PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องการใช้เนื้อที่ของ RAM

wind
23rd August 2012, 21:23
คือโน๊ตบุกผม มันชอบค้างบ่อยๆ สาเหตุอาจมาจากเก่าและอาจเสื่อมสภาพบ้างแล้ว เพราะเมื่อวานพึ่งล้างเครื่องเสร็จ เปิดแค่กุเกิ้ล กับ เพลง พร้อมกัน มันก็ค้างซะแล้ว ค้างแบบทำอะไรไม่ได้เลย พับหน้าจอ ถ้าปกติมันจะเข้าเป็นพักวินโดว์ แต่นี่ไม่พับไปเปิดมาก็อยู่หน้าต่างเดิม ทำไรไม่ได้ลองทิ้งไว้ชั่วโมงนึงก็เหมือนเดิม ผมก็เลยจำใจต้องแก้ปัญหาด้วยการกดปุ่มพาวเวอร์ให้มันดับแล้วเปิดใหม่ ซึ่งก่อนลงวินโดว์ใหม่ ผมก็ไม่ได้สังเกตุการเปลี่ยนแปลงอะไร แต่พอผมลงใหม่ ผมยังไม่ได้ลงโปรแกรมอะไร มีแค่ firefox ตัวเดียว พอเปิด firefox เว็บกุเกิ้ล ตอนล้างเสร็จใหม่ๆเลย ผมเข้าไปดุที่ task manager มันกินแรมไป ประมาณ 100+ (จำตัวเลขแน่ชัดไม่ได้) พอผมเปิดเพลงพร้อมกันไปด้วย มันกินประมาณ 100+ เหมือนเดิมไม่ต่างกันมากเลยไม่ได้จำ จนพอมันค้าง ผมเปิดเครื่องมาอีกที พอเปิด firefox อย่างเดียวมันกับกินแรมไปถึง 300+ และตอนนี้ลงโปรแกรมลงไรแล้ว มันกินประมาณ 400+ ซึ่งผมเคยได้ยินว่าถ้าดับคอมตอนเปิดโปรแกรมค้างอยู่มันจะทิ้งไว้เป็นขยะ ผมก็ไม่รู้จริงไหม จนผมเริ่มสงสัยก็ตอนนี้แหละครับ ว่ามันจริงไหมที่เป็นขยะ แล้วถ้าเป็นจริงๆ ผมควรแก้ไขยังไงดีครับ

anantu14
24th August 2012, 11:18
ซึ่งผมเคยได้ยินว่าถ้าดับคอมตอนเปิดโปรแกรมค้างอยู่มันจะทิ้งไว้เป็นขยะ ผมก็ไม่รู้จริงไหม จนผมเริ่มสงสัยก็ตอนนี้แหละครับ ว่ามันจริงไหมที่เป็นขยะ แล้วถ้าเป็นจริงๆ ผมควรแก้ไขยังไงดีครับ

ผมก็เพิ่งได้ยินจากคุณนี่แหละ ขยะอะไรหนอครับ

kittinzaa
24th August 2012, 14:30
อาการค้างแบบที่ว่า HDD เสียมากกว่าครับ ไม่ใช่ที่แรม

wind
24th August 2012, 14:37
ผมไม่รู้อะไรเสีย หรือเสื่อมผมหมายถึงว่า มันเกี่ยวกันรึเปล่ากับหน่วยความจำที่เพิ่มขึ้นบนแรมนั้นมาจากการที่ ผมกดปุ่มพาวเวอร์ให้มันดับ แล้วโปรแกรมมันค้างคาอยู่ทำให้มีเนื้อที่เพิ่มขึ้นบนแรมโดยที่ไม่ได้ใช้

~Anakin~_~
24th August 2012, 15:06
ไม่น่าเกี่ยว เพราะการที่เรากดปุ่มพาวเวอร์ให้มันดับ แล้วเปิดเครื่องใหม่ มันก็เหมือนเริ่มการทำงานใหม่ ในระบบ OS อะ ครับ

top_ac
24th August 2012, 15:15
ลง driver ครบรึเปล่าครับ OS ไม่เหมาะกับ เครื่อง
ใช้มานานยังครับ

vasanchai
24th August 2012, 15:18
ผมดิครับ ใช้ IDM one2up น่าจะใช่นะ เครื่องค้างไปเลย -..-

เป็น 2 3 รอบ เฉพาะลิงค์นั้น ลิงค์อื่นไม่เป็น

top_ac
24th August 2012, 15:52
ผมดิครับ ใช้ IDM one2up น่าจะใช่นะ เครื่องค้างไปเลย -..-

เป็น 2 3 รอบ เฉพาะลิงค์นั้น ลิงค์อื่นไม่เป็น
:help :help :help :help :help :help :help

NeLian
24th August 2012, 16:39
เห็นแล้วปวดหัวตื่บๆๆ

pop99
24th August 2012, 17:53
เช็ค HDD ก่อนเลยครับ มันใกล้ไปละ :bye

geforce223
24th August 2012, 17:56
เปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ใหม่ เอาซัก 640 GB ไปเลย ไม่แพงแล้วตอนนี้ ถ้าน้ำท่วมอีกของขึ้นแน่นอน