PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยบอกวิธีใส่ Ram คอมพิวเตอร์ด้วยครับได้โปรด

[H]oT_SaUc[E]3
12th August 2011, 13:16
คือตอนนี้คอมผมแรม 2Gb แต่ว่ามันเหลือช่องที่เอาไว้ใส่แรมอีกช่องนึงอะครับ พอดีที่บ้านมันมีคอมไม่ได้ใช้อยู่ผมเลยกะจะเอาแรมเครื่องนั้น(รู้สึกว่าจะเป็น1Gbอะครับ)มาใส่กับเครื่องที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ คือผมต้องทำยังไงบ้างอะครับคือเอามาใส่แล้วใช้ได้เลยหรือว่ามันต้องเซ็ตอะไรอีกใหมครับ:confused: ช่วยบอกหน่อยครับ

CaZuKa
12th August 2011, 13:27
ต้องดูด้วยคับว่าเป็น DDR/DDR2/DDR3 เพราะมันเอาใส่กันไม่ได้ ส่วนวิธีใส่ก็ใส่ปกติเลยคับ
ส่วนการเช๊คก็ให้ไปโหลด CPU-Z มาลงทั้งตัวใหม่และตัว เก่า แล้วตรวจดูว่าเป็น Ram แบบไหน ถ้ามันเป็นรุ่นเดียวกันก็ใส่ได้เลยคับ

[H]oT_SaUc[E]3
12th August 2011, 15:16
ต้องดูด้วยคับว่าเป็น DDR/DDR2/DDR3 เพราะมันเอาใส่กันไม่ได้ ส่วนวิธีใส่ก็ใส่ปกติเลยคับ
ส่วนการเช๊คก็ให้ไปโหลด CPU-Z มาลงทั้งตัวใหม่และตัว เก่า แล้วตรวจดูว่าเป็น Ram แบบไหน ถ้ามันเป็นรุ่นเดียวกันก็ใส่ได้เลยคับ

เอ่อแล้วถ้ามันไม่ไช่ DDR3 เหมือนกับแรมที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ แล้วผมเกิดเอาไปใส่ขึ้นมาแล้วคอมผมจะพังป่าวครับ (เพราะว่าผมจำไม่ได้ว่าไอ่แรมที่ผมจะเอามาใส่เป็น DDR อะไรเลยกะจะลองใส่ไปเลยอะครับแต่เสียวเครื่องพัง)

paripari
13th August 2011, 09:25
ถึงจะใส่ได้มันก็ไม่มีส่วนที่ทำให้คอมฟังหรอกนะครับ ไม่ต้องเป็นกังวลมากไป
หรือว่าอยากรู้เรื่องแรมถามอากู๋ก็ได้ครับ ได้ความรู้ไปอีกแบบนึง

CaZuKa
13th August 2011, 11:25
oT_SaUc[E]3;117512']เอ่อแล้วถ้ามันไม่ไช่ DDR3 เหมือนกับแรมที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ แล้วผมเกิดเอาไปใส่ขึ้นมาแล้วคอมผมจะพังป่าวครับ (เพราะว่าผมจำไม่ได้ว่าไอ่แรมที่ผมจะเอามาใส่เป็น DDR อะไรเลยกะจะลองใส่ไปเลยอะครับแต่เสียวเครื่องพัง)

ไม่พังคับ เพียงแต่ว่ามันจะเปิดไม่ติดแล้วจะมีเสียง ตี๊ด ยาวๆ หรือ รัวๆหน่อย
ก็อย่างที่บอกคับ ลองโหลด CPU-Z ไปลงเครื่องนั้นดู แล้วดูที่ Tabs Ram ว่าเป็น DDr อะไรคับ

poowangdee
13th August 2011, 23:21
คนละ DDR ถ้ายัดได้ มีสิทธิ์ใหม้ครับ เพราะแรงดันไฟไม่เท่ากัน+ตำแหน่ง pin ไฟไม่ตรงกัน