PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครดู The hunger games บ้างช่วยผมที

Zidane
15th August 2012, 19:02
ไม่เข้าใจหลายๆอย่างในเรื่องอ่ะ ดูแล้ว มันเบาๆ ไร้เหตุผลยังไงไม่รู้
1.พระเอกไปเข้าพวกกับคนอื่นได้ยังไงอ่ะครับ ไม่สิ ต้องถามว่าไปคุยกันแบบไหนถึงได้เป็นพวกกัน เพราะ มันฆ่ากัน ตั้งแต่เริ่มเกมเลย
2.เข้าแข่งเกมเพราะว่าจะรวยเท่านั้นเหรอ แล้วคนอื่นๆในหมู่บ้าน จะมาเชียร์ทำซากอะไรเพราะถึงยังไงตัวเองก็ไม่ได้อะไรเลยอยู่ดี
3.เจ๊คนที่แต่งตัวเวอร์ๆคือใคร ช่วงหลังๆในหนังหายไปเลย
4.ตอนนางเอกปีนต้นไม้ ทำไมไม่ช่วยกันหาอะไรปาใส่ ต้นไม้ต้นเล็กๆ สูงก็ไม่สูง มีกัน 5-6 คน แต่ดันนอนคอยเนี่ยนะ
5.นางเอกสามารถทำอาหารได้ทำไมพวกคนอื่นถึงไม่เห็นแสงไฟ
6.กล่องช่วยเหลือส่งมาทางไหน? ไม่เห็นฮ.? หรือเครื่องบินเลย?
7.ยาทาแผล ตอนนางเอกกดแผลเจ็บมาก แต่ตอนเอายาทาไม่เห็นเจ็บ
8.ใบไม้เขียวขนาดนั้นเผาแล้วเกิดควัน??? (อันนี้ไม่ใช่คำถามจ่ะ)
เดี๋ยวมาต่อ:yes

BoonTew
15th August 2012, 19:08
หนังเรื่องนี้ผมว่าเนื้อเรื่องมันดูหลวมๆ บางครั้งก็ดูไม่สมเหตุสมผล ดีที่ยังทิ้งปมให้คนดูได้คิดตาม อย่าคิดมากดูเอาเพลินๆ

เท่าที่ตอบได้ข้อ 8.ยิ่งใบไม้สดจะเกิดควันเยอะมาก แต่ก็ติดไฟยากเหมือนกัน

GUBOSS
15th August 2012, 20:05
1. ที่พระเอกไปเข้ากับพวกนั้นได้ก็เพราะพวกนั้นต้องการหา แคสนิส
2. เค้าไม่ได้เข้าแข่งเพราะว่าอยากรวยแต้เค้าสุ่มเลือกเด็ก ชาย1หญิง1 ที่ถูกสุ่มเข้ามานั้นก็ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นหรอกแต่มันเป็นเพราะ
ต้องการกำราบทั้ง 12 เขตให้อยู่ภายใต้การควบคุมของแคปิตอล
3. เป็นคนคอบดูแลจัดการเขต 12
4. ในหนังสือมันเป็นแบบนั้น
5.ไม่เข้าใจคำถาม (แสงอะไรตอนไหน?)
6. ในนั้นมันเป็นโดมครับ สามารถทำอะไรควบคุมอะไรได้หมด
7. ไม่รู้จะตอบยังไงคำถามนี้
8. ในหนังสือเขียนมาแบบนั้น

แสดงว่า จขกท. ไม่เคยอ่านหนังสือ The Hunger Games สินะ

rusko
16th August 2012, 14:38
1. ที่พระเอกไปเข้ากับพวกนั้นได้ก็เพราะพวกนั้นต้องการหา แคสนิส
2. เค้าไม่ได้เข้าแข่งเพราะว่าอยากรวยแต้เค้าสุ่มเลือกเด็ก ชาย1หญิง1 ที่ถูกสุ่มเข้ามานั้นก็ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นหรอกแต่มันเป็นเพราะ
ต้องการกำราบทั้ง 12 เขตให้อยู่ภายใต้การควบคุมของแคปิตอล
5.ไม่เข้าใจคำถาม (แสงอะไรตอนไหน?)
6. ในนั้นมันเป็นโดมครับ สามารถทำอะไรควบคุมอะไรได้หมด

แสดงว่า จขกท. ไม่เคยอ่านหนังสือ The Hunger Games สินะ

555 เห็นด้วยกับทุกคำตอบ
ยังไงหนังมันก็เป็นหนัง

ถ้าคุณ จขกท. จะสงสัยเยอะขนาดนี้ -.3.-

godzaz777
17th August 2012, 17:23
รอหนังสือภาค 3 แปลใจจะขาดแล้ว

Ohzeed
17th August 2012, 21:31

ตามนั้นเลย

godzaz777
18th August 2012, 08:29
และแล้วผมก็ดีใจมากที่เมื่อวาน ฟลุ๊กค้นหาใน google แล้วเจอพอดีมันเพิ่งวางขายวันกว่าๆเอง วันนี้จะไปถอยเล่ม 3 *-*

Zidane
19th August 2012, 20:52
คือไม่ใช่อ่ะครับ ผมไม่ชอบที่ว่า ทำไมดูในหนังไม่เข้าใจ แล้วต้องไปหาหนังสืออ่าน
ทั้งๆที่หนังเรื่องอื่น เค้าก็ตีความออกมาให้เราเข้าใจจนครบในหนังเลยอ่ะครับ
แต่ก็ขอบคุณครับ สำหรับผมแล้ว หนังมันเป็นหนังธรรมดา ดูถึง 3 ครั้งถึงจบ
ก็เลยอยากจะหาสาเหตุว่าทำไมผมดูไม่สนุกเอง ขอบคุณทุกท่านมากครับ
(พอดีผมได้ดู The Condemned มาก่อน The hunger games เลยดูแปลกๆ)

http://www.youtube.com/watch?v=U0w3vKgka_Y

ครับ เข้าใจอยู่ครับ แต่มันดูไร้เหตุผลไปหน่อย ในความคิดผมอ่ะครับ (ขออภัยแฟนๆ ด้วยนะครับ)
V
V
V

wAkie
19th August 2012, 21:08
ผมว่าในหนังเค้าก็ อธิบาย ไว้ครบหมดแล้วนะครับ ในลายละเอียดต่าง ๆ

คนที่ไม่เคยอ่านหนังสือมายังเข้าใจเลยครับ

pone123
19th August 2012, 22:07
อีผู้หญิงที่มันมาประกาศตอนแรกๆอ่ะ ผมก็นึกว่ามันเป็นกระเทยซะอีก - -'

SpeeDSperM
19th August 2012, 22:10
ผมยังไม่เคยอ่านหนังสือนะ แต่ก็เข้าใจหมด มีบางอยู่หลายจุดทีเดียวที่หนังเปิดให้คิดเอง

รายละเอียดย่อยๆเช่นทำไมอย่างงั้นอย่างโง้นในหนังมันก็ตอบให้หมดแล้วครับคงต้องดูให้ดีๆ

ส่วนที่ว่าทำไมคุณดูไม่สนุก ผมคงตอบยาวๆกึ่งๆสั้นว่า มันไม่ใช่แนวของคุณอะครับ

(ไม่พูดถึงนิยายนะ) เห็นคุณยกตัวอย่าง The Condemned ขึ้นมา

เลยอยากบอกว่า The Hunger games ตีความให้เป็นหนังเสียดสีรายการเรียลลิตี้ต่างๆ โดยใช้พล๊อตเรื่องแบบ Action Sci-fi

สำหรับผมหนังไม่ธรรมดาเลยเนื้อหาลึกซึ้งดี ส่วนใหญ่ผู้กำกับใช้มุม close up นักแสดงก็ทำได้ดีทำให้รู้สึกตามอารมณ์ของตัวละครไปด้วย

บวกกับการลำดับภาพซึ่งสื่อความหมายได้ดีมาก เช่น ฉากที่สัมภาษณ์แคทนิทครั้งแรก

พอแค่นี้ก่อนแล้วกันครับว่างๆผมจะตอบให้เรียงข้อเลย

แต่พูดได้เลยว่าถ้าหวังว่ามันจะออกแนว The Condemned หรือ Battle Royal คงต้องผิดหวังเป็นธรรมดา

srika23
20th August 2012, 08:10
ผมว่า หนังของญี่ปุ่น ที่มันเอาเด็กนักเรียนมาให้ฆ่ากันเอง ผมว่าสนุกกว่าอีก

ฝรั่งเอามาทำผมว่ายังดูใหม่สำหรับพวกเค้านะ ผมดูว่ามันยังหลวมๆอยู่น่ะ