PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สำหรับท่าน คำว่าำ ดราม่า ให้ความหมายว่าอย่างไร ? ( สำหรับโลกอินเทอร์เน็ต )

7Resurrect111on
21st August 2012, 20:57
ผมไม่ทราบว่าคำนี้มาจากไหน มาเริ่มใช้กันบ่อยตอนไหน แต่ก็น่าจะมากกว่า 2 ปี แล้ว ( สำหรับโลกอินเทอร์เน็ต )

ผมเองเห็นคำว่าดราม่าในกระทู้ที่มีประโยชน์หรือแชร์ความคิดเห็นค่อนข้างบ่อย โพสต์โดย Users กันเองนี่แหละ
แล้วในท้ายที่สุดกระทู้นั้นก็จะโดนปิดหรือลบไปโดยปริยาย..

ผมเองก็โดนแบนเรื่องผัวผันเกี่ยวคำนิยามจำกัดว่า "ดราม่า" มา 2 Users แล้ว ผมก็อยากรู้ว่า
ทุกคนให้ ความหมายและทัศนคติรวมถึงนิยามของคำว่า ดราม่าอย่างไร ?

สำหรับผม ผมคิดว่าดราม่าคือ
การที่คนสองคนหรือมากกว่านั้น มีปากเสียงและทะเลาะกันโดยไม่มีเหตุผล ( เหตุผลนี่คือเหตุผลจริงๆ ไ่ม่ใช่เหตุผลที่ฟังไม่ขึ้นตามความจริง )
รวมถึงทำให้กระทู้นั้นเกิด stress ขึ้นมา ( แล้วก็จะมีพวกชอบยุยงให้คนแตกแยก คือพวกที่ มาเสริมเช่น ต้มน้ำรอ , มาม่า หรือหนักหน่อยก้ยุยง แต่ก็ไม่ค่อยเห้น )
มีการด่าพ่อแม่ และมั่วหรือประชดอย่างชัดเจน โดยไม่มีมูลความจริงเพื่อให้อีกฝ่ายเจ็บใจเล่น หรือหาเรื่อง

นี่ ผมเรียกว่าดราม่า

สิ่งหนึ่งที่ผมอยากบอกทุกคนคือ อยากให้มีเหตุผลกันเยอะๆ จะทำอะไรก้ว่ากันด้วยเหตุผล ไม่เอาอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้อง
ไม่ใช่เอะอะก็หาว่าดรา่ม่าๆๆๆๆ ตัดไฟแต่ต้นลมโดยไม่สมเหตุสมผล

ผมว่าเราจะได้่ความรู้และแนวความคิดจากคนอื่นหรือได้รู้ในสิ่งที่เรายังไม่รู้ดีๆต่างๆมากมายเลย

// ขอบคุณครับ

Libarysz
21st August 2012, 20:59
มันตอบได้หลายแบบอะครับ แต่ละคนมีความคิดที่แตกต่างกัน มากๆ ไปครับ

bankkoker
21st August 2012, 21:05
ไม่รู้สิ แต่สำหรับผมคิดว่า คนที่ชอบมาพูดแนวๆว่า"รอกินม่าม่า"อะไรพวกนี้ ผมว่าเขาคงเจอคนทะเลาะกันในอินเตอเน็ตจนเบื่อแล้วละมั้ง..

muek9999
21st August 2012, 21:20
ดราม่า มากจากภาษาอังกฤษครับ Drama

นั่นหมายถึง การที่ต้องใส่อารมซีเรียส เอาจริงเอาจัง

แต่สำหรับผมแล้ว มองรวมๆก็คือการทะเลาะกันน่ะครับ ใช้ได้หลายรูปแบบ

Darkgamer
21st August 2012, 21:33
สำหรับผมนะ ดราม่า คือ การที่คนเรามานั่งถกเถียงเรื่องต่างๆตั้งแต่ เล็ก-ใหญ่ โดยบางคนจะใส่อารมณ์ไปกับมันด้วย
ดราม่าบางชนิดถกแล้วได้ความรู้ ดราม่าชางชนิดถกแล้วไร้สาระ ก็ว่ากันไป
และ ดราม่า ก็สร้าง เกรียนอินเทอร์เน็ต(นักเลงคียบอร์ด) ได้อีกด้วย
แจ๋วจริงๆ
หนุ่มสาวเอยจงเสพดราม่า

HANG-ON
21st August 2012, 21:34
ผมเห็นเมื่อปี 2009 ตอนเพลงคราม บอดี้สแลม ออกใหม่ๆเป็นซิลเกิลแรก จำได้ดีเพราะเห็นคำนี้

ในกระทู้เว็บๆหนึ่ง ทะเลาะกันเรื่องเพลงนี้ว่า Intro ตอนแรกเป็นคีย์บอร์ดหรือกีต้าร์ (เรื่องแค่นี้ยังทะเลาะกันได้ -.-)

สำหรับผม ก็คงจะให้ความหมายว่า ทะเลาะกัน / เถียงกัน เป็นเรื่องเป็นราวประมาณนั้นครับ

' ΛPHЯOĐ!TΣ ™
21st August 2012, 22:31
ก็ประมาณว่า มีหลักเหตุผลมากมาย ออกแนวชีวิตน้ำเน่าอะไรประมาณนี้มั้งครับ

Ped2255
22nd August 2012, 00:19
คิดคล้ายๆกันเลยแฮะ

ผมคิดว่าดราม่า คือการ เถียงกัน หรือ ด่า กันแบบไม่ถามถึงความเป็นจริงของอีกฝ่ายเทอะทะไปเอง แถไปมั่ว อย่างกรณีที่เพิ่งเจอในยูตรับ

"มีคนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับแบบตรงๆแต่ผมก็คิดว่าเขาพูดตามคุณภาพที่เขาเห็นใน vdo นั้นเลย แต่ก็มี user คนนึงออกมาด่าว่าประมาณ ขาดความอบอุ่นงี้ พ่อแม่ไม่สั่งสอนงี้ ไม่มีปัญญาทำเหมือนเขาก็อิจฉา"

แล้วก็ด่าต่อกันไปยาวเหยียด โดยหาเหตุสรุปไม่ได้ออกนู้นทีนี้ที แบบเนี้ยคือดราม่าในความคิดผม

beckkiller09
22nd August 2012, 00:26
ส่วนตัวผมจะเล่นพวก เกม Online แล้วผมชอบสิ่งตามเว็บบอด เกมนั้นๆ ดราม่า ที่ผมพอเข้าใจนะครับ คือ พวกที่ โพสไร้สาระแบบ คิดอะไรได้ก็ใสๆ ลง ยังเช่น แฟนทิ้ง เรื่องเศร้า ร้องให้ หรือ กิวนั้นดีกว่ากิวนี้ ไอ้นั้นบอท ไอ้นี้บัค

ประมาณนี้และครับ

แล้วก็โพส เกินจริง นั้นนี้นั้น แล้วก็อีกมากมาย บลาๆ

thanet
22nd August 2012, 00:28
ก็ดราม่าไง! แปลกตรงไหน***

kinchiro155
22nd August 2012, 00:29
การ สนทนา ด้วย ความรุนเเรง นิสๆ =w= ( แต่ก็ชอบเสพ ดรามา )

GhostRunKung
22nd August 2012, 00:32
คุณ ลองไปดู ไททานิค ตอนเรือจม-จบ คุรจะรู้ดราม่าหมายความว่ายังไง :dance

Eryx
22nd August 2012, 00:38
ดราม่าที่ผมเจอส่วนมากเป็นพวก อ่านความคิดเห็นไม่แตก แล้วชิงด่าเค้าก่อน

อีกพวกก็ คิดว่าตัวเองอัฉริยะคิดเองเป็น ส่วนคนอื่นคิดไม่เป็น ตั้งกระทู้แอบด่าเสียดสีเค้าตลอด

นิยามดราม่าของผมมีแค่~

การมีเรื่องแบบไม่สามารถหาทางออกได้ และ ซับซ้อนเกินไปที่จะเล่าภายใน 9 บรรทัด

tonza
22nd August 2012, 08:45
ดราม่า คือ มาม่าแสนอร่อย

cantaloupes
22nd August 2012, 14:00
ดราม่า = จริงจังกับสิ่งๆ หนึ่งมากไปครับ

koolzaa_game
22nd August 2012, 15:48
ไม่รู้ดิ มันใช่ได้ทั้ง ชาย/หญิง และความหมายมันก็ต่างกันด้วย

Neotridagger
22nd August 2012, 16:45
รู้แต่ว่าประชากรคนใช้เน็ทในไทยส่วนใหญ่จะให้นิยามคำนี้กว้างมากๆ

หลายๆครั้ง แม้กระทั่งการโต้วาทีแลกเปลี่ยนข้อมูลตามปกติ

ก็ยังไม่วายมักจะมีคนมาโพสออกแนว "ดราม่าแล้ว" "รอกินมาม่า" ฯลฯ

ซึ่งมันไม่เป้นการให้เกียรติคนที่เข้ามาแลกเปลี่ยนข้อมูลเลย แถมยังทำให้กระทู้ดูแย่ลงไปอีกด้วย

การที่คนๆนึงไม่เห็นด้วยกับอีกฝ่ายแล้วนำข้อมูลมาแย้งกลับ

หรือการที่คนเราแสดงความเห็นออกไปมากกว่า 1 แนวทาง มันไม่จำเป้นว่าจะต้องเป็นการทะเลาะกันเสมอไป

เพราะถ้าเป็นแบบนั้น โลกเราคงต้องมีแต่คนคิดได้แบบเดียวเป๊ะๆ ขัดแย้งอะไรไม่ได้เลย

Fairy
22nd August 2012, 18:49
http://upic.me/i/l8/dramahaarmaemunglorbwahahaha.png (http://upic.me/show/37339378)