PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีข้อสงสัย เรื่อง CPU นะครับ รบกวนพี่น้อง ในบอร์ดช่วยแนะนำ หน่อยครับ

PigRock
13th August 2011, 10:44
คือว่า ผมจะถอย CPU นะครับ ที่ผมเล็งๆไว้ก็ I5 2500K นะ แต่ความสงสงสัยก็คือ ว่า ระหว่าง I5 2500K กับ I5 ธรรมดานั้นต่างกันอย่างไรครับ แล้วต่างจาก I7 ธรรมดา ไหมครับ และถ้าเป็นไปได้ช่วยแนะนำ บอร์ด ให้ด้วยด้วยนะครับ ที่สามารถใส่ การ์ดจอ ได้ 2 การ์ด นะครับ รบกวนด้วยนะครับ

ปล. ช่วยแนะนำแบบแยก หัวข้อ หน่อยนะครับ
ปล. ถ้า I5 2500K ไม่เวิคก็ขอแนะ I7 ให้ด้วยนะครับ จะเก็บข้อมูล ก่อนซื้อนะครับ

Guszo
13th August 2011, 11:12
i5 2500k กับตัวไม่มี k ต่างกันที่ oc ได้หรือไม่ได้ครับ ตัว k จะสามารถ oc ได้ ตัวที่ ไม่มี k ไม่สามารถ oc ได้ครับ i7 ก็กรณีเดียวกัน มี k หรือ ไม่มี k ที่เหลือเหมือนกันทุกอย่าง

ส่วนบอร์ดจะเล่น cf หรือ sli ราคาที่ถูกๆก็เห็นจะมีตัวนี้ Gigabyte Z68MA-D2H-B3 3980

อาจจะวิ่งไม่เต็มประสิทธิภาพเท่าไหร่ แต่ เมื่อเทียบราคากับพวกที่ ทำได้เต็มประสิทธิภาพแล้ว ผมว่าตัวนี้คุ้มราคากว่า ถ้าจะเอาเต็มๆ งบต้อง 5500+ สำหรับเมมบอร์ด

แนะนำตัวที่มี k ครับผม ถ้าไม่ oc อย่างน้อย ขายต่อก็ไม่ได้เจ็บตัวมาก เพราะตัวที่ oc ไม่ได้ ส่วนใหญ่ไม่มีใครต้องการ...