PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มือใหม่กันพลา !

rokill123z
19th August 2012, 00:23
คือแบบว่าสนใจที่จะเก็บโมเดลกันพลามานานแล้ว จนถึงปัจจุบันผมเริ่มมีเงินเก็บอยู่บ้างก้อนใหญ่ๆก้อนนึง

เลยอยากจะถามว่าชาว JKG มีใครสะสมโมเดลกันพลาบ้างครับ

ถ้ามีอยากจะถามว่า สีที่เขาใช้ลงกันพลากันเนี่ยเขาลงกันเพื่ออะไร เพราะปกติเขาก็ลงสีมาอยู่แล้ว บางคนก็เอาไปลงเพิ่มอีก

บางกล่องผมซื้อมามันก็ลงสีไว้ให้แล้ว แต่พอเปิดกล่องออกมาปรากฏว่า non color ผมก็งงว่านี้ยังไม่ลงสีอีกหรอ

ผมก็เลยเก็บไว้ก่อนไม่กล้าประกอบแบบเสี่ยงๆตัวตั้ง 8,000 บาท กลัวเสียของ :eek:

แล้วก็จะถามอีกว่า สีที่ใช้ลงกันพลา หาซื้อได้ที่ไหนและสีมันมีชื่อว่าอะไร ราคาแพงมากไหม (หมดตังไปพักใหญ่ๆเลย:sweat)

การลงสีกันพลาต้องใช้ความสามารถมากไหม เรื่องประกอบผมว่าผมชิวๆอยู่แล้วเพราะเคยประกอบมาก่อนเลยไม่ยากเท่าไหร่

แล้วผมก็เห็นว่า บางคนที่เล่นกันพลายังซื้ออะไรไม่รู้มาปั้นกันด้วย บางคนไม่ชอบแขนที่ติดมากับกล่องก็มาปั้นเอาใหม่ ผมละไม่เข้าใจอันนี้จริงๆ

การเล่นกันพลามันยุ่งยากขนาดนั้นเลยหรอครับ ก่อนซื้อไม่ได้ศึกษาซะด้วย อยากได้ก็ซื้อๆ อย่างเดียว สรุปว่าตอนนี้มีกันพลาทั้งหมด 7 กล่อง ยังไม่ได้ประกอบซักกล่องเลย

แต่ว่าแกะทุกกล่องแล้ว ตัวชิ้นส่วนโมบิลทุกอย่างก็มีสีหมดแต่ในใบคู่มือ non color ทุกกล่องเลย ก็เลยยังไม่ได้ประกอบ กลัวเสียของเช่นเคย

ปล.ยาวไปหน่อยแต่ขอบคุณสำหรับคนที่อ่านจนจบนะครับ บางคนที่อ่านจบไม่ได้เล่นกันพลาแต่ก็ขอบคุณครับ แต่ใครที่เล่นกันพลา ช่วยแสดงตัวด้วยนะครับจะขอบคุณมาก ตอนนี้หมดเงินไปครึ่งแสนแล้วยังไม่เป็นชิ้นเป็นซักกล่องเลย

neverdia
19th August 2012, 00:33
แนะนำให้ศึกษาดูก่อนนะครับ จะได้ไม่เสียของ ราคาไม่ใช้ถูกๆด้วย การลงสีจะต้องใช้ความสามารถพอสมควรนะครับ เท่าที่ผมรู้สีหาซื้อได้ตามร้านที่ขายกันพลาอะไรพวกนี้อ่ะครับ หรือในเซ็ลทรัลมุมที่มันขายของเล่นอะครับ ((คนที่เขาสะสมกันจริง เขาซื้อเครื่องพ่นสีราคาแพงๆมาเลยนะครับ 5555)

Volcanus
19th August 2012, 00:48
แนะนำให้ปรึกษากับสิบโท - -

blackop
19th August 2012, 02:36
จขกท. ซื้อมาประกอบได้เลยครับ ไม่ต้องกลัวอะไร นอกจากการตัดตัวกันพลาออกจากแกนเพราะเดี๋ยวอาจกินเนื้อกันพลาได้ ควรใช้คีมเทพๆหรือ มีดอาร์ท
การลงสีกันพลานี้คือขึ้นอยู่กับความพอใจของเจ้าของอะ ว่าชอบสีสไตล์ไหนหรืออยากให้เป็นธีมแบบไหน (หรือเรียกว่าโมนั้นเอง) ตอนซื้อมาตอนแรกนี้คือสีแบบธรรมดาตามรุ่นของกันพลา
กันพลาแบ่งเกรดเป็น HG RG MG PG... สีแตกต่างกันนิดหน่อยครับ ส่วนร้านขายสี Dot35 (http://dot35shop.com/?lang=th) น่าจะมีนะครับ (ร้านนี้มีอุปกรณ์ครบ แต่สีไม่แน่ใจ)
ปล. ตอนนี้ ผมมีแค่ RG อยู่สองตัว งบน้อย..

centseroth
19th August 2012, 02:50
ซื้อเรซิ่งมาหรอ

โหดแท้

มือใหม่แนะทำให้ต่อ แบบ HG แล้วไป MG ก่อนก็ดีนะครับ

เรื่องสีมีหลายแบบ วีธีพ่น สีที่ใช้ พิมในนี้คงไม่หมด

ลองไปหาอ่านดูตามเว๊บโมเดล เช่น Thaigundam ครับ

ค่อยๆพัฒนาฝีมือไป จะได้ไม่เสียสะตาง

rokill123z
19th August 2012, 15:53
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับทุกความเห็นตอนนี้ประกอบเสร็จไป 1 กล่องแล้วไม่มีจุดเสียเลย กำลังไปได้สวย ขอตัวไปประกอบสาคูก่อนละครับ

Meteorite
19th August 2012, 18:10
ผมนี่ต่อHGมาเกือบสิบตัวแส้วไม่ย้ายไปเกรดอื่นเลย

helos
19th August 2012, 18:19
ถ้าเพึ่งเริ่มแนะนำว่าอย่าเพึ่งทำสีเลยครับ
กันพลาตอนนี้เค้าแยกสีมาให้สวยดีแล้วครับ ไม่ต้องทำสีเพิ่มก็ได้
พวกที่ต้องทำสีทั้งตัวจะเป้นพวกเรซิ่น (ขาวทั้งตัว ต้องทำสีเองหมด)
และราคาก็แพงมากๆด้วย

ลองแบบธรรมดาไปก่อนครับ HG 1/144 สูง 12 เซน ราคาส่วนมากไม่เกิน 1000
MG 1/100 สูง 18 เซน ดีเทลดี ราคาประมาณ 2000
PG 1/60 สูง 30 เซน ดีเทลสุดยอด ราคาเหยียบหมื่น
RG 1/144 สูง 12 เซน ดีเทลดี ราคาประมาณ 1000

ฝึกต่อธรรมดาไม่ต้องทำสีไปเรื่อยๆเก็บ exp ไปก่อนนะครับ