PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมติด แต่พวกอุปกรณ์ภายนอกไม่ตอบสนอง

warhead007
17th August 2012, 06:02
คือผมเปิดคอมแล้ว คอมก็ติดปกตินะ CPU การ์ดจอ แต่ที่มันไม่ทำงานคือพวกเมาส์ คีย์บอร์ด จอไฟติดแต่ไม่มีข้อมูลส่งไปถึง ผมต้องเปิดเป็นสิบๆรอบถึงจะติดได้ บอกผมทีอย่างนี้มันเป็นอะไร ปล.ผมบอร์ด P5K ครับ

NeLian
17th August 2012, 08:13
นั้นสิตอบยาก

สายเสียบไม่แน่นหนา

Capathia
17th August 2012, 08:26
ลองเช็คสายตามข้างบนบอกนะ
ถ้าไม่ได้น่าจะเป็นที่เมนบอร์ดครับ

NeLian
17th August 2012, 08:32
ลองเช็คสายตามข้างบนบอกนะ
ถ้าไม่ได้น่าจะเป็นที่เมนบอร์ดครับ

ถ้ามองให้ลึกๆแล้วอาจจะเกิดจากตัวจ่ายไฟมีปัญหา หรือไม่ก็คีย์บอร์ดกับเม้าส์เสีย หรือเสียบสายไม่สนิทก็อาจเป็นได้ อาการเสียแบบนี้คงต้องลองเปลี่ยนเม้าส์หรือคีย์บอร์ดลองดูก่อนถ้าหากยังเป็นอยู่ก็แสดงว่าเมนบอร์ดเสียมีปัญหาแต่ควรระวังเรื่องตัวจ่ายไฟด้วย โฮเคไหมค่ะ

bobo8045
17th August 2012, 08:35
ปัญหานี้หรอ....อืมมมม...Ram การ์ดต่างๆ BIOS และสุดท้าย Mainboard เป็นอาการที่เดาสาเหตุได้ยากพอสมควร

Capathia
17th August 2012, 08:44
ถ้ามองให้ลึกๆแล้วอาจจะเกิดจากตัวจ่ายไฟมีปัญหา หรือไม่ก็คีย์บอร์ดกับเม้าส์เสีย หรือเสียบสายไม่สนิทก็อาจเป็นได้ อาการเสียแบบนี้คงต้องลองเปลี่ยนเม้าส์หรือคีย์บอร์ดลองดูก่อนถ้าหากยังเป็นอยู่ก็แสดงว่าเมนบอร์ดเสียมีปัญหาแต่ควรระวังเรื่องตัวจ่ายไฟด้วย โฮเคไหมค่ะ

CPU หมุนแปลว่าไฟเข้าดังนั้น PSU ไม่เสีย แต่ไม่มีสัญญาณออกไปที่จอ และไฟไม่เข้าคีย์บอร์ด-เม้าส์ (เป็นไปไม่ได้ที่จะเสียพร้อมกันครับ) วิเคราะห์แล้วให้มองที่เมนบอร์ดไปเลย

poowangdee
17th August 2012, 08:49
เมนบอร์ด
CPU
การ์ดจอ
แรม

NeLian
17th August 2012, 08:50
กินข้าวดีกว่าลาก่อน วัน เจ็ดจะมาดู

chikuva
17th August 2012, 08:52
แบบนี้เค้าไม่เรียกว่าเปิดคอมติดปรกติครับ เค้าเรียกว่าเปิดไม่ติดต่างหากครับ
อาการแบบนี้เท่าที่เคยเจอนี่มี 3 ตัวนะครับ บอร์ด แรม PSU

kittinzaa
17th August 2012, 14:06
น่าจะแรม ถอดมาขัดแล้วใส่ใหม่

warhead007
17th August 2012, 22:30
น่าจะเป็นที่บอร์ดครับ เท่าที่อ่านๆดูรุ่นนี้มีปัญหาเรื่องนี้ครับ ผมละเซ็ง - -* ยังไงก็ขอบคุณทุกความเห็นครับ

chikuva
18th August 2012, 02:47
ถ้าปรกติเปิดเครื่องแล้วมีเสียง ติ๊ด 1ครั้ง แนะนำให้ลองถอด RAM ออกแล้วเปิดเครื่องดูครับ

bararasza
18th August 2012, 02:52
เพื่อนผม หลายคน ที่มันเป็นอย่างนี้ มันให้ผมมาดู ผมก็ลอง เช็คRAM ทีละตัว มันก็ติดทั้งคู่ จนใส่กลับเข้าไปหมด มันก็ติดปกติดี พอส่งกลับ มันเปิดไม่ติดสะงั้น ผมมาดูอีกรอบ ผม ถอดทุกอย่างออกมากองพัก 5นาที ถ่านBIOS ด้วย

ประกอบกลับ เปิดติดอย่างไม่น่าเชื่อ ปวดหัวตึบ พอส่งกลับ ก็เปิดไม่ติดอีก ผมเลยบอก งั้น ลอง ใส่RAM ตัวเดียวเล่นไปก่อน ซัก ตัวละ 1อาทิตย์

ผลสุดท้ายRAM เสียนะ ส่งเคลม นำกลับมาใช้ ได้7วัน ไปอีกและ -*-