PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มาทดสอบกันว่าคุณมีประสาทหูที่ยอดเยี่ยมแค่ไหนกับ วีดิโอ สั้นๆบน YouTube+

Rex
17th August 2012, 12:45
American University Research : Frequency of Human.

ขอปิดการทดสอบครับ

คำตอบของคนที่ได้ยินคือ มหาวิทยาลัย อเมริกัน แห่ง วอชิงตัน ดี.ซี. ทำการค้นคว้าเรื่อง สมอง ของมนุษย์เรื่องการได้ยิน การทดสอบดังกล่าวเห็นได้จาก วีดิโอ ดังกล่าวคือ เสียงในช่วงแรกเราได้เพิ่ม คลื่นความถี่ให้สูงขึ้น เพื่อสร้างให้มนุษย์ส่วนใหญ่รับรู้ได้ชัดเจน า่วนช่วงที่ 2 เราไม่ได้ใส่ความถี่ไปเลยแม้แต่นิดเดียว ดังนั้นผลจากการค้นคว้าพบว่า

1. มนุษย์ที่บอกว่าได้ยินช่วงที่ 2 เกิดจากอาการหูแว่ว (ซึ่งอันนี้ทางผู้วิจัยไม่นับ เพราะเป็นอาการทางธรรมชาติ)

2.มีโอกาสสูงที่พบว่า มนุษย์หลายคนโกหกว่าได้ยินเนื่องจาก เราได้ใส่ข้อมูลที่ชักจูงสมองของมนุษย์คือ 95% ของมนุษย์ส่วนใหญ่ไม่ได้ยิน ดังนั้นเป็นแรงชักจูงสูงที่คนส่วนใหญ่จะตอบว่าได้ยิน

3. สมองสร้างเสียงขึ้นมาเอง เนื่องจากได้รับความถี่ ในช่วงแรก

โดยส่วนใหญ่จากข้อที่ 3 ผู้ทดสอบอาจมีอาการผิกปกติจากสมอง

GtXl24o7l3c
17th August 2012, 13:12
ช่วงที่ 1 ได้ยินครับ แต่พอมาช่วงมี่ 2 เงียบสนิท :sweat

miraclesaven
17th August 2012, 13:15
เสียงช่วงแรกมันชัดเจนดีนะ แต่ไม่ได้ยินเสียงของช่วงที่สองเลย เราเป็น 95% ในนั้นสินะ T^T

GtXl24o7l3c
17th August 2012, 13:22
อัดหูฟังแน่นปรับเสียง 100 % ปรากฏว่า .... :eek:

>>>>> ยังไม่ได้ยิน <<<<<<

dakza775775
17th August 2012, 13:25
ผมได้ยินนะ ไม่ได้โกหก มันเป็นแบบว่าเสียงเหมือนตอนแรกอะ แต่มันเป็นเสียงที่มาเองอะ ไม่ใช่เสียงในคลิป มันดังตลอดในหูผมอะ ไม่ต้องเปิดคลิปก็ได้ยิน วิ๊งงงงงงงงงงงงงงงงง

BackKoMz-
17th August 2012, 13:28
ผมได้ยินแต่อันแรก รู้สึก อยาก อวกมากเลย(+กินข่้าวด้วย)
อัน2เงียบ แหะๆๆ

skullza
17th August 2012, 13:37
ไม่ได้ยินอะไรเลยอะอันที่ 2 แต่รู้สึกปวดหัวแทน (อันที่ 1 ไม่ปวดนะ)

Deluxe
17th August 2012, 13:37
ผมได้ยินนะ ไม่ได้โกหก มันเป็นแบบว่าเสียงเหมือนตอนแรกอะ แต่มันเป็นเสียงที่มาเองอะ ไม่ใช่เสียงในคลิป มันดังตลอดในหูผมอะ ไม่ต้องเปิดคลิปก็ได้ยิน วิ๊งงงงงงงงงงงงงงงงง

อันนั้นหูวิ้งละมั้งครับ -*- ส่วนผมช่วงแรกชัดเจนดี จากนั้น เงียบสนิด ยังสงสัยอยู่ว่า จขกท ได้ยินไหม ถ้าไม่ได้ยินแล้วรู้ได้ไงว่ามันมีอยู่จริงๆ

yoshi3416
17th August 2012, 13:45
ช่วง 1 ได้ยินครับ ปกติไม่ปวดหัวไม่มึนหัว พอช่วงที่ 2 ได้ยินเหมือนช่วงที่ 1 เลยครับ ผมฟังซ้ำหลายรอบก็ได้ยินเหมือนเดิม

เสียงมันดัง วิ้ง~~~ ที่ไหนได้เสียงวิ้งนี้คือผมหูอื้อเองแหละครับเพราะแม่เิดินมาตบบ้องหูผมเมื่อกี้นี้ เรียกไม่ไปกินข้าวซะที :o

hackedsugus
17th August 2012, 14:12
ไม่ได้ยินอะไรเลยอะ อันแรกได้ยิน อัน 2 นิเงียบ มีแต่เสียงหูวิ้ง ของเราเอง :D

kittinzaa
17th August 2012, 14:17
อันแรกได้ยิน
อัน 2 เงียบกริบ + ปวดหูนิดๆ

miniboss
17th August 2012, 14:23
ได้ยินแต่เสียงลำโพงช็อตนะ อันที่ 2 อะ :o

Volcanus
17th August 2012, 14:24
ผมได้ยินเสียงวิ้งๆตลอดเลยครับ ตั้งแต่ยังไม่ได้ดูคลิปแล้ว เพราะตู้เย็นผมอะครับ = =

(ข้อมูลที่หามามี 2 ประเภทที่ได้ยิน่ชวงที่ 2 คือ ได้ยินจากตัวเองคือ บุคคลที่นั่งอยู่ในห้องที่เงียบสนิท ทำให้เกิดเสียงความถี่ออกมาเอง ดั่งเช่นที่ได้ยินเวลาเราไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย
อีกประเภทคือ ได้ยินโดยตรง)

เอ่อ.. แบบว่าผมเป็นแบบแรกอะ คือได้ยินเสียงวิ้งยาวตรอดเวลา ถ้าหากอยู่เงียบๆอะนะ บางทีก็ดังเหมือนหัวแทบระเบิดเลย ไครเป็นบ้าง - -"

maxinw234
17th August 2012, 14:30
ไม่ได้ยินอันที่สองครับ อันแรกชัดเจน

ferrary9
17th August 2012, 14:30
ช่วงที่ 2 ฟัง 5 รอบได้ยิน 3 รอบไม่ได้ยิน 2 รอบ -..-*

Meganechan
17th August 2012, 15:38
ได้ยินแต่เสียงแรกเสียง 2 ไม่ได้ยินอะไรเลย แต่ความรู้สึกเหมือนคลื่นอะไรบางอย่างเข้าหู -...-

BRz_ZeroDragon
17th August 2012, 15:56
ผมไม่ได้ยินนะ เลยไปเรียกเพื่อนที่ตาบอดมาฟัง มันได้ยินแหะ มันบอกเสียงคล้ายๆกัน

chaihuad
17th August 2012, 16:48
ช่วง 2 ผมมันดัง วิ๊งงงงงง ในหู ครับ ตอนนี้ยังได้ยินเลยมันต้องเพ่ง

kimnaja
17th August 2012, 16:56
ได้ยินอันแรก

Elotickz
17th August 2012, 17:00
ได้ยินเเค่ช่วงที่1 เเฮะ

Snomoke
17th August 2012, 17:08
อันแรกได้ยินครับปกติ อันที่สองก็ปกติแต่ไม่มีเสียงอะไรเลยมีแต่เสียงพัดลม

jjjena1234
17th August 2012, 18:04
ฟังอันเเรกได้ยินปกติ ฟังอันที่2 ปวดหัวมาก เเล้วได้ยินเสียงวิ้งจากข้างในหูลึกๆ

xxxlnwjung1
17th August 2012, 18:06
เสียงที่สอง เสียงวิ้งในหูมันไม่ใช่หรอกครับ เพราะถ้าคุณไม่ได้ไปสนใจคุณก็จะไม่รู้สึกถึงมัน

tooneaea
17th August 2012, 18:19
ช่วง 2 คือช่วงไหนหรอครับ เสียงเปียโนช่วง 1 เสียงวิ๊งงงงงงช่วง 2 ใช้ไหนครับ

{s-c-p} *man*
17th August 2012, 19:18
ผมไม่ได้ยินอะไรเลย-*- ตกใจอยู่ ว่าหูผมเกิดไรขึ้น ลองฟังดูหลายทีก็ไม่ได้ยินเลย:eek::eek:

พอถอดหูฟังออกปรากฏว่าลืมเปิดสวิตหูฟัง:

dash:dash

fluke1601
17th August 2012, 19:45
ไม่ได้ยินช่วงที่2เลยครับ

AntiBody
17th August 2012, 19:52
ผมได้ยินช่วงที่ 3 :eek:

' ΛPHЯOĐ!TΣ ™
17th August 2012, 20:07
ช่วงที่ 2 ผมได้ยินครับ ได้ยินเสียงหูวิ้ง มัน วิ้งๆ

Sensibility
17th August 2012, 20:08
อันที่ 2 เงียบยิ่งกว่าเป่าสากอีกครับ - -

Winnejiro
17th August 2012, 20:30
สวัสดีครับทุกๆคน :bye

Okay ครับ!, ผมจะลองบางนะครับ:
...
...
...

ครับ! ใช่ครับ!, ผมได้เสียงที่ 1 นะครับ :yes
แต่ผมไม่ได้ยินอะไรเลยในเสียงที่ 2 นะครับ :dntknw

แล้วผมก็คิดว่า Video นี้ก็ดีนะครับ

และสุดท้ายนี้, ขอบคุณมากๆเลยนะครับสำหรับ Video นะครับ :thank

ong30850
17th August 2012, 20:35
อันที่1 ได้ยิน อันที่2เงียบ- -

bossja
17th August 2012, 21:03
ได้ยินเสียงวิ้งช่วงที่ 2ครับ

Buffalo
17th August 2012, 21:04
1ได้ยิน 2ไม่ได้ยิน

offerre
17th August 2012, 21:05

ผมก็ได้ยินครับมันจะ วิ้งอิ้งๆๆๆๆๆๆ ถ้าไม่ตั้งใจฟังมันเหมือนจะวิ้งยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ถ้าฟังดีๆจะมีเสียงวิ้งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เร็วมากๆๆๆๆ

จริงๆเสียงวิ้งแบบนี้อะมันจะชัดมากๆเมื่อตอนใส่หูฟังเงียบๆไม่ต้องเปิดเพลงหรือเสียงไรเลยเพราะจริงๆมันก็คือเสียงคลื่นที่ส่งจากหูฟังมายังหูของเราครับ

แต่ถ้าถอดหูฟังออกแล้วมีเสียงวิ้งอยู่ถ้าฟังดีๆนั้นก็เหมืินกันครับเสียงวิ้งนั้นก็คือเสียงคลื่นรอบๆตัวเราครับ ทุกๆวันนี้มีแต่คลื่นรอบตัวเราทั้งนั้นบางคนอาจจะไม่สังเกตรวมถึงผมด้วย

ที่ผมไม่ได้สังเกตเพราะมันคือเสียงที่ผมได้ยินตลอดเวลาจนชินหูเลยนึกว่ามันก็แค่เสียงปกติเคยสังเกตไหมเวลาที่เราเปิดทีวีดูนานๆเราจะไม่สังเกตอะไรแต่พอปิดทีวีเมื่อไหร่

เหมือนทุกๆอย่างมันเงียบลงสนิทเลย มันก็เพราะทีวีใช้คลื่นเสียงในการส่งสัญญาณเสียงมายังหูของเราตลอดเวลาและต้องใช้คลื่นเสียงที่เยอะจึงทำให้เราได้ยินเสียงวิ้งนี้ตลอดเวลา

แล้วเมื่อไหร่ที่ปิดทีวีเสียงวิ้งนั้นมันจะหายไปแล้วเหมือนกับว่ามันเงียบจริงๆและเงียบสนิทนั้นเป็นเพราะเสียงวิ้งหรือคลื่นเสียงจากทีวีนั้นไม่ได้ส่งสัญญาณต่อ เสียงวิ้งที่ดูน่ารำคาญก็หายไปและจะรู้สึกโล่งๆหู

ซึ่งเสียงวิ้งที่ 2 นี้จะมีหลายชนิดอย่างเช่น คลื่นไฟฟ้าก็มีเสียงนะ คลื่นเสียง และอีกมากมายที่เป็นคลื่นซึ่งผมก็ยังเรียนไม่ถึงจุดนั้น เราลองฟังดีๆนะเสียงวิ้งจะเกิดขึ้นตลอดเวลา เพราะรอบๆตัวเรามีทั้งเสียงคลื่นไฟฟ้า

ที่เกิดจากพัดลมบ้างทีวีบ้างหรือคลื่นเสียงที่เกิดจากหูฟังที่เราฟังบ้างก็ตาม ลำโพงก็เช่นกัน เสียงวิ้งจะดังแค่ไหนขึ้นอยู่กับความยาวคลื่นถ้าความยาวคลื่นสั้นเสียงวิ้งจะชัดขึ้นถ้าฟังดีๆ แต่ถ้าความยาวคลื่นมันยาวยิ่งยาว

เสียงของคลื่นจะเบามากขึ้น คลื่นไฟฟ้าหรือคลื่นเสียงมันจะมีอยู่ในตัวคนเหมือนกันนะแต่จะเบาและน้อยมากๆ ยกตัวอย่างง่ายๆเลย ถ้าเราอยู่เฉยๆหรือทำไรก็ตามถ้าเพื่อนเราย่องมาข้างหลังเราจะรู้สึกเสียวสันหลัง

และหันกลับไปมอง จริงๆแล้วคือเราได้ยินคลื่นเสียงและคลื่นไฟฟ้าในตัวเพื่อนเรา คลื่นเหลานั้นจะส่งสัญญาณมาที่ประสาทหูของเราและสมองและประสาทของเราก็จะสั่งให้เราหันกลับไปมองทันที

ถ้าจะถามว่ารู้ได้ไงว่าคนเรามีคลื่นไฟฟ้าในตัว ก็เนื่องจากในตัวคนเราทุกๆคนจะมีกระแสไฟฟ้าในตัว ถ้าคนเราไม่มีกระแสไฟฟ้าในตัว เมื่อไหร่ที่ไฟฟ้าช็อตเรา เราจะไม่ช็อตหรือเจ็บ แล้วถ้าจะพิสูจว่ารู้ได้ยังไงว่า

คนเรามีกระแสไฟฟ้าจริง ง่ายๆครับเราก็เอานิ้วไปแหย่ปลั๊กไฟสิครับ 555+ ล้อเล่นครับถ้าเคยโดนไฟช็อตก็นั้นแหละครับมีกระแสไฟฟ้าในตัวเรา เพราะกระแสไฟฟ้าในตัวเราสถิตกับไฟฟ้าที่ไหลเข้าร่างกายเรา

เราจึงช็อต แล้วถ้าจะถามว่ารู้ได้ไงว่ามีคลื่นเสียงในตัวเรา ก็ลองร่างกายของเราเมื่อขยับหรือทำไรก็ตามที่ไม่อยู่นิ่ง เรากายเราจะมีเสียงในร่างกายเราลึกๆและแทบจะไม่ได้ยินเลยมีเพียงแค่คลื่นเสียงเท่านั้นที่

ได้ยินเสียงในร่างกายลึกๆของเราคือเสียงกระดูกต่างๆในร่างกายเรามีการเสียดสีกันหรือว่ากล้ามเนื้อในร่างกายมีผ่อนคลายหรือว่าตึงกล้ามเนื้อเราก็จะเสียดสีตลอดเวลาเมื่อเราออกแรงหรือผ่อนแรงก็ตาม

จึงมีคลื่นออกมาจากกล้ามเนื้อหรือคลื่นเสียงที่เกิดจากการที่อวัยวะต่างๆของเราเสียดสีกันหรือว่าสัมผัสกันก็ตามทำให้เกิดคลื่นเสียงทั้งหมด อ้อแล้วก็ง่ายๆเลยคือ การทีเราพูดนั้นแหละคลื่นเสียงการที่เราหายใจก็ด้วย

จึงทำให้คนเราทุกคนมีคลื่นเสียงในตัว

ปล.หวังว่าจะได้สาระไม่มากก็น้อยนะครับ

Rex
17th August 2012, 21:15
อันนั้นมัน ไซด์ เอฟเฟค รึเปล่าครับ เหมือนเสี่ยงแว่วเวลาอยู่ห้องเงียบๆ อันนี้บ่อย....

pongtpongt
17th August 2012, 21:22
American University Research : Frequency of Human.

มาทดสอบกันว่าคุณมี โครโมโซม พิเศษไหม? ด้านประสาทสัมผัสทางการได้ยิน!

หากได้ยินเสียงคลื่นความถี่ แล้วเกิดอาการ ปวดหัว คลื่นไส้ โปรดกดหยุดทันที หรือ ข้ามไปช่วงที่ 2

ช่วงที่ 1 คลื่นความถี่ของ ยุง (คนที่อายุต่ำกว่า 30 ส่วนใหญ่จะได้ยินเสียงนี้)

ช่วงที่ 2 คลื่นความถี่แบบพิเศษ (95% ของอาสาสมัครไม่สามารถ ได้ยินเสียงนี้ (จากอาสาสมัคร 5,000 คน)
(หากคุณได้ยินเสียงในช่วงที่ 2 โปรดคอมเม้นที่นี่ + คุณมีโครโมโซมพิเศษ จะพิเศษยังไงรอพรุ่งนี้ครับ!)

วีดิโอนี้ประมาณ 2 ปีที่แล้วมันโดนลบไปนานผมเลยอัพลงใหม่เอง ใครอยากรู้คำตอบว่าทำไมถึงได้ยินเสียงความถี่ในช่วงที่ 2 โปรดโพสบอกด้วยว่าได้ยินหรือไม่

คนที่ไม่ได้ยินก็ช่วยบอกด้วยนะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=9DmhqfpQRs4

(ข้อมูลที่หามามี 2 ประเภทที่ได้ยิน่ชวงที่ 2 คือ ได้ยินจากตัวเองคือ บุคคลที่นั่งอยู่ในห้องที่เงียบสนิท ทำให้เกิดเสียงความถี่ออกมาเอง ดั่งเช่นที่ได้ยินเวลาเราไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย
อีกประเภทคือ ได้ยินโดยตรง)

ใครได้ยินช่วงที่ 2 โปรดอธิบายเสียงด้วย (เสียงลากยาว หรือ เสียงดังเป็นช่วงๆ) เพราะ ประสาทของมนุษย์นั้นสามารถรับความถี่ได้แตกต่างกัน โดยบางคนรับช่วงสูงสุดของความถี่นั้นไมา บางคนรับช่วงต่ำสุดมา ดังนั้นช่วงที่ 2 นี้ ตามข้อมูลคนที่ได้ยินอาจจะได้ยินคนละแบบกันครับ.

ทำไมต้องมาบอกพรุ้งนี้อะ บอกวันนี้เลยไม่ได้รึ

benzjitpanu
17th August 2012, 21:28
ผมก็ได้ยินแต่อันแรกครับ เสียงพวกนี้ผมจำได้เลย ใช้ทดสอบประสาทหูว่าเสื่อมไหม เพราะผมเคยทดสอบตอนอยู่โรงพยาบาล หู ตา คอ จมูก ครับ พอดีผมประสาทหูเสื่อม เพราะใส่หูฟังบ่อยแล้วเปิดเพลงดัง ตั้งแต่เด็กๆครับ ตอนนี้ก็ต้องกินยาประคองครับ

แต่ตอนทดสอบมีเสียงเยอะกว่านี้ แล้วมีให้อ่านตาม แล้วก็จะเบาเสียงลงเลื่อยๆ จนกว่าเราจะไม่ได้ยินอะครับ มันจะมีให้กดถ้าได้ยินให้กดปุ่มครับ ขอโทษที่ครับ พูดเรื่องตัวเองซะยาวเลย แหะๆ แค่อยากบอกให้คนที่ชอบใส่หูฟังบ่อยๆฟังเพลงอะครับ

ถ้าไม่อยากให้ประสาทหูเสื่อมก่อนวัยครับ อยาใช้หูฟังบ่อยๆครับ

Mercury
17th August 2012, 22:02
ก็อันที่ 2 มันไม่มีเสียง ถ้าคุณได้ยิน คุณต้องมีเสียงที่ได้ยินมาก่อนอยู่แล้ว - -* (กดที่ปรับเสียงโดยไม่ปิดจะมีระดับเสียงขึ้นมา ช่วงที่ 2 ไม่มีระดับเสียงเลยแสดงว่ามันไม่มีเสียง)

Volcanus
17th August 2012, 22:05
http://www.ultrasonic-ringtones.com/

ลองโหลดไปทดสอบฟังดูครับว่าฟังได้ถึงคลื่นที่เท่าไร แล้วกดวงกลมข้างหลังมันและก็กดGet result nowเพื่อฟังผล ผมได้ยินถึงคลื่น21.1kHz เว็บมันบอกว่า You are a dog - -"

sanim
17th August 2012, 22:41
ช่วงหนึ่งได้ยิน แต่ช่วงสอง //// \\\\ มิดซีรี่

boye
17th August 2012, 22:44
หลอนคับ ไว้ฟังตอนเช้า

Shuffling
17th August 2012, 22:46
เอ ผมก็นึกว่า ผมได้ยิน คลื่นของเสียง วิทยุ ซะอีกนะ
ใช่เสียงที่ 2 หรือปล่าวไม่แน่ใจ แต่เวลาผมอยู่เงียบๆ ผมจะได้ยินเสียง วี๊ด(เสียงแหลมเล็กมากเหมือนเสียง 1 แต่รู้สึกจะมีความบางกว่าเรียวกว่า เสียงมันจะลากยาวไม่มีหยุดเป็นจังหวะเลย
ถ้าใช้สมองเพ่งเจาะจงไปที่ประสาทการได้ยินถ้าฟังมากๆมันจะทำให้เวียนหัว ผมมีความร้สึกตามนี้นะ
อันที่จริงเรื่องนี้ผมสงสัยมานานแล้วล่ะ ผมนึกว่าเป็นคลื่น สัญญาณ หลายๆอย่าง เช่น วิทยุ ผมเคยถามเพื่อนเหมือนกันวันที่ไปเข้าค่ายกับเพื่อนมันนอนข้างๆทุกคนหลับหมดแล้ว เพราะต้องจำใจนอน
โดนคุมเข้มปกติจะเฮฮาไม่ได้นอน ผมกับเพื่อนผมนอนข้างๆกัน ผมเลยถามได้ยินเสียงคลื่นสัญญาณ อะไรไหม แบบเสียงออกแหลมวี๊ด ลากยาวไม่มีเป็นจังหวะ เพื่อนมันบอกไม่ได้ยิน
แล้วมันก็เตือนผมมาว่า ที่ได้ยินน่ะเป็นเสียงผีเปรต เพราะปากเท่ารูเข็มเสียงเลยออกมา เหมือนอย่างที่เอ็งได้ยิน และก็อย่างที่ว่าคนเก่าคนแก่เล่ามาได้ยินเสียงแบบนี้อย่าทักมัน
แต่ผมไม่ค่อยเชื่อเรื่องแบบนี้เท่าไร ได้แต่สงสัย รอ จขกท.มาเฉลยนี่ล่ะ :confused:

yoshi3416
17th August 2012, 22:47
ผมก็ได้ยินครับมันจะ วิ้งอิ้งๆๆๆๆๆๆ ถ้าไม่ตั้งใจฟังมันเหมือนจะวิ้งยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ถ้าฟังดีๆจะมีเสียงวิ้งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เร็วมากๆๆๆๆ

จริงๆเสียงวิ้งแบบนี้อะมันจะชัดมากๆเมื่อตอนใส่หูฟังเงียบๆไม่ต้องเปิดเพลงหรือเสียงไรเลยเพราะจริงๆมันก็คือเสียงคลื่นที่ส่งจากหูฟังมายังหูของเราครับ

แต่ถ้าถอดหูฟังออกแล้วมีเสียงวิ้งอยู่ถ้าฟังดีๆนั้นก็เหมืินกันครับเสียงวิ้งนั้นก็คือเสียงคลื่นรอบๆตัวเราครับ ทุกๆวันนี้มีแต่คลื่นรอบตัวเราทั้งนั้นบางคนอาจจะไม่สังเกตรวมถึงผมด้วย

ที่ผมไม่ได้สังเกตเพราะมันคือเสียงที่ผมได้ยินตลอดเวลาจนชินหูเลยนึกว่ามันก็แค่เสียงปกติเคยสังเกตไหมเวลาที่เราเปิดทีวีดูนานๆเราจะไม่สังเกตอะไรแต่พอปิดทีวีเมื่อไหร่

เหมือนทุกๆอย่างมันเงียบลงสนิทเลย มันก็เพราะทีวีใช้คลื่นเสียงในการส่งสัญญาณเสียงมายังหูของเราตลอดเวลาและต้องใช้คลื่นเสียงที่เยอะจึงทำให้เราได้ยินเสียงวิ้งนี้ตลอดเวลา

แล้วเมื่อไหร่ที่ปิดทีวีเสียงวิ้งนั้นมันจะหายไปแล้วเหมือนกับว่ามันเงียบจริงๆและเงียบสนิทนั้นเป็นเพราะเสียงวิ้งหรือคลื่นเสียงจากทีวีนั้นไม่ได้ส่งสัญญาณต่อ เสียงวิ้งที่ดูน่ารำคาญก็หายไปและจะรู้สึกโล่งๆหู

ซึ่งเสียงวิ้งที่ 2 นี้จะมีหลายชนิดอย่างเช่น คลื่นไฟฟ้าก็มีเสียงนะ คลื่นเสียง และอีกมากมายที่เป็นคลื่นซึ่งผมก็ยังเรียนไม่ถึงจุดนั้น เราลองฟังดีๆนะเสียงวิ้งจะเกิดขึ้นตลอดเวลา เพราะรอบๆตัวเรามีทั้งเสียงคลื่นไฟฟ้า

ที่เกิดจากพัดลมบ้างทีวีบ้างหรือคลื่นเสียงที่เกิดจากหูฟังที่เราฟังบ้างก็ตาม ลำโพงก็เช่นกัน เสียงวิ้งจะดังแค่ไหนขึ้นอยู่กับความยาวคลื่นถ้าความยาวคลื่นสั้นเสียงวิ้งจะชัดขึ้นถ้าฟังดีๆ แต่ถ้าความยาวคลื่นมันยาวยิ่งยาว

เสียงของคลื่นจะเบามากขึ้น คลื่นไฟฟ้าหรือคลื่นเสียงมันจะมีอยู่ในตัวคนเหมือนกันนะแต่จะเบาและน้อยมากๆ ยกตัวอย่างง่ายๆเลย ถ้าเราอยู่เฉยๆหรือทำไรก็ตามถ้าเพื่อนเราย่องมาข้างหลังเราจะรู้สึกเสียวสันหลัง

และหันกลับไปมอง จริงๆแล้วคือเราได้ยินคลื่นเสียงและคลื่นไฟฟ้าในตัวเพื่อนเรา คลื่นเหลานั้นจะส่งสัญญาณมาที่ประสาทหูของเราและสมองและประสาทของเราก็จะสั่งให้เราหันกลับไปมองทันที

ถ้าจะถามว่ารู้ได้ไงว่าคนเรามีคลื่นไฟฟ้าในตัว ก็เนื่องจากในตัวคนเราทุกๆคนจะมีกระแสไฟฟ้าในตัว ถ้าคนเราไม่มีกระแสไฟฟ้าในตัว เมื่อไหร่ที่ไฟฟ้าช็อตเรา เราจะไม่ช็อตหรือเจ็บ แล้วถ้าจะพิสูจว่ารู้ได้ยังไงว่า

คนเรามีกระแสไฟฟ้าจริง ง่ายๆครับเราก็เอานิ้วไปแหย่ปลั๊กไฟสิครับ 555+ ล้อเล่นครับถ้าเคยโดนไฟช็อตก็นั้นแหละครับมีกระแสไฟฟ้าในตัวเรา เพราะกระแสไฟฟ้าในตัวเราสถิตกับไฟฟ้าที่ไหลเข้าร่างกายเรา

เราจึงช็อต แล้วถ้าจะถามว่ารู้ได้ไงว่ามีคลื่นเสียงในตัวเรา ก็ลองร่างกายของเราเมื่อขยับหรือทำไรก็ตามที่ไม่อยู่นิ่ง เรากายเราจะมีเสียงในร่างกายเราลึกๆและแทบจะไม่ได้ยินเลยมีเพียงแค่คลื่นเสียงเท่านั้นที่

ได้ยินเสียงในร่างกายลึกๆของเราคือเสียงกระดูกต่างๆในร่างกายเรามีการเสียดสีกันหรือว่ากล้ามเนื้อในร่างกายมีผ่อนคลายหรือว่าตึงกล้ามเนื้อเราก็จะเสียดสีตลอดเวลาเมื่อเราออกแรงหรือผ่อนแรงก็ตาม

จึงมีคลื่นออกมาจากกล้ามเนื้อหรือคลื่นเสียงที่เกิดจากการที่อวัยวะต่างๆของเราเสียดสีกันหรือว่าสัมผัสกันก็ตามทำให้เกิดคลื่นเสียงทั้งหมด อ้อแล้วก็ง่ายๆเลยคือ การทีเราพูดนั้นแหละคลื่นเสียงการที่เราหายใจก็ด้วย

จึงทำให้คนเราทุกคนมีคลื่นเสียงในตัว

ปล.หวังว่าจะได้สาระไม่มากก็น้อยนะครับ

จัดเต็มจัดยาว อืม :cool:

ballpoi007
17th August 2012, 22:51
อันที่2ไม่ได้ยินครับ

hades051
17th August 2012, 22:53
ได้ยินแต่ช่วงแรกคับ

FighGod
17th August 2012, 22:55
ผมใช้ลำโพงเล่นดังสุดไม่ได้ยินไรเลย

TCPG
17th August 2012, 23:01
อัน1ได้ยินคลื่นไส้นิดๆ(นิดเดียว)ส่วนอันที่2 ได้ยินเสียงแต่ไม่ใช่วิ้งมันเสียงวู้บขึ้นมาแปปนึงไม่รู้อะบอกไม่ถูกไม่แน่ใจว่ารู้สึกไปเองรึเปล่าแต่ได้ยินจริงๆนะ

samekubpom
18th August 2012, 00:05
ช่วง 1 ได้ยินแน่ ๆ ครับ

พอมาช่วง 2 ได้ยินเปล่าไม่แน่ใจ หรือ คิดไปเอง ผมว่าผมไม่ได้ยินแน่ ๆ

bankvocal
18th August 2012, 00:14
ได้ยินแค่เสียงที่ 1 เสียงที่ 2 รอบแรกคิดว่าได้ยิน แต่ลองมาคิดดูดีๆ แล้วมันคือเสียงที่เราสร้างขึ้นมาในหัวเอง+กับเสียงที่ 1 ที่พึ่งได้ยินมา

ผมไม่รู้นะว่าคนที่ได้ยินได้ยินยังไง แต่หูผมอยู่ปกติมันก็วิ้งๆ อยู่แล้ว ลองใส่หูฟังแบบไม่เปิดคลิปมันก็วิ้งนะ ฮ่าๆๆๆๆ

ปล. อยากรู้เสียง 2 มันดังยังไง เป็นคลื่นโซน่าหรือ (คุยกะปลาวาฬ ปลาโลมาได้ ฮ่าๆๆๆ)

dickies0001
18th August 2012, 00:34
ได้ยินครับ ผมหูดี

matsushiro
18th August 2012, 00:51
ช่วงแรกปกติ แต่ช่วง 2 นี่ ผมได้ยินเป็นเสียง "บี๊บบบบบบบบบบบบบบบบบ" เล็กๆ เบาๆ อ่ะคับ

Blazing-Heart
18th August 2012, 01:40
อัน 2 ทำลำโพงช๊อตเลย ต้องหาตังเปลี่ยนลำโพงใหม่ :mad:

topten002
18th August 2012, 09:04
ได้ยินแต่อันที่ 1 อะครับ อัน2นี่ เงียบ

ลืมไปตอนฟังอันที่2นี่ปวดหัวเลย

Rex
18th August 2012, 09:15
คำตอบที่ค้นหาได้ที่หน้าแรกครับ ใครเนียนๆ ก็รีบ Edit ซะนะเดี๋ยวโดนเผาอีก

samekubpom
18th August 2012, 18:00
อ่า 55555

ฮามากเลย คิดไปเองทั้งนั้น 555