PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลาออก รด. ยังไงครับ

joeysarut
20th August 2012, 21:10
ตามหัวข้อครับ

เนื่องจากมีปัญหาส่วนตัวเลยอยากเลือกที่จะลาออก

EDIT : ผมอยู่ปี 1 ครับ ปีแรกเอง พึ่งเรียนได้ไม่กี่อาทิตย์ ชุดก็ยังไม่ได้ ค่าชุดยังไม่ได้จ่าย

แล้วก็มีปัญหาส่วนตัว เลยอยากจะลาออก แต่ที่สงสัยมากๆคือ ถ้าไม่ได้ไปเรียนนี่ เขาจะตามมา้เก็บค่าชุดไหม เท่านั้นแหละครับ

( ตอนนี้พ่อกับแม่ไม่ค่อยจะมีเงิน อยู่ในช่วงพักงาน หรือจะให้พูดตรงๆเลยก็คือ "ไม่มีตังค์จ่าย" แต่ถ้าเขาจะตามมาเก็บจริงๆก็คงคิดไว้ว่าจะไปเรียนครับ )

edwardza02
20th August 2012, 21:17
อย่าลาออกเถอะครับ พยายามเรียนให้จบจะได้ไม่เป็นทหาร จะได้มีเวลาทำอย่างอื่นไม่ต้องมายุ่งเหยิงกับการเกณฑ์ทหาร

bnk
20th August 2012, 21:17
ทนไป 3 ปี เดี๋ยวก็จบแหละ สู้ๆ ดีกว่าเกณฑ์เยอะ

ballba
20th August 2012, 21:18
ก็ไม่ต้องไปไงครับ

ผมก็ออกมาเลย ไม่ได้บอกใคร -*-

ใจจริงไม่อยากออก แต่มีเหตุผลจำเป็น

ที่ตอนนั้นผมต้องไปเรียนต่อเมืองนอก

Arbadius'z
20th August 2012, 21:18
น่าเศร้าแท้ ผมอยากเรียนจะตายแต่ผมไม่ติด แล้วแต่นายแล้วกัน นายลอง ขาดต่อๆกันเลย นายก็ตกเองอะไม่ไปเรียน รด.เลย น่าจะ โดน ออกนะ

ChaninKung
20th August 2012, 21:20
ผมไม่รู้หรอกนะครับว่าปัญหาส่วนตัวคือไร
แต่ไม่แนะนำให้ลาออกครับ เรียนจบจะได้ไม่ต้องเกณฑ์ทหาร
แต่ก็แล้วแต่ท่านละครับ ถ้าออกง่ายสุดก็เรียน1ปีพอจะปี2ก็ไม่ต้องรายงานตัวครับ
ผมได้ยินวิธีมาแค่นี้ั ผมละอิจฉาคนที่ได้เรียน รด. จริงๆ
(พ่อแม่ผมไม่ให้เพราะผมสายตาไม่ดี เอียงมาก+สั่นมาก และสุขภาพไม่ค่อยดี)

LovePiece
20th August 2012, 21:23
ก็ไม่ต้องไปเรียน รด. อีกเลย ขาดๆไปหลายๆอาทิตย์เลย แล้วครูฝึกเขาก็จะถามเพื่อนๆในหมวดว่าไอ้นี่มันจะเรียนต่อไหม ก็ฝากเพื่อนบอกไปเลยว่า ไม่เรียนแล้ว

cableneo
ก็ไม่ต้องไปเรียนเขาจะตัดสิทธิ์เอง

อย่าไปว่าอะไรเขาเลยครับ เขามีปัญหาส่วนตัวก็เรื่องของเขา

pug1
เอ่อ... ผมว่า ท่านเดินไปบอกครูฝึกเลยว่า "ผมขอลาออกครับ" แล้วเดี๋ยวเขาก็จัดการอะไรเองแหละครับ ท่านอาจจะได้เซ็นใบอะไรซักนิดหน่อยด้วย ก็ตามนั้นแหละครับ

Zpatan
20th August 2012, 21:29
ไม่ต้องไปเรียนครับขาดครบเดียวเขาก็จะตัดชื่อเองครับ

Windtalkers
20th August 2012, 21:30
มีหลายคนที่ ทำทุกอย่างเพื่อให้ได้เข้า คุณต้องเห็นคุณค่าตรงสิ่งนี้ด้วยนะครับ

คุณได้โอกาสที่จะเป็น "นักศึกษาวิชาทหาร" แล้วก็ควรทำให้ดีที่สุดสิครับ ด้วยความหวังดีนะครับ

อะไรที่มันได้มาแล้วควรดูแลให้ดีๆ ไม่ใช่ว่ามีเหตุผลบางอย่าง นอกจากจำเป็นจริงๆจังๆ

มาทำให้คุณไม่อยากเป็นก็ล้มเลิกกับความสำเร็จที่ได้มาซึ่งความยากลำบากครับ

ปล.ผมติด รด. คนสุดท้ายของกองครับ

samekubpom
20th August 2012, 21:31
ใช่ึครับ อยากลาออกก็ไม่ต้องไป 4 ครั้ง จบ
เค้่าไม่ว่าไรหรอกครับ
คุณอยู่ปีไรแล้วหล่ะครับ ถ้าปัญหาทนได้ก็สู้ต่อนะครับ
ถ้ามีปัญหาที่ไม่ไหวแล้วก็ไม่เป็นไรครับ
ผมเหลืออีก 12 ครั้ง กับ อีก 1 ปี ก็จบแล้ว 555

LIVE
20th August 2012, 21:31
ใจเย็น! เขาบอกมีปัญหาส่วนตัว อย่าเพิ่งสัจธรรมสั่งสอน!

bluestylerz
20th August 2012, 21:35
ผมเองก็ทนๆเรียนครับ ปี 3 แล้วอีก 13 สัปดาห์ + เขาชนไก่ 5 วัน ก็จบแล้วครับ ตอนนี้มองในแง่ดี ถ้าอายุมากกว่านี้ ทหารสบายๆแบบ ร.ด. คงไม่มีแล้ว สู้โว้ยยย 5555+

Arbadius'z
20th August 2012, 21:36
มีหลายคนที่ ทำทุกอย่างเพื่อให้ได้เข้า คุณต้องเห็นคุณค่าตรงสิ่งนี้ด้วยนะครับ

คุณได้โอกาสที่จะเป็น "นักศึกษาวิชาทหาร" แล้วก็ควรทำให้ดีที่สุดสิครับ ด้วยความหวังดีนะครับ

อะไรที่มันได้มาแล้วควรดูแลให้ดีๆ ไม่ใช่ว่ามีเหตุผลบางอย่าง นอกจากจำเป็นจริงๆจังๆ

มาทำให้คุณไม่อยากเป็นก็ล้มเลิกกับความสำเร็จที่ได้มาซึ่งความยากลำบากครับ

ปล.ผมติด รด. คนสุดท้ายของกองครับ

555555 ผมไม่ติดเลย เคยไปยื่นเรื่องขอสอบใหม่แต่ก็ไปผิดที่ไปอีกทีก็สายไม่ทันแล้ว เสียดายอดเรียนพร้อมเพื่อน แต่ก็นะ แล้วแต่ จขกท. เราไม่รู้ว่าปัญหาเขายังไง แล้วแต่เขาเถอะครับ

ปล.ผมซีเรียสมากอะ จริงๆนะ สู้ๆนะจขกท. ผมไม่อยากให้คุณออกเลย เอาจริงๆอะเสียดาย แต่ท่านจะออกเพราะปัญหามันสุดๆจริงๆก็ไม่เป็นไรคุณคิดว่าอันไหนสบายใจก็ทำเถอะครับ :yes

kinggame7988
20th August 2012, 21:37
รด. รุ่นใหม่ยังไงก็ต้องเกณฑ์นิครับ

' ΛPHЯOĐ!TΣ ™
20th August 2012, 21:38
ถ้าอยากออกจริงๆนะครับ ก็ไม่ต้องไปเข้าฝึกเลย เค้าจะตัดสิทธิ์เองครับ

(เบื่อคนขี้คุย โฮ๊ะๆ !!)

devildark
20th August 2012, 21:44
ลองคิดดูใหม่คับ ผมรู้ว่าคุณสมัครเพื่อหนี้การเกณฑ์ทหารใช่หรือเปล่า ถ้าอย่างงั้น คงไม่ได้อีกแล้วมั้งคับ เพราะว่า รู้สึกจะมีกฎหมายใหม่ ไม่ให้ สมัคร รด. แล้วน่ะ

แต่ถ้าอยากจะออกจริง ไปถามพวกอาจารย์ดู แล้วก็ขอใบลาออกเป็น นศท. ซะ จากนั้น ก็ให้ ผอ. เซ้นด้วย ไม่มีไรมาก ออกไปเหอะเนอะ ฝึกไป ก็ไม่มีความสุข ทั้งที่ คนอื่น เขาอดทน เพื่อรอความสุขในอนาคต

ปล.สู้ต่อไป ทน ต่อไป แล้วคุณจะมีความสุข ขอให้อนาคตคุณได้ไปเกณฑ์ทหาร แล้วคุณจะร้องไห้เมื่อไม่เรียน รด. ในเวลาเขาส่งไปใต้ :p

10519898
20th August 2012, 21:46
:ask

เนื่องจากมีปัญหาส่วนตัวเลือกอยากจะลาออก

:answerติดต่อที่ครูฝึกประจำชั้นปี และไปติดต่อที่กองกำลังพล ศูนย์การกำลังสำรอง(ที่ตนเองสังกัดอยู่ เช่น ในเขตภาคกลางจะขึ้นกับ ศูนย์การกำลังสำรอง กรุงเทพฯ เป็นต้น)

harrison
20th August 2012, 22:05
อย่าเลย ครับ ผมก็เคยเป็นแบบคุณ คุณอย่าเอาเรื่องส่วนตัวมาผสมรวมกัน มันจะทำให้คุณเรียนไม่มีความสุข คุณต้องแยกแยะให้ถูก ไหนๆคุณก็ติด รด. แล้วเพราะรุ่นนี้เขาบอกว่ารับคนน้อยปรับเด็กตก เยอะ คุณติดนี้ ถือว่าโชดดีแล้ว

ทำหน้าที่ให้ดีที่สุด ดีกว่าครับ

hackedsugus
20th August 2012, 22:10
ไม่ต้องไปเรีัยน เดี๋ยวเขาก็เอานายออกเองแหละ ช่วงนี้ เริ่มขี้เกียจไปเรียนและ เรียนไป ได้ 7 สัปดาห์ แล้ว ครั้งหน้าก็สบายและ เรียนในห้อง

blacksmith12
20th August 2012, 22:17
รด. รุ่นใหม่ยังไงก็ต้องเกณฑ์นิครับ

เรียนครบ 3 ปีจะสามารถผ่อนผันการเกณฑ์ทหารได้ครับ:sweat
มีคนเข้าใจผิดอย่างนี้เยอะละว่าเรียน ร.ด. จะได้เกณฑ์ทหารเหมือนกันถ้าเรียนได้ครบ 3 ปี ผ่านการฝึกภาคสนามไม่ได้เกณฑ์ทหารหรอก
ถ้าใครเรียน ร.ด. จะรู้ครับครูฝึกจะอธิบายอย่างละเอียดเลยผมขอยืนยัน นั่งยัน นอนยันเลย!!!
ใครเข้าใจผิดอยู่ก็ช่วยไปบอกต่อๆกันหน่อย เห็นมาเยอะละ:rtfm

tff007
20th August 2012, 22:19
ถ้านายสั่งตัดชุดไปแล้วก็คงต้องจ่าย....

cruzercruz
20th August 2012, 22:19
ขาดเรียนเกินกำหนดก็โดนออกแล้วครับ

ประมาณว่าโดดนั่นหละ \(=w =

peacepe2
20th August 2012, 22:31
ค่าชุด ค่าลงทะเบียนการฝึกประจำปี มันผ่อนผันได้นะครับ ลองปรึกษาครูฝึกดูก่อน เค้าไม่ใจร้ายหรอก เชื่อพี่

frameza054
20th August 2012, 22:31
เเต่ของผมเขาบอกว่ามีใบลาออกให้ไปขอที่ พบ.
แต่ใจจริงผมก็ไม่อยากให้คุณลาออกหรอกเพราะกว่าจะสอบเขาได้ยากมาก

I'm Grean
20th August 2012, 22:32
เพื่อนผมมันเรียนได้ปี 2 กับอีกนิดๆ มันก็ไม่ไปเรียน และไม่ได้ยื่นเรื่องลาออกอะไรเลย

ส่วนตัวผมก็ไม่ได้เรียน ผมคิดว่าเกิดเป็นลูกผู้ชายทั้งทีมันก็ต้องลองให้มันรู้แล้วรู้รอดไป
เอาไว้ไปโม้ให้ลูกฟังว่าพ่อก็เคยผ่านการเกณฑ์ทหารมาแล้วนะลูก
ถ้ามันติดผมก็ทำใจไว้แล้ว แต่ถ้าไม่ติดก็ดีไป อย่าไปซีเรียสกับมันมาก
ถ้าคนเราคิดจะเอาแต่สบายกันหมด ในอนาคตเกิดเอเลี่ยนมาบุกประเทศไทย
ไม่มีทหารออกไปปกป้องชาติ ถึงเวลานั้นทุกคนในประเทศคงไม่มีอันสงบสุข
แล้วเราจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง....แปลก ๆ แหะประโยคนี้ แต่ช่างมันเถอะ อิอิ
อาจะออกทะเลไปนิดนึงนะครับ แต่อยากให้คนที่แวะมาอ่าน เก็บไปคิด
อย่ากลัวการเกณฑ์ทหาร และ อย่ากลัวในสิ่งที่ยังมาไม่ถึง...

ถ้าคุณไม่พร้อมที่จะเสียสละ คุณก็จะสูญเสียทุกสิ่งทุกอย่าง

ประโยคเด็ดจาก Act of Valor ;)

peacepe2
20th August 2012, 22:33

จบ รด. มาได้ 6-7ปีแล้ว ไม่เห็นโดนเรียกไปคัดเลย มีแต่หมายเรียกไปฝึกเพื่อเตรียมความพร้อมประจำปีเท่านั้นเอง

nakiann123
20th August 2012, 22:37
เรียนครบ 3 ปีจะสามารถผ่อนผันการเกณฑ์ทหารได้ครับ:sweat
มีคนเข้าใจผิดอย่างนี้เยอะละว่าเรียน ร.ด. จะได้เกณฑ์ทหารเหมือนกันถ้าเรียนได้ครบ 3 ปี ผ่านการฝึกภาคสนามไม่ได้เกณฑ์ทหารหรอก
ถ้าใครเรียน ร.ด. จะรู้ครับครูฝึกจะอธิบายอย่างละเอียดเลยผมขอยืนยัน นั่งยัน นอนยันเลย!!!
ใครเข้าใจผิดอยู่ก็ช่วยไปบอกต่อๆกันหน่อย เห็นมาเยอะละ:rtfm

รู้สึกว่า กฏหมายใหม่ เรียน ร.ด. มาก็ต้องเกณฑ์ทหาร 6 เดือนไม่ใช่หรอครับ ?

ChaninKung
20th August 2012, 22:39

ไม่ใช่ เป็นตัวสำรองเหรอครับ อ.ก็บอกผมมาว่าคนที่จบ รด. จะไม่โดนเกณฑ์แต่เป็นตัวสำรอง เฉยๆนี่ครับ โดนเรียกก็ต้องไป

เป็นไปได้ช่วยอธบายให้หน่อยนะครับ ผมจะได้ไปบอกเพื่อนผม

geforce223
20th August 2012, 22:43
เรียน รด. โหดนะน้อง ใครไม่เชื่อฟังครูฝึกโดนหนัก

ปล.ถ้าจะลาออกทำเรื่องลาออกตามกฎระเบียบ ดีกว่า

maxkungg704
20th August 2012, 22:43
เชื่อผมเถอะ เรื่องเงินอ่ะ เดินไปบอกพวกครูฝึกเลย เห็นโหดๆอย่างนั้นอ่ะ เขาใจดีทั้งนั้นแหละ

พวกเขาก็ได้ชื่อว่าเป็นครูเหมือนกัน มีหรือที่ครูจะยอมเห็นลูกศิษย์ลำบาก กับแค่ค่าชุดรด. เผลอๆจะได้ค่าขนมติดมือมาด้วย

ตอนผมเรียน เวลาพิธีเปิดการฝึกประจำปี มักจะมีการมอบทุนการศึกษาให้ด้วย(ไม่รู้ว่าศูนย์อื่นมีรึป่าวน่ะ)

คุณลองไปขอดู ผมว่าได้แน่ๆ ถ้าคุณออกตอนนี้อาจจะพลาดประสบการณ์ชีวิตที่น่าจดจำอย่างหนึ่งในชีวิตเลยน่ะ

เอาเกรียติของ นศท.มทบ14 เป็นประกัน

houkago-teatime
20th August 2012, 22:54
จะเกณฑ์ทหารได้ไงครับ ก็ในเมื่อ จบ 3 ปีเป็นสิบเอกในทหารกองหนุน นั้นคือ เป็นทหารเรียบร้อยแล้ว แต่ เป็นกองหนุน

(มั้งนะครับ ตามที่ผมเข้าใจ ตอนนี้ผมเรียน มหาลัย ปี4 ละครับ - -")

ILoVePaNgYa
20th August 2012, 23:30
เรียนรด.ครบ3ปี ไม่ต้องไปเกณทหารก็จริง แต่ถ้าเค้าเรียกเราก็ต้องไป ถ้าเกิดมีเหตุการณ์อะไรที่ต้องใช้กำลังทหารหารและมีกำลังไม่พอ เค้าก็จะเอาำวกที่เรียนรด.จบนี่แหละครับไป

sanim
20th August 2012, 23:40
ยังไม่ได้เรียนเลยครับแต่มาเก็บเอาความรู้

dickies0001
20th August 2012, 23:57
อย่าเลย เสียดายโอกาศ

doggyshock
21st August 2012, 14:26
เตะหน้าครูฝึกครับ:yes

zerokoza
21st August 2012, 14:50
อย่าลาออกเถอะครับ พยายามเรียนให้จบจะได้ไม่เป็นทหาร จะได้มีเวลาทำอย่างอื่นไม่ต้องมายุ่งเหยิงกับการเกณฑ์ทหาร

ทหารเกณ เขาไม่ได้ให้เป็นเปล่า ๆ น่ะเออ เขามีเงินเดือนให้ครับ พี่ผมโดนใบแดง เป็นทหาร เขามีเงินเดือนให้กิน มีเบี้ยเลี้ยงอีกครูฝึกเลี้ยงอีก
มันก็ดีน่ะ อย่ามาว่า การเป้นทหาร เป็นเรื่องยุ่งเหยิง เพราะ ทหารเป้นผู้ที่ช่วยป้องปกประเทศไม่ใช่หรอ

อย่ามาดูถูกอาชีพทหารครับ มาพูดลอย ๆ เเบบนี้มันไม่ดี

ถ้าจะลาออกไปบอกกับนายกอง หรือผู้ฝึกเเล้วบอกเห็นผลกับเขาสิ่ครับ เผื่อเขาจะช่วยได้

EndGame
21st August 2012, 14:58
ขาดเรียนก็ได้ออกแล้วมั้ง มาเกณฑ์ทหารปกป้องชาติกันดีกว่า:o

hisawahiroki
21st August 2012, 15:13
ก็ไม่ต้องไปเรียนเขาจะตัดสิทธิ์เอง

อย่าไปว่าอะไรเขาเลยครับ เขามีปัญหาส่วนตัวก็เรื่องของเขา

ลายเซ็นต์โคตรฮาเลยครับ 5555555555+

jakajanwax
21st August 2012, 17:12
ถ้าไม่มีทหาร ประเทศชาติจะอยู่ยังไงเน้ออ เด็กสมัยนี้รักแต่ความสบายชอบเรียกหาแต่สิทธิ จนลืมหน้าที่ของตนเองไป สิทธิมักจะมาพร้อมกับหน้าที่เสมอนะครับ

tompbio
21st August 2012, 17:42
"ผมว่าเรียนไปเหอะครับ รด. อ่ะ โหด มัน ฮ่า ครับ "

peacepe2
21st August 2012, 17:48
จะเกณฑ์ทหารได้ไงครับ ก็ในเมื่อ จบ 3 ปีเป็นสิบเอกในทหารกองหนุน นั้นคือ เป็นทหารเรียบร้อยแล้ว แต่ เป็นกองหนุน

(มั้งนะครับ ตามที่ผมเข้าใจ ตอนนี้ผมเรียน มหาลัย ปี4 ละครับ - -")

ถูกต้องครับ เป็นสิบเอก กองหนุน มีกรม กอง สังกัดให้ไปรายงานตัวด้วยเมื่อถึงเวลา กว่าจะได้ปลดประจำการ ก็ตอนอายุ 45 ปี ครับ

Dreamm
21st August 2012, 17:54
1. ไม่ต้องไปเรียน ชื่อของท่านจะโดนตัดออก
2. บอกครูฝึก หรือ ผู้กำกับ ของ ร.ร. ท่าน

ผมชอบนะ ร.ด. ผม ปี 2 และ ตอนแรกขึ้น ปี.2 ว่าจะไม่เรียนต่อ แต่ดันมาเรียนต่อ สนุกดี เฮฮา สนุก

douangpradap
21st August 2012, 18:08
เรียนต่อเถอะครับ
เเนะนำอย่าออกเลยฝึก ร.ด เเค่ไม่กี่อาทิตย์ก็จบปี 1 เเล้ว
เสียดายความพยายามที่อยากเข้าเป็นร.ด
เเล้วค่าชุดเท่าไหร่อยากรู้ครับ

miklve
21st August 2012, 19:17
เชื่อผมเถอะ เรื่องเงินอ่ะ เดินไปบอกพวกครูฝึกเลย เห็นโหดๆอย่างนั้นอ่ะ เขาใจดีทั้งนั้นแหละ

พวกเขาก็ได้ชื่อว่าเป็นครูเหมือนกัน มีหรือที่ครูจะยอมเห็นลูกศิษย์ลำบาก กับแค่ค่าชุดรด. เผลอๆจะได้ค่าขนมติดมือมาด้วย

ตอนผมเรียน เวลาพิธีเปิดการฝึกประจำปี มักจะมีการมอบทุนการศึกษาให้ด้วย(ไม่รู้ว่าศูนย์อื่นมีรึป่าวน่ะ)

คุณลองไปขอดู ผมว่าได้แน่ๆ ถ้าคุณออกตอนนี้อาจจะพลาดประสบการณ์ชีวิตที่น่าจดจำอย่างหนึ่งในชีวิตเลยน่ะ

เอาเกรียติของ นศท.มทบ14 เป็นประกัน

ใช่เลยครับผม เห็น หน้า โหดๆ อย่างนั่น อะ เค้าออก จะใจ ดี นะ ครับ ไม่ลอง เดินไป ทักทาย เค้าก็ไม่รู้
ปล. ส่วนตัวผมไม่ได้เรียน รด.นะ แต่ จะไป สมัคร ทหาร อยู่ อิอิ

ballpoi007
21st August 2012, 19:33

เนื่องจากมีปัญหาส่วนตัวเลยอยากเลือกที่จะลาออก

EDIT : ผมอยู่ปี 1 ครับ ปีแรกเอง พึ่งเรียนได้ไม่กี่อาทิตย์ ชุดก็ยังไม่ได้ ค่าชุดยังไม่ได้จ่าย

แล้วก็มีปัญหาส่วนตัว เลยอยากจะลาออก แต่ที่สงสัยมากๆคือ ถ้าไม่ได้ไปเรียนนี่ เขาจะตามมา้เก็บค่าชุดไหม เท่านั้นแหละครับ

( ตอนนี้พ่อกับแม่ไม่ค่อยจะมีเงิน อยู่ในช่วงพักงาน หรือจะให้พูดตรงๆเลยก็คือ "ไม่มีตังค์จ่าย" แต่ถ้าเขาจะตามมาเก็บจริงๆก็คงคิดไว้ว่าจะไปเรียนครับ )

ผมว่านะครับ เรียนเถอะ เป็นประโยชน์ต่อตัวเอง เพื่ออนาคตบ้างสิ่งบ้างอย่างมันก็ต้องกล้าเสี่ยง