PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยคับ Steam ผมโดนแฮกทำไงดีคับ!!!

xearthx
17th August 2012, 16:23
ผมเปิดsteam guard ไว้ด้วยแล้วนะคับ แต่เหมือนจะโดนแฮกทาง e-mail แล้วก้โดนเปลี่ยนเมลไปเรียบร้อยแล้วคับ ต้องทำไงบ้างอะคับผมจะบ้าตายละ

Excellent_
17th August 2012, 16:25
steam โดน แฮ็ค มัน เป็น ยังไง เหรอครับ

ผมไม่เคย โดน

gioka123456
17th August 2012, 16:26
steam โดน แฮ็ค มัน เป็น ยังไง เหรอครับ

ผมไม่เคย โดน

ก็โดนขโมยไอดีไปไง

duchyzaza
17th August 2012, 16:28
ผมว่า นาย จขกท. เปิด Steam ทิ้งไว้เเน่เลย ตามร้านเกมส์หรือไม่ก็นาย เข้าเว็บดัก ไอดี

xearthx
17th August 2012, 16:45
ผมไม่ได้เล่นร้านอ่ะคับ พวกเวบแปลกๆก้ไม่ได้เข้ามั้งคับ แล้วพอจะมีวิธีอะไรบ้างคับ

matsushiro
17th August 2012, 16:46
แจ้ง DSI เลยครับ

Opt!c
17th August 2012, 17:14
แจ้ง Steam support ครับ :yes

xearthx
17th August 2012, 17:39
คุณ Opt!c คับแล้วขั้นตอนต้องทำไงมั่งอ่ะคับ

RlucksN
17th August 2012, 17:50
ผมเองก็เคยโดนครับ แล้วก็ได้คืนมาแล้ว

ทำตามนี้นะ

ซื้อเกมส์บนสตรีม ตัวเกมส์จะผูกเข้ากับไอดีของเราอย่างถาวร จะไม่มี serial number หรือ cd-key ให้ครับ

แต่จะมี confirmation number ที่ได้จากการซื้อเกมส์นั้นๆ แทน (เช็คในอีเมลของเราที่ผูกกับสตรีม)

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แล้วถ้าโดน hack ละ (By stardustdragon) MacrossX73 nbth

1. เข้าเว็บนี้เลย "https://support.steampowered.com/"

2. สมัครสมาชิกให้เรียบร้อย จากนั้นเขาจะส่ง E-mail ไปทางอีเมล์แอดเดรสที่คุณกรอกตอนสมัครสมาชิก

3. เข้าไปในจดหมาย เข้าไปในแอดเดรสที่เขาให้มา (พอเราเข้าไป มันจะส่งจดหมายมาอีกรอบ อันนั้นไม่ต้องสนใจ)

4. พอเราเข้าเว็บแล้ว ให้คลิกที่ "Ask a Question" ด้านบนซ้ายมือ ตัวอักษรสีฟ้าตัวเล็กๆ (https://support.steampowered.com/newticket.php)

5. ให้ดูที่ช่อง Category ให้เลือก "Account Questions" แล้วมันจะให้เลือกย่อยอีก 1 ช่อง ให้เลือก "Hijacked or Stolen Account"

6. พอเสร็จขั้นตอนที่่ 6. มันจะมีหัวข้อใหม่มา ตรง Steam Account Name ให้ใส่ Username ที่เข้าตัว steam (ที่โดนแฮกอ่ะ)

7. และในช่อง CD Key ให้ใส่ CD key ของเกมไหนก็ได้ที่มีอยู่ใน steam ของเรา เพียง 1 เกมเท่านั้น

8. Operating System ให้เลือก Windows ที่ตนเองใช้อยู่ครับ

9. ในช้อง Your Question (ต้องพิมเป็นภาษาอังกฤษให้หมดนะครับ) ให้บอกว่า "เราโดนแฮกได้ยังไง" "เกมไหนบ้างที่มีอยู่ในsteamของเรา" "ใส่ CD key ของทุกเกมที่เรามีอยู่ใน steam (ให้บอกด้วยว่า Key ไหน เป็นของเกมอะไร)

10. เมื่อเสร็จในข้อ 10. ให้คุณลงมาดูหัวข้อด้านล่าง ที่ให้อัพโหลดรูป (เอา 2 รูปต่อไปนี้) ให้คุณนำรูป "แผ่นที่มี CDkey อยู่" และ "รูปกล่องเกม" ทั้งสองรูปควรเอาอันที่ใส่ในข้อ 7. (ไม่มีก็ถ่ายนะคร้าบ)

11. จากนั้นกด Submit Question เป็นอันเสร็จพีธีครับ

12. มันจะส่งเมล์มา ให้เราเข้าไปดู และ แอดเดรสที่มันให้มาคือหน้าที่เราโพสคำถามนะครับ อย่าลบเมล์นั้นนะครับ

หลังจากนั้น ก็ถึงเวลาที่่ต้องรอ รอประมาณ 1-2 วันครับ จะมีความคืบหน้ามา ก็ให้เราเข้าไปในที่ๆเราโพสคำถามไว้นั่นแหละครับ แล้วทำตามที่เจ้าหน้าที่เขาส่งมาเลยครับ แล้วคุณก็จะได้ ID กลับคืนมา ถึงตอนนั้นผมก็ยินดีด้วยนะ (ถ้าทำตามที่ผมบอกสมบูรณ์ทุกข้อ ไม่ต้องกลัวที่จะไม่ได้คืนครับ ได้คืนล้าน% เลยครับ

เพราะผมเคยโดนครับจึงรู้ แล้วก็ให้กำลังใจตัวเองด้วยนะครับ ว่า ลูกค้าคือพระเจ้า มันไม่ปล่อย ID เราให้อยู่กับ ไอ้โจรชาติหมา เอาไปแน่นอนคร้าบบบ)

ตัวอย่างการกรอกในข้อ 9.

My ID steam have 4 Games 1.Left 4 Dead 2.Left 4 Dead 2 3.Portal 4.Alienswam

Someone send me a address-website is name Steam Offer . It's tell me YOU CAN HAVE A FREE GAME ON STEAM. I write my Username , Password and E-mail in it. It tell me SERVER BUSY. I don't know is True or False. And then I shutdown my computer and go to sleep. When morning I log-in my account But i can't log-in. PLEASE HELP ME.

CD-key Left 4 Dead : XXXXX-XXXXX-XXXXX-XXXXX-XXXXX

CD-key Left 4 Dead 2 : XXXXX-XXXXX-XXXXX-XXXXX-XXXXX

สงสัยตรงไหนถามได้ครับ ถ้าช่วยได้ก็จะช่วย

gametoon
17th August 2012, 18:13
ผมเปิดsteam guard ไว้ด้วยแล้วนะคับ แต่เหมือนจะโดนแฮกทาง e-mail แล้วก้โดนเปลี่ยนเมลไปเรียบร้อยแล้วคับ ต้องทำไงบ้างอะคับผมจะบ้าตายละ

submit ticket ถึง support ได้คืนแน่นอนครับ ผมเคยโดนแฮกมาก่อนเหมือนกัน
กรอกรายละเอียดที่รู้เกี่ยวกับไอดีของเราก่อนที่จะโดนแฮกไปให้ support ซัก 2-3 วันก็ได้คืนแล้วครับ

ปล.ผมเล่นที่บ้านเครื่องตัวเอง แต่โดนแฮกรหัส เพราะรหัสเป็นแค่ตัวเลขธรรมดา แล้วไม่ได้เปิดระบบป้องกันไว้ ส่วนคนที่แฮกเป็นคนจีนครับ
ปล2.ถึงไม่เล่นร้านคุณก็โดนแฮกได้ ถ้าไม่ได้เปิดระบบป้องกันไว้ แค่แฮกรหัสมันจะเปลี่ยนอีเมล์ได้เลยไม่ต้องยืนยันอะไรด้วย แล้วมันมีโปรแกรม bypass รหัสผ่านถ้ารหัสเป็นแค่ตัวเลขไม่กี่รหัส โดนได้ง่ายๆ

skyhot004
17th August 2012, 18:25
Steamตอนนี้มีระบบใหม่ตั้งนานแล้วไม่ใช่หรอ

ถ้าจะเปลี่ยนEmailจะต้องเปลี่ยนจากTRUSTED COMPUTERเท่านั้น

xearthx
17th August 2012, 22:08
สงสัยจะอย่างที่คุณ gametoon ว่าแหละคับของผมใช้รหัสเปนตัวเลขอย่างเดียว

คุณ skyhot004 คับผมก้ไม่แน่ใจเหมือนกันแต่ผมกดลืมรหัสผ่านก้ไม่เหนมีส่งเมลมาในเมลผมแล้วพวกไฟล์ประวัติการสั่งซื้อหรือกิฟต์ที่ได้ทางเมลก้ถูกมันลบหมดเลยคับ

xearthx
17th August 2012, 22:10
ขอบคุณคุณRlucksNมากครับพอดีมีเกมกล่องอยุผมลองส่งไปละเหลือแค่รอผล

ปล.ที่ฉุนที่สุดคือผมสมัครsteamใหม่แล้วเข้าไปดูเห็นมันออนไลน์แล้วเจือกเปลี่ยนชื่อผมด้วยนี่แหละ -*-

xearthx
18th August 2012, 10:28
เอาแล้วไง ก่อนหน้านี้หลังโดนแฮกผมได้เปลี่ยนชื่อเมลล์กับพาสแล้ว แต่ตอนนี้เมลผมโดนแฮกอีกละคราวนี้มันเปลี่ยนพาสผมไปซะงั้น พอดีมีเกมอยู่ใน GFWL ด้วยอย่างนี้ต้องทำไงดีคับผู้รู้แนะนำหน่อยคับ :mad: