PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Display driver has stopped working and has recovered

Spermz
27th August 2012, 23:36
มีปัญหาขึ้น Display driver has stopped working and has recovered เวลาเล่นเกมใหม่ๆครับพวก

Max payne 3
Ghost Recon Future soldier
ล่าสุดเป็นกับ Sleeping Dogs ครับ

สเปค

Intel Core i7 2600k
Ram 8 GB
Gigabyte Geforce GTX580
ลงวินใหม่มาแล้ว
ลงไดรเวอร์หใ่มหลายครั้งแล้วครับ
ก็ยังไม่หายซักที
เช็ค อุณหภูมิด้วย GPU-z อยู่ใน่ชวง 30-40C ตลอดครับ เวลาเล่นเกม และเวลาที่หลุดออกมาก็ประมาณ 3-4 วินาที ไม่มีเวลามากพอที่จะทำให้อุณภูมิสูงลดลงได้ในเวลาอันสั้นแน่ๆครับ

ต้อง Down Clock ถึงจะเล่นได้ตามปกติ ซึ่งผมไม่อยาก

SuKy
28th August 2012, 00:09
ลองตามนี้ครับ จากเวป microsoft

http://support.microsoft.com/kb/2665946

ไปแก้ registry ที่ key
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\ControlSet002\Control\GraphicsDrivers
สร้าง value DWORD(สำหรับ 32bit) หรือ QWORD(สำหรับ 64bit) โดยตั้งชื่อว่า 'TdrDelay' เปลี่ยน value data เป็น 8

tdr คือ tool ของ GPU ที่คอยส่งสถานะให้ system หากมันส่งช้าเกินกว่ากำหนด (ปกติจะ delay 2 วิฯ) จะทำให้ display driver เกิดการ reboot ตัวเอง