PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เล่นดัมเบลแล้วปวดที่ลูกหนู

NT2Lock
18th August 2012, 13:24
เล่นดัมเบลเป็นวันที่ 2 แล้วเกิดอาการปวดแขนตรงลูกหนูอะครับ แต่ก็ไม่ได้เจ็บมากอะไร

เป็นแขนซ้ายแขนเดียวนะครับ แขนขวาไม่มีอาการอะไร ไม่ทราบว่ามันมีผลเสียอะไรรึเปล่า ?

สงใสผมจะตาดีเป็นพิเศษ = = ขออภัยด้วย

ตาดีเกินไปรึเปล่าครับ :sweat

bighipyoza
18th August 2012, 13:26
เพิ่งเรื่มเล่นก็เป็นอย่างนี้แหละครับ อย่าตกใจไปถ้าคุณเล่นไปทุกวันๆ มันจะไม่เจ็บอะไรและ

NT2Lock
18th August 2012, 13:31
เพิ่งเรื่มเล่นก็เป็นอย่างนี้แหละครับ อย่าตกใจไปถ้าคุณเล่นไปทุกวันๆ มันจะไม่เจ็บอะไรและ

ผมเป็นมา 2 วันละครับ พอมีอาการ ผมก็ไม่ได้เล่นต่อ กลัวอาการจะรุนแรงไปกว่านี้

ผมคิดว่านอนสักคืน ตื่นมาคงจะหายปวด แต่มันไม่หายนี้สิ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ :cool:

ANHandsome
18th August 2012, 13:32
ไปหาหมอโลด

Rchanglyl
18th August 2012, 13:37
เล่นดัมเบลเป็นวันที่ 2 แล้วเกิดอาการปวดแขนตรงลูกหนูอะครับ แต่ก็ไม่ได้เจ็บมากอะไร

เป็นแขนซ้ายแขนเดียวนะครับ แขนขวาไม่มีอาการอะไร ไม่ทราบว่ามันมีผลเสียอะไรรึเปล่า ?

พึ่งมาเล่นสินะครับ มันปวดเป็นธรรมดาแหละ อาการแบบนี้มันจะอยู่ไปซัก2-4วันครับ ต้องเล่นไปเรื่อยๆ กล้ามเนื้อมันจะชินและเข้าที่ครับ

pug1
18th August 2012, 13:42
เพิ่งเล่นใหม่ก็แบบเนี้ยหละครับ หยุดให้มันหายปวดก่อนครับ แล้วค่อยเล่นใหม่ คราวนี้มันก็จะไม่ปวดละ
เล่นทุกวันมันไม่ขึ้นนะเอ่อ ต้องเล่นประมาณ วันเว้นวันอะครับ ให้มันได้พักบ้าง เพราะช่วงที่พักนี่แหละ คือช่วงเวลาที่กล้ามเนื้อมันจะขึ้น

bighipyoza
18th August 2012, 13:43
อย่าไปคิดมากครับ ผมก็เคยเป็นอย่างคุณ ตอนแรกก็ตกใจ เลยถามเพื่อนที่เล่นดู มันจะเป็นไรไหมวะ มันก็บอกเล่นครั้งแรกก็อย่างนี้แหละ เขาเรียกว่ากล้ามเนื้อส่วนแขนได้ใช้งานได้ออกกำลังตรงส่วนนี้ กล้ามเนื้อก็ต้องออ่นล้า

หรือเจ็บเป็นธรรมดา ถ้าทำไปเรื่อยๆ กล้ามเนื้อจะชินเอง ไม่เป็นไรหรอกครับ

SuccubuS
18th August 2012, 13:55
No pain No Gain อะน้อง
เล่นให้ถูกท่า ถูกวิธี ถูกตำแหน่ง
มันเป็นวิธีหนึ่งที่ทำให้คนเล่นกล้ามรู้ว่า ส่วนไหนกำลังทำงาน
อย่าหักโหมมาก แค่ทำให้ถูกท่า เกร็งให้ถูกที่ เล่นเซ็ต 15/3 ก็โอเคแล้ว
น้ำหนักลองจากน้อยๆก่อน เอาง่ายๆครับ ลูกเหล็ก 5 กิโล เทียบกับความสูง 10เซ็น ต่อ1ครั้ง ทำ3ยก ก็โอเคละคับ
เช่น พี่สูง 182 พี่ก็จะเล่นเบาะๆแค่ 5 กิโล ทำ 18 ครั้งต่อ 1 เซ็ต ทำต่อกัน 3 เซ็ต
อีกอย่างนึงคือ อย่ารีบเพิ่มน้ำหนัก ให้เพิ่มจำนวนเซ็ตแทน อาจจะลดจำนวนครั้งต่อเซ็ตลงมาซักหน่อยก็ได้
สำคัญที่สุดเลยคือ กล้ามเนื้อต้องการพักผ่อน มัดเล็กให้เวลา 24 ชั่วโมงในการฟื้นตัว(เช่น กล้ามแขน น่อง)
กล้ามเนื้อมัดใหญ่ ให้พัก 48 ชั่วโมง และ***ทานโปรตีนเยอะๆ อย่างอกไก่ ไข่ต้ม ประมานนี้ครับ

Pop_PeR
18th August 2012, 16:46
No pain No Gain อะน้อง
เล่นให้ถูกท่า ถูกวิธี ถูกตำแหน่ง
มันเป็นวิธีหนึ่งที่ทำให้คนเล่นกล้ามรู้ว่า ส่วนไหนกำลังทำงาน
อย่าหักโหมมาก แค่ทำให้ถูกท่า เกร็งให้ถูกที่ เล่นเซ็ต 15/3 ก็โอเคแล้ว
น้ำหนักลองจากน้อยๆก่อน เอาง่ายๆครับ ลูกเหล็ก 5 กิโล เทียบกับความสูง 10เซ็น ต่อ1ครั้ง ทำ3ยก ก็โอเคละคับ
เช่น พี่สูง 182 พี่ก็จะเล่นเบาะๆแค่ 5 กิโล ทำ 18 ครั้งต่อ 1 เซ็ต ทำต่อกัน 3 เซ็ต
อีกอย่างนึงคือ อย่ารีบเพิ่มน้ำหนัก ให้เพิ่มจำนวนเซ็ตแทน อาจจะลดจำนวนครั้งต่อเซ็ตลงมาซักหน่อยก็ได้
สำคัญที่สุดเลยคือ กล้ามเนื้อต้องการพักผ่อน มัดเล็กให้เวลา 24 ชั่วโมงในการฟื้นตัว(เช่น กล้ามแขน น่อง)
กล้ามเนื้อมัดใหญ่ ให้พัก 48 ชั่วโมง และ***ทานโปรตีนเยอะๆ อย่างอกไก่ ไข่ต้ม ประมานนี้ครับ

สงใสผมจะตาดีเป็นพิเศษ = = ขออภัยด้วย

bionicle99
18th August 2012, 21:27
เรื่องปกตินะ ออกกำลังกายเสร็จกินอาหารพักผ่อนให้เพียงพอ วันรุ้งขึ้นมันจะปวดอยู่ 2-4 วันแล้วจะหายที่ผมเป็นอะพอมันชินก็ไม่มีอะไร

paozerza2010
18th August 2012, 23:53
ครั้งแรกผมก็เป็นครับ เล่นทั่วตัวด้วยระบบไปหมด อิอิ

[A]Zrecycle
19th August 2012, 13:30
ร่างกายไม่เคยออกกำลังกายหนักๆหละสิครับ แรกๆก็เป็นแบบนี้ ทำไปทุกวันทุกวันครับ
หรือไม่ก็พัก แล้วจะชินเอง