PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รัฐบาลสหรัฐฯ ก็ออกมาพูดประเด็น "นางเงือก-ซอมบี้"

bodypan
15th August 2012, 21:22
ภาพ@ยูทูบ

เอเอฟพี - รัฐบาลสหรัฐฯ ยืนยันต่อพลเมืองว่า อมนุษย์ในตำนานอย่างซอมบี้และนางเงือกนั้นไม่มีอยู่จริง โดยแถลงผ่านเว็บไซต์อย่างเป็นทางการว่า “ไม่มีหลักฐานการพบมนุษย์ครึ่งปลามาก่อน”

สำนักงานบริการด้านมหาสมุทรแห่งสหรัฐฯ (เอ็นโอเอส) ออกถ้อยแถลงผ่านเว็บไซต์ว่า “นางเงือก ซึ่งหมายถึงมนุษย์ครึ่งปลาที่อาศัยอยู่ในทะเล เป็นเพียงสัตว์ทะเลในตำนานเท่านั้น”

หน่วยงานดังกล่าวซึ่งมีหน้าที่ตอบสนองภัยธรรมชาติต่างๆ ได้รับจดหมายจากประชาชนจำนวนมากที่เขียนมาสอบถามการมีอยู่ของมนุษย์ครึ่งปลา หลังจากที่ แอนิมอล แพลเน็ต เผยแพร่สารคดีชุด “Mermaids : The Body Found” ไปเมื่อเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา

สารคดีชุดนี้ “ให้ภาพที่น่าเชื่อถือเกี่ยวกับการมีอยู่ของนางเงือก รูปร่างหน้าตาของพวกเขา และเหตุผลที่พวกเขาหลีกเร้นจากสายตามนุษย์มาจนทุกวันนี้” จดหมายข่าวของดิสคัฟเวอรี แชลนัล ซึ่งเป็นต้นสังกัดของช่องแอนิมอล แพลเน็ตระบุ

ในทางตรงกันข้าม ประกาศของรัฐบาลสหรัฐฯ กลับมิได้แสดงหลักฐานที่ชัดเจนใดๆเพื่อหักล้างความเชื่อเรื่องนางเงือก

ถ้อยแถลงจาก เอ็นโอเอส ถูกประกาศออกมา หลังจากที่ศูนย์ควบคุมและป้องกันภัยพิบัติ (ซีดีซี) ได้แถลงไปก่อนหน้านี้ว่า ไม่พบหลักฐานยืนยันว่าซอมบี้มีจริงหรือไม่

ซีดีซียังออกคู่มือแนะนำประชาชนให้อย่าหลงเชื่อ “ตำนานซอมบี้” ซึ่งทางศูนย์ชี้ว่าเป็นเพียงการโฆษณาชวนเชื่อแบบขำๆ เพื่อดึงดูดกลุ่มผู้ฟังด้วยสารที่ตระเตรียมมาเป็นอย่างดี

การรณรงค์ที่ว่านี้ยังก่อให้เกิดพฤติกรรมเลียนแบบมนุษย์กินคนในทวีปอเมริกาเหนือ เช่น กรณีชายเปลือยชาวไมอามี วัย 31 ปี กัดกินใบหน้าชายจรจัด เมื่อวันที่ 26 พฤษภาคมที่ผ่านมา ซึ่งก่อให้เกิดกระแสถกเถียงในโลกทวิตเตอร์ว่าภัยคุกคามจากซอมบี้นั้นเป็นจริงมากน้อยแค่ไหน

ซีดีซียังรีบออกมาปฏิเสธหลังมีข่าวลือแพร่สะพัดว่ามีศพลุกขึ้นจากหลุมเพื่อกัดกินคนที่มีชีวิตอยู่

“ซีดีซีไม่ทราบว่ามีไวรัสหรือความผิดปกติอันใดที่จะทำให้คนตายฟื้นขึ้นมาได้” โฆษกของรัฐบาลคนหนึ่งส่งถ้อยแถลงไปยังหนังสือพิมพ์ฮัฟฟิงตันโพสต์

แม้นางเงือกในตำนานจะเป็นสิ่งมีชีวิตที่อ่อนโยนกว่าซอมบี้มากมาย แต่ เอ็นโอเอส กลับจัดพวกมันอยู่ในกลุ่มอมนุษย์ที่มีนิสัยดุร้าย

“สัตว์ครึ่งมนุษย์ที่เรียกว่า คิเมรา นั้นมีอยู่แต่ในตำนานเทพเจ้า และนอกจากนางเงือกแล้ว ยังมี เซนทอร์ ซึ่งเป็นครึ่งคนครึ่งม้าที่ชาญฉลาด, ซาไทร์ ครึ่งคนครึ่งแพะ และมิโนทอร์ ครึ่งคนครึ่งวัว”

เครคิต : www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9550000081707

____________________________________________________________________________________________

สารคดี Animal Planet - Body Found Mermaids

http://youtu.be/UfPWHPyU1u4

เครคิต : www.youtube.com/watch?v=UfPWHPyU1u4 by MrUnuSualiTy2011

ปล. ในข่าวที่การพูดถึงเรื่องซอบบี้แต่ผมไม่สามารถที่จะหา ละเอียดต่างๆเกี่ยวกับเรื่องซอบบี้ได้ และสารคดี หาได้เท่านี้จริงๆ :sweat จึงขออภัยมา ณ ที่นี้ (ใครแปลเป็นsubไทยได้บางครับ)

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านและรับชมให้มาก

MeMBeR
15th August 2012, 21:32
มันกำลังจะมา อภิมหาสงคราวแห่งจักวาล ... The war of &%@$@$

HeLinHeaVx
15th August 2012, 21:36
แปลได้ว่า :ผมเปิดเพลง skrillex เจ้าพ่อเพลง Dubstep ผมเลยมีแรงบรรดารใจ ผมวางแผนในเช้าวันรุ่งขึ้น ผมได้วิ่งเล่นไล่จับกับเพื่อนสนิท แต่พอหนีๆไป ผมเริ่มตะหงิดเห็น นกกำลังทำรังกลางอากาศผมจำได้ว่า ตอนนั้นปี 2004 ผมเห็นเพื่อนเผลอ ผมจึงวิ่งหนีมันไปไกล ผมตกใจหันมาเห็นมันวิ่งมาใกล้ ผมเลยรีบเร่งสปีด ผมไม่มีทางหนี ผมจึงวิ่งลงไปในน้ำ ผมบอกเพื่อนว่า "เดี๋ยวทำไรให้ดู" ผมเลยปีขึ้นไปที่โขดหิน ส่วนเพื่อนนั้น ได้ถ่ายรูปตัวเอง ลง Facebook แต่ว่า เขาลืมไปว่า โทรศัพท์ที่เขาใช้มันไม่มีกล้องหน้า เขาได้ทำท่าหาสัญญาณ แล้วเขาได้เจอสิ่งบางอย่าง แล้วผมก็วิ่งตามมา มันได้กระชากคอเสื้อของผม ผมก็ไม่ฟัง ผมได้ใช้ Eye อัน 2 เบ้า ของผม มองไปที่วัตถุหนึ่ง มันคล้าย สาหร่าย แล้วมันขอผมจับมือ ผมตกใจ !! วิ่งหนีป่าราบไปเลย

JamiesMc'Avoid
15th August 2012, 22:44
นางเงือกเป็นซอมบี้ คงน่ากลัวพิลึกเนอะ ~