังเหนื่อยเพราะไม่ได้ตังลลงครั้งเดียวไปเลยทำดีดีลูกค้าจะได้ไม่บ่นว่าเสียอีกแล้วลงยังไงเนี่ย คอมฉันเป็นอะไร โอทำไม เสียบ่อยจัง เข้าเน็ตไม่ได้ โอพระเจ้าจอร์ ซ่าร่าช่วยที

poowangdee
16th August 2012, 05:02
กลัวมันตรงขึ้นสองอันเนี่ยละ
แล้วมันจะดีเหมือนลง จากแผ่นไหมอ่ะ เน้นคุณภาพดีกว่า มานั่งแก้ที่หลังเหนื่อยเพราะไม่ได้ตังลลงครั้งเดียวไปเลยทำดีดีลูกค้าจะได้ไม่บ่นว่าเสียอีกแล้วลงยังไงเนี่ย คอมฉันเป็นอะไร โอทำไม เสียบ่อยจัง เข้าเน็ตไม่ได้ โอพระเจ้าจอร์ ซ่าร่าช่วยที
แหะๆ ไม่ต่างครับ ดีกว่าตรงเร็วกว่าเพราะอ่านจาก ODD ช้ากว่า
ถ้าคนหัดลงก็ช้ากว่าตอนสั่งรัน 555+

papua
16th August 2012, 10:25
คือว่า ผมลงแล้ว มันขึ้น ในได้ C ฟาย windoes มี2 ตัว ถ้าต้องการลบอีกตัวทำไงหรอ (ผมไม่ข้อยเข้าใจคับ พึ่งหัดลงโทดทีคับ)

papua
16th August 2012, 10:26

นี่คือการติดตั้ง windows หรอคับ

pop99
16th August 2012, 10:33
ผมว่าลงบูตจากแผ่น หรือแฟลตไดร์ จะเสถียรและแน่นอนกว่านะครับ
ไม่ยุ่งยากด้วย ลงแบบนี้มันยุ่งยากต้องอาศัยความชำนาญเขาไว้แก้ปัญหาลำดับสุดท้าย
แต่ถ้ามีเวลาเครื่องว่างก็อยากจะทดลองศึกษา ก็ดีครับ ผมก็เคยทำแต่ก็ลืมๆไปละ
อากู๋ ช่วยได้ดีที่สุดครับ :bye

papua
16th August 2012, 10:37
ตอนผมลงมันไม่หายคับ มันขึ้น 2 อัน อะ:help

papua
16th August 2012, 10:39
บูตจากแผ่น กดปุ่ม อะไรไห้มันบูด หรอคับ (โน็ดบุค)

NeLian
16th August 2012, 10:42
บูตจากแผ่น กดปุ่ม อะไรไห้มันบูด หรอคับ (โน็ดบุค)

อะไรบูดเหร่อเจ้าค่ะ

pop99
16th August 2012, 10:50

ของท่านแบรนด์ไรครับ ลองดูคู่มือ ว่ากดปุ่มไหนเข้าไบออส หรือ มีบูตเมนูก็แจ่มเลย(อันนี้กดเลือกบูตได้เลย)
ถ้าเข้าไบออส ก็ไปเลือกให้ cd บูตเป็นอันดับ แรก รู้สึกว่าจะมีคนมาสอนลงวิน ในนี้มากมายครับลองหาอ่านๆดูครับ

papua
16th August 2012, 11:00
อะไรบูดเหร่อเจ้าค่ะ
windows คับ

papua
16th August 2012, 11:04
ของท่านแบรนด์ไรครับ ลองดูคู่มือ ว่ากดปุ่มไหนเข้าไบออส หรือ มีบูตเมนูก็แจ่มเลย(อันนี้กดเลือกบูตได้เลย)
ถ้าเข้าไบออส ก็ไปเลือกให้ cd บูตเป็นอันดับ แรก รู้สึกว่าจะมีคนมาสอนลงวิน ในนี้มากมายครับลองหาอ่านๆดูครับ
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคับ แบรนคือ อะไรหรอคับ

pop99
16th August 2012, 11:06
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคับ แบรนคือ อะไรหรอคับ

ยีห้อโนตบุคท่านใงครับ

papua
16th August 2012, 11:18
ยีห้อโนตบุคท่านใงครับ
acer คับ:scare

Suntier
16th August 2012, 11:28
เอาง่ายๆเลยนะครับ

1.มีไฟล์ iso ของ windows 7 ที่เราจะลง

2.แตกไฟล์ไปไว้ในโฟลเดอร์ ชื่ออะไรก็ได้ เช่น Windows7 Windows ที่ไม่ใช่ใน Drive C:

3.รีสตาทเครื่อง สำหรับ Windows 7 ให้กด F8 เพื่อเข้าหน้า Boot Options (โน๊ตบุ๊คบางรุ่นอาจไม่ใช่ F8) แล้วเลือก Repair Your Computer

4.พอ Next มาถึงหน้า System Recovery Options ให้คลิกที่ Command Prompt

5.เมื่อเปิดขึ้นมาแล้วให้พิมไดรฟ์ที่อยู่ของ โฟลเดอร์ เช่นถ้าเราเอาไฟล์ที่แตกไว้ไปไว้ในไดรฟ์ D ก็พิม D: แล้ว enter

6.จากนั้นพิม cd แล้วตามด้วยชื่อโฟลเดอร์ เช่น cd windows7 แล้ว enter

7.พิม cd sources แล้ว enter

8.พิม setup แล้ว enter ก็จะเข้าหน้าลงวินโดว

9.จากนั้นก็ลงตามสะดวกครับ

การลงแบบนี้จะเป็นการดึงไฟล์จาก HDD มาเลยจะทำให้เร็วกว่าลงจากแผ่นมากๆ และเป็นการลงแบบ Format ได้ด้วย

ผมใช้วิธีนี้ในการลงตลอด มาจนถึง Windows 8 ก็ยังใช้วิธีนี้ได้อยู่ครับ

ปล.บางเครื่องอาจต้องใช้แผ่นใส่ไปใน DVD Drive ด้วยแต่บางเครื่องก็ไม่ต้อง เครื่องผมไม่ต้องใส่อ่ะนะ

NeLian
16th August 2012, 11:39

1.มีไฟล์ iso ของ windows 7 ที่เราจะลง

2.แตกไฟล์ไปไว้ในโฟลเดอร์ ชื่ออะไรก็ได้ เช่น Windows7 Windows ที่ไม่ใช่ใน Drive C:

3.รีสตาทเครื่อง สำหรับ Windows 7 ให้กด F8 เพื่อเข้าหน้า Boot Options (โน๊ตบุ๊คบางรุ่นอาจไม่ใช่ F8) แล้วเลือก Repair Your Computer

4.พอ Next มาถึงหน้า System Recovery Options ให้คลิกที่ Command Prompt

5.เมื่อเปิดขึ้นมาแล้วให้พิมไดรฟ์ที่อยู่ของ โฟลเดอร์ เช่นถ้าเราเอาไฟล์ที่แตกไว้ไปไว้ในไดรฟ์ D ก็พิม D: แล้ว enter

6.จากนั้นพิม cd แล้วตามด้วยชื่อโฟลเดอร์ เช่น cd windows7 แล้ว enter

8.พิม setup แล้ว enter ก็จะเข้าหน้าลงวินโดว

การลงแบบนี้จะเป็นการดึงไฟล์จาก HDD มาเลยจะทำให้เร็วกว่าลงจากแผ่นมากๆ และเป็นการลงแบบ Format ได้ด้วย

ผมใช้วิธีนี้ในการลงตลอด มาจนถึง Windows 8 ก็ยังใช้วิธีนี้ได้อยู่ครับ

ปล.บางเครื่องอาจต้องใช้แผ่นใส่ไปใน DVD Drive ด้วยแต่บางเครื่องก็ไม่ต้อง เครื่องผมไม่ต้องใส่อ่ะนะ

ที่นี้มีแต่คนมีน้ำใจ้

peenudnom
16th August 2012, 11:52
คือว่า ผมลงแล้ว มันขึ้น ในได้ C ฟาย windoes มี2 ตัว ถ้าต้องการลบอีกตัวทำไงหรอ (ผมไม่ข้อยเข้าใจคับ พึ่งหัดลงโทดทีคับ)
อันไหนไม่ใช้ลบทิ้งเลยครับคลิกขวาเลือก..ลบ..เสร็จครับ:preved

papua
16th August 2012, 11:53

เดียวลองดูคับ....ขอบคุนนะ

papua
16th August 2012, 11:54
อันไหนไม่ใช้ลบทิ้งเลยครับคลิกขวาเลือก..ลบ..เสร็จครับ:preved
ก็มันลบไม่ได้เลยคับ
ไม่รู้เป็นไร

Capathia
16th August 2012, 12:07
เข้ามาดูดความรู้ เผื่อวันไหนจำเป็นต้องใช้ อิอิ

NeLian
16th August 2012, 12:18
ก็มันลบไม่ได้เลยคับ
ไม่รู้เป็นไร
ลบอะไรไมไ่ด้ค่ะ งง

papua
16th August 2012, 13:16
ลบอะไรไมไ่ด้ค่ะ งง
ลบ windows อีกอันไม่ได้ ตอนลงเสดมันมี2อัน คับ

Suntier
16th August 2012, 13:38
ที่มันมีวินโดว 2 ตัวเพราะไม่ได้ลงแบบ Format ครับมันกลายเป็นมีวินโดว 2 ตัว ที่ผมบอกไปข้างบนมันเป็นแค่วิธีการลงจาก HDD นะครับ

หลังจากนั้นเป็นขั้นตอนการลงแบบปกติ ถ้ายังลงไม่เป็น

สอนวิธีการลง Windows 7 (http://www.itithai.com/article-tips/windows/120-how-to-install-windows7.html)

ถ้าจะลงจาก HDD ตามวิธีที่ผมบอก ให้ไปขั้นตอนข้อ 2 เลยนะครับ ไม่ต้องไปเซต Bios

แล้วทำตามที่บอกเค้าบอกเลย

nakuno
16th August 2012, 13:53
โหย................

เมื่อท่นมาถึงขั้นตอนเลือก เลือกพาร์ติชันสำหรับ ลง Windows 7 ที่จะฟอร์แมตก่อน
คลิกที่ Drive options (Advanced)

http://www.com5dow.com/images/stories/How_to/Windows_7/16.install-Windows-7/install-Windows-7-13.jpg
- จะปรากฏคำสั่งสำหรับจัดการพาร์ติชัน ให้คลิกที่ Format เพื่อสั่งฟอร์แมตพาร์ติชันที่เลือก
นอกจากคำสั่ง Format แล้ว ในส่วนของ Drive options ยังมีคำสั่งอื่นๆ สำหรับจัดการพาร์ติชันที่เลือกอีก ดังต่อไปนี้
Refresh : ให้โปรแกรมติดตั้งตรวจสอบพื้นที่พาร์ติชันใหม่อีกครั้ง
Delete : ลบพาร์ติชันที่เลือกอยู่ ผลลัพธ์ที่ได้จะได้พาร์ติชันที่ไม่มีการจัดรูปแบบ (Unpartitioned space)
New : เลือกสร้างพาร์ติชันใหม่ (ต้องมีพื้นที่พาร์ติชันที่ยังไม่มีการจัดรูปแบบอยู่ด้วย เพื่อดึงพื้นที่ไปใช้)
Load Driver : โหลดไดรเวอร์ของอุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้เพิ่มเติม เช่น ไดรเวอร์ฮาร์ดดิสก์ SATA รุ่นใหม่
Extend : ขยายขนาดของพาร์ติชันที่เลือก
http://www.com5dow.com/images/stories/How_to/Windows_7/16.install-Windows-7/install-Windows-7-14.jpg
- แจ้งว่าข้อมูลบนไดร์ฟที่เลือกทั้งหมดจะถูกลบทิ้ง ให้เราคลิกปุ่ม OK เพื่อยืนยันการฟอร์แมต
http://www.com5dow.com/images/stories/How_to/Windows_7/16.install-Windows-7/install-Windows-7-15.jpg
- โปรแกรมติดตั้งจะทำการฟอร์แมตพาร์ติชัน ให้เรารอสักครู่
เมื่อ Format เสร็จแล้ว ให้คลิกเลือกไดรฟ์ที่จะลง Windows ข้อสังเกตหลังจากเรา Format แล้วพื้นที่ไดรฟ์ในส่วนของ Total Size และ Free Space จะเท่ากัน
คลิกปุ่ม Next
รอรอรอรอรอ

1.ก่อนจะทำอะไรครวนศึกษาให้เข้าใจ
2.กลับไปอ่านข้อ1
3.กลับไปอ่านข้อ1
4.กลับไปอ่านข้อ1
5.เมื่อมันซึมเข้าสมองแล้วค่อยลงมือทำ