PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่อง MineCraft หน่อยครับ (รบกวนด้วยครับ)

EraMusic
16th August 2012, 16:43
คือว่าใครพอมีปัญหาแบบผม ไหมครับ หรือมีวิธีแก้ไหม คือว่าทุกๆครั้งที่ผมเล่น MineCraft เล่นได้สักพัก มันก็จะค้าง บางครั้งก็ขึ้น ว่า(ขึ้นมุมขวา) Display has stop sorking อะไรสักอย่าง บางครั้งก็ขึ้นว่า Java.... has stop working ควรจะแก้ยังไงดีครับ ผมใช้ Windows 7 32bit ส่วนเรื่องสเป็คเครื่องผมว่า ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ เพราะผมเล่น BF3 สบายๆ -.-.-(ปรับ High เฉยๆ)

rkikfvd
16th August 2012, 16:56
ทำไมผมไม่เคยเกิดหว่า รันจาวาเสร็จ แตกไฟล์ MC ก็เล่นได้เลยนี่นา [เพราะเกมมันสเป็คต่ำอยู่แล้ว]

bazin456
16th August 2012, 17:18
ลง Java ใหม่ ดูครับ

Ignore
16th August 2012, 20:30
ที่ผมเป็นนะ จะเป็นโหมด multiplayer ขึ้นข้อความว่า Internal exception: Java.Net.sokketexcemption: Software cause connection abort: recv failed
ลักษณะอาการคือจะโหลด Chunk นานเเล้วก็เด้งข้อความนี้ขึ้นมา ไม่ก็จะเข้าเกมส์ได้ เเต่จะตกลงในหลุม void (กด F4 ดูจะเห็นพิกัด Y ติดลบไปเรื่อยๆ) เเล้วก็เด้งข้อความดังกล่าวขึ้นมา

วิธีเเก้ - เเบบทางการยังไม่มี (จาก forum ใน officail site) เป็นบั๊กของโหมด multiplayer เป็นทั้งของเเท้ ของเถื่อน เกี่ยวข้องกับการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต พูดง่ายๆคือมีบางอย่างของฝั่งเราบล๊อคการเชื่อม ไม่ก็ทางฝั่ง server บล๊อคการเชื่อม
สิ่งที่ยังไม่ทำ - ลงวินโดว์ใหม่ (เเน่นอนผมไม่ทำหรอก คิดว่าไม่ช่วยอะไร)
สิ่งที่ทำไปเเล้ว - ลง Java ใหม่, ลงเกมส์ใหม่, ทำความสะอาดไฟล์ในเครื่อง, defrag ข้อมูล, อัพเดทการ์ดเเลน, อัพเดทชิปเซ็ท --- ทั้งหมดนี้ไม่เกิดผล
สิ่งที่กำลังทำ - ตามลบ Minecraft ทั้งในส่วน Temp file, Registry, System32, Folder ต่างๆที่มี trace ของ minecraft อยู่ -- ยังไม่ทราบผล
สิ่งที่คิดว่าจะทำต่อ หากที่กำลังทำอยู่ไม่ได้ผล - ถอยกลับไปเล่น 1.2.5 (คือผมเล่นของเถื่อนอัพจาก 1.2.5 เป็น 1.3.1)