PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีใครเล่น สเก๊ตบอร์ดไหมครับ สอนผมหน่อยครับ

pongpat011
16th August 2012, 22:01
คือผมพึ่งซื้อมาอ่ะครับ ยังไม่รู้วิธีเล่นเลย แต่พอทรงตัวได้นิดหน่อยครับ ช่วยสอนพื้นฐานผมหน่อยครับ

;)

Ped2255
16th August 2012, 22:03
tic-tac,ollie หัดให้ได้ก่อนเลยครับ
เเล้วท่าอื่นจะมาเอง

Hann.H.killer
16th August 2012, 22:06
tic-tac,ollie หัดให้ได้ก่อนเลยครับ
เเล้วท่าอื่นจะมาเอง

ตามนี้เลยครับ :cool: แต่ถ้าอยาก ollie ได้สูงๆ ก็ให้ไหลลงมาจากเนินสูงๆ เชื่อผมมันจะโดดสูงมาก (ปล.ถ้าไม่ล้มหัวแตกซะก่อน)

pongpat011
16th August 2012, 22:08
ผมยังทรงตัวไม่ค่อยอยู่เลยครับ แค่โค้งบางทีตัว Body ของสเกต มันก็ติดกับล้อซ่ะล่ ไม่รู้หลักการโค้งอ่ะครับ ช่วยสอนผมหน่อยได้ไหมครับ ?? ^^

Ped2255
16th August 2012, 22:14
ผมยังทรงตัวไม่ค่อยอยู่เลยครับ แค่โค้งบางทีตัว Body ของสเกต มันก็ติดกับล้อซ่ะล่ ไม่รู้หลักการโค้งอ่ะครับ ช่วยสอนผมหน่อยได้ไหมครับ ?? ^^
ใช้การ tic tac เอาอะครับ หรือไม่ก็ลงน้ำหนักเท้าเอาแต่มันจะตีวงกว้าง tictac เอาง่ายกว่า

http://www.youtube.com/watch?v=bN49TfNSR20

ollie หัวใจหลักของ sk8board เบย

http://www.youtube.com/watch?v=qvoeZBh3fx8&feature=relmfu

trick อื่นก็ ฝึกกับ อ.utube เอาครับ

Molotovskill
17th August 2012, 06:48
หาสนามเล่นอะครับ เพื่อนเยอะสนุก ผมเล่นอยู่ชลบุรีศรีราชา

Hann.H.killer
17th August 2012, 12:28

ปรับ truck skateboard เอาครับ ชอบแบบไหนคุณเลือกได้

SoNy009
17th August 2012, 14:16
โค้งก็ยกล้อหน้าขึ้นดิคับเวลาเลี้ยวอะ เอนๆตัวไปหน่อยก็ได้ ฝึกพวกนี้ไปก่อน ให้ทรงตัวได้ จากนั้นออลี่อยู่กับที่ แล้วค่อยไถลแล้วออลี่
ส่วนผมเคยสัมผัสพวกนี้มาก่อนเล็กๆน้อย แต่เพื่อนๆผมเล่นกันเยอะ เลยเอามาบอกเท่าที่รู้

onisuke
17th August 2012, 15:52
เล่นอยู่แถวไหนล่ะ มาเล่นด้วยกันมั้ยล่ะ ผมเล่นกันอยู่ที่สนามหลวง บ้างทีก็บางลำภูหรือไม่ก็พระรามแปด แต่ถ้าจะเริ่มก่อนเริ่มแรกเลยแนะนำให้ลองไถ่เล่นให้ชินกับแผ่นครับ จริงๆแล้วต้องหัด ollie แต่ผมแนะนำให้หัดท่า pop shuvit ก่อนเพราะท่านี้มันง่าย ollie ไม่เป็นก็ทำได้ พอทำ pop shuvit ได้แล้วค่อยมาฝึก ollie มันจะง่ายกว่าครับ ถ้าไม่ฝึก ollie จะทำท่าอื่นๆไม่ได้เลย แต่ถ้าอยาก ollieก่อนนั้น หลักการง่ายๆครับ เท้าหลังคือเท้าที่เราไถ่เราเรียกเท้านี้ว่า Tail ส่วนเท้าหน้าที่เราทรงตัวหรือต้องอยู่บนแผ่นตลอดเวลาเราไถ่หรือทำอะไรก็แล้วแต่เราเรียกว่า nose เข้าเรื่อง จะสอนให้นะ ผมจะเรียกเท้า tail กับ เท้า nose นะ วิธีการ ollie คือ การกระโดดพร้อมๆกับการกด เท้าtail ลงไปหลังแผ่นที่มันนู้นๆ และจังหวะที่เราลอยตัว เราจะต้องรูด เท้า nose ให้สไลด์กับแผ่นไปข้างหน้าเพื่อให้แผ่นมันตรงเป็นแนวระนาบ แรกๆมันจะยังทำไม่ได้นะ อย่าท้อ เพราะมันต้องอาสัยจับจังหวะ แล้วความชิน และ ความไว ของพวกนี้ผมสอนทางนี้ไม่ได้หรอกอ่านไปก็ไม่รู้เรื่อง มันต้องสอนแบบ ตัวต่อตัวครับ การเล่น Skate board มันต้องใช้ความอดทน ความพยาม ความตั้งใจ ความขยันฝึกซ้อม กว่าจะได้กันแต่ล่ะท่ามันไม่ใช่2-3ชั่วโมงนะครับ บ้างคนเล่นมาจะ3เดือนแล้วยัง ollie ไม่ได้เลย ถ้าอยากเล่นจริงๆขยันๆครับแล้วจะเก่งเอง ถ้าบ้านอยู่ใกล้ๆ สนามหลวงก็ลองมาเล่นด้วยกันสิ พวกผมน่ะโตแล้วทำงานกันแล้ว ไม่ต้องกลัวหรอก เดี๋ยวสอนให้ พวกเรายินดีต้อนรับทุกคนนะ ^^

ปล.ลืมไป เท้า nose น่ะวางไว้กลางๆแผ่นนะ ^^

pongpat011
17th August 2012, 19:33
ปรับ truck skateboard เอาครับ ชอบแบบไหนคุณเลือกได้

มันคืออะไรหรอครับ

เล่นอยู่แถวไหนล่ะ มาเล่นด้วยกันมั้ยล่ะ ผมเล่นกันอยู่ที่สนามหลวง บ้างทีก็บางลำภูหรือไม่ก็พระรามแปด แต่ถ้าจะเริ่มก่อนเริ่มแรกเลยแนะนำให้ลองไถ่เล่นให้ชินกับแผ่นครับ จริงๆแล้วต้องหัด ollie แต่ผมแนะนำให้หัดท่า pop shuvit ก่อนเพราะท่านี้มันง่าย ollie ไม่เป็นก็ทำได้ พอทำ pop shuvit ได้แล้วค่อยมาฝึก ollie มันจะง่ายกว่าครับ ถ้าไม่ฝึก ollie จะทำท่าอื่นๆไม่ได้เลย แต่ถ้าอยาก ollieก่อนนั้น หลักการง่ายๆครับ เท้าหลังคือเท้าที่เราไถ่เราเรียกเท้านี้ว่า Tail ส่วนเท้าหน้าที่เราทรงตัวหรือต้องอยู่บนแผ่นตลอดเวลาเราไถ่หรือทำอะไรก็แล้วแต่เราเรียกว่า nose เข้าเรื่อง จะสอนให้นะ ผมจะเรียกเท้า tail กับ เท้า nose นะ วิธีการ ollie คือ การกระโดดพร้อมๆกับการกด เท้าtail ลงไปหลังแผ่นที่มันนู้นๆ และจังหวะที่เราลอยตัว เราจะต้องรูด เท้า nose ให้สไลด์กับแผ่นไปข้างหน้าเพื่อให้แผ่นมันตรงเป็นแนวระนาบ แรกๆมันจะยังทำไม่ได้นะ อย่าท้อ เพราะมันต้องอาสัยจับจังหวะ แล้วความชิน และ ความไว ของพวกนี้ผมสอนทางนี้ไม่ได้หรอกอ่านไปก็ไม่รู้เรื่อง มันต้องสอนแบบ ตัวต่อตัวครับ การเล่น Skate board มันต้องใช้ความอดทน ความพยาม ความตั้งใจ ความขยันฝึกซ้อม กว่าจะได้กันแต่ล่ะท่ามันไม่ใช่2-3ชั่วโมงนะครับ บ้างคนเล่นมาจะ3เดือนแล้วยัง ollie ไม่ได้เลย ถ้าอยากเล่นจริงๆขยันๆครับแล้วจะเก่งเอง ถ้าบ้านอยู่ใกล้ๆ สนามหลวงก็ลองมาเล่นด้วยกันสิ พวกผมน่ะโตแล้วทำงานกันแล้ว ไม่ต้องกลัวหรอก เดี๋ยวสอนให้ พวกเรายินดีต้อนรับทุกคนนะ ^^

ปล.ลืมไป เท้า nose น่ะวางไว้กลางๆแผ่นนะ ^^

เอ่อ ผมอยู่เพชรบูรณ์อ่ะครับ คืออยากเล่นเป็นมากเลยครับ แต่แค่ทรงตัวผมยังโค้งไม่ค่อยได้เลยครับ พยายามฝึกแต่ไม่ค่อยรู้หลักการ

onisuke
17th August 2012, 19:36
ปรับทรัคให้มันแข็งขึ้นสิ ทรัคอ่อนๆมันเล่นยากน่ะ ฝึกๆไปครับไม่มีใครเป็นแต่เกิดหรอก พยามไถ่เล่นบ่อยๆ ยิ่งไถ่เยอะมันก็ยิ่งเก่งนะ ^^

pongpat011
17th August 2012, 20:00
ปรับทรัคให้มันแข็งขึ้นสิ ทรัคอ่อนๆมันเล่นยากน่ะ ฝึกๆไปครับไม่มีใครเป็นแต่เกิดหรอก พยามไถ่เล่นบ่อยๆ ยิ่งไถ่เยอะมันก็ยิ่งเก่งนะ ^^ ทรัคคืออะไรหรอครับ แล้วมันอยู่ส่วนไหนหรอครับ แล้วไถ่คืออะไรหรอครับ ขอโทษน่ะครับ แหะๆ กำลังฝึกเล่นอ่ะครับ พึ่งซื้อเลยไม่รู้อะไรเลย