PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามปัญหาหน่อยครับ powwersupply ไม่ดีมีส่วนทำให้ การ์ดจอของเราทำประสิทธิภาพได้ไม่เต็มที่จริงหรือไม่

sudteerukpla
18th August 2012, 15:42
พอดีผม เพิ่งซื้อ การ์ดจอ GTX 550 TI มานะครับ ซื้อมาเสร็จก็เอามาใส่เลย ปรากฎว่าแรกๆเล่นเกมส์ลื่น FPS 60 ตลอด เล่นเกมส์ LOL นะครับ แต่พอ สักพัก เล่นตาใหม่ มันขึ้นเป็น FPS 25 สะงั้น (คือเล่นไปหลายตาอยู่นะครับ) กระตุกโคตรเลย
คราวนี้ผมก็คิดว่า เอ่หรือวินโดว์เราไม่ดี ก็เลยลองลง วินโดว์ใหม่ใช้ win7 nvidia 34 bit ลงเสร็จเล่นเกมส์เดิม ก็ FPS 60 ตอไปเล่นไปหลายๆ ตา FPS ลดเหลือ 25-35 เหมือนเดิม หนำซ้ำเกมส์ที่ผมเคยเล่นแล้วลื่น มันก็กับกลายเป็นกระตุกไปด้วยผมกลุ้มใจมากเลยไปถามเพื่อน เพื่อนมันบอกว่า ซื้อการ์ดจอ นายได้เปลี่ยน power supply ด้วยไหม ผมเลยบอกว่า ป่าว ใช้ของเดิมที่เขาใส่มาให้ตอนแรกเลย เพื่อนก็เลยบอก งั้นปัญหา น่าจะเกิดมาจากไฟเลี้ยงการ์ดจอไม่พอ ผมก็เลยคิดว่ามันจริงหรือไม่นะครับ ผมเลยอยากมาถามเพื่อนๆว่าจริงรึป่าว ครับ กลัวซื้อแล้วไม่ใช่ดังที่เพื่อนบอก เสียดายตังแย่เลย ใครพอมีความรู้และชัวช่วยกรุณาบอกผมหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า

คอมผม I3 3.07 GH ram 4 GB DDR3 นะครับ mainbord ASUSTEK P7H55-M LX

chikuva
18th August 2012, 18:29
GTX 550 TI กินไฟสูงสุดประมาน 150 W ถ้า psu ไม่กากจริงๆ ผมว่าใช้ psu ทั่วๆไปก็ยังพอไหวนะครับ
แต่ทีนี้ต้องดูว่า psu ตัวที่คุณใช้อยู่นี่มันเป็นของอะไรยังไง แล้วได้ต่อสายไฟเลี้ยงการ์ดจอด้วยไหม(6 pin)

CrYzTeX
18th August 2012, 18:32
ไปเปิด VSync รึเปล่า

nutseed01
18th August 2012, 20:35
เทสเกมโหด ๆ ดูสิครับ ถ้าไม่ดับ ไม่วูบ power ก็ไม่เป็นไร