PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเซียน PC หน่อยครับ เกี่ยวกับ Case เมนบอร์ด แล้วก็ Power ครับ

krillsuskriss
17th August 2012, 21:07
คือตอนนี้ผมกำลังส่งเครม Nvidia GTX 560 Ti อยู่อ่ะครับ ซื้อมาไม่ถึง 3 เดือนดีๆเลย ไปซะละ (สงสัยเพราะ Max Payne 3 แน่ๆ) แล้วตอนนี้ก็กำลังรอการเครมกลับมาอยู่

ระหว่างรอผมเลยกะจะสั่ง Power ตัวใหม่ Case ตัวใหม่ (เพราะตอนนี้ Case ผมมันแคบมาก) ช่วยแนะนำ Power ที่มันสบายๆกับ GTX 560 หน่อยครับ แล้วก็ Case เจ๋งๆซักตัวหนึ่ง

งบไม่เกิน 1 หมื่นครับ

แล้วก็อีกเรื่องคือ ได้ข่าวว่า เมนบอร์ดถ้าเปลี่ยนใหม่ จะต้องลง WIN ใหม่ด้วย จริงรึเปล่าครับ? ถ้าจริงก็จะไม่ซื้อ เพราะกลัวข้อมูลเสียอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

^ ^

17th August 2012, 21:47
ช่วยหน่อยนะครับ จะไปสั่งวันพูก วันฮือแล้ว

^ ^"

pongtpongt
17th August 2012, 21:55
Case Cooler Master RC-912A-KWN1 HAF 912 Advance ฿3,390.00

550 WATT XFX Full Wired Core EDITION 2200

17th August 2012, 22:02
ขอบคุณมากครับท่าน ท่านอื่นเพิ่มเติมเรื่อยนๆครับ อิอิ เผื่อเลือก

^ ^"

แล้ว...เมนบอร์ดอ่ะ...? ถ้าซื้อใหม่จะต้องลงวินใหม่จริงๆใช่เปล่าเนี่ยครับ

pongtpongt
17th August 2012, 22:03
ขอบคุณมากครับท่าน ท่านอื่นเพิ่มเติมเรื่อยนๆครับ อิอิ เผื่อเลือก

^ ^"

แล้ว...เมนบอร์ดอ่ะ...? ถ้าซื้อใหม่จะต้องลงวินใหม่จริงๆใช่เปล่าเนี่ยครับ

ลงใหม่ครับผม

OmOMaNz
17th August 2012, 22:10
มีให้เลือก 2 ตัว

Scythe GOURIKI-III 600w = 2250

Corsair CX 600w = 1980

ส่วนวินโดว์ไม่แน่ใจว่าต้องลงใหม่หรือป่าวเพราะไม่เคยเปลี่ยน แต่ที่แน่ๆก้อต้องลงไดร์เวอร์ต่างๆของบอร์ดใหม่แน่นอน (ยังไงก้อบอร์ดใหม่แล้วลงใหม่ไปเลยก้อดีนะคับ)

17th August 2012, 22:11
ลงใหม่ครับผม

ขอบคุณมากๆครับท่าน

T ^ T

มีให้เลือก 2 ตัว

Scythe GOURIKI-III 600w = 2250

Corsair CX 600w = 1980

ส่วนวินโดว์ไม่แน่ใจว่าต้องลงใหม่หรือป่าวเพราะไม่เคยเปลี่ยน แต่ที่แน่ๆก้อต้องลงไดร์เวอร์ต่างๆของบอร์ดใหม่แน่นอน (ยังไงก้อบอร์ดใหม่แล้วลงใหม่ไปเลยก้อดีนะคับ)

ขอบคุณท่านอีกคนครับ

^ ^

nonmd
18th August 2012, 09:41
มันมีวิธีอยู่ครับเปลี่ยนเมนบอร์ดโดยไม่ต้องลงวินไหม่ แต่ผมไม่เคยลอง ผมว่า ย้ายข้อมูลสำคัญไปไดร์อื่นแล้วลงไหม่ฟอร์แมตแค่ไดร์c ชัวและง่ายกว่าครับ

Case Zalman Z11 ผมว่าคุ้มนะตัวนี้ 1950 เอง ซ่อนสายไฟได้ด้วย

PSU แนะนำของ XFX 750W ครับ

sanim
18th August 2012, 10:11
ได้ลงใหม่แน่ครับ เรื่อง Windows

poowangdee
18th August 2012, 10:44
ไม่เสมอไปครับ เรื่องลงวิน

เพราะบอร์ดมันมีหลายชิปมาก ถ้าชิปมันคล้ายๆกันไม่ลงใหม่ก็ได้ครับ แต่ต้องลงไดรเวอร์เพิ่ม
เพื่อนผมเปลี่ยนจาก Asrock N68-S(ชิป Nvidia)มา Asrock 880GM-LE (ชิป AMD) ไม่ลงวินใหม่แต่ลงไดรเวอร์ใหม่ ใช้ปีกว่าก็ปกติดี เว้นมันไปโหลดโปรติดไวรัสมาเนี่ย ถึงต้องลงใหม่
ของผมเคยเปลี่ยนจาก Acer F651-M (ชิป SIS) มา Asrock M3A785GM-LE (ชิป AMD) เปิดเครื่องเข้าวินโดวส์ไม่ได้ ต้องลงใหม่สถานเดียว โห โปรแกรมเพียบ ทั้งปลั๊กอินของ AE อีก เหงื่อตกอ่ะ บางอันมันลืมวิธีลงไปแล้ว หาใหม่ตั้งแต่ต้น

แต่มันจะมีวิธีล้างไดรเวอร์เพื่อย้ายบอร์ดได้ครับ ลองหาในอากู๋ดู

paripari
18th August 2012, 11:52
คือตอนนี้ผมกำลังส่งเครม Nvidia GTX 560 Ti อยู่อ่ะครับ ซื้อมาไม่ถึง 3 เดือนดีๆเลย ไปซะละ (สงสัยเพราะ Max Payne 3 แน่ๆ) แล้วตอนนี้ก็กำลังรอการเครมกลับมาอยู่

ระหว่างรอผมเลยกะจะสั่ง Power ตัวใหม่ Case ตัวใหม่ (เพราะตอนนี้ Case ผมมันแคบมาก) ช่วยแนะนำ Power ที่มันสบายๆกับ GTX 560 หน่อยครับ แล้วก็ Case เจ๋งๆซักตัวหนึ่ง

งบไม่เกิน 1 หมื่นครับ

แล้วก็อีกเรื่องคือ ได้ข่าวว่า เมนบอร์ดถ้าเปลี่ยนใหม่ จะต้องลง WIN ใหม่ด้วย จริงรึเปล่าครับ? ถ้าจริงก็จะไม่ซื้อ เพราะกลัวข้อมูลเสียอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

^ ^

- เคสสวยๆสบายๆกระเป๋าเเละก็คุณภาพเยี่ยมก็ CORSAIR CARBIDE 400R - 2750
- PSU แบบคุณภาพเเละราคาที่เป็นมิตร(+ไฮโซอีกต่างหาก) CORSAIR TX850M - 3950

ส่วนเรื่องที่ถามว่าถ้าเปลี่ยนบอร์ดแล้วจะต้องลงวินโดวร์ใหม่มั๊ย
- ถ้าเป็นเมนบอร์ดชิพเซ็ทเดียวกันเช่นบอร์ดเก่าเป็น 1156 แล้วซื้อตัวใหม่ที่เป็น 1156 เหมือนกันก็ไม่ต้องลงวินใหม่ ลงแค่ไดรเวอร์บอร์ดพอ
แต่ถ้าบอร์ดเก่าเป็นเป็น 1156 ส่วนบอร์ดใหม่เป็น 1155 อันนี้ต้องลงวินใหม่เพราะระบบมันหาชิพเซ็ทเดิมไม่เจอนะครับ (จะงงป่าวเนี่ย)

18th August 2012, 12:24
ขอบคุณทุกคนมากๆครับ เดี๋ยวไปถามเค้าอีกทีหนึ่ง เพราะแต่ละท่านบอก PSU กับ Case เยอะดี เลือกไม่ถูกจริงๆ

^ ^"

มันมีวิธีอยู่ครับเปลี่ยนเมนบอร์ดโดยไม่ต้องลงวินไหม่ แต่ผมไม่เคยลอง ผมว่า ย้ายข้อมูลสำคัญไปไดร์อื่นแล้วลงไหม่ฟอร์แมตแค่ไดร์c ชัวและง่ายกว่าครับ

Case Zalman Z11 ผมว่าคุ้มนะตัวนี้ 1950 เอง ซ่อนสายไฟได้ด้วย

เคสสวยดีครับ จะรับไว้พิจจารณาอีกตัวหนึ่ง (หลายท่าน 2 - 3 ท่านก็ Case สวยกันหมด เลือกไม่ถูกจริงๆผม)
ส่วน PSU ก็สุดยอดเหมือนกันครับ แต่ละตัวก็เลือกลำบากจริงๆ อยากรู้จริงๆตัวไหนแรงสุด เสถียรสุดน่ะครับ

^ ^ ขอบคุณครับ

ไม่เสมอไปครับ เรื่องลงวิน

เพราะบอร์ดมันมีหลายชิปมาก ถ้าชิปมันคล้ายๆกันไม่ลงใหม่ก็ได้ครับ แต่ต้องลงไดรเวอร์เพิ่ม
เพื่อนผมเปลี่ยนจาก Asrock N68-S(ชิป Nvidia)มา Asrock 880GM-LE (ชิป AMD) ไม่ลงวินใหม่แต่ลงไดรเวอร์ใหม่ ใช้ปีกว่าก็ปกติดี เว้นมันไปโหลดโปรติดไวรัสมาเนี่ย ถึงต้องลงใหม่
ของผมเคยเปลี่ยนจาก Acer F651-M (ชิป SIS) มา Asrock M3A785GM-LE (ชิป AMD) เปิดเครื่องเข้าวินโดวส์ไม่ได้ ต้องลงใหม่สถานเดียว โห โปรแกรมเพียบ ทั้งปลั๊กอินของ AE อีก เหงื่อตกอ่ะ บางอันมันลืมวิธีลงไปแล้ว หาใหม่ตั้งแต่ต้น

แต่มันจะมีวิธีล้างไดรเวอร์เพื่อย้ายบอร์ดได้ครับ ลองหาในอากู๋ดู

ของผมก็กะว่าจะเปลี่ยนเป็นชิบ Asus Nvidia เหมือนเดิมแหล่ะครับ แต่ไม่รู้ว่าปัจจัยไหนทำให้ วินโดวหายบ้างก็ไม่รู้

ขอบคุณมากๆครับท่าน

^ ^

- เคสสวยๆสบายๆกระเป๋าเเละก็คุณภาพเยี่ยมก็ CORSAIR CARBIDE 400R - 2750
- PSU แบบคุณภาพเเละราคาที่เป็นมิตร(+ไฮโซอีกต่างหาก) CORSAIR TX850M - 3950

ส่วนเรื่องที่ถามว่าถ้าเปลี่ยนบอร์ดแล้วจะต้องลงวินโดวร์ใหม่มั๊ย
- ถ้าเป็นเมนบอร์ดชิพเซ็ทเดียวกันเช่นบอร์ดเก่าเป็น 1156 แล้วซื้อตัวใหม่ที่เป็น 1156 เหมือนกันก็ไม่ต้องลงวินใหม่ ลงแค่ไดรเวอร์บอร์ดพอ
แต่ถ้าบอร์ดเก่าเป็นเป็น 1156 ส่วนบอร์ดใหม่เป็น 1155 อันนี้ต้องลงวินใหม่เพราะระบบมันหาชิพเซ็ทเดิมไม่เจอนะครับ (จะงงป่าวเนี่ย)

แอบงง นิดๆครับ แหะๆ

^ ^" แต่เดี๋ยวจะลองหาชิปเดียวกันดูก่อนครับ ขอบคุณมากๆครับ

18th August 2012, 12:34
ผมจะออกไปสั่งแล้วนะครับ มีใครจะแนะนำอะไรให้ผมอีกครับ?

แต่ละตัวเลือกยากทุกตัว โดยเฉพาะ PSU ผมไม่รู้ว่าตัวไหนดีกว่ากันจริงๆ

^ ^"

keroro07
18th August 2012, 14:27

เหมือนท่านคนนี้เลยครับ สวยดี psu ก็เเรง

18th August 2012, 15:04
เหมือนท่านคนนี้เลยครับ สวยดี psu ก็เเรง

LOL~~~~~~~~~ ผมยังไม่ได้สั่งนะครับ แต่เมื่อกี้ไปปรึกษามาได้ข่าวว่า.. Cosmo เคสใหญ่โคตรๆ

^ ^"

พี่เค้าแนะนำ PSU ตัวนี้มาครับ

http://www.aerocool.com.tw/index.php/products/strike-x/47-strike-x-power/136-strike-x-power-800w

ไม่รู้ว่าดีรึเปล่า ช่วยชี้แนะผมด้วยครับ!!!!

หรือว่าคิดว่ามีดีกว่านี้ก็บอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ

^ ^"

18th August 2012, 15:14
ขอถามเพิ่มเติมนะครับ พอถ้าผมซื้อ PSU ตัวใหม่มาแล้ว แล้วจะใส่ทั้งตัวเก่าตัวใหม่ได้เปล่าครับ? PSU ตัวเก่าผมรุ่นนี้ครับ

MaxWav R Series 600W

^ ^"

paripari
18th August 2012, 15:47
ขอถามเพิ่มเติมนะครับ พอถ้าผมซื้อ PSU ตัวใหม่มาแล้ว แล้วจะใส่ทั้งตัวเก่าตัวใหม่ได้เปล่าครับ? PSU ตัวเก่าผมรุ่นนี้ครับ

MaxWav R Series 600W

^ ^"

ก็เลือกใส่สักตัวนึงนะครับเพราะการที่จะใช้ PSU 2 ตัวมันก็ต้องมีวิธีทำอยู่นะครับ

ได้เคสที่พี่สั่ง+ส่งให้เเล้วก็บอกด้วยนะครับผม ^^

pop99
18th August 2012, 15:55
เรื่องวินโด ไม่แน่ใจเอาข้อมูลย้ายมาไว้ไดร์อื่นก่อน ใส่ไป ไม่แน่อาจจะบูตวินเดิมไม่ขึ้น หรือถ้าขึ้นก็โชคดีไป ลงไดเวอร์ใหม่
ถ้าไม่ขึ้นก็ลงวินใหม่ที่ cยอมเสียเวลา ย้ายข้อมูลสำคัญจากไดร์ที่ลงวินมาก่อน สบายใจกว่ากันเยอะครับ

nonmd
19th August 2012, 13:42
aero cool ประกัน 2ปีเองมั้งครับ

XFX Corsair ประกัน 5ปี 7ปี นะครับ