PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามวิธี boost Cpu speed ทีครับ

commandman
24th August 2012, 22:37
ผมไม่ค่อยเป็นเรื่องคอมอะนะ

ผมใช้ Intel Core i-5 2410M 2.3 Ghz อะครับ

เห็นเค้าบอกว่าตัวนี้ สามารถ boost ให้เป็น 2.9 Ghz ได้

อยากรู้ว่าทำยังไงอะครับ บางคนบอกว่าพอเครื่องทำงานเยอะๆ มันจะ boost ให้เอง

ผมดูเสปคเกมส์แล้วที่ขาดแค่ Cpu speed พอลองเปิดแล้วดูที่ Monitor มันก็ยังวิ่งแค่ 2.3 อะ แล้วเกมส์ก็แลค

เลยอยากรู้วิธีแก้ปัญหาทีครับ

ขอบคุณครับ

CrYzTeX
24th August 2012, 22:44
มันจะ Boost เองตอนที่ CPU ใช้งานหนักๆครับ เราไม่สามารถปรับให้มันคงที่ได้ [เรียกว่า OverClock]
แล้วถ้าถามว่า OverClock ล่ะ....ตอบ ไม่ได้ครับ Notebook Overclock ไม่ได้ ยกเว้น GPU

chikuva
25th August 2012, 06:04
ตามข้างบนครับส่วนเรื่องเล่นเกมส์นี่อาจจะเป็นที่การ์ดจอครับ cpu แรงก็ใช่ว่าจะเล่นเกมส์แรงๆได้ไม่กระตุกครับ