PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อืม....พูดถึงอาเซียนนะครับ [จากใจ ห้ามดราม่าหละ]

artzaok
26th August 2012, 10:58
อืม....เนื่องจากผมทำงานด้านเศรษกิจและการตลาดนะครับ วันนี่จะมาพูดให้ฟังว่า อาเซียนนั้นมีข้อเสียอะไรบ้าง [เห็นพูดแต่ข้อดีเนอะ ? ทำไมไม่หยิบยกข้อเสียมาบ้างหละ ?]

เนื่องจากอาเซียนนั้นก็คือจะรวมทุกประเทศเข้าด้วยกัน [ใช่ไหมหละ ?]

หลายๆคนก็คงเข้าใจตามทีวีโรงเรียนบลาๆ [หลานมันบอกอยากให้ถึงอาเซียนไวๆจัง] พอดีก็นั่งเล่าข้อเสียให้มันฟัง

ผมจะอธิบายโดยย่อนะครับ

การรวมอาเซียนนั้นประเทศไทยมีความพร้อมอยู่แค่ 3.5% เพราะอนึ่ง คนไทยใช้ภาษาอังกฤษ ไม่ค่อยได้พูดติดๆขัดๆ [อย่าบอกว่าตัวเองเซียนอังกฤษครับ]

การเปิดประชาคมอาเซียนนั้นข้อเสียที่ตามเข้ามาคือ ประเทศต่างๆข้างๆไทยเรานั้นแหละ จะเข้ามาแย่งงาน ของไทยไปหมด แค่ตอนนี้ ปริญาตรีก็มาแย่งงานของ ปวส... แล้วหนิ ?

ส่วน ปวส ก็ไปแย่ง งาน ปวช ? แล้ว พวกที่ไม่เรียนหละ ม 3 เนี้ย จะไปทำงานไรได้ ? แบกปูนก่อสร้างเหรอ ? เมื่อถึงเวลาอาเซียนจริงๆ คนไทยจะตกงานมากกว่า 70%

การทีเปิดอาเซียนกฎหมายก็จะไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป นั้นคือข้อเสียที่เพิ่มมากขึ้น เนื่องจากคนไทยไม่ค่อยสนใจกฎหมายอยู่แล้ว ถ้าเกิดไปมีปัญหาที่เพื่อนบ้าน อาจจะมีขั้นถึงประหารชีวิตได้

ยกตัวอย่าง ดาราไทย[ไม่เอ่ยชื่อ] ยังขับรถผิดทางเลย ? แล้วคนธรรมดาแบบเราๆหละครับ ? ต่างประเทศต่างเมืองการขับรถการจราจรมันไม่เหมือนกัน หมด แม้แต่กฎหมาย [แต่อาเซียนนั้นจะ ใช้กฎหมายรวมเป็นหนึ่ง]

ใครบอกว่า การที่รวมอาเซียนแล้วทำให้การเงินของไทยดีขึ้น ผมตอบไม่ใช่ครับ เนื่องจากไทยเรา ยังมีพ่อค้าคนกลางอยู่เหมือนเดิม / ทำให้ชาวนาหรือชาวไร่ ขาดทุนมากกว่าได้กำไรครับ

เดียวมาเขียนต่อครับ...

pug1
26th August 2012, 11:00
นั่นแหละครับ ประเทศอื่นเขาได้มากกว่าเสีย แต่ประเทศเรามันเสียมากกว่าได้ครับ (คหสต.นะครับ No drama เน้อ)

Doraemon:)
26th August 2012, 11:01
เราไม่รู้หว่ะ ! เรื่องนี้แล้วแต่ปุ๊

FreedomBlood
26th August 2012, 11:05
ผมว่าบางข้อมูล จขกท นั่งเทียนเขียนเอาเองนะ อย่าง "คนไทยจะตกงานมากกว่า 70%"อันนี้ได้ข้อมูลมาจากไหนรหอครับ แล้วเรื่องดาราขับรถผิดทาง...แล้ว? คือดาราเค้าก็เป็นคนเหมือนๆเรานี้แหละเพียงแต่เค้าทำงานด้านสื่อทำให้เป็นที่รู้จักกว้างขว้าง นอกนั้นเค้าก็เหมือนๆเราๆนี้แหละ แล้วการยกประเด็นเรื่องดารามานี้ผมไม่เห็นมันจะเกี่ยวกันตรงไหนเลย คือถ้าเป็นอย่างว่า ตำรวจจราจรทำผิดกฎอะไรแบบนี้ยังพอเข้าท่าหน่อย
เพิ่มเติมนิด เรื่องอาเซียนผมยังไงก็ได้เพราะผมมีความคิดที่จะไปทำงานต่างประเทศมากกว่าอยู่ในไทยครับเพราะฉนั้นเรีืองนี้ไมเป็นปัญหาสำหรับผมเท่าไหร่

artzaok
26th August 2012, 11:07
ผมว่าบางข้อมูล จขกท นั่งเทียนเขียนเอาเองนะ อย่าง "คนไทยจะตกงานมากกว่า 70%"อันนี้ได้ข้อมูลมาจากไหนรหอครับ แล้วเรื่องดาราขับรถผิดทาง...แล้ว? คือดาราเค้าก็เป็นคนเหมือนๆเรานี้แหละเพียงแต่เค้าทำงานด้านสื่อทำให้เป็นที่รู้จักกว้างขว้าง นอกนั้นเค้าก็เหมือนๆเราๆนี้แหละ แล้วการยกประเด็นเรื่องดารามานี้ผมไม่เห็นมันจะเกี่ยวกันตรงไหนเลย คือถ้าเป็นอย่างว่า ตำรวจจราจรทำผิดกฎอะไรแบบนี้ยังพอเข้าท่าหน่อย

ตอนนี้ 45 เปอร์เซ็นครับ ? คำนวนรอบด้านมั้งไหม ? อ่านรึยังว่าผมทำงานประเมินตัวเลขเศรษฐกิจ ?

ค่าเงินในไทยมันเยอะกว่ารอบด้านอยู่แล้ว อ่านไปช่วยคิดไปด้วยครับ ^^

-----------
อ้อ ดาราเกี่ยวอะไรเหรอ

เกี่ยวสิครับ พอไม่ถูกกฎก็โวยวาย มันคือข้อยกตัวอย่าง ครับ เหอะๆ

Valkyrie44
26th August 2012, 11:11
ผมเห็นด้วยครับไทยยังไม่พร้อมจะเข้า Asean หรอก แค่ภายในประเทศตัวเอง ยังเละเทะ ขนาดนี้ แล้วยังจะไปเข้า กะประเทศอื่นๆ เขาไ้ด้ไง :(

[::BlueFox::]
26th August 2012, 11:11
งานเยอะมากครับถ้าจะทำจริงๆ อยากทำงานจริงๆ ลองไปทำห้าง หรือ 7-11 พวกเนี่ย เหนใครไปสมัครก็ได้หมด แต่ทำงานหนักคุ้มค่าเงินเดือน

ถ้าไม่เชื่อ ลองไปสมัครดู

26th August 2012, 11:14
ตอนนี้ 45 เปอร์เซ็นครับ ? คำนวนรอบด้านมั้งไหม ? อ่านรึยังว่าผมทำงานประเมินตัวเลขเศรษฐกิจ ?

ค่าเงินในไทยมันเยอะกว่ารอบด้านอยู่แล้ว อ่านไปช่วยคิดไปด้วยครับ ^^

-----------

เกี่ยวสิครับ พอไม่ถูกกฎก็โวยวาย มันคือข้อยกตัวอย่าง ครับ เหอะๆ
งั้นช่วยแสดงวิธีคิดหน่อยได้ไหมครับไออัตราการตกงานเนี้ย พอดีผมไม่ได้เรียนด้านนี้มาเลยไม่รู้ แล้วงานด้านเศรษฐกิจ เนี้ยมันคืองานอะไรหรอครับช่วยจำกัดวงให้มันแคบๆหน่อยได้ไหมเพื่อจะได้เป็นหลักในการอ้างอิงคำพูดของ จขกท

muek9999
26th August 2012, 11:22
โอ้ขอความ แบบนี้ ผมชอบอ่านมากเลยล่ะครับ มาเขียนต่อเยอะๆนะครับ ผมจะติดตามอ่านอยู่

เรียนอย่าเล่นนะครับ ช่วยกันพัฒนาประเทศชาติ โตมาก็จะเข้าใจกันเองล่ะเน้ออ ^^

ปล.ดราม่าทั้งกระทู้ชัวร์ เพราะการที่ท่านตั้งกระทู้แบบนี้มันเป็นเนื้อหาที่ซีเรียส ฉะนั้นใครก็ตามที่บอกว่า ไม่ดราม่าเน้ออออ ท่านนั่นแหละครับ ที่กำลังดราม่า อยู่

whitesatan
26th August 2012, 11:23
การรวมประชาคมอาเซียน

ทำให้เราเรารู้ตัวเองว่า

ประเทศไทยด้อยพัฒนากว่าประเทศอื่นๆในอาเซียนด้วยกัน

อนึ่ง . . . ข้อเสียที่ว่ามาทั้งหมด มันมาจากตัวเรา(ประเทศไทย)ทั้งหมด ไม่ใช่ข้อเสียของตัวระบบ(อาเซียน)

ตื่นเถิดคนไทย อย่าหลอกตัวเองอีกเลย . . .

skullza
26th August 2012, 11:25
ผมคิดไว้ละ ไอคนไทยตกงานเนี้ย ไม่ใช่แค่แบกปูนนะคับ มันจะล่อไปทั้งการแพทย์เลยแล้วยังไม่เว้นไอพวกที่จะแย่งแผ่นดินเราไปอีกเช่นมาซื้อที่ สุดท้ายมันก็ข้อเสียหนักกว่าอยู่ดี
(อย่าเปิดเลยเถอ)

matsushiro
26th August 2012, 11:26
การรวมอาเซียนนั้นประเทศไทยมีความพร้อมอยู่แค่ 3.5% เพราะอนึ่ง คนไทยใช้ภาษาอังกฤษ ไม่ค่อยได้พูดติดๆขัดๆ [อย่าบอกว่าตัวเองเซียนอังกฤษครับ]

เพราะฉะนั้น จะอยู่กับที่แล้วอยู่เหมือนเดิมเป็นบ้านเมืองที่ไม่ยอมพัฒนาหรอครับ ? ภาษาอังกฤษยังไงๆถ้าจะให้ประเทศพัฒนาและก้าวสู่ประชาคมใหญ่ๆได้นั้นจำเป็นต้องรู้ครับ

การเปิดประชาคมอาเซียนนั้นข้อเสียที่ตามเข้ามาคือ ประเทศต่างๆข้างๆไทยเรานั้นแหละ จะเข้ามาแย่งงาน ของไทยไปหมด แค่ตอนนี้ ปริญาตรีก็มาแย่งงานของ ปวส... แล้วหนิ ?
ส่วน ปวส ก็ไปแย่ง งาน ปวช ? แล้ว พวกที่ไม่เรียนหละ ม 3 เนี้ย จะไปทำงานไรได้ ? แบกปูนก่อสร้างเหรอ ? เมื่อถึงเวลาอาเซียนจริงๆ คนไทยจะตกงานมากกว่า 70%

เห็นใจคนที่เค้าอดเค้าทนอุตส่าห์ร่ำเรียนมาไหมครับ ? ปริญญาตรีกว่าจะจบได้ก็ใช้เงินไปหลานแสนเหมือนกันนะสมัยนี้ ผมเชื่อว่าคุณก็รู้ว่าปริญญาตรีกับ ปวส.มันต่างกัน(ผมเชื่อว่าคุณค่อนข้างรู้ดี) ส่วนคนที่ไม่เรียน ทำไมเค้าไม่เลือกที่จะเรียนหละครับ? ทำงานต้องใช้ความรู้ในสาขาวิชาที่ตัวเองร่ำเรียนมา ส่วนคนที่ไม่เรียน เค้าจะเอาอะไรมาทำงานหรอครับ ? เพราะฉะนั้นถึงได้เป็นแบบที่ท่านพูด
ถ้าคนไทยจะตกงานก็เพราะไม่ขยันเหมือนกันประเทศเพื่อนบ้านนะครับ กว่าคนจะสบายได้ก็ต้องผ่านจุดเหนื่อยทุกคนแหละ

การทีเปิดอาเซียนกฎหมายก็จะไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป นั้นคือข้อเสียที่เพิ่มมากขึ้น เนื่องจากคนไทยไม่ค่อยสนใจกฎหมายอยู่แล้ว ถ้าเกิดไปมีปัญหาที่เพื่อนบ้าน อาจจะมีขั้นถึงประหารชีวิตได้

ยกตัวอย่าง ดาราไทย[ไม่เอ่ยชื่อ] ยังขับรถผิดทางเลย ? แล้วคนธรรมดาแบบเราๆหละครับ ? ต่างประเทศต่างเมืองการขับรถการจราจรมันไม่เหมือนกัน หมด แม้แต่กฎหมาย [แต่อาเซียนนั้นจะ ใช้กฎหมายรวมเป็นหนึ่ง]

ใครบอกว่า การที่รวมอาเซียนแล้วทำให้การเงินของไทยดีขึ้น ผมตอบไม่ใช่ครับ เนื่องจากไทยเรา ยังมีพ่อค้าคนกลางอยู่เหมือนเดิม / ทำให้ชาวนาหรือชาวไร่ ขาดทุนมากกว่าได้กำไรครับ

กฏหมายที่ต้องใช้ร่วมกันนั้น ผมเชื่อว่ารัฐต้องมีนโยบายอะไรสักอย่างเพื่อให้ประชาชนได้รับรู้อย่างแน่นอน ส่วนการออกนอกประเทศมันต้องศึกษากฏหมายประเทศนั้นๆเสียก่อน ถ้าท่านไม่ศึกษาท่านว่าท่านจะเป็นคนอย่างไรครับ ?
การเงินดีขึ้นสิครับ เพราะเม็ดเงินที่มาจากการร่วมลงทุนหรือ อื่นๆ ส่วนชาวไร่ชาวนาผมว่า ขึ้นอยู่กับชาวไร่ชาวนาครับ คุณก็รู้ว่ารัฐมีนโยบายรับจำนำข้าว ? เอ๊ะ มันต้องผ่านพ่อค้าคนกลางด้วยหรอ ฮ่าๆ แต่พ่อผมเป็นนักส่งเสริมวิชาการเกษตร เห็นพ่อทำทะเบียนจำนำข้าวแล้วชาวนาเค้าจะมาบอกว่าปลูกกี่ไร่ๆ แล้วจะมีโรงสีที่เค้าร่วมโครงการ บลาๆๆๆๆ พ่อค้าคนกลางไปผ่านยังไงครับ ถ้าจะผ่านโรงสี แต่รัฐไม่เอาเปรียบประชาชนมากมายก่ายกองขนาดนั้นหรอกครับ

ผมพูดผิดประการใดรบกวน จขกท. ชี้แจงให้เห็นทางสว่างด้วยครับ หากท่านว่าจริงช่วยบอกว่าจริงก็ได้ครับ ฮ่าๆๆๆ NO DRAMA !!

Bastardz
26th August 2012, 11:29

-----------

เอ่อ...ผมว่าใช้คำพูดให้มันดูซอฟกว่านี้ดีกว่า่นะๆ ไม่งั้นมันคงจะเกิด Drama จริงๆ = )

artzaok
26th August 2012, 11:30
หลักการคำนวน 7.5% ของจำนวนคนตกงาน ทั้งประเทศ / อาเซียนจะถึงในอีก 3 ปี ... [คำนวนจากปีที่แล้ว 2554] จากข่าวจ้ะ :bye

///

เอ่อ แล้วก็ ผมไม่ได้หมายถึงเฉพาะข้าวนะครับ ^^ หลายๆอย่าง เช่น ยางพารา ผลไม้ ต่างๆเยอะแยะครับ ลองคิดสภาพรวมๆดู

[รู้สิขมีคนชอบมาก่อหวอดแห๊ะ]

matsushiro
26th August 2012, 11:34
ถ้าปัญหาเยอะจริงอย่าง จขกท บอกมา เราคงต้องปิดประเทศแบบเกาหลีเหนือกันแล้วสินะ เฮ้!!! แล้วอีกกี่ปีหละ คนไทยถึงจะสนใจภาษาอังกฤษหละ เฮ้!!!

เราก็ยังเป็นไทย ไทยยังคงเป็นไทยแน่นอนครับ เฮ้!!!

artzaok
26th August 2012, 11:42
ตามสบายภูมิ... พอดีจะทำให้ไอดีโดนแบนหนะน่ะ

matsushiro
26th August 2012, 11:45
ใจร่มๆเข้าไว้ครับ เราเป็นปัญญาชนครับ ไม่ก่อหวอด แต่เราใช้เหตุผลห้ำหั่นกันครับ เหตุผลไหนที่มาและหลักการมีความน่าเชื่อถือเยอะกว่าก็ตามนั้น . . . .

tuba
26th August 2012, 11:47
ถ้าปัญหาเยอะจริงอย่าง จขกท บอกมา เราคงต้องปิดประเทศแบบเกาหลีเหนือกันแล้วสินะ เฮ้!!! แล้วอีกกี่หละ คนไทยถึงจะสนใจภาษาอังกฤษหละ เฮ้!!!

เราก็ยังเป็นไทย ไทยยังคงเป็นไทยแน่นอนครับ เฮ้!!!

ผมว่า จขกท ก็ไม่ได้หมายความว่า เราจะต้องปิดประเทศ

เขาแค่เป็นห่วงคนที่จะตกงาน พวกคน ที่ทำได้ พูดได้ไม่มีปัญหา มันก็ไม่เดือดร้อนนะสิ

แต่คนที่ด้อยโอกาสอยู่แล้วละครับ เขาจะได้รับโอกาสหรอ บอกผมที

ปัจจุบันที่ผมเห็น สังคมเรา ใครไม่มีโอกาส มันก็ไม่มีอยู่อย่างงั้น

ยกเว้นจะโชคดีจริงๆ ที่โอกาสมาถึงตัวแล้วคว้าไปได้

26th August 2012, 11:51
ผมว่า จขกท ก็ไม่ได้หมายความว่า เราจะต้องปิดประเทศ

เขาแค่เป็นห่วงคนที่จะตกงาน พวกคน ที่ทำได้ พูดได้ไม่มีปัญหา มันก็ไม่เดือดร้อนนะสิ

แต่คนที่ด้อยโอกาสอยู่แล้วละครับ เขาจะได้รับโอกาสหรอ บอกผมที

ปัจจุบันที่ผมเห็น สังคมเรา ใครไม่มีโอกาส มันก็ไม่มีอยู่อย่างงั้น

ยกเว้นจะโชคดีจริงๆ ที่โอกาสมาถึงตัวแล้วคว้าไปได้
ด้วยโอกาศ ? รัฐบาลเค้าก็มีนโยบายเรียนฟรีนี้ครับ นั้นก็ถือว่าเป็นโอกาสแล้ว ที่เหลือนั้นขึ้นอยู่กัยว่าคุณฝักไฝ่แค่ไหน

matsushiro
26th August 2012, 11:51

คอยโชคคอยวาสนาหรอครับ ฮ่าๆ ไม่ดีหรอกมั้ง

อีกอย่าง จะตกงานก็ต่อเมื่อไม่ยอมทำอะไรท่านว่าจริงไหม ?

แล้วคนที่ด้อยโอกาส ทำไมไม่ไขว่คว้าโอกาสครับ ? สร้างโอกาสให้กับตัวเองสิครับ อย่ามัวแต่รอคอย ถ้าเอาแต่บอกว่าตัวเองด้อยโอกาสก็เป็นคนที่ไม่สามารถพัฒนาได้ซักทีนะครับ

ผมพูดผิดแย้งผมได้เลยครับ แต่ผมว่ามัน True Story นะ:yes

onisuke
26th August 2012, 11:58
ถูกต้องเลยครับ ผมเห็นดีใจกันจัง อะไรๆก็อาเซียน อาเซียนดีอย่างนั้นอย่างนู้นดีอย่างนี้ ถ้ามันเปิดสำเร็จเมื่อไหร่ ชาวบ้านตาดำๆตายแน่ๆครับ เพราะประเทศเพื่อนบ้านเราหลายๆประเทศ เค้าขยันทำงาน อดทนทำงานหนักเบาเอาหมด แถมไม่เกี่ยงค่าแรงด้วย ส่วนคนของบ้านเราหรอจะเป็นอย่างไร ไม่ต้องกลัวครับเตะฝุ่นส่งนอกอย่างเดียว ผมเชื่อเลยว่าก่อสร้าง แบกปูนหรืออะไรก็แล้วแต่น่ะเค้าไม่แลคนไทยแน่ๆ อีกหน่อยคนที่มาสร้างบ้านให้เราอยู่90%จะเป็นคนจากประเทศเพื่อนบ้านแน่นอน และในส่วนที่แลกเปลี่ยนให้เข้ามาทำงานในประเทศได้นั้น อย่างเช่นหมอ เป็นต้น หมอบ้านเราก็เตรียมตกงานแน่นอนครับ เพราะโรงพยาบาลคงต้องการหมอเก่งๆจากเพื่อนบ้านเรามากกว่า เพื่อชื่อเสียงของโรงพยาบาล ไหนจะเศรษฐกิจอีก อยากให้เป็นเหมือน Euro หรอครับ เค้าจะเจ๊งกันหมดแล้ว อยู่กันดีๆไม่ชอบเอาไปรวมกันเป็นสหภาพ Euro คิดจะทำเหมือน USA ที่แบ่งกันเป็นรัฐๆน่ะ มันไม่มีทางเป็นไปได้หรอกครับ USA ถึงจะแบ่งเป็นรัฐๆ เหมือนประเทศหนึ่งก็จริง แต่เค้าก็ยังคงเป็น USA มีประธานาธิบดี เพียงคนเดียวอยู่ดี คิดกันได้แล้วครับ อีก2ปีมั้งไตร่ตรองคิดดูครับยังทันนะ ไม่ใช่ดื้อรั้นจะทำอะไรก็ต้องทำให้ได้ เอาเวลาที่ไปคิดถึงอาเซียนไปคิดถึงเรื่อง "ทำอย่างไรให้ค่าครองชีพมันถูกลง" ดีกว่ามั้ยครับเพราะตอนนี้ค่าแรงที่ให้ๆกัน300ต่อวันน่ะ มันไม่พอแล้ว เค้าใช้กันวันต่อวัน แถมไม่มีเงินเก็บกันเลยนะ ลองคิดดูสิ ^^

matsushiro
26th August 2012, 12:03
ถูกต้องเลยครับ ผมเห็นดีใจกันจัง อะไรๆก็อาเซียน อาเซียนดีอย่างนั้นอย่างนู้นดีอย่างนี้ ถ้ามันเปิดสำเร็จเมื่อไหร่ ชาวบ้านตาดำๆตายแน่ๆครับ เพราะประเทศเพื่อนบ้านเราหลายๆประเทศ เค้าขยันทำงาน อดทนทำงานหนักเบาเอาหมด แถมไม่เกี่ยงค่าแรงด้วย ส่วนคนของบ้านเราหรอจะเป็นอย่างไร ไม่ต้องกลัวครับเตะฝุ่นส่งนอกอย่างเดียว ผมเชื่อเลยว่าก่อสร้าง แบกปูนหรืออะไรก็แล้วแต่น่ะเค้าไม่แลคนไทยแน่ๆ อีกหน่อยคนที่มาสร้างบ้านให้เราอยู่90%จะเป็นคนจากประเทศเพื่อนบ้านแน่นอน และในส่วนที่แลกเปลี่ยนให้เข้ามาทำงานในประเทศได้นั้น อย่างเช่นหมอ เป็นต้น หมอบ้านเราก็เตรียมตกงานแน่นอนครับ เพราะโรงพยาบาลคงต้องการหมอเก่งๆจากเพื่อนบ้านเรามากกว่า เพื่อชื่อเสียงของโรงพยาบาล ไหนจะเศรษฐกิจอีก อยากให้เป็นเหมือน Euro หรอครับ เค้าจะเจ๊งกันหมดแล้ว อยู่กันดีๆไม่ชอบเอาไปรวมกันเป็นสหภาพ Euro คิดจะทำเหมือน USA ที่แบ่งกันเป็นรัฐๆน่ะ มันไม่มีทางเป็นไปได้หรอกครับ USA ถึงจะแบ่งเป็นรัฐๆ เหมือนประเทศหนึ่งก็จริง แต่เค้าก็ยังคงเป็น USA มีประธานาธิบดี เพียงคนเดียวอยู่ดี คิดกันได้แล้วครับ อีก2ปีมั้งไตร่ตรองคิดดูครับยังทันนะ ไม่ใช่ดื้อรั้นจะทำอะไรก็ต้องทำให้ได้ เอาเวลาที่ไปคิดถึงอาเซียนไปคิดถึงเรื่อง "ทำอย่างไรให้ค่าครองชีพมันถูกลง" ดีกว่ามั้ยครับเพราะตอนนี้ค่าแรงที่ให้ๆกัน300ต่อวันน่ะ มันไม่พอแล้ว เค้าใช้กันวันต่อวัน แถมไม่มีเงินเก็บกันเลยนะ ลองคิดดูสิ ^^

แสดงว่าท่านคิดว่า อาเซียนไม่ควรจะเกิดขึ้นมาใช่ไหมครับ ?

แต่หากท่านเลื่อน ท่านจะรออะไรครับ ?

รอให้คนไทยกระตือรือล้นให้มากกว่านี้หรือเปล่าครับ ?

คนไทยก็งี้แหละครับ ไม่มีไฟมาจี้ตูดจริงๆ ก็ไม่ทำอะไรหรอก

kratos
26th August 2012, 12:03
มาม่าเยอะ ๆ ล่ะ

artzaok
26th August 2012, 12:11
ผมว่าสำหรับคนบางคนผมคิดว่าคุณคงมีงานทำที่อาเซี่ยนเข้ามาแล้วไม่ส่งผลกระทบ
และคุณน่าจะเป็นคนที่เก่งอักกฤษมากพอสมควรถึงไม่ห่วงเรื่องการที่คนต่างประเทศจะเข้ามา
มีบทบาทในไทย ซึ้งที่ผมโพสกระทู้เพราะผมคิดถึงบุคคลอื่นๆ
ที่เขาไม่สามารถพูดหรือฟังภาษาอังกฤษเข้าใจและมีงานการที่ดีรองรับเขา(นี้คือบุคคนส่วนใหญ่ที่อยู่ในประเทศเรา)

PeoPleWithNoName
26th August 2012, 12:14
ผมขอเสนออีกประเด็นไปให้ขบคิด การเปิดเสรีอาเซียน
เสรี คือ อิสระภาพ ในเมื่อเปิดอาเซียนแล้วทุกคนย่อมมีอิสระภาพในทางการค้าใช่ไหมครับ ?
และผมจะยกตัวอย่างเช่น การค้าบริการทางเพศ ในกฎหมายบางประเทศเขาให้การค้าประเวณีเป็นสิ่งที่ถูกกฎหมาย แล้วถ้าเปิดอาเซียนเขาจะให้เสรีภาพในเรื่องนี้หรือไม่ ?
อย่างประเทศไทยคงยากที่จะให้มีการเปิดเสรีภาพในทางด้านนี้ เพราะด้วยจารีตประเพณีของไทยเรา เคร่งครัดมาก แต่ก็มิใช่กฎหมาย ดังนั้นจึงต้องรอดูว่าเมื่อเปิดอาเซียนแล้วจะเป็นเช่นไร

ลองคิดกันเล่นๆดูนะครับ

April
26th August 2012, 12:21
ผมไม่รู้เรือ่งนะ เข้ามาอ่านเฉยๆ แต่ว่ามันก็อาจจะจริงก็ได้

kabukiput
26th August 2012, 12:23
มันคือเรื่องจริงครับ แต่น่าเจ็บใจตรงที่ไทยเรานี่แหละเป็นคนเสนอเอง เพราะฉะนั้นเราทำอะไรไม่ได้หรอกครับ ได้แต่รอดู เพราะตอนนี้ใครก็ตามที่เรียนเกี่ยวกับสายอาชีพยอดฮิตดั้งเดิมในไทยก็เริ่มจะหางานยากแล้ว ยิ่งอาซวย(หัว...)เข้ามาด้วยยิ่งหนัก สายงานบริการ แพทย์ ทหาร ข้าราชการอาจจะ ย้ำ!!นะครับ ว่าอาจจะ ยังพออยู่ได้ แต่พวกพนักงานออฟฟิศ หรือเด็กที่จบอะไรที่คนไทยฮิตๆนี่สิมีสิทธิ์จะตกงานเอา ขนาดคนเรียนสายอาชีพบริการอย่างผมยังกลัวหางานไม่ได้เลย นับประสาอะไรกับคนจบพวกวิศวะ นิเทศ หรืออะไรๆที่เด็กไทยฮิตๆกันล่ะครับ ผมว่ามีร่วงบ้างล่ะ และยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลยเรื่องชาวบ้านหรือผู้ที่ขาดโอกาส แทบจะกลายเป็นสิ่งที่ไม่มีค่าเลย ผมว่าเราน่ะยังไม่พร้อมที่จะทำด้วยซ้ำ ผู้ใหญ่มักคิดไปเองว่าดี แต่ในความเป็นจริงเรายังไม่พร้อมเลย ทั้งด้านการเมือง เศรษฐกิจ การศึกษา หรือแม้แต่ตัวบุคลากรเอง ผมว่าเราต้องเร่งพัฒนาส่วนนี้ก่อน

offerre
26th August 2012, 12:36
ก็จริงนะครับผมหละเบื่อจริงๆเลย พอมีอาเซียนเข้ามา ผมไป รร.ของผมขอไม่เอ่ยนาม เปิดมันทุกเช้าเลยเพลงอาเซียนฟังก็ฟังไม่ออกภาษาอังกฤษก็ไม่ใช่เปิดอยู่นั้นอะ

มีอาเซียนเข้ามาหละโครตเห่อกันเลยเบื่อพวกชอบเห่อจริงๆ อาเซียนเข้ามามีฉลองนิดๆหน่อยๆก็พอละ จะตื่นเต้นไรกันนกกันหนาเบื่อพวกชอบเห่อจริงๆเลย

bitch735
26th August 2012, 12:43
ผมเห็นด้วยทุกประการครับ ไทยตอนนี้ทั้งๆที่มีทุกอย่างเพียบพร้อมแต่นำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ไมไ่ด้ ภาษาก็ ออดๆแอดๆพวกคนใหญ่คนโตก้กินกันสบายใจเฉิบ(ขัดขืนก้โดนเด้ง)

act12348
26th August 2012, 12:46
ดราม่า จงบังเกิญแก่มู้นี้ ชาบู ชาบู

xxxlnwjung1
26th August 2012, 12:52
ถ้าผมตั้งกระทู้แย้งคุณอีก กระทู้ผมก็คงจะโดนลบอีก

alexandro9
26th August 2012, 12:53
ประเทศไทยทำอะไรก็ไม่เจริญหรอกครับ เพราะมัวแต่ขัดขากันเอง เข้าใจครับว่าหวังดี+แนะแนวทาง ส่วนตัวผมถ้าถามผมว่าพร้อมมั้ย ไทยเราไม่พร้อมหรอกครับ อ่าว ไม่พร้อมแล้วทำไง นอนร้องไห้แล้วเอาหมอนปิดหน้าสินะครับ อย่างที่บอกทุกๆวันนี้ ประเทศเราไม่พร้อมที่จะทำอะไรทั้งนั้น หากเรายังตั้งแง่พร้อมที่จะใส่กันเองตลอดเวลาแบบนี้มันก็ยากที่จะพัฒนาครับ มันต้องช่วยกันหลายๆฝ่าย เปิดใจ ให้โอกาส ผมไม่ได้อยู่ฝ่ายไหนนะ เบื่อการเมืองไปหมดแล้ว(แดกกันทุกฝ่าย) ลองมาคิดอีกทีผมสงสารลูกๆหลานๆเกิดมามากกว่า เกิดมาคงใช้ชีวิตยากขึ้น(แต่มันต้องอยู่ให้ได้แหละเนอะ) ผู้ใหญ่มัวแต่ฟัดกันเอง เป็นการปรองดองที่ เอ่อ สรุป ไปอ่านประโยคแรกอีกที (โอกาสมาถึงคุณจะไม่รับมันหน่อยเหรอครับ)

ปล.อะไรก็ช่าง ลูก หลาน เหลน โหลน ของผมยังคงได้ใช้บริการการรถไฟแห่งประเทศไทย(ที่ดักดานและไม่พัฒนาไปอีกนาน)

onisuke
26th August 2012, 13:16
ถูกต้องครับ อาเซียนจริงๆไม่ควรจะเกิดมาหรอกครับ ลองๆไปหาประวัติการรวมประเทศของแต่ละโซนดูนะครับ ว่าเปิดแล้วเป็นยังไง แต่ล่ะประเทศเค้าดำเนินชีวิตแบบประเทศๆเค้ากันมาตั้งกี่ร้อยกี่พันปี แล้วจะมารวมกันให้กฏหมายตัวเดียวกัน ใช้อะไรๆเหมือนๆกันมันทำไม่ได้หรอกครับ เราไม่เหมือน USA นะที่เค้าทำได้เพราะว่าเค้าว่างระบบแบบนี้ ตั้งแต่สร้างประเทศแล้ว ^^

TanInw1410
26th August 2012, 13:30
ถ้าประเทศเราจะไม่เข้าได้มั๊ยครับ ไม่เก่งพวกวิชาการหรือภาษาเลยอ่าครับ อยู่ ม.3แล้ว =="

matsushiro
26th August 2012, 13:33
ผมว่าสำหรับคนบางคนผมคิดว่าคุณคงมีงานทำที่อาเซี่ยนเข้ามาแล้วไม่ส่งผลกระทบ
และคุณน่าจะเป็นคนที่เก่งอักกฤษมากพอสมควรถึงไม่ห่วงเรื่องการที่คนต่างประเทศจะเข้ามา
มีบทบาทในไทย ซึ้งที่ผมโพสกระทู้เพราะผมคิดถึงบุคคลอื่นๆ
ที่เขาไม่สามารถพูดหรือฟังภาษาอังกฤษเข้าใจและมีงานการที่ดีรองรับเขา(นี้คือบุคคนส่วนใหญ่ที่อยู่ในประเทศเรา)

สรุปแล้วคือ จะย่ำอยู่กับที่ ว่างั้น ?

yuttipron
26th August 2012, 13:41
อาจารย์หลายๆท่านได้เตือนผมเหมือนกัน ว่าถ้าไม่ไปเรียนเสริมด้านภาษาก็เตรียมตกงานในอีก3ปีข้างหน้าได้เลยเพราะบ้านเราเเรงงาน300
ประเทศลาวหรือพม่าเป็นคนที่ทำงานได้ดีกว่าคนไทยอยู่เเล้วๆคิดว่า300ไปจ้างใครดีกว่ากัน ผมฟังเเล้วพูดตรงๆว่ากลัว

Capathia
26th August 2012, 13:46
ผมเห็นด้วยเรื่องคนตกงานเพิ่มขึ้นนะ
ยกตัวอย่างว่าแรงงานประเทศ A เข้ามาทำงานในประเทศไทย โดยที่ประเทศ A ยอมรับเงินค่าแรงน้อยกว่าคนไทย 10% และทำงานได้นานกว่าคนไทย (เวลาออฟฟิศทั่วไป 8 - 9 ชม.)
ถ้าคุณเป็นนายจ้างคุณจะเลือกใคร แน่นอนว่าคุณต้องเลือกแรงงานประเทศ A เพราะคุณได้ลดค่าใช้จ่ายลง (ค่าแรงต่อเดือนลดลง 10%ต่อแรงงาน 1คน) และได้งานเพิ่มขึ้น
ผมไม่ได้จบเศรษฐศาสตร์หรือการเงินอะไรทั้งนั้น แต่มองโดยรวมและหลักพื้นฐานของการใช้เงินมาวิเคราะห์ (มองในแง่คนที่เข้ามาใช้แรงงานเท่านั้นนะ)

สรุปว่า งานจะเริ่มหายากเพราะนายจ้างมีโอกาสเลือกคนทำงานที่คุ้มค่ามากกว่า ถ้าแรงงานไทยไม่พัฒนาศักยภาพและฝีมือ ก็เตรียมตัวรับหายนะได้เลย ทุกวันนี้ ป.ตรีจบมา ยังได้เงินเดือนขั้นต่ำไม่ถึงมาตรฐานที่รัฐบาลกำหนดเลย

Halfbloods
26th August 2012, 13:47
รู้แต่ว่า ตอนนี้พม่าแม่ม มาทำงานเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด
มาถูกก็ไม่ว่าไร แต่แอบเข้ามาแล้วมาแย่งงานคนไทยนี่น่าโมโหชะมัด
เพื่อนข้างบ้านบอกว่า นายจ้างพยายามบีบคนไทยให้ลาออกแล้วเอาพม่าทำงานแทน
เพื่อลดรายจ่ายตัวเอง อยากให้นายจ้างคนนั้นโดนเชือดคอซักที คิดได้ไงเนอะ ไว้ใจพม่ามากกว่าเชื้อสายเดียวกันเอง

Boomsk
26th August 2012, 14:49
คนไทยก็งี้แหละครับ ปากก็ด่า ๆๆๆๆ แต่ก็ไม่ทำอะไร วัน ๆ เอาแต่ด่า พูดว่ามันไม่ดีอย่างงั้นไม่ดีอย่างนี้ สุดท้ายก็ไปเปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้อยู่ดี.

อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด เพราะสุดท้ายถ้าคนไทยยังไม่เลิกตีกันเรื่องเล็ก ๆ สุดท้ายพี่ไทยก็เหมือนเดิม

จะสื่อว่าถ้าคนไทยเอาแต่พูด ไม่ลงมือทำ มันก็จะมีความเห็นอื่นมาโต้แย้ง แล้วก็รับไม่ได้ แล้วก็ทะเลาะกัน มันก็ไม่เกิดประโยชน์อะไร

Bye bye :bye

7Resurrect111on
26th August 2012, 15:02
ปัญหาต่างในโลกนี้ ทั้งปัญหาภายนอกและปัญหาชีวิต ทุกๆปัญหา

เกิดมาจากคนไม่มีศีลธรรม ไม่มีหิริโอตัปปะ

neo_boss
26th August 2012, 15:07
มันคือสิ่งที่เราต้องยอมรับครับ ถึงเราจะบอกว่าเสียหรืดียังไงก็ไม่มีใครฟังเราหรอกครับ(ก็รู้อยู่ว่าประเทศเราเป็นยังไง)

SuperSParK
26th August 2012, 15:11
ไม่ต้องเถียงกันครับ ยังไงอาเซี่ยนมา คนไทยตกงานเพิ่มขึ้นเเน่นอนชัวร์ๆ

SnackJack
26th August 2012, 15:12
ผมโคตรไม่เห็นด้วยเลยในการรวมเป็นอาเซียนเนี่ย ปัจจุบันเเม่งยังมีคนไม่มีที่ทำงานเยอะเเยะ เเต่ประเด็นคือเเม่มมาเปิดก่อนผมจบมหาลัย 1 ปีเนี่ยสิเครียดสุดๆ 5555

ซึ่งภาษาอังกฤษของคนไทยเเม่งก็โคตรเเข็งแรงสะด้วยสิ ไม่ได้เรียนกันมาตั้งเเต่เด็กๆแบบพวกเพื่อนบ้าน หรืออาจจะเรียนเเต่ไม่เห็นความสำคัญ ทีนี้หละเห็นขอทานโจรขโมยเต็มประเทศเเน่....ไม่แน่นะพวกเราที่มานั่งพิมพ์กันอยู่เนี่ย

ถ้าไม่ขนขวายหรือพยายามอาจจะเป็นแบบที่ผมบอกใครจะไปรู้? 555 แต่ถ้าคิดในแง่ + ผมว่าผู้นำประเทศเค้าก็ต้องทำอะไรได้บ้างเเหละน่า โฮะๆๆ (นี่ตูพาดราม่าป้ะวะ? 555)

matsushiro
26th August 2012, 15:29
อยากให้หลายๆคนคิดได้อ่ะนะ ว่าต้องแอคทีฟตัวเองแล้วหละ ก็แค่นั้น

bostion
26th August 2012, 15:36
เห็นด้วย อย่างยิ่งในความคิดเห็นของคุณ matsushiro ในกระทู้ที่บอกว่าคนไทย ต้องมีไฟจี้ก้นอ่ะครับ ถึงจะทำ และเรื่องภาษา อีกอย่างมัวแต่หยิ่งว่า ภาษา ตัวเองดีอย่างนู้นอย่างนี้ไม่ยอมใช้ภาษาต่างชาติด้วยเหตุผล

งี่เง่าปัญาอ่อน ว่า "กุเป็นคนไทยอ่ะ" ภาษาไทยไม่ใช้ภาษาหลักของโลกน่ะครับ ส่วนเรื่องอื่นไม่ขอพูด

ปล.MOD คิดว่าแรงไป เดียวผมลบให้ครับ

muek9999
26th August 2012, 15:36
ดราม่า จงบังเกิญแก่มู้นี้ ชาบู ชาบู

มันเกิดเป็นชาติแล้วครับ ไปอยู่ไหนมา - -

ปัญหาต่างในโลกนี้ ทั้งปัญหาภายนอกและปัญหาชีวิต ทุกๆปัญหา

เกิดมาจากคนไม่มีศีลธรรม ไม่มีหิริโอตัปปะ

ตามนั้นครับ ผมชอบความคิดเห็นของคุณมาก คนไทยเราซะส่วนมากจะไร้จิตสำนึก นึกถึงแต่ความเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้ ทำให้มันถูกทางหน่อยครับ

สมควรแล้วครับกับคำว่า ***ไทยมาก มันเข้ากับคนไทยเราดีจริงๆเลยนะครับ

เห็นด้วย อย่างยิ่งในความคิดเห็นของคุณ matsushiro ในกระทู้ที่บอกว่าคนไทย ต้องมีไฟจี้ก้นอ่ะครับ ถึงจะทำ และเรื่องภาษา อีกอย่างมัวแต่หยิ่งว่า ภาษา ตัวเองดีอย่างนู้นอย่างนี้ไม่ยอมใช้ภาษาต่างชาติด้วยเหตุผล

งี่เง่าปัญาอ่อน ว่า "กุเป็นคนไทยอ่ะ" ภาษาไทยไม่ใช้ภาษาหลักของโลกน่ะครับ ส่วนเรื่องอื่นไม่ขอพูด

ปล.MOD คิดว่าแรงไป เดียวผมลบให้ครับ

ตามนั้นครับ เป็นเหตุผลที่ ปัญญาอ่อนมาก

oat_hohoho
26th August 2012, 15:51
ภาคธุรกิจบริษัทใหญ่กลับเห็นตรงกันข้ามกับพวกเราเลยนะครับ ภาคธุรกิจยิ้มแก้มปริ ผมทำงานในบริษัทใหญ่แห่งหนึ่งตอนนี้องค์กรกำลังตื้นเต้น เตรียมตัวต้อนรับการมาของ AEC โดยสิ่งที่จะได้หลักๆคือ การจ้างแรงงานพม่า ลาว อย่างถูกกฏหมายไม่ต้องพึ่งนายหน้าค้าแรงงานเถื่อน ลดต้นทุนแรงงานไปได้มาก, กำแพงภาษีต่างๆก็จะลดน้อยลง บางอย่างก็หายไป ทำให้การค้าส่งออก ส่งออกันมันส์มือเลยเพราะไม่ติดกำแพงข้อจำกัดต่างๆเผลอๆไม่ต้องเสียภาษีด้วยซ้ำ การเปิด AEC จะทำให้ธุรกิจใหญ่ๆในบ้านเรายิ่งรวยไปมากกว่าเดิม แต่คนไทยก็จะตกงานอีกมากโข พวกแรงงานรายวันก็จะโดนพม่า ลาว กัมพูชาแย่งงาน พวกพนักงงานออฟฟิศก็จะโดน สิงคโปร์ มาเลย์เซีย ฟิลิปินส์ มาแย่งงาน ขอพูดในความเห็นส่วนตัวนะครับ แรงงานไทยนิสัยเสียหลักๆเลยคือ 1.ขี้เกียจ อู้งาน ขาด ลา มาสายประจำ 2.ภาษาอังกฤษ ภาษาจีนไม่ค่อยจะได้ ขาดความใฝ่รู้ ชอบทำงานแบบสบายๆ เดิมๆ ไม่คิดจะเรียนรู้งานใหม่ๆเพิ่มเติม 3.แรงงานไทยส่วนใหญ่มีนิสัยขี้โกงเรื่องเงินครับ จากที่ผมทำงานมาเจอทุกที่เรื่องลูกจ้าง ขโมยหรือโกงเงินบริษัท

หากแรงงานไทยยังเป็นอยู่แบบนี้ เปิด AEC เมื่อไรมีคงมีร้องแน่ๆ

Netball07
26th August 2012, 16:09
เราก็ต้องยอมรับแล้วพัฒนาตนเองเพื่อต้อนรับอาเซียนครับ เช่นตั้งใจเรียน มุ่งมั่นให้มากขึ้น ฝักไฝ่ให้มากขึ้น

ไม่ใช่อยู่กับที่แล้วบ่นแต่ว่าไม่เอาๆ อาเซียนๆๆๆๆๆๆๆ ถ้าเป็นงี้คนไทยก็ไม่ต้องทำไรแล้วครับ วนมันอยู่กับที่ไม่ต้องมีการพัฒนาอะไรหรอกครับ

เปิดอาเซียนเพื่อต้อนรับสิ่งใหม่ๆ คนไทยเราก็ต้องขยันให้มากเพื่อจะได้ไม่แพ้ต่างชาติเช่นกัน หรือจะยอมแพ้ก็แล้วแต่... คิดดูเอาเอง

ส่วนเรื่องรัฐบาลผมว่าเขาน่าจะคิดอย่างดีแล้วละครับที่จะเข้าอาเซียน เพราะเรื่องมันไม่ใช่เรื่องเล็กๆเลย เขาก็คงจะไตร่ตรองมาอย่างดีแล้วหละครับ
อย่าดูถูกรัฐบาลไทยครับ (ผมไม่เน้นพรรคไหนครับ เพราะพรรคไหนมาเป็นรัฐบาลผมก็จะไม่ดูถูกพวกเขาครับ)

ขอบคุณที่รับฟัง - -

voodabass
26th August 2012, 16:41
ขอแย้งนิดนึงนะ (คหสต.ใน คห.ด้านประชาชน ไม่ต้องอ้างผมจบนั้นมา ผมทำงานด้านนั้น)

สมาคมอาเซียมมีวัตถุประสงค์หลายประการด้วยกัน ขอพูดถึงเรื่องงานและเศรษฐกิจ
ประการที่ 1 อาจจะตกงานเพิ่มขึ้น โดยส่วนตัวเมื่อมีการเปิดเสรีทางด้านตลาดแรงงาน เราก็สามารถส่งออกตลาดแรงงานของไทยเราได้มากขึ้น ยกตัวอย่างท่าเรื่อทวายที่กำลังก่อสร้างที่ประเทศพม่าหลังจากได้เปิดประเทศโดย นาง อองซาน การก่อสร้างทำให้ตลาดแรงงานของพม่าต้องการคนงานจำนวนมากจึงก่อเกิดการจ้างแรงงานจากประเทศเพื่อนบ้านโดยเฉพาะไทย เพราะคนงานไทยมีประสิทธิภาพและเข้าใจในด้านที่เค้าต้องการ และเมื่อสร้างเสร็จในขณะเดียวกันก็มีการเปิดสมาคมอาเซียน แรงงานมันสมองเค้าก็จะต้องการอีก เช่นวิศวกร และผู้ใช้แรงงาน หามาจากไหนที่คุ้มและมีประสิทธิภาพที่สุด ก็ไทย อีกนั้นแหละ (เค้าถึงผลักดันให้เรียนรู้ภาษาอังกฤษ) และนี่ก็กำลังจะสร้างมอเตอร์เวย์จากนนทบุรีไปทวายนะ ก็เกิดการจ้างงานอีก ก็หนีไม่พ้นผู้ใช้แรงงานและมันสมองไทยอีกตามเคย เป็นไปไม่ได้ที่จะจ้างต่างด้าว 100%
ประการที่ 2ผู้ใช้แรงงานต่างชาติ(ต่างด้าว)แย่งงานผู้ใช้แรงงานไทย ณ ปัจจุบันต้องยอมรับว่าแรงงานต่างชาติเข้ามามีบทบาทในตลาดแรงงานของไทยมากขึ้น ถามว่าดีไหม โดย คหสต. การที่จ้างแรงงานได้ถูกลงส่งผลต่อราคาสินค้า ถ้าราคาสินค้าไม่ขยับขึ้นส่งผลให้นายจ้างจำเป็นต้องลดค้าใช้จ่ายในส่วนนี้โดยการจ้างแรงงานที่ถูกลง และถามว่าแล้วมาแย่งงานคนไทยไหม ตามกฏบัติของกรมแรงงาน มีโควต้าจำกัดการจ้างงานสำหรับนายจ้างที่จะจ้างแรงงานต่างชาติ(แรงงานต่างด้าว)อยู่เพื่อให้สมดุลต่อตลาดแรงงานของประเทศ เช่น คุณขออณุญาติการจ้างงานไว้ 10 คนคุณจะจ้างแรงงานต่างด้าวทั้งหมด 10 คนเลยไม่ได้(การจ้างงานใช่ว่านึกจะจ้างก็จ้าง) และถ้าไม่ต้องมีแรงงานต่างด้าวล่ะใช้แรงงานไทยแทน เป็นไปไม่ได้ใหญ่เพราะประเทศเราเป็นประเทศกำลังพัฒนาการศึกษาขั้นต่ำโดยเฉลี่ยอยู่ที่ ม.3 ให้คนจบ ม.3ไปแบกหามจะมีแรงงาน ม.3 ซักกี่คนที่จะไปทำเพื่อตอบสนองความต้องการของตลาด (ปล.นิสัยคนไทย จบ ป.ตรี เงินสตาร์ทหลักพันก็เผ่นแล้ว คิดเหมือนว่าก็จบสูงอ่ะ เงินสตาร์ทแค่นี้เองหรอ เลือกงานนะโว้ย!!! ตกงานตามระเบียบ สมัยก่อน ข้าราชการเงินสตาร์ทที่ 6000 ไตร่เต้าขึ้นเรื่อยๆจนบัดนี้ 30000 ตลาดแรงงานไทยมีการรองรับแรงงานไทยอยู่แล้ว แต่คนไทยดันเป็นคนเลือกงาน ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมซะใหม่แล้วกลุ่มอาเซียนในฝันของคุณจะบังเกิด ) อย่างผมจบวิทย์คอมมาทำงานเกี่ยวกับการออกแบบ(ไม่ตรงสายด้วย)สตาร์ท 8500 ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลยทำๆไปเรามีผลงาน+ความขยันเราก็ได้เลื่อนเงินเดือนหรือตำแหน่งเองแหละ คิดแบบผมสิไม่ตกหรอกงานอ่ะมีถมเถไป

เรื่องเศรษฐกิจ
ตามความเข้าใจของประชาชน เมื่อเปิดสมาคมฯขึ้นการค้าก็จะเสรีมากขึ้น ซื้อง่ายขายคล่องนั้นเอง มีการนำเข้า-ส่งออกที่เพิ่มขึ้นเพราะประเทศในกลุ่มเปิดตลาดเสรีเหมือนกันทุกประเทศ การส่งออกก็ต้องมีสินค้าในประเทศถูกไหม แล้วสินค้านั้นๆก็ไม่ได้เสกขึ้นมา ก็รับมาจากคนไทยด้วยกันนี้แหละ ส่งข้าวก็เอามาจากชาวนา ชาวนารับทรัพย์ ส่งน้ำตาลก็ได้จากชาวไร่อ้อย ไร้อ้อยรับทรัพย์ ส่งออกรถก็ได้มาจากโรงงานรถโดยส่วนมากก็เป็นแรงงาน ปวช ปวส ไทยเรานี่แหละ แรงงานสายอาชีพรับทรัพย์ ส่งออกแรงงานมันสมองก็มีการจัดสรรค์โควต้ามาก-เพิ่มขึ้น ป.ตรี ป.โท รับทรัพย์(แม้จะผ่านพ่อค้าคนกลางก็เถอะแต่มีการสั่งซื้อเพิ่มขึ้นพ่อค้าคนกลางก็นำมาจากคนเหล่านี้แหละ) และการเชื่อมโยงทางด้านเสรฐกิจก็จะดีขึ้น แน่นขึ้น เงินหมุนเวียนในระบบอาเซียนซื้อในราคาถูกแต่มีประสิทธิภาพ เมื่อมีปัญหาสามารถประชุมกันหาทางแก้ไข(อธิบายง่ายๆ ปัจจุบัน:ฉันต้องการอะไหร่ไฟฟ้า ฉันต้องไปนำเข้าจากญี่ปุ่น เปิดสมาคมฯ:ฉันต้องการอะไหล่ไฟฟ้า -นี่ๆประเทศฉันก็มี ที่ญี่ปุ่นก็จ้างให้ฉันผลิตอีกทีแหละเอาไหม ในกลุ่มฯด้วยกันด้วยฉันลดให้ ฉันเอาก็ได้แล้วเธออยากได้น้ำตาลไหมล่ะ ฉันก็จะลดให้เหมือนกัน แต่ของเธอแพงจังอ่ะลดอีกหน่อยสิ งั้นเรามานั่งคุยกันกับเพื่อนๆในกลุ่มไหมว่าราคาของฉันแพงหรือถูก เกิดการต่อลองและเชื่อมโยงเศรษฐกิจได้ดีขึ้น)

การเปิดสมาคมอาเซียนไม่ใช่ว่าเปิดบุ๊บBOOMเลย ต้องให้เวลามันบ้าง

อีกอย่าง ขอแนะนำเด็กๆรุ่นใหม่ที่จะเข้าสู่ระบบในตลาดแรงงานในอณาคตนะครับ ใฝ่รู้ใฝ่เรียน แล้วเราจะเป็นแรงงานที่มีประสิทธิภาพ คนมีความสามารถที่ไหนๆเค้าก็รับ อย่าไปกลัวเพราะเค้าไม่ได้รับคนที่สัญชาติ คนที่กลัวตกงานแสดงว่าตัวเองอยู่ในกลุ่มที่ไร้ซึ่งประสิทธิภาพ มั่นใจในตัวเองแล้วเดินหน้าพุ่งชนมัน สำหรับคนทำงานแล้วทำให้เงินเพิ่มอย่าทำให้เงินตัวเองลดโดยการอัพเดตตัวเองให้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ
เอาไว้แค่นี้ก่อนล่ะกัน ย้ำนะ ความเห็นของประชาชนคนนึง ที่ไม่ได้จบทางด้านนี้มา ผิดถูกชี้แนะ อย่าดราม่า

klocx
26th August 2012, 16:44
เปิดอาเซียน = การเปิดโอกาสให้กับคนมีสามารถไปทำงานในที่อื่นๆ = ทำให้คนไม่มีความสามารถ(ตรู) ต้องตาย ฮ่าๆๆๆ

Bastardz
26th August 2012, 17:12
อาเซียนไม่ได้น่ากลัวอย่างที่เราคิดครับ หากเราทำตัวให้ขยันมากขึ้น และอีกอย่างศักยภาพคนไทยนั้นด้านอื่นๆที่ดีๆเก่งๆเยอะมากๆ แต่ไม่ได้รับการสนับสนุนที่เพียงพอ

ดูอย่างหมอไทย แพทย์ไทยละกันครับ ต่างคนต่างอยากเป็นหมอทุกวันนี้หมอไทยสร้างชื่อเสียงให้มากมายระดับโลก แต่แล้วยังไง....เรื่องก็เงียบหายไป

ที่ผมพูดแบบนี้ผมหมายถึงว่า ถ้าเค้าเข้ามาได้ เราก็สามารถส่งเราออกไปได้เช่นกัน หากเรามีศักยภาพที่แน่พอ

sniperbc
26th August 2012, 17:16
สำหรับผมคิดว่าเปิดไปเหอะครับ ปี58นี้ พร้อมแค่ไหนก็แค่นั้น แล้วค่อยไปปรับตัวอีกที อาจจะแย่ตอนต้นๆ ถ้าปรับตัวใด้ก็โอเค ถ้าเรามันแต่รอให้พร้อมมันก็ไม่พร้อมซักที
เพราะเราอยู่ในประเทศมีการแข่งขันที่ไม่น่ากลัว ก็เหมือนอยู่ในกะลาแหละครับ ปลอดภัยหายห่วง แต่โลกภายนอกเขาก้าวไกลไปถึงไหนแล้วตอนนี้ อาจจะยังไม่โดนผลกระทบ
แต่สักวันก็ตอนต้องเจออยู่ดี เปิดนั้นแหละครับดีแล้ว เวลาเราเจอคู่แข่งที่แกร่ง เราก็แกร่งขึ่น

matsushiro
26th August 2012, 17:30
เริ่มมี่คนคิดได้บ้างแล้วสินะ สงสัยตลอดชีวิตจะบริโภควิตามิน B กันเยอะ :rofl

onisuke
26th August 2012, 17:43
เดี๋ยวก่อนนะ ผมเห็นหลายคนล่ะ ที่บอกว่า "ไม่ให้เปิดแล้วเราจะให้เป็นกบในกะลาหรือไง" จริงๆเราไม่เปิด ก็ไม่ได้เป็นกบในกะลาหรอกนะ ดูตัวอย่างแบบประเทศญี่ปุ่นนะครับ ประเทศเค้าปิดตัวเองจากโลกภายนอกมานานแสนนาน เค้ายังเป็นประเทศสุดยอดแห่งเทคโนโลยีประเทศนึ่งเลย เนื่องจากประเทศญี่ปุ่นนั้นเค้าไม่ชอบซื้อของจากต่างประเทศแรกๆมันก็ดีแหละครับค่างงค่าเงินก็ไม่ตกตามกระแสโลก แต่ต่อมา บูมมมม ญี่ปุ่นเป็นหนี้สถานะมากมายเพราะอะไร ก็เพราะว่าเค้าไม่ซื้อของจากต่างประเทศนี่แหละทำให้เงินไม่ออกนอกประเทศเลย แล้วก็ไม่มีประเทศไหนอยากเอาข้าวเอาของมาขาย เพราะเอามาขายยังไงก็ไม่มีคนซื้อ จริงๆแล้วที่ผมบอกเนี้ยมันได้ได้เกี่ยวอะไรกัน แค่ต้องการจะสื่อว่า ประเทศเราน่ะไม่ได้อยู่ในกะลานะครับ เพราะของจากประเทศอื่นๆเราซื่อหมดดีหรือไม่ดี ยิ่งของจาก อเมริกา ญี่ปุ่น เกาหลี ยุโรป หรือแม้แต่จีน เราก็ซื้อเราก็ใช้ แต่ไอ้เงินภาษีทั้งหลายมันหายไปไหนหมดเคยคิดกันบ้างมั้ยแล้วจะมาบ่นว่า "เศรษฐกิจไม่ดี เปิดอาเซียน ใครไม่เปิดก็กลายเป็นกบในกะลานะ" ประเทศที่เป็นกบในกะลาน่ะ จริงๆแล้วไม่ใช่ประเทศเรานะครับ แต่เป็นญี่ปุ่นต่างหาก ^^

tff007
26th August 2012, 17:49
อยากฟังที่นายเขียนอีกอย่าลืมมาเขียนอีกนะ

mOrTrEd
26th August 2012, 17:53
ผมว่าเป็นการดีนะครับ ทำให้คนไทยเราตื่นตัวมากขึ้น

nan chao
26th August 2012, 17:57
@FreedomBlood ไม่เกี่ยวกับกระทู้แต่ลายเซ็นคุณตรงใจผมโคตรๆ คิดเหมือนกันเลย

7Resurrect111on
26th August 2012, 17:57
ปัญหาที่ทุกท่านคุยมากันทั้งหมด ผมได้มองว่ามันเป็นวิธีการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ

เพราะสิ่งที่จะทำให้ประเทซขับเคลื่อนไปก็คือประชาชนในประเทศ [ ตั้งแต่ นายกถึงแรงงานก่อสร้าง ] !

ถ้าประชาชน เห็นแก่ตัว
ถ้าประชาชน ไม่รู้จักหน้าีที่
ถ้าประชาชน ไม่มีความรับผิดชอบ
ถ้าประชาน ไม่มีวินัย
ถ้าประชาชน ไม่ซื่อสัตย์

จะมี solution ดีสักแค่ไหน สุดท้ายก็ไปไม่รอดอยู่ดี

นี่ไงครับ คนเรามักมองไม่เห็น ชอบไปแก้ปัญหาผิด
ที่ประเทศไทยไม่เจริญไม่ก้าวหน้าไม่โน่นไม่นี้ อย่างที่ให้เหตุผลกันมาก็เพราะว่า คนไทยส่วนมากมันไม่มีศีลธรรม

เมื่อประชาชนในประเทศไม่มีศีลธรรม ความ******ก็มีได้ตลอด เกิดขึ้นตลอด

นึกดูแล้วกันครับถ้าคนไทย มีความรับผิดชอบ มีความซื่อสัตสุจริต รู้จักหน้า มีน้ำใจต่อคนในสังคม มีวินัยและัความอุตสาหะ ประเทศก็จะเจริญ

นี่คือวิธีแก้ปัญหาที่ดีที่สุด

ปัญหาต่างๆในประเทศไทยมันมีมาหลายสิบปีแล้วล่ะครบั
พอแก้ปัญหานี่ได้ ปัญหาใหม่ก็เกิดขึ้นมาอีก
เดี๋ยวพอแก้เรื่อง AEC ได้ ก็มีมาอีกแน่นอน

แก้ไปเถอะครับ แก้ไม่ได้หรอก ตราบใดที่สังคมไทยยังเห็น เทคโนโลยีและวัตถุมีค่ามากกว่าีศีลธรรม..

goblin2536
26th August 2012, 18:34
ผมว่าที่จะตกงานนี่ส่วนมากจะเป็นแรงงานรึป่าวครับ (ไม่รู็นะเดาเอาครับ)

ผมว่าพม่าขยันนะครับ ผมจ้างมาถางหญ้า 250 บาทเองอะ เห็นแล้วเหนื่อยแทน - -.

ผมว่าเรียนพวก ช่าง อะไรแบบนี้ไม่น่าจะตกงานนะครับ ช่างกล ช่างกลโรงงาน ไฟฟ้า อะไรแบบนี้อะครับ

ปล.ผมเรียนเทคนิคคอม ปวส เเล้วต่อ ป.ตรีเทียบโอนอีก 3 ปี จบมาน่าจะมีงาน ง่ายอยู่ (หรือคิดไปเอง 5 5 5)

Markrura
26th August 2012, 21:04
คนที่กลัวตกงาน คือคนที่ไม่ค่อยมีงานทำหรือเป็นพวกอยู่นภาวะเสี่ยงเสียงาน เพราะไม่มุมานะหรือเอาใจใส่ในหน้าที่การงานเท่าที่ควร คนพวกนี้ใครๆเขาก็ไม่อยากเอาไว้
ในขณะที่พวก ป.ตรีที่จบมาแต่ ไม่มีงานรองรับ แค่พวกนี้ขยันไปเสริมภาษาหน่อย เปิดอาเซียน พวกนี้ยิ้มเตรียมมีงานได้เลย

ปล.และไม่ใช่แค่คนไทยที่กลัวด้วยตกงานด้วย