PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : นศ.ฝึกสอน "อีกแล้ว" ครับ เขาพูดถึงผม

bank9398
21st August 2012, 21:16
เมื่อวันศุกร์ครับ ผมไปอยู่เพื่อนที่โรงอาหารซึ่งมันใกล้กับห้องพักครู และ มีนศ.ฝึกสอนคนนั้นอยู่ แล้วผมเห็น ม.6 คุยอยู่กับเขา (โคตรงหึงเลยผม) นศ.ฝึกสอน มีอาการเขินด้วย ผมรู้เลยว่าจีบ . แล้วผมก็ว่าจะไปเอากระเป๋าแต่มันผ่าน ห้องพักครู

ในห้องเขาคุยกันอยู่ สามคน . น่ะครับ มี ม.6 และ นศ.ฝึกสอนอีกสองคน ผมเดินผ่าน เขามองมาที่ผม ทั่งหมดเลยก่อนจะผ่านอีกน่ะครับ โดยเฉพาะ ม.6 นี้ผมจ้องตากับเขาเลยครับ แล้วผมก็เดินผ่านไป ผมรู้ว่าเขาพูดถึงผม เพราะเขามองมาที่ผมหมดเลย.

นศ.คือคนที่ผมแอบชอบ แต่ เขารู้แล้ว

ม.ปลาย คือ คู่แข่งตัวฉกาด

คือ เขาพูดถึงผมทำไม เขาคิดอะไรของเขา

อีกอย่างน่ะครับซึ่งผม แปลกใจมาก ๆ ตั่งแต่ที่เพื่อนผมไปบอกว่า ผมชอบเขา เขา " เขาบล็อกสไกค์ " ผมคุยกับเขาได้ เดือน นึงละครับ

แล้วพอมีเพื่อนมาบอกว่า นศ.ฝึกสอนเขามาถามเพื่อนผมว่า "ผมชอบเขาเหรอ"เขาบอกกับเพื่อนผมว่า "ให้เป็นความลับ" แต่เพื่อนมาบอกผม . แต่บอกมาแค่ถาม :(

พอผมไปอธิบายยังงั้น อย่างงี้เขาเชื่อแล้ว " เลิกบล็อกสไกค์ผม แต่ได้ไม่นาน เขาก็บล็อกเหมือนเดิม เพราะไรไม่รู้ แต่ ผมไม่ได้ไปคุยกับเขามั่งครับ " จากนั้นผมก็ไม่ได้คุยกกับเขาเลยครับ T^T

เหตุการณ์ล่าสุด

ตอนนี้ผมก็เห็นเขาไม่ออนออฟนานเลยครับ ผมเลยมีธุระ ไปถามไถ่งาน ผมทักแล้วเขาก็ออน

เขาคิดอะไรของเขาหว่าาาา

http://www.youtube.com/watch?v=wqDxHqef_zA

aminookey
22nd August 2012, 20:57
ครูฝึกสอนน่าจะมืออาชีพกว่านี้นะ ไม่น่าจะมากินเด็กนักเรียน หรือให้เด็กนักเรียนกิน
ครูกฝึกสอนกับนักเรียนนิ มันไม่คู่กันเท่าไหร่หรอกผมว่า ตัดใจดีกว่านะ
ถ้ามหาลัยกับครูพี่เลี้ยงรู้ว่าคบกัน ผมว่าไม่ดีแน่ อาจจะไม่จบวิชาฝึกสอนนะ
รักได้แต่คู่กันคงยากน่ะ ถ้ารักเขาจริงก็น่าจะส่งเขาให้จบก่อนนะ เรื่องอื่นก็ค่อยว่ากัน

bank9398
24th August 2012, 22:48
ครูฝึกสอนน่าจะมืออาชีพกว่านี้นะ ไม่น่าจะมากินเด็กนักเรียน หรือให้เด็กนักเรียนกิน
ครูกฝึกสอนกับนักเรียนนิ มันไม่คู่กันเท่าไหร่หรอกผมว่า ตัดใจดีกว่านะ
ถ้ามหาลัยกับครูพี่เลี้ยงรู้ว่าคบกัน ผมว่าไม่ดีแน่ อาจจะไม่จบวิชาฝึกสอนนะ
รักได้แต่คู่กันคงยากน่ะ ถ้ารักเขาจริงก็น่าจะส่งเขาให้จบก่อนนะ เรื่องอื่นก็ค่อยว่ากัน

เอี้ยย . ขอบคุณมากครับ ผม . มีกำลังใจมากขึ้นแหละครับ

H1ghSky
25th August 2012, 11:16

ผมนักกว่าอีกนะ นร กับ ครู เลย ไม่ใช่ นศ นะครับ ครู !!

patricklevy
25th August 2012, 11:20
ผมนักกว่าอีกนะ นร กับ ครู เลย ไม่ใช่ นศ นะครับ ครู !!

เหมือนกันเลย =O=

Happii.Prinze
25th August 2012, 11:24
ผมก็เคยไปฝึกสอนนะ ก็ไม่ได้อะไรมากเห็นเด็กแจ่มๆก็เฉยๆอ่า ยังไงก็เด็กแหละนะ :cool:

Wakinos
25th August 2012, 11:35
ด้วยจรรยาบรรณแล้ว แม้จะเป็นนิสิตฝึกสอน ก็ไม่ควรที่จะมีเรื่องชู้สาวกับเด็กนักเรียนครับ
มันไม่ควรจริงๆ ต้องเว้นเรื่องนี้ไว้บ้าง ไม่งั้นอาจจะถูกส่งกลับมหาวิทยาลัยนะครับ ทำให้ไม่จบหลักสูตรได้
เพราะมหาวิทยาลัยที่รับนิสิตกลางคันเขาจะรู้ทันทีว่านิสิตคนนี้มีปัญหามาก่อนเลยถูกย้ายมากลางคัน

tonkune14
25th August 2012, 11:35
Step แรกเลยนะครับ จขกท คือ กำจัลไอ้ คู่เเข่งตัวฉกาดของท่านซะก่อน ต่อไป ก็ลุ่ย อยากไว้หลาย

NeLian
25th August 2012, 12:56
ทำใจ อะไรคือแก่นสารของชีวิต

อะไรคือแก่นสารของชีวิต

H1ghSky
25th August 2012, 13:34
ทำใจ อะไรคือแก่นสารของชีวิต

หลุดมาจากกระทู้นั้นนี่หว่า http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=121628

tanapoom625
25th August 2012, 13:38
ผมว่าไม่เหมาะสมตั้งแต่เริ่มชอบแล้วล้ะครับฝึกสอนก็เหมือนครูนะครับ

FuckBook
25th August 2012, 14:22
แนะนำอย่างสนใจคู่แข่ง ถ้า นศ เขาชอบคุณ แต่ถ้าคู่แข่ง ไปบอกก่อน เขาคง กินแห้ว

เพราะ ช่วงเวลา ถ้าแอบชอบใครสัก คน

ต่อให้คนมาจีบ จะ ดี เป็นเพื่อนคุณ เป็นผู้มีเงิน เขาคงไม่เลิกชอบคุณง่ายๆ หรอ :yes

(จากพี่ชายผม ChrisBVB22)

ETC
25th August 2012, 15:53
นัดไปห้องแล้วแตกในเลยคับ

takiman
25th August 2012, 15:58
หล่ิอเลือกได้

kabukiput
25th August 2012, 16:01
มันไม่เกี่ยวว่าจะชอบไม่ชอบนะผมว่า ยังไงซะเค้าคงไม่เล่นด้วยหรอก ไม่ว่าจะคู่แข่งหรือตัวคุณเอง อย่างที่หลายๆคนบอกครับ ฝึกสอน ฝึกงานไม่ผ่าน ไม่มีสิทธิ์จบ อีกอย่างเราไม่รู้หรอกว่าเขามีใครหรือยัง เพาะถ้าเขามีแล้ว แล้วใกล้จะเรียนจบแล้ว(ซึ่งส่วนใหญ่ถ้าฝึกงานคงใกล้จบกันแล้ว) เขาคงไม่เอาเราหรอกครับ เพราะอนาคตเรายังไม่แน่นอน เขามักจะมีคนที่แน่นอนกว่าอยู่ในชีวิตแล้วครับผม ยังไงก็ถ้าชอบก็รอเขาจบก่อนแล้วกันแล้วค่อยสืบดูว่ามีใครหรือยัง แต่ต้องทนนิดนึงครับ เชื่อว่าส่วนใหญ่มีคนจองแล้ว ไม่ใช่แค่หัวใจด้วยนะบางคน เหลือทำพิธีหมั้นหรือแต่งก็มี ฉะนั้นทำได้สองทางครับ คือทนรอเขากับอีกข้อคือทำใจ เพราะผมโดนมาแล้ว เลยเข้าใจนิ

bank9398
25th August 2012, 17:10
อีกอย่างน่ะครับซึ่งผม แปลกใจมาก ๆ ตั่งแต่ที่เพื่อนผมไปบอกว่า ผมชอบเขา เขา " เขาบล็อกสไกค์ " ผมคุยกับเขาได้ เดือน นึงละครับ

แล้วพอมีเพื่อนมาบอกว่า นศ.ฝึกสอนเขามาถามเพื่อนผมว่า "ผมชอบเขาเหรอ"เขาบอกกับเพื่อนผมว่า "ให้เป็นความลับ" แต่เพื่อนมาบอกผม . แต่บอกมาแค่ถาม :(

พอผมไปอธิบายยังงั้น อย่างงี้เขาเชื่อแล้ว " เลิกบล็อกสไกค์ผม แต่ได้ไม่นาน เขาก็บล็อกเหมือนเดิม เพราะไรไม่รู้ แต่ ผมไม่ได้ไปคุยกับเขามั่งครับ " จากนั้นผมก็ไม่ได้คุยกกับเขาเลยครับ T^T

General
25th August 2012, 20:10
มีสิทธิ์ที่จะชอบจะรักเขาได้ แต่เขาคงไม่รักเราจริง ๆ หรอกมั้งครับ น.ศ. ฝึกงานก็น่าจะอยู่ปี3 ปี4 แล้วแล้วการที่เขาจะมารักหรือชอบเด็กมัธยมเขาคงไม่คิดถึงขั้นจะเป็นแฟนหรือรักกันจริง ๆ เพราะส่วนมากผมเห็น
เขาก็มีคนที่ชอบอยู่แล้วบ้างล่ะ บางคนก็มีแฟนแล้วบ้างล่ะ บางคนก็มุ่งหน้าตั้งใจฝึกงานให้ดีที่สุด ส่วนบางคนก็ต้องการแฟนที่มีความมั่นคง บางคนก็ไม่ชอบเด็กกว่า ความรักที่เกินมากกว่าศิษย์กับลูกศิษย์ผมว่ามันสมหวังได้ยาก
เพราะ (เคยถามพี่สาวที่เรียนจบแล้ว) เขาบอกผู้หญิงช่วงใกล้เรียนจบหรือจบไปแล้วต้องการผู้ชายที่มีฐานะมั่นคงในหน้าที่การงาน (ก็ไม่รู้จริงรึป่าวนะ) ก็ไม่ได้บอกว่าให้ตัดใจหรอกนะ แต่ก็อยากให้ จขกท. เผื่อใจไว้บ้างเฉย ๆ
บางทีที่เขาคุยกับเราก็ไม่ได้แปลว่าเขาจะชอบเรา แต่อาจจะแค่คุยสนุกสนานตามภาษาก็ได้ แต่ยังไงถ้ารักจริง ๆ ก็พยายามเข้านะ ผมก็เคยชอบเหมือนกัน แค่ปล่อยมุขแซวเขาเล่นก็โดนด่าแก่แดดซะแล้ว แต่เขาก็ยังคุยเฮฮาปกตินับว่าโชคดีอยู่ นึกว่าเขาจะโกรธจนไม่อยากคุย

bank9398
26th August 2012, 11:26
มีสิทธิ์ที่จะชอบจะรักเขาได้ แต่เขาคงไม่รักเราจริง ๆ หรอกมั้งครับ น.ศ. ฝึกงานก็น่าจะอยู่ปี3 ปี4 แล้วแล้วการที่เขาจะมารักหรือชอบเด็กมัธยมเขาคงไม่คิดถึงขั้นจะเป็นแฟนหรือรักกันจริง ๆ เพราะส่วนมากผมเห็น
เขาก็มีคนที่ชอบอยู่แล้วบ้างล่ะ บางคนก็มีแฟนแล้วบ้างล่ะ บางคนก็มุ่งหน้าตั้งใจฝึกงานให้ดีที่สุด ส่วนบางคนก็ต้องการแฟนที่มีความมั่นคง บางคนก็ไม่ชอบเด็กกว่า ความรักที่เกินมากกว่าศิษย์กับลูกศิษย์ผมว่ามันสมหวังได้ยาก
เพราะ (เคยถามพี่สาวที่เรียนจบแล้ว) เขาบอกผู้หญิงช่วงใกล้เรียนจบหรือจบไปแล้วต้องการผู้ชายที่มีฐานะมั่นคงในหน้าที่การงาน (ก็ไม่รู้จริงรึป่าวนะ) ก็ไม่ได้บอกว่าให้ตัดใจหรอกนะ แต่ก็อยากให้ จขกท. เผื่อใจไว้บ้างเฉย ๆ
บางทีที่เขาคุยกับเราก็ไม่ได้แปลว่าเขาจะชอบเรา แต่อาจจะแค่คุยสนุกสนานตามภาษาก็ได้ แต่ยังไงถ้ารักจริง ๆ ก็พยายามเข้านะ ผมก็เคยชอบเหมือนกัน แค่ปล่อยมุขแซวเขาเล่นก็โดนด่าแก่แดดซะแล้ว แต่เขาก็ยังคุยเฮฮาปกตินับว่าโชคดีอยู่ นึกว่าเขาจะโกรธจนไม่อยากคุย

รอ ๆ ไปก่อนดีกว่าครับ . ให้เขาฝึกสอนเสร็จก่อน ต้องทนรอต่อไป .

JoIozaa1@hotmail.com
26th August 2012, 11:31
เขาเป็น นศ.ฝึกสอน แต่ก็เหมือนครูไม่สามารถคิดเกินเลยกว่าลูกศิษย์นะครับ
เพราะมันจะผิดจันยาบัน ครู น๊ะ

bank9398
26th August 2012, 13:20
เขาเป็น นศ.ฝึกสอน แต่ก็เหมือนครูไม่สามารถคิดเกินเลยกว่าลูกศิษย์นะครับ
เพราะมันจะผิดจันยาบัน ครู น๊ะ

จรรยาบรรณครู ผมไม่เห็นเลยน่ะว่าห้ามมีความสัมพันธ์ กับลูกศิษย์

จรรยาบรรณต่อผู้เรียน.

ครูจะต้องมีความประพฤติปฏิบัติต่อผู้เรียน 9 ประการ คือ

1. ตั้งใจถ่ายทอดวิชาการ บทบาทของครูต้องพยายามที่จะทำให้ลูกศิษย์เรียนด้วยความสุข เรียนด้วยความเข้าใจ และเกิดความมานะพยายามที่จะรู้ในศาสตร์นั้น ครูจึงต้องตั้งใจอย่างเต็มที่ที่จะศึกษาวิชาการทั้งทางศาสตร์ที่จะสอน ศาสตร์ที่จะถ่ายทอดหรือวิธีการสอน ครูต้องพยายามที่จะหาวิธีการใหม่ ๆ มาลองทดลองสอน

2. รักและเข้าใจศิษย์ ครูต้องพยายามศึกษาธรรมชาติของวัยรุ่น ว่ามีปัญหามีความไวต่อความรู้สึก (sensitve) และอารมณ์ไม่มั่นคง ครูจึงควรให้อภัย เข้าใจ และหาวิธีการให้ศิษย์ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมอันไม่พึงประสงค์ครูต้องพยายามทำให้ลูกศิษย์รักและไว้ใจเพื่อที่จะได้กล้าปรึกษาในสิ่งต่างๆแล้วครูก็จะสามารถช่วยให้ศิษย์ประสบความสำเร็จในการเรียน และการดำรงชีวิตได้อย่างถูกต้อง

3.ส่งเสริมการเรียนรู้ปัจจุบันการส่งเสริมให้ผู้เรียนค้นคว้าหาคำตอบด้วยตนเองหรือการเรียนรู้จากการช่วยเหลือกันในกลุ่มอาจจะทำให้ผู้เรียนมีวิธีการหาความรู้จากแหล่งต่าง ๆ ด้วยตนเองมากขึ้นมากกว่าจะคอยให้ครูบอกให้แต่ฝ่ายเดียว ครูจึงจำเป็นต้องชี้ช่องทางให้ผู้เรียนหาวิธีการศึกษาหาความรู้ด้วยตนเองมากขึ้น

4. ยุติธรรม อาชีพครูเป็นอาชีพที่จะต้องฝึกฝนตนเองให้เป็นคนซื่อสัตย์ ยุติธรรม ไม่มีอคติลำเอียงต่อลูกศิษย์ ไม่เห็นว่าคนที่มีปัญหาเป็นคนน่ารังเกียจ หรือพอใจแต่เฉพาะศิษย์ที่เรียนเก่ง ไม่สร้างปัญหาเท่านั้น ครูต้องมีความเป็นธรรมในการให้คะแนน และพร้อมที่จะอธิบายวิธีการให้คะแนน และการตัดเกรดได้ ครูต้องรอบคอบในการรอกคะแนน เพราะถ้าผิดพลาดแล้วบางครั้งก็จะทำให้ผู้เรียนที่ควรได้คะแนนดี ๆ กลับได้คะแนนเกือบจะสอบตกไป

5. ไม่แสวงหาประโยชน์จากผู้เรียน ลักษณะของครูจะต้องเป็นผู้ไม่แสวงหาอามิสสินจ้าง เงินไม่ใช่สิ่งที่สร้างความสุขเสมอไป ครูจึงจะต้องมีความระมัดระวังเป็นพิเศษในการกระทำใด ๆ อันจะก่อให้เกิดความเข้าใจได้ว่า ครูกำลังหาประโยชน์จากศิษย์อย่างไม่เป็นธรรม

6. ทำตนเป็นแบบอย่างที่ดี ครูมีอิทธิพลต่อศิษย์ทั้งด้านวาจา ความคิด บุคลิกภาพ และความประพฤติ ครูจึงจะต้องพัฒนาตนเองอยู่เสมอ เพื่อให้ลูกศิษย์ได้ซึมซับสิ่งที่ทำจากตัวครูไป เมื่อศิษย์เกิดศรัทธาในความสามารถของครู ศิษย์อาจจะเลียนแบบความประพฤติของครูไปอย่างไม่ได้เจตนา เช่น การตรงต่อเวลา การพูดจาชัดเจน การแสดงความคิดเห็นที่ตรงไปตรงมา สุภาพเรียบร้อย เป็นต้น

7.ให้เกียรติผู้เรียน การยกย่องให้เกียรติผู้เรียน ทำให้ผู้เรียนเกิดความพึงพอใจ และเกรงใจผู้สอน ครูไม่ควรใช้อำนาจในทางที่ผิด เช่น พูดจาข่มขู่ ใช้คำพูดไม่สุภาพ เปลี่ยนชื่อผู้เรียน เยาะหยันหรือดูถูกผู้เรียน การเคารพผู้เรียนในฐานะปัจเจกบุคคลเป็นสิ่งที่ทำให้เกิดความเข้าใจ และการเรียนรู้ที่ดี เมื่อผู้เรียนได้รับการปฏิบัติอย่างดี ย่อมก่อให้เกิดพลังในการศึกษาต่อไป

8.อบรมบ่มนิสัย ม.ล. ปิ่น มาลากุล อดีตรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการได้ส่งเสริมสนับสนุนให้ครูมีบทบาทหน้าที่ในการอบรมบ่มนิสัยเด็ก โดยท่านเชื่อว่า การอบรมบ่มนิสัยใคร ๆนั้นเพียงแค่วันละนาทีก็ดีถม ดังนั้นครูควรแบ่งเวลาในการอบรมบ่มนิสัยผู้เรียน เช่น ก่อนการสอนแต่ละชั่วโมงอาจชี้แนะหรือให้ความคิดที่ดีแก่ผู้เรียนได้ ครูควรถือเป็นหน้าที่ที่จะต้องสอนคนให้เป็นคนดี

9.ช่วยเหลือศิษย์ผู้เรียนมาอยู่ในสถานศึกษาพร้อมด้วยประสบการณ์และปัญหาที่แตกต่างกันออกไปดังนั้นครูจึงมีหน้าที่ที่จะต้องสังเกตความผิดปกติหรือข้อบกพร่องของศิษย์ และพร้อมที่จะให้การช่วยเหลือได้อย่างทันท่วงที ไม่ให้ศิษย์ต้องก้าวถลำลึกลงไปในพฤติกรรมที่ไม่พึงประสงค์

นอกจากจรรยาบรรณต่อศิษย์แล้ว ครูจะต้องมีความประพฤติปฏิบัติต่อตนเอง ด้วยคือ จรรยาบรรณต่อตนเอง ครูจะต้องพัฒนาตนเองตลอดเวลาเพื่อให้มีลักษณะพฤติกรรม ดังนี้

1.ประพฤติชอบ ครูต้องตั้งตนไว้ในที่ถูกที่ควรสามารถบังคับตนเองให้ประพฤติแต่สิ่งที่ดีงามถูกต้อง

2.รับผิดชอบ ครูต้องฝึกความรับผิดชอบ โดยตั้งใจทำงานให้สำเร็จลุล่วง มีความผิดพลาดน้อย

3.มีเหตุผล ครูต้องฝึกถามคำถามตนเองบ่อย ๆ ฝึกความคิดวิเคราะห์หาเหตุหาผล หาข้อดีข้อเสียของตนเอง และเรื่องต่าง ๆ เพื่อทำให้ตนเองเป็นคนมีเหตุผลที่ดี

4.ใฝ่รู้ การติดตามข่าวสารข้อมูลอยู่เสมอ ๆ ทำให้ครูมีนิสัยใฝ่รู้ อยากทราบคำตอบในเรื่องต่าง ๆ ครูควรมีความรู้รอบตัวอย่างดีทั้งด้านสังคม เศรษฐกิจ และการเมือง เพื่อให้ครูดำรงชีพในสังคมได้อย่างเป็นสุข ปรับตัวเข้ากับสถานการณ์ต่าง ๆ ได้ และชี้แนะสิ่งที่ถูกต้องให้ศิษย์ได้

5.รอบคอบ ครูต้องฝึกฝนตนเองให้เป็นคนรอบคอบ ละเอียดและประณีต ในการดำเนินกิจการต่าง ๆ การทำกิจกรรม เช่น ควบคุมบัญชีการเงินต้องรอบคอบ ต้องเห็นตัวเลขชัดเจนไม่ตกหล่น ทำให้เกิดการผิดพลาดที่เป็นผลร้ายทั้งของตนเองและผู้อื่น

6.ฝึกจิต การพัฒนาจิต ทำให้ครูอยู่ในสังคมได้อย่างมีความสุขและส่งผลทำให้ครูทำงานได้อย่างมีประสิทธิถาพมากขึ้นครูจึงต้องหมั่นฝึกจืตของตนให้สูงส่ง สูงกว่ามาตรฐาน ระงับอารมณ์ไม่ดี คิดอะไรได้สูงกว่ามาตรบานและคิดเป็นบวก มากกว่าคิดลบหรือคิดร้าย

7.สนใจศิษย์ การสนใจพัฒนาการของผู้เรียน เป็นส่วนหนึ่งที่จะทำให้วิชาชีพครูก้าวหน้า เพราะถ้าไม่มีผู้เรียนก็ไม่มีวิชาชีพครู ครูจึงจำเป็นต้องศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับลักษณะธรรมชาติผู้เรียน การแก้ปัญหาผู้เรียน การส่งเสริมให้ผู้เรียนเกิดการเรียนรู้

สรุปได้ว่า จรรยาบรรณ คือ ประมวลพฤติกรรมที่กำหนด ลักษณะมาตรฐานการกระทำของครู อันจะทำให้วิชาชีพครูก้าวหน้าอย่างถาวร โดยที่ครูจะต้องดำเนินการเรียนการสอนโดยการยึดจรรยาบรรณต่อวิชาชีพต่อผู้เรียน และต่อตนเอง ในการทำหน้าที่ของครูให้สมบูรณ์

Capathia
26th August 2012, 13:31
คุณมองว่ามันไม่ผิดจรรยาบรรณ แต่คนรอบข้างเขามองว่ามันผิดนะครับ
เอาง่ายๆเลย พ่อแม่คุณเขาจะมองครูคนนั้นยังไง แล้วไหนจะพ่อแม่ของครูคนนั้นอีก
คุณยังขาดวุฒิภาวะครับ เรื่องรักนะรักได้แต่ต้องดูอะไรหลายๆอย่าง ไม่ใช่ว่าเราชอบเขาแล้ว เขาจะต้องเล่นกับเราด้วยเสมอไป
อย่างที่บอกว่าเขาบล๊อกสไกป์ อาจเพราะเขาไม่อยากให้คุณไปยุ่งกับเขาก็ได้ ไม่ใช่พูดให้โกรธนะครับ ถ้าผมเป็นครูแล้วมีนักเรียนมาทำแบบนี้ใส่ ผมก็ไม่กล้าเล่นด้วยอ่ะ

bank9398
26th August 2012, 13:36
คุณมองว่ามันไม่ผิดจรรยาบรรณ แต่คนรอบข้างเขามองว่ามันผิดนะครับ
เอาง่ายๆเลย พ่อแม่คุณเขาจะมองครูคนนั้นยังไง แล้วไหนจะพ่อแม่ของครูคนนั้นอีก
คุณยังขาดวุฒิภาวะครับ เรื่องรักนะรักได้แต่ต้องดูอะไรหลายๆอย่าง ไม่ใช่ว่าเราชอบเขาแล้ว เขาจะต้องเล่นกับเราด้วยเสมอไป
อย่างที่บอกว่าเขาบล๊อกสไกป์ อาจเพราะเขาไม่อยากให้คุณไปยุ่งกับเขาก็ได้ ไม่ใช่พูดให้โกรธนะครับ ถ้าผมเป็นครูแล้วมีนักเรียนมาทำแบบนี้ใส่ ผมก็ไม่กล้าเล่นด้วยอ่ะ

ผมก็ได้ยุ่งอะไรมากน่ะครับ เขาชอบบอกเรื่องที่เขาเป็นทุกข์ ตอนสอนในแต่ละห้องครับ บอกให้ผมอ่าน ผมก็อ่าน ๆ บอกวิธีแก้ไข้ไปแนะนำเขาครับ ผมว่านศ. ก็คงคิดเหมือนคุณนั้นแหละผมต้องทนรอ .
ทุกวันนี้ ก็ได้แต่พยายามตัดใจ
แต่ยิ่งห้ามใจก็ยิ่งโหมโรม

bighipyoza
26th August 2012, 13:47
หารุ่นเดียวกันดีกว่าครับ อย่าไปล้ำเส้นเลย สายตาผู้ใหญ่ที่เขามองมันไม่ดีนะครับนักเรียนมาชอบครูฝึกสอน ครูฝึกสอนเขาคงมีอนาคตที่ดีกว่าคุณ เขาอาจจะต้องการคนที่เป็นผู้ใหญ่กว่ามาดูแลเขาจะไปปักใจอะไรเลยลืมมันไปได้ก็ดี อนาคตคุณกับเขามันต่างกัน เขาเป็นครู คุณเป็นนักเรียน มีหน้าที่เรียน เก็บเกี่ยวความรู้ แฟนอะเมื่อไหร่ก็หาได้ครับ จำไว้ครับเขาโตกว่าคุณ อาจาร์ยในโรงเรียนรู้มันก็ไม่ดีอีก

bank9398
26th August 2012, 13:51
หารุ่นเดียวกันดีกว่าครับ อย่าไปล้ำเส้นเลย สายตาผู้ใหญ่ที่เขามองมันไม่ดีนะครับนักเรียนมาชอบครูฝึกสอน ครูฝึกสอนเขาคงมีอนาคตที่ดีกว่าคุณ เขาอาจจะต้องการคนที่เป็นผู้ใหญ่กว่ามาดูแลเขาจะไปปักใจอะไรเลยลืมมันไปได้ก็ดี อนาคตคุณกับเขามันต่างกัน เขาเป็นครู คุณเป็นนักเรียน มีหน้าที่เรียน เก็บเกี่ยวความรู้ แฟนอะเมื่อไหร่ก็หาได้ครับ จำไว้ครับเขาโตกว่าคุณ อาจาร์ยในโรงเรียนรู้มันก็ไม่ดีอีก

หน้าตาผมแก่เกินวัยครับ ผม 15 หน้าตาอย่างกับ 20 ครับ ผมหารุ่น ๆ เดียวกันหรือใกล้เคียงกันคงยากครับ

biobobzaa
26th August 2012, 14:04

ตามนั้นแหละค่ะ ครูผู้สอนไม่ควรมีความสัมพันธ์อะไรเกินเลยกับลูกศิษย์ เพราะผิดจรรยาบรรณวิชาชีพครูและจะเป็นความผิดทางวินัยฐานชู้สาวได้ ถึงแม่ว่าจะเป็นครูฝึกสอนแต่ถ้าถูกจับได้ว่ามีความสัมพันธ์กับลูกศิษย์ตัวเองอาจจะขาดคุณสมบัติของความเป็นครู ส่งผลให้สอบใบประกาศวิชาชีพครูไม่ผ่านก็เป็นได้ บวกกับเราจะไปรู้ได้อย่างไรว่าครูฝึกสอนคนนั้นอาจจะมีใครสักคนที่เขาเก็บไว้ในใจอยู่แล้ว(คนที่เขาคิดว่าเหมาะสมกับเรา หรือดีกว่าเรา) ทางที่ดีควรตัดใจเสียตั้งแต่เนิ่นๆ ผู้หญิงในโลกดีๆและเหมาะสมกับเรายังมีอีกมาก ใครจะรู้ล่ะว่าในอนาคตข้างหน้าเราอาจจะได้เจอคนที่เหมาะสมกับเรา(เนื้อคู่)ก็เป็นได้ ทำไมไม่ลองหารุ่นเดียวกับเราดูล่ะ อย่าดิ้นรนต่อไปแบบนี้จะดีกว่า ปล่อยครูคนนั้นไปเถอะเพื่ออนาคตของครูและของเรา เพราะยังไงๆครูกับลูกศิษย์ก็ไม่เหมาะสมกันอยู่ดี

sertnalove
26th August 2012, 14:15
ซั่มกันเลยลูกมันเป็นศิลปะ 555+

hisawahiroki
26th August 2012, 14:44
Epic Forbidden Love

bank9398
26th August 2012, 18:40
ตอนนี้ผมเห็นเขาออนไลน์แล้วครับ แต่ผมไม่เห็นเขาออนมาตั่ง เกือบเดือน

สิ่งที่พิสูจน์ว่าเขาบล็อกผมคือ .วันที่ 10 โรงเรียนจัดงานวันแม่ ผมจึงไม่ไปเรียนเพื่อจะดูว่าเอ่อเขาจะออนไลน์ไหม พอผมพิมทักไปเขาอ่านแต่ไม่ตอบ พิมไปเกือบ เที่ยงครับ ตอนนั้นผมก็คิดว่าเอ่อเขาต้องนั่งกินข้าวอยู่หน้าเฟสบุ๊คเป็นแน่ ๆ แล้วอีกคาบหนึ่งเขาต้องสอนห้องผมจึงทักจะไปถามไถ่งาน แต่เขาไม่ตอบ เขาอ่านข้อความตอน 1ทุ่ม แล้วเขาไม่ตอบกลับด้วยน่ะครับ ผมทักทั่ง 2 อย่าง สไกค์,เฟสบุ๊ค เขาก็ออฟทั่งสองอย่าง .

ตอนจากตอนนี้ผมจะต้องทำอย่างไรดี

bank9398
26th August 2012, 18:45
ตามนั้นแหละค่ะ ครูผู้สอนไม่ควรมีความสัมพันธ์อะไรเกินเลยกับลูกศิษย์ เพราะผิดจรรยาบรรณวิชาชีพครูและจะเป็นความผิดทางวินัยฐานชู้สาวได้ ถึงแม่ว่าจะเป็นครูฝึกสอนแต่ถ้าถูกจับได้ว่ามีความสัมพันธ์กับลูกศิษย์ตัวเองอาจจะขาดคุณสมบัติของความเป็นครู ส่งผลให้สอบใบประกาศวิชาชีพครูไม่ผ่านก็เป็นได้ บวกกับเราจะไปรู้ได้อย่างไรว่าครูฝึกสอนคนนั้นอาจจะมีใครสักคนที่เขาเก็บไว้ในใจอยู่แล้ว(คนที่เขาคิดว่าเหมาะสมกับเรา หรือดีกว่าเรา) ทางที่ดีควรตัดใจเสียตั้งแต่เนิ่นๆ ผู้หญิงในโลกดีๆและเหมาะสมกับเรายังมีอีกมาก ใครจะรู้ล่ะว่าในอนาคตข้างหน้าเราอาจจะได้เจอคนที่เหมาะสมกับเรา(เนื้อคู่)ก็เป็นได้ ทำไมไม่ลองหารุ่นเดียวกับเราดูล่ะ อย่าดิ้นรนต่อไปแบบนี้จะดีกว่า ปล่อยครูคนนั้นไปเถอะเพื่ออนาคตของครูและของเรา เพราะยังไงๆครูกับลูกศิษย์ก็ไม่เหมาะสมกันอยู่ดี

ยังไงก็เถอะครับ ผมต้องให้เขาฝึกสอนเสร็จก่อนสิครับถึงผมไปแบบคุย กันตัว ๆ ไป นัดพบกัน . สิครับ ตอนนี้ผมก็ ม.3 แล้ว เขาไป ผมก็ต้องไป เขาฝึกสอน 1 ปี ผมขึ้นม.4 ตอนที่เดิม เขาก็ต้องไปผมก็ไม่รู้หรอกเขา จะไปสอนที่ไหนต่อ

matoom28
26th August 2012, 19:00
ความเห็นส่วนตัวนะครับ: ม.3 กับ เด็ก ปี 3 ปี 4 มันต่างกันมากเลยนะ เค้าคงมองว่าคุณยังเป็นแค่เด็กน้อยนะแหละ เหมือนความรู้สึกตอนคุณอยู่ ม.3 แล้วมองเด็ก ป.4นั่นแหละครับ

แต่ผู้ใหญ่บางคู่อายุห่างกันเป็นสิบปีก็ไม่แปลกเพราะเค้าบรรลุนิติภะวะแล้วมีการมีงานทำแล้วรู้ว่าอะไรเป็นอะไร

bank9398
26th August 2012, 19:05
ความเห็นส่วนตัวนะครับ: ม.3 กับ เด็ก ปี 3 ปี 4 มันต่างกันมากเลยนะ เค้าคงมองว่าคุณยังเป็นแค่เด็กน้อยนะแหละ เหมือนความรู้สึกตอนคุณอยู่ ม.3 แล้วมองเด็ก ป.4นั่นแหละครับ

แต่ผู้ใหญ่บางคู่อายุห่างกันเป็นสิบปีก็ไม่แปลกเพราะเค้าบรรลุนิติภะวะแล้วมีการมีงานทำแล้วรู้ว่าอะไรเป็นอะไร

หน้าผมแก่ เรื่องผู้ใหญ่ผมก็อยู่กับผู้หลับผู้ใหญ่เป็มหมู่มากครับ แต่มันไม่ได้ผ่านมาจากตัวผมเอง ครับ ผมได้เพียงมองดู คิด วิเคาะห์ ผู้ใหญ่พูดยังไง ยีนอยู่ข้างๆ ดูเขาคุยกัน ผมเรียนรู้จากพวกเขา ผู้ใหญ่ที่ดีน่ะครับ มีการมีงานที่ดี :)

biobobzaa
26th August 2012, 20:30
ยังไงก็เถอะครับ ผมต้องให้เขาฝึกสอนเสร็จก่อนสิครับถึงผมไปแบบคุย กันตัว ๆ ไป นัดพบกัน . สิครับ ตอนนี้ผมก็ ม.3 แล้ว เขาไป ผมก็ต้องไป เขาฝึกสอน 1 ปี ผมขึ้นม.4 ตอนที่เดิม เขาก็ต้องไปผมก็ไม่รู้หรอกเขา จะไปสอนที่ไหนต่อ
แนะนำว่าให้ปล่อยวาง(ตัดใจ)เสียตั้งแต่ตอนนี้ อนาคตเรายังอีกไกล ตอนนี้เรา(เจ้าของกระทู้)ยังอยู่ในวัยศึกษาเล่าเรียน มีหน้าที่สำคัญคือเรียนหนังสือ ตัวเราเองยังไม่บรรลุนิติภาวะ ยังไม่มีหน้าที่การงานอะไรเลย ยังไม่เป็นหลักเป็นฐานแล้วแบบนี้จะไปรับผิดชอบจะไปดูแลใครต่อใครได้ ขืนดันทุรังไปกับความรักที่ลงเอยกันได้ยากแบบนี้ ครูกับศิษย์ยังไงๆก็ไม่เหมาะสมกันอยู่ดี ลองคิดดูสิว่าคนอื่นๆเขาจะมองเรายังไง ญาติผู้ใหญ่เราจะรู้สึกยังไง ผลสุดท้ายก็มีแต่จะผิดหวังแล้วจะมานั่งเสียใจภายหลังซะเปล่าๆ ไม่มีประโยชน์อะไรเลย แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่าหากครูคนนั้นฝึกสอนจบแล้วเขายังจะให้ความหวังและมีใจให้กับเรา? ในเมื่อเขาเรียนจบแล้วมีงานมีการทำแล้ว เขาอาจจะหาคู่ครอง(คนรัก)ที่มีอาชีพการงานมั่นคงเป็นหลักเป็นฐานกว่าเราไม่ดีกว่าเหรอลองคิดดูสิ ทำไมเจ้าของกระทู้ไม่หันมาทุ่มเทสนใจเรื่องการเรียนล่ะ ขยันเรียนให้จบจะได้มีงานมีการทำดีๆ พอเรารับผิดชอบตัวเองได้แล้วจึงค่อยมาสนใจเรื่องความรักว่าจะใช้ชีวิตร่วมกับใครแบบนี้ไม่ดีกว่าเหรอ เอากลับไปคิดเอาเองแล้วกัน เพราะขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของตัวเจ้าของกระทู้เอง คนอื่นจะมาบังคับอะไรไม่ได้หรอก

bank9398
27th August 2012, 21:04
ท่านก็ถูกน่ะครับ . แต่ยังไงผมก็เลือกที่จะรักครับ พวกการเรียน ยังไงก็ได้อยู่แล้วครับ ส่วนหน้าที่การงานนั้นมั่นคงที ถึงจะไม่ใช่งานใหญ่แต่ผมทำงานแบบไม่ต้องเหนื่อยแล้วได้เงินคงข้างดี ส่วนเรื่องคนที่เขาชอบผมไม่สนหรอกผมก็ต้องทำให้เขาชอบผมมากกว่า คนที่เขาชอบสิครับ

"ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น"

krit007za
27th August 2012, 21:15
แต่ถึงมันจะไม่ผิดจรรยาบรรณก็จริง

แต่เพื่อนรักษาหน้าของโรงเรียนไว้มันก็ไม่ควรกะเรื่องนี้หรอกนะครับ

ผมเข้าใจนะเรื่องความรักมันห้ามกันไม่ได้หรอก มันอยู่ที่ใจคน

แต่บางทีมันก้ต้องรักษาหน้าไว้บ้างนะครับ

อะถ้าสมมุติมีข่าวว่า อาจาร์ ฝึกสอนโรงเรียนหนึ่งมีความสัมพันธ์แบบนักเรียนแบบลับๆ

โรงเรียนเขาจะเสียชื่อเสียงนะครับ แค่นักเรียนคบกันบางทีเขายังไม่อยากให้คบกันเลยเพื่อนบางที

ไปทำไรกันที่ไหนแล้วตำรวจมาตรวจหรือใครที่รู้จักโรงเรียนของเราเขาจะมองเรายังไงอะครับ

โลกภายนอกมันไม่ได้สวยงามเสมอไปหรอกนะครับ

bank9398
27th August 2012, 21:50
แต่ถึงมันจะไม่ผิดจรรยาบรรณก็จริง

แต่เพื่อนรักษาหน้าของโรงเรียนไว้มันก็ไม่ควรกะเรื่องนี้หรอกนะครับ

ผมเข้าใจนะเรื่องความรักมันห้ามกันไม่ได้หรอก มันอยู่ที่ใจคน

แต่บางทีมันก้ต้องรักษาหน้าไว้บ้างนะครับ

อะถ้าสมมุติมีข่าวว่า อาจาร์ ฝึกสอนโรงเรียนหนึ่งมีความสัมพันธ์แบบนักเรียนแบบลับๆ

โรงเรียนเขาจะเสียชื่อเสียงนะครับ แค่นักเรียนคบกันบางทีเขายังไม่อยากให้คบกันเลยเพื่อนบางที

ไปทำไรกันที่ไหนแล้วตำรวจมาตรวจหรือใครที่รู้จักโรงเรียนของเราเขาจะมองเรายังไงอะครับ

โลกภายนอกมันไม่ได้สวยงามเสมอไปหรอกนะครับ

ก็จริงนิครับ มันจะเสียชื่อเสียงของโรงเรียน แต่ยังไงเขาสอนแค่ 1 ปีเขาก็ต้องย้ายที่สอน นิครับ พวกเรื่องลับนี้กระจ่างแจ้งไปแล้วละครับ แต่ไม่ถึงผอ. แค่ซุบซิบในหมวดวิชาที่เขาสอน ครับ ยังไม่ได้คบเลยนิครับแค่คุย ๆ เรื่อยๆ

llllnnnnwwww
5th September 2012, 23:20
แต่ละ commemt โหดๆ กันทั้งนั้น

maxLiverpool
5th September 2012, 23:28
5555+ ผมชอบคุณ หว่ะ จขกท
ผม กำลังจินตนาการ อยู่ว่า หน้าตา น.ศฝึกสอนเป็นไง
คงตัวเล็กๆๆ ขาวๆๆ น่ารักๆๆ เวลาพูดชอบเสียงเบาๆ ประมาณนี้เลย ป่ะ
555+

bank9398
10th September 2012, 21:53
5555+ ผมชอบคุณ หว่ะ จขกท
ผม กำลังจินตนาการ อยู่ว่า หน้าตา น.ศฝึกสอนเป็นไง
คงตัวเล็กๆๆ ขาวๆๆ น่ารักๆๆ เวลาพูดชอบเสียงเบาๆ ประมาณนี้เลย ป่ะ
555+

โอ้ใช่เลยครับ :cool: คนฉะเชิงเทราเสียงเบามากครับออกเขิล ๆ แต่ตัวเท่าผม 167 กว่า ๆ

O'z NEWBIE IN THE H.H.
11th September 2012, 19:09
เค้ากำลังมีอนาคตครับ คุณว่าเค้าจะเอาเด็กอย่างเราไหมละครับ ตัดใจเถอะครับ เขาแก่แล้ว อนาคตเรายังต้องเจอคนอีกเยอะแยะครับ

bank9398
12th September 2012, 06:41
เค้ากำลังมีอนาคตครับ คุณว่าเค้าจะเอาเด็กอย่างเราไหมละครับ ตัดใจเถอะครับ เขาแก่แล้ว อนาคตเรายังต้องเจอคนอีกเยอะแยะครับ

ผมตัดใจแล้วครับ แต่คสามสัมพันธ์บางส่วนยังคงเหลืออยู่ ยังมีเยือนใย :)

toy01
12th September 2012, 08:10
ขอตอบแแบผู้ใหญ่นะครับในฐานะที่เคยฝึกงานมาก่อน ไม่้ว่าจะเป็นการฝึกงานแบบไหนสาขาไหนก็ห้ามนักนักศึกษามีความสัมพันธ์ชู้สาวครับทั้งหญิงและชายเพราะถ้าทางมหาลัยจับได้โดนส่งตัวกลับทันทีนั้นแปลว่าไม่จบต้องมาฝึกงานใหม่อีกรอบนึงมันมีผลอย่างอื่นตามอีก เช่น ในขณะที่เพื่อนหางานเราต้องมานั่งฝึกงานใหม่ หรือรับปริญญาไม่พร้อมเพื่อน(อันนี้เจอมากับตัวรับช้าไป1ปีเพราะเกเรไปหน่อย) แล้วอีกอย่างนึงครับ อาจารย์ฝึกสอนน่าจะอายุ21-22ขึ้นไป คนอายุขนาดนั้นมองเด็กอายุ15ยังไงก็คือเด็กครับไม่เกี่ยวกับเรื่องหน้าแก่ แต่เป็นเรื่องของวุฒิภาวะ แล้วก็เรื่องความมั่นคงในชีวิต คุณลองนึกดูสิครับถ้าเขาเรียนจบออกไปเขาได้ทำงานเขาจะได้เจอคนอีกมาก ยิ่งถ้าเป็นคนที่สวยอยู่แล้วยิ่งไม่ต้องพูดถึง ถามหน่อยว่าถ้าเป็นคุณคุณจะเลือกใครระหว่าง 1.คนที่มีงานการมั่นคงพร้อมจะสร้างอนาคตไปกับเรา หรือ2.คนที่ยังเรียนอยู่อนาคตยังไม่แน่นอน ตุณอาจจะตอบว่า ขอเเค่เป็นคนที่เรารักก็พออนาคตจะสร้างเมื่อไหร่ก็ได้ ซึ่งนั้นก็ไม่ผิดครับแต่นั้นคือมุมมองในความรักของเด็กครับ ถ้าอายุเพิ่มมากขึ้นมุมมองก็จะเปลี่ยนไปคราวนี้จะไม่ได้มองแค่หน้าตาอย่างเดียว แต่จะมองถึงอนาคตด้วยเช่นถ้าอยู่กับคนนี้อีก3ปีมีรถเก๋งขับหรือคบกับคนนี้5ปีแล้วยังได้แค่มอไซต์ ความคิดมันจะเปลี่ยนไปตามอายุเองครับ ที่คุณบอกว่ารอให้เขาฝึกงานเสร็จแล้วค่อยคุยกันตัวต่อตัว ผมบอกได้เลยว่าไม่ต้องรอหรอกครับเสียเวลาป่าว เรื่องพวกนี้ผมเจอมาเยอะครับ สมัยผมเป็นนักเรียน ตอนนั้นผมยังอยู่ ม.ต้น มีอาจารย์ฝึกสอนมาสอน แล้วก็แบบเดียวกับคุณเลยคือมีนักเรียน ม.6 มาจีบแล้วสุดท้ายอาจายร์ก็เล่นด้วย กลายเป็นว่าทางมหาลัยรู้ก็เลยโดนส่งตัวกลับ ที่ซวยสุดๆคือ อาจารย์ได้ท้องแล้วครับผมมีโอาสได้เจออาจารย์คนนี้อีกครั้งลูกแกโตแล้ว แต่แกไปได้เป็นอาจารย์อย่างที่อยากเป็นตอนนี้ไปเป็นสาวโรงงานครับ ส่วนแฟนก็เรียนแค่ ม.6 ก็ทำงานโรงงานเหมือนกัน เห็นมั้ยครับว่าอะไรแค่นิดเดียวมันพลิกอนาคตจากหน้ามือเป็นหลังมือได้

อาจจะยาวไปไหน่อยไม่ถูกใจหรือขัดใจตรงไหนต้องโทษด้วยครับที่ผมพิมพ์มาเป็นมุมมองของที่ผู้ใหญ่เขามองกันอาจเเรงไปหน่อยแต่เชื่อเถอะวันนึงคุณอายุ20+คูณจะรู้เองว่าที่ผมบอกไปจริงหรือไม่จริงปัจจุบันผมอายุก็26 อีก8วันก็27เข้าไปแล้วผ่านอะไรมาพอสมควรผมแค่แนะนำคุณๆจะเชื่อหรือไม่คุณตัดสินใจเองครับ

DkTaP82
12th September 2012, 08:29
มันเป็นแค่การชอบชั่วครู่ ชั่วคราว หลงให้รูปร่างกาย หน้าตา ผิวพรรณ ลักษณะแค่นั้น

ควรทำหน้าที่ของตนให้ดีที่สุดก็เพียงพอ ถ้ามีใครปาดหน้าเค้กไปกินก็คิดเสียว่า ไม่ใช่ของใคร ไม่ใช่ของเรา

มีแต่ความใคร่ของแต่ละคนเท่านั้นที่ยิบให้หากัน สิ่งเหล่านี้ไม่คุ้มหรอก มันเป็นแค่การหลอกตัวเองทั้งนั้น

ปล่อยว่าง แล้วจะพบความสุขที่แท้จริงเป็นอย่างไร และความรักจริงๆเป็นอย่างไร เชื่อสิ..

ekapat
12th September 2012, 08:32
คุณ จขกท อายุ 15 ยังอยากมีแฟน ผมว่า นศ.ฝึกสอน อายุ 21 - 22 กลับบ้านไปก็อยู่กับผัวเขาแล้วล่ะครับ คิดอะไรมาก

CanDiiZ
12th September 2012, 08:35
ตอน ม.ปลายเพื่อนผมมันก็ไปซั่มกะ นศ ฝึกสอนนี่แหละ - -a

bank9398
12th September 2012, 16:21
ขอตอบแแบผู้ใหญ่นะครับในฐานะที่เคยฝึกงานมาก่อน ไม่้ว่าจะเป็นการฝึกงานแบบไหนสาขาไหนก็ห้ามนักนักศึกษามีความสัมพันธ์ชู้สาวครับทั้งหญิงและชายเพราะถ้าทางมหาลัยจับได้โดนส่งตัวกลับทันทีนั้นแปลว่าไม่จบต้องมาฝึกงานใหม่อีกรอบนึงมันมีผลอย่างอื่นตามอีก เช่น ในขณะที่เพื่อนหางานเราต้องมานั่งฝึกงานใหม่ หรือรับปริญญาไม่พร้อมเพื่อน(อันนี้เจอมากับตัวรับช้าไป1ปีเพราะเกเรไปหน่อย) แล้วอีกอย่างนึงครับ อาจารย์ฝึกสอนน่าจะอายุ21-22ขึ้นไป คนอายุขนาดนั้นมองเด็กอายุ15ยังไงก็คือเด็กครับไม่เกี่ยวกับเรื่องหน้าแก่ แต่เป็นเรื่องของวุฒิภาวะ แล้วก็เรื่องความมั่นคงในชีวิต คุณลองนึกดูสิครับถ้าเขาเรียนจบออกไปเขาได้ทำงานเขาจะได้เจอคนอีกมาก ยิ่งถ้าเป็นคนที่สวยอยู่แล้วยิ่งไม่ต้องพูดถึง ถามหน่อยว่าถ้าเป็นคุณคุณจะเลือกใครระหว่าง 1.คนที่มีงานการมั่นคงพร้อมจะสร้างอนาคตไปกับเรา หรือ2.คนที่ยังเรียนอยู่อนาคตยังไม่แน่นอน ตุณอาจจะตอบว่า ขอเเค่เป็นคนที่เรารักก็พออนาคตจะสร้างเมื่อไหร่ก็ได้ ซึ่งนั้นก็ไม่ผิดครับแต่นั้นคือมุมมองในความรักของเด็กครับ ถ้าอายุเพิ่มมากขึ้นมุมมองก็จะเปลี่ยนไปคราวนี้จะไม่ได้มองแค่หน้าตาอย่างเดียว แต่จะมองถึงอนาคตด้วยเช่นถ้าอยู่กับคนนี้อีก3ปีมีรถเก๋งขับหรือคบกับคนนี้5ปีแล้วยังได้แค่มอไซต์ ความคิดมันจะเปลี่ยนไปตามอายุเองครับ ที่คุณบอกว่ารอให้เขาฝึกงานเสร็จแล้วค่อยคุยกันตัวต่อตัว ผมบอกได้เลยว่าไม่ต้องรอหรอกครับเสียเวลาป่าว เรื่องพวกนี้ผมเจอมาเยอะครับ สมัยผมเป็นนักเรียน ตอนนั้นผมยังอยู่ ม.ต้น มีอาจารย์ฝึกสอนมาสอน แล้วก็แบบเดียวกับคุณเลยคือมีนักเรียน ม.6 มาจีบแล้วสุดท้ายอาจายร์ก็เล่นด้วย กลายเป็นว่าทางมหาลัยรู้ก็เลยโดนส่งตัวกลับ ที่ซวยสุดๆคือ อาจารย์ได้ท้องแล้วครับผมมีโอาสได้เจออาจารย์คนนี้อีกครั้งลูกแกโตแล้ว แต่แกไปได้เป็นอาจารย์อย่างที่อยากเป็นตอนนี้ไปเป็นสาวโรงงานครับ ส่วนแฟนก็เรียนแค่ ม.6 ก็ทำงานโรงงานเหมือนกัน เห็นมั้ยครับว่าอะไรแค่นิดเดียวมันพลิกอนาคตจากหน้ามือเป็นหลังมือได้

อาจจะยาวไปไหน่อยไม่ถูกใจหรือขัดใจตรงไหนต้องโทษด้วยครับที่ผมพิมพ์มาเป็นมุมมองของที่ผู้ใหญ่เขามองกันอาจเเรงไปหน่อยแต่เชื่อเถอะวันนึงคุณอายุ20+คูณจะรู้เองว่าที่ผมบอกไปจริงหรือไม่จริงปัจจุบันผมอายุก็26 อีก8วันก็27เข้าไปแล้วผ่านอะไรมาพอสมควรผมแค่แนะนำคุณๆจะเชื่อหรือไม่คุณตัดสินใจเองครับ

ตรงใจผมเลยครับ ผมเชื่อครับ และ ผมเลือกข้อ 1. คนที่มีงานการมั่นคงพร้อมจะสร้างอนาคตไปกับเรา :cool: :cool::cool: :cool: เดี๋ยวผมขึ้นมหาลัยมีอะไรเด็ด ๆ กว่านี้เยอะ ฮ่า ๆ

eaksak
12th September 2012, 16:41
4. ยุติธรรม อาชีพครูเป็นอาชีพที่จะต้องฝึกฝนตนเองให้เป็นคนซื่อสัตย์ ยุติธรรม ไม่มีอคติลำเอียงต่อลูกศิษย์ ไม่เห็นว่าคนที่มีปัญหาเป็นคนน่ารังเกียจ หรือพอใจแต่เฉพาะศิษย์ที่เรียนเก่ง ไม่สร้างปัญหาเท่านั้น ครูต้องมีความเป็นธรรมในการให้คะแนน และพร้อมที่จะอธิบายวิธีการให้คะแนน และการตัดเกรดได้ ครูต้องรอบคอบในการรอกคะแนน เพราะถ้าผิดพลาดแล้วบางครั้งก็จะทำให้ผู้เรียนที่ควรได้คะแนนดี ๆ กลับได้คะแนนเกือบจะสอบตกไป

ข้อนี้แหละครับ ซื่อสัตย์ ยุติธรรม อาจจะคิดว่า มันไม่ใช่ แต่ความหมายก็ตรงตัวละครับ รับรักนักเรียน ก็หมายความว่า มีใจให้ มีใจให้ก็หมายความว่า ลำเอียงเอียนเอง ไปทางคนรัก
ใครทุกคนก็ต้องเข้าข้างคนรักก่อนเป็นธรรมดา

bank9398
13th September 2012, 16:40

ข้อนี้แหละครับ ซื่อสัตย์ ยุติธรรม อาจจะคิดว่า มันไม่ใช่ แต่ความหมายก็ตรงตัวละครับ รับรักนักเรียน ก็หมายความว่า มีใจให้ มีใจให้ก็หมายความว่า ลำเอียงเอียนเอง ไปทางคนรัก
ใครทุกคนก็ต้องเข้าข้างคนรักก่อนเป็นธรรมดา

ครับผมตอนแรกผมก็อ่านไม่หมดหรอกผมอ่าน ๆผ่านครับ :o

Droge.
13th September 2012, 16:45
นัดไปห้องแล้วแตกในเลยคับ
เห็นด้วยคับ

AUSTIN
13th September 2012, 16:47
ผมก็เคยชอบคนอายุมากกว่าห่างกันตั้ง 7 ปี(ตอนผม ม.5) มันก็ทุกข์ทรมานแบบ จขกท. นี่แหละครับ ตอนนั้นบ้ามากรีบออนคอมมาเพื่อคุยกับพี่แกทุกวันเลย เพราะผมเกิดมาไม่เคยเจอใครที่เข้าใจผมและเป็นคนที่ผมระบายได้คุยได้มากที่สุดขนาดนี้(แม้แต่แฟนเก่าและแม่ผมเองยังไม่เคยทำได้เลย) ซึ่งนั่นผมก็เกิดตกหลุมรักแบบจังๆที่สุด

แต่แล้วผมก็นึกในใจได้ดีว่ามันไม่มีทางและไม่มีวันเป็นไปได้แน่นอน ถึงแม้พี่แกจะอยากมีแฟนเด็กผมก็จะไม่ยอมรับ เพราะด้วยวุฒิภาวะทางอารมณ์และอายุความคิดความรับผิดชอบต่างกันมากๆ การจะเข้ากันได้เป็นเรื่องที่ยากในชีวิตจริง ผมจึงตัดใจตัดสมองส่วนนั้นทิ้งไปไม่ยอมแสดงออกมา แต่ลึกๆผมก็ยังชอบพี่แกอยู่แต่ตอนนี้ผมตัดใจนับเป็นพี่สาวแทน การที่ได้คุยด้วยหยอกด้วยผมก็สุขใจสบายใจมีความสุขพอแล้วล่ะครับ ปััจจุบันยังคุยกันอยู่เลย ทำงานที่เดียวกันด้วย ลึกๆผมก็ยังชอบนะแต่อย่างที่เหตุผลหลายๆประการในกระทู้นี้แหละผมจึงต้องตัดใจ แต่ผมไม่ได้เสียใจเพราะผมพอใจกับสิ่งนี้แล้ว อยากให้ จขกท รู้สึกพอใจกับสิ่งที่ได้รับก่อนหน้านี้ด้วยครับมันจะดีขึ้นเอง

bank9398
13th September 2012, 17:04
ผมก็เคยชอบคนอายุมากกว่าห่างกันตั้ง 7 ปี(ตอนผม ม.5) มันก็ทุกข์ทรมานแบบ จขกท. นี่แหละครับ ตอนนั้นบ้ามากรีบออนคอมมาเพื่อคุยกับพี่แกทุกวันเลย เพราะผมเกิดมาไม่เคยเจอใครที่เข้าใจผมและเป็นคนที่ผมระบายได้คุยได้มากที่สุดขนาดนี้(แม้แต่แฟนเก่าและแม่ผมเองยังไม่เคยทำได้เลย) ซึ่งนั่นผมก็เกิดตกหลุมรักแบบจังๆที่สุด

แต่แล้วผมก็นึกในใจได้ดีว่ามันไม่มีทางและไม่มีวันเป็นไปได้แน่นอน ถึงแม้พี่แกจะอยากมีแฟนเด็กผมก็จะไม่ยอมรับ เพราะด้วยวุฒิภาวะทางอารมณ์และอายุความคิดความรับผิดชอบต่างกันมากๆ การจะเข้ากันได้เป็นเรื่องที่ยากในชีวิตจริง ผมจึงตัดใจตัดสมองส่วนนั้นทิ้งไปไม่ยอมแสดงออกมา แต่ลึกๆผมก็ยังชอบพี่แกอยู่แต่ตอนนี้ผมตัดใจนับเป็นพี่สาวแทน การที่ได้คุยด้วยหยอกด้วยผมก็สุขใจสบายใจมีความสุขพอแล้วล่ะครับ ปััจจุบันยังคุยกันอยู่เลย ทำงานที่เดียวกันด้วย ลึกๆผมก็ยังชอบนะแต่อย่างที่เหตุผลหลายๆประการในกระทู้นี้แหละผมจึงต้องตัดใจ แต่ผมไม่ได้เสียใจเพราะผมพอใจกับสิ่งนี้แล้ว อยากให้ จขกท รู้สึกพอใจกับสิ่งที่ได้รับก่อนหน้านี้ด้วยครับมันจะดีขึ้นเอง

"รีบออนคอมมาเพื่อคุยกับพี่แกทุกวันเลย" เหมือนกันเลยครับ แต่ผมไม่ได้คุยกับเขาทุก ๆ วันแล้ว สิ่งที่ผมคิดก็เหมือนของคุณผมจะพอใจผมพยายามตัดใจกับเขาอยู่ครับถึงบางครั่งอาจจะเพ้อหลบหน้าไม่กล้าซบตา ผมชอบใคร ผมก็ไปคุย ๆ บ่อยก่อนผมมาชอบ นศ.ฝึกสนอ คือ คนที่ผมคุย ๆ บ่อยเขาไปมีแฟนแล้วแฟนเขาหึง จนเขาบล็อกผมจนได้ แล้วก็มาเจอกับนศ.ฝึกสอน ตอนเปิดเทอม ทำให้ผมมีความสุข และ ความทุกข์ ป่นกันไปครับ แต่ยังไง "วุฒิภาวะทางอารมณ์และอายุความคิดความรับผิดชอบ" ผมก็ไม่ผ่าน มันเป็นไปไม่ได้ ผมทำได้แค่ ตัดใจและทำใจ

muchinw
13th September 2012, 18:04
ถ้ารักเขาจริงนะครับ
1.เรียนให้จบ
2.มีงานทำหาเงินเลี้ยงดูตัวเองและภาระทางบ้านให้ได้
แล้วค่อยกลับไปจีบเขาครับ ถ้าคุณรักจริงผมเชื่อคุณรอได้

bank9398
13th September 2012, 21:49
ถ้ารักเขาจริงนะครับ
1.เรียนให้จบ
2.มีงานทำหาเงินเลี้ยงดูตัวเองและภาระทางบ้านให้ได้
แล้วค่อยกลับไปจีบเขาครับ ถ้าคุณรักจริงผมเชื่อคุณรอได้

ผมจะทำอย่างงั้นแบบนั้นแน่นอน และ ชัว ๆ เลยละครับท่าน

monsterfield
14th September 2012, 12:17

คนรักกันมันห้ามกันไม่ได้หรอกครับ ตอนผมเรียน ปวช3 เวลาเลิกเรียนยังไปกินไปเที่ยวด้วยกันกับอาจารย์ฝึกสอนเลยครับ บ้างคนอายุหน้าที่การงานมันเอามาห้ามความรักไม่ได้หรอกครับ ใจรัก ก็จงหันหน้า บอกรักไปตรงๆเลยครับ......

bank9398
14th September 2012, 17:51
คนรักกันมันห้ามกันไม่ได้หรอกครับ ตอนผมเรียน ปวช3 เวลาเลิกเรียนยังไปกินไปเที่ยวด้วยกันกับอาจารย์ฝึกสอนเลยครับ บ้างคนอายุหน้าที่การงานมันเอามาห้ามความรักไม่ได้หรอกครับ ใจรัก ก็จงหันหน้า บอกรักไปตรงๆเลยครับ......

ผมจะไม่บอกรัก เพราะมีคนปากหมาบอกไปแล้ว สิ่งจะทำก็ 1.เรียนให้จบ 2.มีงานทำหาเงินเลี้ยงดูตัวเองและภาระทางบ้านให้ได้ แล้วค่อยกลับไปจีบเขา แค่นั้นแหละ อาจจะผ่านไปหลายปีก็เถอะครับ เขาคงลืม แล้วผมต้องไปหาแล้วทำความรู้จักกันใหม่

bank9398
16th September 2012, 19:21
อยากได้ผู้หลับผู้ใหญ่มาให้คำแนนะนำเพิ่มเติ่มครับ :)

SchooL
16th September 2012, 20:06
เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆ ถึงตอนนั้นเขาแก่ จขกท. คงไม่เปลี่ยนคนนะ 5555

bank9398
16th September 2012, 21:35
เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆ ถึงตอนนั้นเขาแก่ จขกท. คงไม่เปลี่ยนคนนะ 5555

ไม่แน่ครับบบ ฮ่า ๆ .