PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาหัวใจ(อีกแล้ว)

incrediblez
23rd August 2012, 19:06
ถ้าคุณเป็นผู้หญิง คุณๆจับได้ว่าแฟนคุณเคยชอบผู้หญิงคนอื่นแต่เมื่อนานมาแล้ว คุณจะอภัยให้เค้าได้ไหมครับ ครั้งนี้ผมทำเป็นครั้งแรกเลย
แต่แฟนผมเค้าบอกเลิกผมเลยอะครับ ให้เป็นเพื่อนกัน แต่เมื่อวันอาทิตย์ีที่ผ่านมา ผมกับเค้าไปดูหนังกัน จับมือ หอมแก้มกันมันหมายความว่าอย่างไรครับ
ตอนนี้ไม่มีกะจิตกะใจทำอะไรเลย กินข้าวไม่ลงสักมื้อเลยครับ แล้วมีผู้ชายคนนึงมาจีบเธออีกคราวนี้มันจะเข้าประเด็นไหม
ช่วยให้ความเห็นหน่อยครับ ผมควรรอเธอไหมหรือควรทำใจดีครับ ผู้ชายที่มาชอบเธอเรียนอยู่มหาัลัย ส่วนแฟนผมตอนนี้เรียนม.5 มันจะไปกันได้หรอครับ(ผมไม่ได้พูดว่าตัวเองดีกว่าเค้านะครับ) ช่วยหน่อยครับ วิตกเหลือเกิน
(ข้อความยาวหน่อย รบกวนอ่านหน่อยนะครับ)

ballba
23rd August 2012, 19:35
เป็นผม ก็ต้องให้อภัยอยู่แล้วครับ ถ้ามันเป็นแค่อดีตไม่ใช่ปัจจุบัน

การที่คนเราบอกเลิกคบ แล้วยังมีำพฤติกรรมที่แบบว่ามากกว่าเพื่อน มันคิดได้หลายแง่ครับ เพราะคนนั้นจะมีนิสัยต่างกัน

อาจจะเป็นเพราะอยากมีความรู้สึกดีๆ มีความต้องการแบบนั้น แต่ความจริงใจนั้นอาจจะไม่มีก็เป็นได้

ทำไมนายไม่ถามเธอหละ ถ้าเลิกกันจะทำแบบนี้ทำไม ตกลงคิดยังไงกัน

แล้วคนที่มาจีบเธอ เธอได้เปิดใจคบกับคนๆนั้นไหม

ทั้งที่นายยังไม่รู้ ยังไม่ได้คุยกับเธอแบบเปิดใจ นายจะตัดสินใจเพียงแค่ว่ารอเธอหรือทำใจ ทำไมหละครับ

incrediblez
23rd August 2012, 20:07
ผมคุยกับเธอแล้วครับ แต่เธอไม่บอกผม ผมพยายามตื๊อเค้าก็จะไม่คุยกับผมเรื่องนี้เลย แล้วอีกอย่างคนที่มาชอบเธอก็คุยด้วยทั้งวันเลยครับ ผมไม่มีทางเลือกแล้วจะให้ทำอย่างไรดี
อีกอย่างผมถามเธอ "ถ้าชอบคนนั้น ก็ให้บอกผม ผมจะได้ตัดใจเสีย เธอบอกไม่รู้ ยังไม่ใช่ตอนนี้ เธอตอบแต่แบบนี้อะครับ"

ballba
23rd August 2012, 20:13
ผมคุยกับเธอแล้วครับ แต่เธอไม่บอกผม ผมพยายามตื๊อเค้าก็จะไม่คุยกับผมเรื่องนี้เลย แล้วอีกอย่างคนที่มาชอบเธอก็คุยด้วยทั้งวันเลยครับ ผมไม่มีทางเลือกแล้วจะให้ทำอย่างไรดี
อีกอย่างผมถามเธอ "ถ้าชอบคนนั้น ก็ให้บอกผม ผมจะได้ตัดใจเสีย เธอบอกไม่รู้ ยังไม่ใช่ตอนนี้ เธอตอบแต่แบบนี้อะครับ"

ผมว่านายตัดใจกับคนแบบนี้ดีกว่าครับ

คนรักกันคงไม่ทำแบบนี้แน่นอน ถ้าจะบอกว่าสับสนมันก็คงไม่ใช่

ผมไม่ได้ว่าอะไร เธอนะ แต่ดูสิ่งที่เธอทำ คำตอบมันก็บอกอยู่แล้ว

ถ้าเธอคิดที่จะรักนาย ทำไมกลับคุยกับคนๆนั้นทั้งวัน

แต่ผมคิดว่าเธอเป็นพวกแมวหวงก้าง ที่ทำตัวเหมือน อยากคบใครไว้หลายๆคน

แค่ยื้อนายไว้ เพราะกลัวจะเสียใจ แล้วก็ไปคบใครอีกคน

แต่เธอไม่ได้แคร์ ตรงที่ใครอีกคนเค้าจะรู้สึกยังไงกับสิ่งที่เธอทำลงไป

อาจเป็นเพียงแค่คนแก้เหงา หรืออาจจะแค่อยากมีความรู้สึกดีๆด้วยกัน

แต่มันไม่ใช่ความรักหรอกครับ

ผมยังทำใจไม่ได้เลยครับ คิดหวาดกลัวไปต่างๆนาๆ ถ้าคบกับผู้ชายมหาลัยนั่น จะเป็นยังไงบ้าง จะมีความสุขไหม คบกันมาปีกว่าเอง แต่ผมก็เสียใจมากๆเลยนะครับ หรือมันผิดที่ผมไปชอบคนอื่นเอง :(

นายไม่ผิดหรอกครับ ถ้าเขารักนาย เขาต้องให้อภัยได้

แต่ผมคิดว่า เขาไม่น่าทำแบบนี้กับนายเลย

ผมเชื่อว่า ถ้าเราไม่ลองเลิกยุ่งวุ่นวายไปจากเธอ

เธอก็ไม่เห็นความสำคัญของเราหรอกครับ

คนเรามักจะมองเห็นค่า ก็ต่อเมื่อเราเสียมันไปครับ

incrediblez
23rd August 2012, 20:18
ผมยังทำใจไม่ได้เลยครับ คิดหวาดกลัวไปต่างๆนาๆ ถ้าคบกับผู้ชายมหาลัยนั่น จะเป็นยังไงบ้าง จะมีความสุขไหม คบกันมาปีกว่าเอง แต่ผมก็เสียใจมากๆเลยนะครับ หรือมันผิดที่ผมไปชอบคนอื่นเอง :(

incrediblez
23rd August 2012, 20:37
ผมควรต้องทำใจจริงๆแล้วใช่ไหมครับ เพื่อนๆผมก็บอกให้ทำใจ แต่ผมยังทำไม่ได้เลย คิดทั้งวันคิดทั้งคืน แต่เธอก็บอกถึงเลิกกันไปก็จะคุยเหมือนเดิม จะเรียกผมเหมือนเดิม จะทำเหมือนเดิมทุกอย่างตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ผมพิมพ์ไปหาเธอทีเป็นเรียงความเธอตอบกลับมาสองสามคำ โทรไปเธอไม่เคยรับโทรศัพท์ผมเลย แล้ววัยอาทิตย์นี้ผมก็ต้องเจอเธออีก ผมควรจะทำยังไงครับ

jackiiez
23rd August 2012, 21:09
เอาแบบไม่อ้อมค้อมเลยนะ จขกท นอกใจแฟน แฟนก็เลยเลิก มันก็สมเหตุผลแล้ว ไม่น่าถามว่านายถูกรึผิด นายนอกใจแฟน ก็ผิดเต็มๆอยู่แล้ว

แนะนำ

1. ถามครั้งสุดท้ายจะเอายังไง
- ถ้ายังไม่ได้คำตอบที่ชัดเจน เราก็เลิกเองซะ มันจะบั่นทอนสุขภาพจิต จขกท เปล่าๆครับถ้ายื้อกันไป ผมเข้าใจ เพราะเคยเลิกกับแฟน จนกินไม่ได้นอนไม่หลับ เดินไปไหนก็ไม่มีความสบายใจไม่มีความสุข ผมเคยผ่านนรกนี้มา แล้ว เข้าใจ(เป็นอย่างดี) ว่ามันรู้สึกยังไง (บอกเค้าก็ได้ครับ ว่า ถ้าวันนี้ไม่ตอบเราจะเป็นแค่เพื่อนกับเทอจริงๆแล้วนะ อะไรก็ว่าไปครับ เป็นเชิงการขู่นิดๆ แต่ต้องทำใจให้พร้อมนะครับ)

2. เลิกไปเลย
- วิธีนี้ จขกท ต้องฮาร์ดคอร์นิดนึงคับ คือตัดใจไปเลย แต่ไม่ใช่ให้เกลียดกันไปเลยนะครับ เพราะมันจะเสียความเป็นเพื่อน คุยกับเค้าในฐานะเพื่อนเหมือนเดิม แต่ จขกท ต้องทำใจให้สบาย เปิดรับสิ่งใหม่ๆครับ ใช้ชีวิตให้มีความ
สุข พยายามคิดว่า ชีวิตเราไม่ได้หยุดแค่นี้ครับ ต้องเจอผู้คนและคนอีกหลายคนที่จะผ่านเข้ามา จขกท เพิ่งจะ ม ปลาย ยังมีเรื่องอีกเยอะที่ต้องเจอครับ

3. เป็นแบบที่ จขกท เป็นต่อไป
- ถ้าจะเลือกแล้วต้องยอมรับนะครับว่าทางนี้มันทรมาน ต้องอยู่ทั้งๆที่ไม่รู้ว่าอนาคตจะเป็นอย่างไร ไม่รู้ว่าจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมได้หรือไม่ ตื้อต่อไปเทออาจจะใจอ่อนตั้งความหวังเข้าไว้ครับ
วิธีนี้ไม่แนะนำนะครับ ผมคิดว่า ชีวิตเรา เราต้องเข้มแข็ง อย่าให้คนคนเดียวมามีอิทธิพลกับชีวิตเรา อย่าก้มหัวให้เค้าเหยียบ เชื่อผมยังต้องเจออะไรอีกเยอะ

เลือกสักทาง ครับ จะแก้ปัญหาอะไรต้องเริ่มที่ตัวเราก่อน ผมคงได้แค่แนะนำ คนที่จะก้าวออกไปคือตัว จขกท เองครับ ตัดสินใจให้แน่นอน อย่าลังเล แล้วเดินไปเลยครับ สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้