PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องการ Repair Window ครับ

mintada
19th August 2012, 23:07
จะถามว่าการ start Repair Window คืออะไรครับ แล้วถ้า Repair Window แล้วข้อมูลใน HDD จะสูญหายไหมครับ พอดีเครื่องของเพื่อนมันขึ้นมาให้ Repire window ตอนเปิดเครื่องนะครับ ข้อแรก Repair Window ข้อ 2 บูตเข้าวินโดว์ เพื่อนมันก็เลือกข้อ 2 ไป แต่ปรากฏว่าขึ้นจอฟ้านะครับ แล้วเครื่องมันก็รีเซ็ตเอง พอบูตใหม่ก็ขึ้นหน้าเดิม ไม่ทราบว่า Repair แล้วเครื่องจะกลับมาเป็นปกติไหมครับ ขอบคุณคำแนะนำดีๆมากครับ

book0147
19th August 2012, 23:12
การRepair Windowเป็นการซ่อมแซมวินโดวนั้นแหละครับ คือมันจะตรวจหาว่าตรงไหนเสียหายแล้วจะทำการซ่อมแซมตรงนั้นใหม่(ไม่แน่ใจว่ามันซ่อมหรือลงไฟล์ให้ใหม่)ครับ
ข้อมูลHDDไม่หายแน่นอนครับ ถ้าRepairแล้วยังจอฟ้า นี้ลงวินโดวใหม่เลยครับ

mintada
19th August 2012, 23:18
การRepair Windowเป็นการซ่อมแซมวินโดวนั้นแหละครับ คือมันจะตรวจหาว่าตรงไหนเสียหายแล้วจะทำการซ่อมแซมตรงนั้นใหม่(ไม่แน่ใจว่ามันซ่อมหรือลงไฟล์ให้ใหม่)ครับ
ข้อมูลHDDไม่หายแน่นอนครับ ถ้าRepairแล้วยังจอฟ้า นี้ลงวินโดวใหม่เลยครับ

แล้วถ้าเป็น Window 7 ล่ะครับ Repair แล้ว จอฟ้าจาหายไหมครับ หรือต้องฟอแมตลงใหม่หมดครับ

book0147
19th August 2012, 23:20
มันต้องลองดูก่อนน่ะครับว่าRepairแล้วหายไหม ถ้าทำแล้วเป็นปกติดีก็ดีไปครับ แต่ถ้าทำแล้วยังเน่าอยู่ก็ลงใหม่เลยครับ
ปล.เวลาRepairอย่าลืมใส่แผ่นวินโดวด้วยนะ
ปล.2ถ้าไม่มีแผ่น ทำตามลิ้งนี้ได้เลยนะ http://www.varietypc.net/main/archives/2051

chikuva
20th August 2012, 00:04
ต้องหาสเหตุก่อนครับว่าจอฟ้าเกิดจากอะไร หากไม่รู้สาเหตุและทำการแก้ไข ถึงจะ Repair แล้วก็อาจจะไม่หายก็ได้ครับ

mintada
20th August 2012, 00:05
มันต้องลองดูก่อนน่ะครับว่าRepairแล้วหายไหม ถ้าทำแล้วเป็นปกติดีก็ดีไปครับ แต่ถ้าทำแล้วยังเน่าอยู่ก็ลงใหม่เลยครับ
ปล.เวลาRepairอย่าลืมใส่แผ่นวินโดวด้วยนะ
ปล.2ถ้าไม่มีแผ่น ทำตามลิ้งนี้ได้เลยนะ http://www.varietypc.net/main/archives/2051

ผมลองไป Repair เครื่องเพื่อนปรากฏว่าหน้าต่างที่มีให้เลือกข้อ 2 นะครับ ผมก็จำไม่ได้ว่าเขียนว่าไง ที่มีช่องสีเหลี่ยมแซกกลางนะครับ ผมเลือกข้อแรกแล้วก็มีข้อความขึ้นมาจำได้ไม่หมด เวอร์ชั่น window ไม่ตรงอะไรเนี่ยและครับ ผมก็ลองเปลี่ยนแผ่นดูแล้วบูตเครื่องใหม่ พอเข้าหน้าเดิมก็ขึ้นมาเหมือนเดิมนะครับ ไม่ทราบว่ามีวืธีแก้ไหมอ่ะ ขอบคุณครับ

book0147
20th August 2012, 10:47
ท่าที่ดูอาการเนี่ย ผมว่าไฟล์วินโดวเสียแหละครับ ถึงได้จอฟ้ามาเนี่ย
Repair แผ่นต้องเป็นแผ่นเดียวกับที่ลงวินโดวน่ะครับ ลองทำตามลิ้งที่ผมให้ไปดูยังครับ
ถ้าไม่ได้ก็มีแต่ลงใหม่สถานเดียวครับ ตอนนี้ผมอยู่รร.นะครับอาจจะตอบช้าหน่อย