PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เช็ดคอมเเล้ว หน้าจอไม่ติดครับช่วยที T T

oodd39
18th August 2012, 16:54
ก็พอดีวันนี้ผม เช็ดคอมครับ ตอนเเรกก็ถอดการ์ดจอมาเช็ด เเละก็ถอดเเรม มาเช็ดครับ เเล้วก็ถอด ฮีตซิงก์ มาเป่า เเล้วก็ใส่กลับเข้าที่เดิมครับ การ์ดจอก็ใส่คืนที่เดิม

เเล้วพอทีนี้ เสียบสายไฟไป เปิดเครื่องติดครับ เเต่่ที่จอไม่มีภาพเลย มันไม่มีสัญญาณ ผมก็ลองถอดการ์ดจอเเล้วเสียบใหม่ดูก็ยังเป็นอยู่

ถอดการ์ดจอไปเสียบอีกเครื่องก็ติด ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ ?? คอมเครื่องนี้เครื่องรักผมด้วยสิ

monmon487
18th August 2012, 16:59
ไม่ใช่การ์ดจอนะเนี่ยลองไปดูสายหน้าจอคอมด้านหลังสิฮ่ะลองถอดมาเสียบใหม่การ์ดจอถึงไม่มีก็เปิดเห็นจอเน้อ -.-

oodd39
18th August 2012, 17:02
ไม่ใช่การ์ดจอนะเนี่ยลองไปดูสายหน้าจอคอมด้านหลังสิฮ่ะลองถอดมาเสียบใหม่การ์ดจอถึงไม่มีก็เปิดเห็นจอเน้อ -.-

ผมดูเเล้วครับมันก็เสียบดีอยู่ เปิดเครื่องติดหมดครับ เเต่จอไม่มีภาพเลย - - ทำไงดี

Capathia
18th August 2012, 17:02
ลองถอดการ์ดจอออกจากบอร์ดแล้วเสียบใหม่ครับ บางทีมันอาจไม่แน่น

oodd39
18th August 2012, 17:06
ลองถอดการ์ดจอออกจากบอร์ดแล้วเสียบใหม่ครับ บางทีมันอาจไม่แน่น

ถอดออกเเล้วเสียบใหม่หลายรอบเเล้วครับ

ปล. ผมเป็นคล้ายๆเคสเนี้ยอ้ะฮ่ะ >> http://guru.google.co.th/guru/thread?tid=121b60a6f4228a0c

chikuva
18th August 2012, 18:35
ใช้อะไรเช็ดครับ
ถ้าใช้ของเหลวแล้วนำกลับไปใส่หรือเปิดเครื่องโดยที่ของเหลวยังไม่แห้งก็มีโอกาสที่เกิดการลัดวงจรขึ้ครับ

ผมดูเเล้วครับมันก็เสียบดีอยู่ เปิดเครื่องติดหมดครับ เเต่จอไม่มีภาพเลย - - ทำไงดี

ปรกติเปิดเครื่องทุกครั้งจะมีเสียง ติ๊ด สั้นๆ ดัง 1 ครั้ง ถ้าได้ยินเสียงนี้แสดงว่าคอมทำงานปรกติครับ แต่ถ้าเปิดแล้วไม่ได้ยินเสียงนี้แสดงว่ามีปัญหาแล้วแบบนี้ไม่เรียกว่าเปิดติดครับ
กรณีที่เมื่อก่อนเปิดติดอแล้วไม่มีเสียงเลยแสดงว่าเราโดนช่างร้านคอมเอาเปรียบมาถอดลำโพงหรือลืมใส่ให้นั้นแหละครับ

ลองฟังลองคิดดูดีๆว่ามีเสียงหรือไม่ครับ เช็คว่าเสียบสายไฟภายในครบหรือไม่โดยเฉพาะไฟเลี้ยง cpu
ลองถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องดูครับ

USED_JKG
18th August 2012, 22:23
ถอดแรมเสียบใหม่เด๋วก็ติด