PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาลำโพงคอมพิวเตอร์ ขอความกรุณาด้วย T^T

Maggots
25th August 2012, 14:59
คือเรื่องมันมีอยู่ว่าผมได้ทำการลง Windows คอมพิวเตอร์ใหม่ซึ่งปัญหาก็คือ
ลำโพงไ่มีเสียงอะไรออกมาเลยตอนแรกนึกว่าเป็นที่ Driver เลยโหลดมาลงแต่ก็ยังไม่มีเสียงอยู่ดี ผมเลยลองหาคำแนะนำในอากู๋ (Google)
ซึ่งได้บอกวิธีแก้ไว้คือไปที่ Playback Device เพื่อไปดูตรง Speaker ปรากฎว่ามันขึ้น Speaker Not Plugged In ทั้งๆที่ลำโพงผมก็เสียบอยู่
ผมเลยสงสัยว่าทำไมมันถึงหาลำโพงผมไม่เจอ ทั้งๆที่ก่อนหน้าลงวินโวใหม่ก็ยังฟังได้ปกติ

จึงอยากรบกวนผู้รู้มาช่วยตอบหน่อยนะครับ :thank

Death_Backers
25th August 2012, 15:05
ลำโพงท่านเป็น USB หรือเปล่าถ้าเป็นตอนลง Windows ต้องถอดออกก่อนลงนะครับผมเคยเป็น ถ้าไม่ใช่รอท่านอื่นก่อนแล้วกัน

Maggots
25th August 2012, 15:13
ไม่ใช่ Usb ครับเป็นสายแบบทั่วไปเสียบด้านหลัง Case อะครับ

25th August 2012, 15:26
ลองดูนะคลิ๊กขวาที่ my computer>manage คลิ๊กเลือก Services and Applications > Service เลื่อนลงไปจนเจอ SSDP DiscoveryService คลิ๊กแล้วเจอหน้าต่างให้เลือก General มองหาที่ Startup type ให้เลือกเป็น Manual แล้วกดตกลง

http://www.youtube.com/watch?v=FL5fU-NmR4o

Maggots
25th August 2012, 15:35
มันตั้งเป็น manual อยู่แล้วอะครับ T^T

25th August 2012, 15:44
มันตั้งเป็น manual อยู่แล้วอะครับ T^T

ลองปรับเป็น Disabled แล้ว Restart แล้วมาปรับเป็น Manual อีกครั้ง ถ้าIcon ลำโพงขึ้นแล้วและปรับได้ ต้องลองเอาลำโพงอันอื่นมาทดสอบครับ
ปล.ถ้าคุณปิดที่ไบออสจะแก้ไม่ได้นะครับ วิธีดูเมื่อเข้า ไบออส แล้ว ไปที่ advanced
- หาคำว่า onboard ac 97 audio (หรือข้อความคล้ายๆกัน ) แล้วพบว่าเป็น disabled ( แสดงว่าสั่งปิดระบบเสียงให้แก้สะ )
- ถ้าไม่พบ ให้หาในหัวข้อ onboard devices configuration
- ถ้าไม่พบอีก ให้หาหัวข้อ southbridge ..........
- เสร็จแ้ล้วให้ กด f10 กด y กด ok เครื่องจะรีสตาร์ทรับ วิธีแก้ที่ไบออส

Maggots
25th August 2012, 17:22
มันก็ enable อยู่แล้วอะครับ T^T สงสัยคงหมดหวังแล้ว

greenok
25th August 2012, 17:53
ลงโปรแกรมนี้ดู realtek hd audio manager หาดูนะครับน่าจะใช้

Maggots
25th August 2012, 17:57
ลงโปรแกรมนี้ดู realtek hd audio manager หาดูนะครับน่าจะใช้

ผมลงแล้วครับปัญหามันไ่ได้อยู่ที่ไดรเวอร์อะครับ

USED_JKG
25th August 2012, 20:01
ลงไดร์เวอร์ไม่ตรงรุ่น มันก็ไม่มีเสียงออกหรอกน้า อย่าร้องว่าไม่เกี่ยวกับไดร์เวอร์
ปัญหาคอมพิวเตอร์มันเป็นได้ทุกอย่าง

หรืออีกกรณีนึงไปตั้งที่ bios ตรงเกี่ยวกับ sound อ่ะ ให้ตั้งเป็น enable ซะถ้ามันมีการเปลี่ยนแปลงอะนะ

Maggots
25th August 2012, 20:48
ลงไดร์เวอร์ไม่ตรงรุ่น มันก็ไม่มีเสียงออกหรอกน้า อย่าร้องว่าไม่เกี่ยวกับไดร์เวอร์
ปัญหาคอมพิวเตอร์มันเป็นได้ทุกอย่าง

หรืออีกกรณีนึงไปตั้งที่ bios ตรงเกี่ยวกับ sound อ่ะ ให้ตั้งเป็น enable ซะถ้ามันมีการเปลี่ยนแปลงอะนะ

ไดรเวอร์อะลงถูกแล้วครับตามเวอร์ชั่นของ Mainbord เลย
ส่วนตรง Bios มันก็ enable หมดแล้วครับ ตอนนี้มืดแปดด้านแล้วจริงๆ - -

bobo8045
25th August 2012, 21:53
บอร์ดมีปัญหาละมัง อาจจะบัดกรีมาไม่สนิทกันดีเท่าไหร่ตั้งแต่ตอนผลิต ซึ่งโอกาส จะเกิดมีน้อยมากๆๆๆ ต้องขอแสดงความยินดีด้วยแล้วล่ะ คุณผู้ถูกเลือก เหอะๆๆ ทางแก้ก็อาจต้องส่งเคลมบอร์ด ไม่ก็ซื้อ souud card หรือไม่ก็แบบ USB Sound component มาใช้แทนของออนบอร์ด ครับ