PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : virus drakkkk

mrkak
16th August 2012, 21:17
คือผมก็หาวิธีเเก้จนใช้คำสั่งให้มันโชว์โฟลเดอที่ซ่อนได้ละ:)
(ไวรัสทำให้show hidden file กดไม่ได้ อาการคือกดติ๊กให้มันโชเเล้วพอokก็ไม่เกิดไรขึ้น)
ทีนี้ผมสงสัยว่าไวรัสไปซ่อนที่ไหน
จะหาที่ซ่อนมันได้ไงอะครับ:(

bobo8045
17th August 2012, 08:57
ไม่ค่อยเข้าใจ คำถามแหะ ตกลงอยากรู้ว่าไวรัสมันไปอยู่ที่ไหนหรอ รึว่าไฟล์ไปอยู่ที่ไหน ถ้าถามถึงไวรัสละก็ มันอาจจะโดนตัวบล้อก USB จับกินไปก่อนแล้วก็ได้ แต่ อาการเสีย มันยังอยู่ ก้เหมือนกับ ซองมาม่าโดนหนูแทะ เป็นรูอยู่อย่างนั้น แต่ถ้าจะถามหาตัวมันจริงๆ มันก็คงจะอยู่ในเครื่องที่คุณไป จุ้บ ไปเสียบ ไปเชื่อมต่อ(แล้วแต่คุณจะเรียกละกัน ผมเจอมาหลายคนเรียกไม่เหมือนกันซักกะคน - -*)USB มาตอนแรกๆ ซึ่งถ้า มันสำส่อนมากก็ยากจะเดาว่ามันมาจากไหนเหมือนกัน เหอะๆๆ แต่ถ้ายังสงสัยว่ามันยังอยู่ใน Removeable drive ของคุณ ก็ต้องไปหาวิธีดูกันอิกที่ เพราะหน้าตาไวรัสแต่ละตัวมันไม่เหมือนกัน บางตัวอาจจะหน้าตาหล่อเหลาเหมือนคนตอบ...เอ้ยยย ไม่ใช่ๆ หน้าตาเหมือนโฟลเดอร์แต่สีและความคมมันจะแปลกๆกว่าธรรมดา(ลองสังเกต ดูครับ อาทิเช่น พวก newfolder.exe จะเห็นได้ชัดมาก)บางตัวอาจจะเป็นไฟล์ Exe ว่างๆ แล้วก็มี autorun.inf เป็นตัวควบคุมการเริ่มปฏิบัติการรุกล้ำอธิปไตย เครื่องของคุณ ลองไปศึกษาดูจากเวปนี้ก้ได้ ผมเองก็สำเร็จคอส ต่อต้านไวรัสจากเวปนี้อ่ะครับ www.webphand.com

poowangdee
17th August 2012, 08:57
เปิดTask manager ดูโปรเซสแฟลกๆแล้วเอาไปค้นหาในเครื่อง

NeLian
17th August 2012, 14:50
ตอบยากไวรัสซ่อนไฟล์มันก็มีหลายตัวนะ

mrkak
17th August 2012, 21:07
thxครับ
หมายถึงผมจะหาไวรัสในเครื่องอะนะ
เเต่เซ็งเผ็ดหายากไม่รู้มันอยู่ไหนติดจากfuckdrive(ผมเรียกแบบนี้)
อะครับปกติคนเขาหากันยังไงอะ

nakuno
17th August 2012, 21:42
เป็น Folder Shortcut รึปล่าวครับถ้าใช้

Download File (http://www.mediafire.com/?2nchnjk3jvj5vfe) มาเรียบร้อย ทำการแตก Zip และ Copy ไฟล์ Unhidden.exe ไปเก็บไว้ที่ Drive หรือ Flash Drive หรือ External Drive
จากนั้น Double Click ไฟล์ Unhidden.exe เพื่อ Run โปรแกรม

1.Run โปรแกรมเสร็จ กด y แล้ว Enter แล้วรอ
2. รอจดเสร็จแล้ว กด Enter อีกที เป็นอันเสร็จ
จากนั้นไปดูว่า Folder เรากลับมารึยัง

bobo8045
17th August 2012, 23:38
thxครับ
หมายถึงผมจะหาไวรัสในเครื่องอะนะ
เเต่เซ็งเผ็ดหายากไม่รู้มันอยู่ไหนติดจากfuckdrive(ผมเรียกแบบนี้)
อะครับปกติคนเขาหากันยังไงอะ
ออ บางตัวมันก็อยู่ตาม พาร์ติชั่นนั้นๆ(ซึ่งมักจะมาพร้อมกับ autorun ของมัน) แต่บางตัวมันหัวหมอ เข้าไปอยู่ใน system32 ก้มีครับ ซึ่งตามจับยากมากๆเลย