PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามล่วงหน้าเรื่องมหาลัยครับ

gupleum
25th August 2012, 20:06
คือตอนนี้ผมอยู่แค่ ม.4 ครับแต่ผมอยากจะถามเกี่ยวกับมหาลัยครับคือเห็นรุ่นพี่หลายๆคนพึ่งมาคิดได้ตอน ม.6 ทำให้วุ่นวายอ่าครับ เค้าเลยแนะนำให้ตั่งใจตั่งแต่ตอนนี้

มหาลัยที่ผมอยากจะเข้าคือ
1.ม.บูรพา
2.ม.เทคโนโลยีราชมงคลธันญะ
3.ม.เชียงใหม่
4.ม.ขอนแก่น

คือผมเรียนศิลป์ทั่วไปอะครับแล้วอยากเข้าคณะพวกบริหารธุรกิจแนวๆนี้อะครับ
ถ้าสมมุติผมทำเกรดเฉลี่ยรวม3.00ขึ้นไปผมมีโอกาสจะเข้ามหาลัยไหนครับ
หรือเค้าวัดจากแกตแพทหรือโอเนทมากกว่าเกรดหรอครับ

ขอบคุณครับบ

Rukawa
25th August 2012, 20:07
บริหารธุรกิจ แนะนำABACดีสุดครับ

golfrest
25th August 2012, 21:28
แล้วแต่เลยครับ ถ้าเกรด3.00ขึ้น ขอเพียงแต่ทำคะแนนสอบเข้าให้ผ่านพอ มหาลัยน่ะไม่เกี่ยวหรอกครับ ขึ้นอยู่กับคณะที่อยากเรียน เรียนหมอ ไม่ว่าเรียนที่ไหน จบมาก็หมอเหมือนกันครับ ผมจึงขอแนะนำว่า ให้เลือกคณะที่อยากเรียน มากกว่าจะเลือกมหาลัยที่อยากเรียนน่ะครับ

biobobzaa
25th August 2012, 21:44
แนะนำนะคะ จากประสบการณ์จริงที่เพิ่งเรียนจบป.ตรีมาไม่นาน (เพิ่งรับใบปริญญาบัตรไปเมื่อวันที่5มีนาที่ผ่านมา)
- อันดับแรกให้ถามตัวเราเองก่อนว่า เราชอบและถนัดอะไร ยกตัวอย่าง เรามีความสนใจเรื่องกฎหมายก็ไปเรียนคณะนิติศาสตร์ หรือถ้าชอบการเมืองการปกครองก็ไปเรียนคณะรัฐศาสตร์ เป็นต้น
- หากรู้แล้วว่าเราชอบอะไรหรืออยากเรียนอะไรตามข้างต้น คราวนี้ค่อยมาดูว่า คณะที่เราอยากเรียนนั้น มีสถาบันไหนเขาเปิดสอนบ้าง เช่น นิติศาสตร์ ก็จะมีอยู่หลายที่ ไม่ว่าจะเป็น ม.จุฬา ม.ธรรมศาสตร์ รวมทั้งม.รามคำแหง
- พอเรารู้ว่าสถาบันไหนเปิดบ้างตามข้างต้น ค่อยมาดูว่า เงื่อนไขของแต่ละสถาบันมีอะไรบ้าง ต้องใช้เกรดเฉลี่ยเท่าไหร่จึงจะเข้าได้ รวมถึงค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ หากเข้าที่ไหนไม่ได้เลย ม.รามคำแหงจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ช่วยคุณได้
- ที่สำคัญที่สุดคือ อย่าเรียนตามเพื่อนหรือใครชักชวน เราต้องเรียนในสิ่งที่เราชอบเราถนัดและอยากเรียนจริงๆ ใครก็ตามจะมาบอกว่าเราน่าจะไปเรียนอย่างโน้นอย่างนั้น คณะนั้นคณะนี้อย่าไปฟัง เพราะไม่มีใคร(ในโลกเลยก็ว่าได้)ที่จะมารู้ดีกว่าตัวเราเองว่าควรจะเรียนอะไร ส่วนเรื่องสถาบันว่าที่ไหนดีกว่ากันไม่ใช่สาระสำคัญ เพราะสิ่งสำคัญที่สุดคือวุฒิการศึกษา(ปริญญา) ไม่ว่าจะจบจากที่ใดก็ได้เป็นบัณฑิตเหมือนกันทั้งนั้น เราจะได้มีใบปริญญาเป็นตัวเบิกทางให้เราได้ไปประกอบอาชีพในอนาคตค่ะ

gupleum
26th August 2012, 00:30
ลองอ่านดูดีๆครับผมบอกไว้แล้วว่าอยากเข้าพวกบริหารธุรกิจ

biobobzaa
26th August 2012, 05:37
ลองอ่านดูดีๆครับผมบอกไว้แล้วว่าอยากเข้าพวกบริหารธุรกิจ
เจ้าของกระทู้อ่านดีๆ เราหมายถึง เราต้องดูว่าสถาบันไหนเขาเปิดสอนคณะที่เราอยากจะเรียนบ้าง โดยยกตัวอย่างคณะนิติกับรัฐศาสตร์ ก็จะมี ม.จุฬา ม.ธรรมศาสตร์ ม.ราม เป็นต้น หากเจ้าของอยากเรียนบริหารธุรกิจ ก็ไปศึกษามาว่าที่ไหนเปิดรับบ้างก็แค่นั้น ตอนนี้อยู่ม.4มันยังไม่ถึงเวลาหรอก ไว้ตอนจะจบม.6สิแล้วจะรู้เองว่าจะหาที่เรียนต่อไปในชั้นอุดมศึกษามันไม่ใช่เรื่องง่ายๆแถมวุ่นวายอีกต่างหาก

unsignmer
26th August 2012, 09:45
บริหารหรอ เรียนพวก ปวช. มั้ย ??