PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะซื้อ PS3 แต่ไม่มีความรู้เลย

geosaber
12th August 2011, 13:05
เอาตั้งแต่ที่ควรรู้, Spec เครื่อง, ราคา, Jail, ไม่Jail, ผลข้างเคียง, อื่นๆ
ใครรู้เยอะ อวดภูมิกันหน่อยครับ ขอแบบ ละเอียดๆ ลึกๆเลยนะครับ
เอาแบบ โพสเดียว ไม่ต้องถามกันอีกเลยนะ

SchooL
12th August 2011, 13:52
อันดับแรกต้องเลือกก่อนครับว่าจะเล่นสายมืดหรือสายสว่าง

สายสว่างคือเล่นแผ่นแท้ ซื้อแผ่นแท้มาเล่นอย่างเดียว เล่นออนไลน์ได้ ไม่มีผลข้างเคียงครับ แต่เกมนึงก็ประมาณ 1000 - 2000 บาท เกมเก่าๆหน่อยก็ 800 - 1000 บาทครับ

สายมืดคือเล่นเกมผ่าน HDD ของเครื่องไม่ต้องเสียตังซื้อแผ่นเป็นพันๆ ซึ่งถ้าจะเล่นสายมืดต้องซื้อ HDD เพิ่ม ส่วนมากเขาจะซื้อ PS3 + HDD 500 GB เอาไว้ลงเกม และสายมืดต้องมี FW 3.55 เท่านั้น ไม่เกินนี้เพราะไม่งั้นต้องเล่นสายสว่างสถานเดียว พูดง่ายๆคือถ้าไปอัพ FW 3.56+ จะเล่นสายมืดไม่ได้ แต่ตอนนี้สายสว่างเค้าไปถึง FW 3.70 กันแล้ว สายมืดจะเล่นเกมที่ออกใหม่ๆก็ไม่ได้เพราะเกมที่ออกใหม่ FW 3.56+ กันทั้งนั้น ทำให้เล่นบน PS3 ด้านมืดที่มี FW 3.55 ไม่ได้ แต่ก็มีบางเกมที่ทำให้เล่นเกมที่มี FW 3.56 บน FW 3.55 ของด้านมืดได้
แต่ตอนนี้เกมส่วนมาก FW 3.60+ กันทั้งนั้นซึ่งด้านมืดจะเล่นเกมเหล่านี้ไม่ได้ ต้องรอตัวแก้ซึ่งไม่รู้ว่าจะมาเมื่อไร อีกอย่างด้านมืดเล่นออนไลน์ไม่ได้ เพราะมันจะบังคับให้อัพ FW ล่าสุด
และอาจจะโดนแบนทำให้เล่นออนไลน์ไม่ได้ด้วย เพราะฉะนั้นถ้าเล่นด้านมืดก็อย่าต่อออนไลน์ก็ละกันครับ ด้านมืดตอนนี้ไม่ต้องใช้เจลแล้วเพราะมี CFW 3.55 ออกมาลงเกมใน HDD ก็เล่นได้เลย

ปล.ผมเล่นด้านสว่างนะ สบายใจกว่าเยอะ เกมใหม่ๆออกมาก็ได้เล่น ผมแนะนำด้านสว่างดีกว่า เดี๋ยวปลายปีเกมใหม่ๆออกมาเยอะมาก เช่น อันชาต 3 Dragonball Utimate Tenkaichi
PES 2012 FIFA 12 เล่นไม่ทันจริงๆ - -*

Edit : ส่วนเรื่องราคาอะไรนั่นผมไม่ค่อยรู้นะ ถ้าอยากรู้ข้อมูลมากกว่านี้แนะนำ Play3thai.com ครับ

auditionko
12th August 2011, 14:01
ไม่สนใจ xbox 360 เลยเหรอเกมคล้ายๆกันถูกกว่านะ เลือกสองเครื่องนี้เนี่ยดูแนวเกมที่ชอบก่อนดีมั้ยไม่ใช่ปักใจละก็ซ้ือเลย การ์ดจอ 360 แรงกว่าอีกนะ(แต่ก็ไม่ต่างมากเพราะตอนนี้เทียบกับ PC 360,ps3ก็ไม่ต่างกัน)แต่ ps3 CPU แรงกว่ารู้สึกจะ 1 core 7 thread มั้งแต่ xbox 3 core สรุปเลือกที่เกมครับถ้าไม่ได้ปักใจอะไรกับ god of war,uncharted,infamous ผมว่า Xbox ครับ
แต่ส่วนตัวชอบ PS3 มากกว่าเพราะ JRPG มันเยอะครับ

geosaber
13th August 2011, 08:17
แต่ส่วนตัวชอบ PS3 มากกว่าเพราะ JRPG มันเยอะครับ
เหมือนกันครับ แล้วผมกะจะเล่นสว่างแหละครับ เวลาไปเลือกซื้อเนี่ย ต้องดูรุ่นเครื่องอะไรรึเปล่าครับ?
รุ่นเครื่องไหนใหม่ หรือว่า ดีที่สุด แล้วราคา ตกประมาณเท่าไหร่ครับ? ที่โซนี่จะมีขายมั้ยครับ? ราคาต่างกันเท่าไหร่?

GAIA
13th August 2011, 15:23
ไม่สนใจ xbox 360 เลยเหรอเกมคล้ายๆกันถูกกว่านะ เลือกสองเครื่องนี้เนี่ยดูแนวเกมที่ชอบก่อนดีมั้ยไม่ใช่ปักใจละก็ซ้ือเลย การ์ดจอ 360 แรงกว่าอีกนะ(แต่ก็ไม่ต่างมากเพราะตอนนี้เทียบกับ PC 360,ps3ก็ไม่ต่างกัน)แต่ ps3 CPU แรงกว่ารู้สึกจะ 1 core 7 thread มั้งแต่ xbox 3 core สรุปเลือกที่เกมครับถ้าไม่ได้ปักใจอะไรกับ god of war,uncharted,infamous ผมว่า Xbox ครับ

Xbox 360กับPS3ต่างกันไม่มากหรอกครับ ที่ต่างกันก็มีเช่น Exclusive Game เกมส์ที่ลงแค่เครื่องเดียวเช่น Alan Wake Gears of War ที่ลงเฉพาะXbox PS3ก็เช่น Heavy Rain แต่Xboxจะออนไลน์ต้องเสียเงินต่อเดือนอายุในการเล่น แต่PS3ออนไลน์ฟรี(แต่Xboxเห็นบอกว่าระบบเสถียรกว่าPS3แต่ก็ไม่รู้นะครับเพราะผมไม่เคยเล่นPS3แต่ผมคยเล่นXboxก็ไม่ได้สังเกตเลยว่าดีหรือเปล่า)แต่ต้องสายสว่าง เพราะสายมืดเกมส์ิาจเล่นออนไลน์ได้ไม่สมบูรณ์ แลพSonyก็ปล่อยFirmwareออกมาเรื่อย

byakuya30
15th August 2011, 15:48
ขอถามต่อหน่อยนะครับว่า PS3 สายสว่างเนี่ยที่ว่าเน็ตฟรีมันต่อเน็ตยังไงอ่ะครับถ้าอยู่ต่างจังหวัดที่บ้านไม่ได้ติดเน็ต ADSL จะต่อเน็ต PS3 ได้ไหมอ่ะครับ

Dead Pepper
15th August 2011, 15:52
ps3 ต่อ online ได้ทั้งสายแลนหรือสัญญาณไวเลตก็ได้ค่ะ ส่วนวิธีการนั้นเข้าไปดูตาม link ที่ให้มานี้ได้เลยค่ะ

http://play3thai.com/forums/index.php?topic=128.0

RiderSakuya
15th August 2011, 16:05
ขอถามต่อหน่อยนะครับว่า PS3 สายสว่างเนี่ยที่ว่าเน็ตฟรีมันต่อเน็ตยังไงอ่ะครับถ้าอยู่ต่างจังหวัดที่บ้านไม่ได้ติดเน็ต ADSL จะต่อเน็ต PS3 ได้ไหมอ่ะครับ

PS3 ที่เนตฟรีไม่ได้หมายความว่ามันแถมเนตฟรีหรอกนะ
แค่เอา PS3 ต่อสายแลนกับเนตบ้าน ADSL หรือไม่ก็ Wifi ก็เล่นออนไลน์ได้ไม่เสียค่าออนไลน์
(ต่างจาก XBOX ที่จะเล่นออนไลน์ทีก็ต้องจ่ายเงิน (เสียทั้งค่าเนต+ค่าออนไลน์รายเดือนของXBOXอีกที))

*-* ที่ไมโครซอฟท์ไม่กังวลเรื่องแผ่นผี+เครื่องแปลง เพราะรายได้มันมาจากค่าออนไลน์ซะส่วนหนึ่งนี่แหละ เห็นด้วยไหม

ราคาเฉลี่ยเครื่องหิ้วไม่น่าเกิน 12000 นะ แต่ถ้าไปซื้อศูนย์โซนี่ไทยไม่แน่ใจราคาแต่แพงกว่ามากกก

แล้วเครื่อง PS3 ไม่มีการล๊อกโซนเกมจ้า เครื่องฮ่องกง(โซน3) เล่นแผ่นญี่ปุ่น(โซน2) หรืออเมริกา(โซน1) หรือเอเชีย(โซน3) ได้หมด (แต่แผ่นหนังรู้สึกจะล๊อกโซนอยู่นะ)
ต่างจาก XBOX360 ที่ล๊อกโซนเน้อ อย่างเครื่องหิ้วอเมริกาจะเล่นแผ่นโซนเอเชียไม่ได้ประมาณนี้(ไม่มีเครื่องเลยไม่ค่อยรู้ไรมาก)

ปล.ตอนนี้เล่น PS3 สายสว่างอยู่หนา เกมใหม่ไม่ซื้อ รอราคาร่วงก่อน ฮ่าๆ(แผ่นออกใหม่แพงไปไหน)
ปล.2. UNCHARTED 1,2,3 เกมที่ออกเฉพาะของ PS3 ภาพสวยมากกกก
ปล.3. สงสัยอะไรโปรดถามเพิ่มเติม

byakuya30
15th August 2011, 18:32
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านที่แนะนำครับผม

งี้บ่้้านไม่มีเน็ตก็ ไม่ต้องหวังไปเลย PS3 สายสว่าง ฮี่ๆๆๆๆๆ

rockwallnut
17th August 2011, 15:56
PS3สายมืดผมว่าไม่ต้องหวังล่ะมั้งครับ โหลดเกมไม่ได้ด้วยถ้าไม่มีเน็ท

ตอนนี้ผมสายมืดอยู่ แต่อีกเดือน-2เดือนจะไปสายสว่างแล้วครับ เพราะผมอยากเล่นออนไลน์

Fattnong
20th August 2011, 23:36
เพิ่มเติมคับ PS3 ถ้าเลือกเล่นเกมส์แค่บางเกมส์ เล่นเครื่อง Firm.แท้ดีกว่าคับ
แต่ถ้าไม่เลือกเกมส์เล่นอย่าง GT5 ,God of War 3 อะรัยประมานนี้ จัด Xbox360 ดีกว่า คับ
เพราะเกมส์อื่น Xbox ก้อมีเหมือนกัน

ถ้าเปรียบเทียบ PS3 Jail = Xbox 360
1.ปันหา Xbox น้อยกว่า
2.Xbox หาเกมเล่นง่ายกว่า
3.แผ่นถูกกว่า ถ้าเทียบกับการที่ต้องไปลงเกมเอง ครั้งละประมาณ 100-300 (แล้วแต่ร้าน)
4.ไม่ต้องเสียเวลาดาวน์โหลด (กรณีโหลดเอง)
5.อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวคับ ผมคิดว่า ภาพ PS3 Jail กับ ไม่ Jail ต่างกันคับ

ปล.ผมมีทั้งสองเครื่องคับ Xbox360 Slim และ PS3 Slim (ไม่ Jail)

pongshoes
21st August 2011, 20:36
ผมเล่น ps3 ด้านมืดอยู่ครับ แนะนำถ้าใครมาด้านมืด ต้องศึกษาและมีความรู้เรื่องคอมพอสมควร มันมีเทคนิคในการดัดแปลงเยอะครับ วิธีแบ่งไฟล์ วิธีลงเกมส์ฮาร์ดดิสภายใน และภายนอก ฯลฯ ถ้ามีความรู้หรือชำนาญด้านนี้แล้ว ด้านมืดประหยัดค่าใช้จ่ายเรื่องเกมส์ไปได้เยอะ มีเกมส์ให้โหลดดาษดื่นเยอะแยะ เกมส์ใหม่ๆ ไม่ต้องกลัวว่าเล่นไม่ได้ สักพักจะมีคนแก้ให้เล่่นได้ Uncharted 3 ก็เล่นได้แล้ว อีกหลายๆ เกมส์เล่นไม่ทันครับ ถึงจะด้านมืดแต่ก็ยังเล่นเกมส์แผ่่นแท้ได้อยู่ครับ แต่ต้องเป็นเกมส์ไม่เกิน fw 3.55 ผมมีแผ่นแท้แผ่นเดียวเองเอาไว้เป็นแผ่นล่อ อ้อ..พอดีผมไม่ชอบเล่นเกมส์ออนไลน์ เลยไม่แคร์กับเรื่องนี้เลย
ปล.ถ้ามาด้านมืดตอนซื้อเครื่องจะลงทุนแพงกว่าปกตินิดหน่่อย เพราะเพิ่มฮาร์ดดิสภายนอกนะครับ ขอย้ำนะครับด้านมืดต้องหาข้อมูลศึกษาเพิ่มเติมเยอะๆ แต่ก็ไม่ยากอย่างที่คิด