PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามการอัพ LT3.0 ครับ

monkeynoy
28th August 2012, 10:46
ผมอยากจะนำเครื่องไปให้ที่ร้านทำให้ครับ เพราะใกล้บ้านดี
เครื่องผมตอนนี้เปน LT2.0 DB14719 ครับ
แต่เท่าที่ศึกษามา LT2.0ห้ามต่อเนต ผมลองเอาสายLANมาเสียบ มันแจ้งให้ผมอัพเดท แต่ผมไม่กล้าอัพ
คือผมอยากจะอัพเดท Offical Patch konami Pes2012 อะครับ
ไม่ทราบว่าถ้าผมนำเครื่องไปให้ทางร้านทำเป็น LT3.0 ผมสามารถนำเครื่องกลับมาบ้านมาต่อเนตได้ใช่มั้ยครับ
ที่ทราบมาว่า พอเป็น LT3.0 พวกแผ่นที่เคยๆมีอยู่ที่เป็น LT2.0 หรือต่ำกว่านั้น จะเล่นไม่ได้ใช่มั้ยครับ หรือจะต้องทำยังไงถึงจะเล่นได้

ขอบคุณครับ

joker
28th August 2012, 21:36
:ask เครื่องผมตอนนี้เปน LT2.0 DB14719 ครับ แต่เท่าที่ศึกษามา LT2.0ห้ามต่อเนต
:answer ความหมายของการห้ามต่อเน็ตใน Firmware LT+2.0 ก็คือ LT+2.0 ไม่รองรับ Dashboard รุ่นใหม่นั่นเองครับ อีกอย่าง..การที่เครื่องมี Dash 14719 แล้วแต่ยังใช้ LT+2.0 อยู่ นั่นหมายถึงข้อมูล dae.bin ภายใน nand ของเครื่องไม่ได้อัปเดท ซึ่งเครื่องที่มีลักษณะเช่นนี้ เมื่อต่อ internet จะทำให้เครื่องถูกแบนครับ เนื่องจาก Microsoft สามารถตรวจสอบข้อมูล dae.bin นี้ได้ครับ

:ask ผมลองเอาสายLANมาเสียบ มันแจ้งให้ผมอัพเดท แต่ผมไม่กล้าอัพ
:answer หากอัปเดทไปเครื่องจะไม่สามารถอ่านแผ่นเกมที่มีความจุมากกว่า 8Gb ได้ครับ (XGD3)

:ask คือผมอยากจะอัพเดท Offical Patch konami Pes2012 อะครับ
:answer ต้องทำ LT+3.0 เท่านั้นครับ

:ask ไม่ทราบว่าถ้าผมนำเครื่องไปให้ทางร้านทำเป็น LT3.0 ผมสามารถนำเครื่องกลับมาบ้านมาต่อเนตได้ใช่มั้ยครับ
:answer ถูกต้องครับ

:ask ที่ทราบมาว่า พอเป็น LT3.0 พวกแผ่นที่เคยๆมีอยู่ที่เป็น LT2.0 หรือต่ำกว่านั้น จะเล่นไม่ได้ใช่มั้ยครับ
:answer ความจริงแล้วหากเราทำเครื่องให้เป็น LT+3.0 ตั้งแต่แรก จะไม่มีปัญหาเรื่องอ่านแผ่นเก่าๆไม่ได้ครับ แต่ผู้ใช้บางคน "รั้น" ที่จะไม่อัปเดท Firmware สนใจเพียงแต่การอัปเดท Dashboard โดยไม่สนใจตัวแปรที่สำคัญอย่าง DVD drive จึงทำการอัปเดทเพียง Dashboard เท่านั้น ที่ถูกต้องจะต้องทำการอัปเดททั้ง Dashboard และอัปเดท Firmware ภายในตัว DVD Drive ควบคู่กันไป ปัญหาเรื่องการอ่านแผ่นเก่าไม่ได้ก็จะไม่เกิดปัญหาแบบที่เป็นอยู่ครับ

:ask จะต้องทำยังไงถึงจะเล่นได้
:answer ทำเครื่องเป็น JTAG (http://www.jokergameth.com/shop/product_info.php?products_id=691) เท่านั้นครับ ถึงจะเล่นแผ่นได้ทั้งหมด

monkeynoy
30th August 2012, 01:56
วันนี้ไปทำมาครับ ผมชื่อจ๊อบนะครับ ที่ใส่เสื้อลายสก๊อต มากับแฟน
ทางร้านบริการดีมากเลยครับ ประทับใจสุดๆ
แต่ผมมีเรื่องอยากจะถามครับ
1.ที่พี่บอกให้ดูแผ่นสีม่วงกับแผ่นสีทอง ที่บ้านเกมที่ผมมีมันส่วนใหญ่เปนสีทองครับ ไม่ทราบว่าเปนLT2.0หมดเลยหรือป่าว
2.แผ่นสีทองดูขอบของแผ่นไม่ได้เลยครับผมเลยดูไม่ออกว่าอันไหนเล่นกับ LT3.0 ได้บ้าง
3.อย่างเช่นแผ่นวินนิ่ง2012ที่บ้านผมมันเปนแผ่นสีทองแล้วที่ร้านเหมือนผมเห็นมันเป็นแผ่นสีม่วง ผมกลับบ้านมาโหลด data content ในตัวเกม ผมกัวจะโดนแบนอะครับ
ขอบคุณครับ

joker
30th August 2012, 11:22
สาเหตุที่ดูด้านหลังแผ่นไม่ได้นั้นเนื่องจากวิธีการผลิตของแผ่นครับ แผ่นเกมที่มีด้านหลังแผ่นเป็นสีทองหรือสีเงิน เป็นแผ่นที่ผลิตมาครั้งละมากๆ เรียกแผ่นแบบนี้ว่า "แผ่นปั๊ม" ครับ แผ่นดังกล่าวจะไม่มีการ Update, ไม่มีการ verified มีการผลิตแบบไม่ได้มาตรฐาน (รู้ได้ยังไง ? (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=100950)) แผ่นแบบนี้ไม่เหมาะที่ใช้ online ครับ แต่ถ้าเราเลี่ยงแผ่นแบบนี้ไม่ได้ ก่อนจะใช้แผ่นแบบนี้มาใส่ในเครื่องเกม Xbox ที่ต้องการ Online แนะนำให้เอาแผ่นไปตรวจสอบก่อนในเครื่องคอมของเราก่อนครับ (ทำยังไง ? (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=71177)) เราจะรู้ว่าแผ่นเกมนั้นเป็นแผ่นเกมสำหรับเวอร์ชั่นไหน LT2.0 หรือ LT3.0 เพราะ "แผ่นปั๊ม" ดูจากด้านหลังไม่ได้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำชมนะครับ หากเครื่องมีปัญหาอะไรให้เอามาที่ร้านได้เลยครับ พี่จะทำการแก้ไขให้ครับ :thank

monkeynoy
30th August 2012, 11:32
ขอบคุณครับ ว่าแต่แผ่นวินนิ่ง2012 ที่พี่บอกว่าเล่นได้ มันไม่ได้เปน lt2.0 หรอครับ เพราะผมใช้ แผ่นที่บ้านอัพคอนเท้นเพิ่มเองอะครับ
เริ่มกัวแล้วซิ

joker
30th August 2012, 11:46
แผ่นวินนิ่ง 2012 เป็นแผ่นที่มีความจุเพียง 7gb เท่านั้นครับ (XGD2) ดังนั้นจึงไม่ต้องกังวลว่าจะใช้ไม่ได้ในเครื่องของเราครับ หากแผ่นไม่เสีย รับรองว่าเล่นได้โดยไม่ต้องกังวลว่าจะใส่แผ่นผิดเวอร์ชั่นครับ (เล่นในเครื่องของเราได้ไม่ว่าเครื่อง Xbox นั้นจะมีทำเป็นเวอร์ชั่น LT2.0 หรือ LT3.0 ครับ)

monkeynoy
30th August 2012, 11:56
ถ้าตามความคิดที่ผมเข้าใจคือ
1.ถ้าแผ่นไม่เกิน 7gb ถึงจะเป็น Lt2.0 ก้อสามารถเล่นกับเครื่องผมได้ ถึงเครื่องผมจะเป็น 3.0
2.ถ้าเอาชัวร์ก็คือเชคกับโปรแกรมก่อนที่จะใส่เครื่องใช่มั้ยครับ
3.ตอนนี้เกมที่ต้องระวังเป็นพิเศษมีเกมอะไรบ้างครับ
4.ถ้าสมมุติว่าเผลอใส่แผ่นผิดที่มันไม่supportกับLT3.0 จะเกิดอาการยังไงและมีวิธีแก้ไขยังไงครับ
5.จะเชคยังไงว่าXBOXเราโดนแบนครับ

ขอบคุณครับ

joker
30th August 2012, 12:41
:ask 1.ถ้าแผ่นไม่เกิน 7gb ถึงจะเป็น Lt2.0 ก้อสามารถเล่นกับเครื่องผมได้ ถึงเครื่องผมจะเป็น 3.0
:answer - แผ่นเกมที่มีความจุประมาณ 7Gb คือแผ่นสำหรับ LTเวอร์ชั่น 1.0 หรือ 1.1 หรือ 1.9 ครับ (เล่นกับเครื่องอะไรก็ได้)
- แผ่น 2.0 คือแผ่นที่มีความจุมากกว่า 8Gb แต่ไรท์แผ่นให้เหมาะสำหรับ LT2.0 เท่านั้น
- แผ่น 3.0 คือแผ่นที่มีความจุมากกว่า 8Gb แต่ไรท์แผ่นให้เหมาะสำหรับ LT3.0 เท่านั้นครับ
ทั้ง 2.0 และ 3.0 เรียกแทนได้ว่าเป็นแผ่น XGD3 ครับ

:ask 2.ถ้าเอาชัวร์ก็คือเชคกับโปรแกรมก่อนที่จะใส่เครื่องใช่มั้ยครับ

:ask 3.ตอนนี้เกมที่ต้องระวังเป็นพิเศษมีเกมอะไรบ้างครับ
:answer แผ่นที่มีความจุ 8Gb ทั้งหมดครับ (XGD3) และเกมที่มีระบบป้องกันพิเศษ AP2.5 เช่น Call of Duty Black Ops

:ask 4.ถ้าสมมุติว่าเผลอใส่แผ่นผิดที่มันไม่supportกับLT3.0 จะเกิดอาการยังไงและมีวิธีแก้ไขยังไงครับ
:answer เราจะสังเกตได้ที่หน้าจอหลังจากที่ใส่แผ่นผิดและเครื่องไม่สามารถเล่นเกมนั้นได้ครับเช่น "Failed to authorize disc" ดังภาพด้านล่างครับ

Error log เหล่านี้ไม่ได้เกิดจากการใส่แผ่นผิดเท่านั้นนะครับ ยังเกิดขึ้นได้จากการใส่แผ่นเกมแบบ LT2.0 ในเครื่อง LT2.0 ที่มีการ Update Dashboad จากแผ่นเกมด้วยครับเช่น การอัปเดทแบบไม่สมบูรณ์ (ตัด dae.bin ออก) ก็สามารถเกิดปัญหา Error log นี้ได้

พูดง่ายๆก็คือระบบป้องกันการเล่น Copy ภายในแผ่นเกม ตรวจได้ว่าเครื่องมีการดัดแปลง จึงทำการบันทึกผลการตรวจจับนี้ไว้ในหน่วยความจำในตัวเครื่อง (ซึ่งลบไม่ได้) และเมื่อไรที่เราต่อ Online ทาง microSoft จะส่ง package มาตรวจที่หน่วยความจำนี้ว่ามีการบันทึกอะไรไว้ และเมื่อเจอ error log ดังกล่าว microSoft ก็จะรู้ได้ว่าเครื่อง Xbox นั้นมีการเล่น Copy ครับ ซึ่งจะมีผลให้เครื่องนั้นถูกแบนในอนาคต (แก้ไขอะไรไม่ได้ครับ นอกจากซื้อเครื่องใหม่)

:ask 5.จะเชคยังไงว่าXBOXเราโดนแบนครับ
:answer ในปัจจุบันการแบนเครื่อง Xbox360 ไม่ได้แบนแบบ Online ในทันทีครับ แต่จะมีการแบนเครื่องเป็นช่วงเวลาที่กำหนดไว้ ดังนั้นถึงแม้เครื่องของเราจะมี Error log บันทึกอยู่เนื่องจากใช้แผ่น LT+2.0 เครื่องนั้นก็อาจจะยัง online ได้อยู่ครับ แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม เมื่อ MicroSoft กำหนดช่วงเวลาแบนเครื่องไว้ ตอนนั้นเครื่อง Xbox ที่มี Error log อยู่ในเครื่องก็จะถูกแบนแน่นอนครับ ดังนั้นหากไม่อยากให้เกิดปัญหานี้เกิดขึ้น ให้ใช้แผ่นเกมที่มั่นใจว่ารองรับ online แน่นอนจะดีกว่า

สำหรับการตรวจสอบการโดนแบนอย่างง่ายๆทำได้ดังนี้ครับ
- ย้ายโปรไฟล์ของเราไปไว้ใน USB drive (profile ที่ใช้ตอนเกิด Error log)
- เอา USB ที่มี Profile นั้นไปเสียบกับเครื่อง Xbox อีกเครื่องหนึ่ง
- หาก Profile นั้นขึ้นหน้าจอว่า Corrupted profile แสดงว่าเครื่อง Xbox (เครื่องที่ขึ้น Error log) นั้นถูกแบนไปแล้วครับ (Banned จากการเล่นเกมแบบ offline)

monkeynoy
30th August 2012, 12:53
อ่อขอบคุณครับ
ถ้าเชคแผ่นแล้วเป็น XGD3 แต่เป็น LT2.0 ก้อไม่สามารถเล่นได้
ถ้าเชคแผ่นแล้วเป็น XGD3 แต่เป็น LT3.0 สามารถเล่นได้
ถ้าเชคแผ่นแล้ว LTต่ำกว่า LT2.0 สามารถเล่นได้
ผมเข้าใจถูกต้องใช่มั้ยครับ

ผมจะสมัครTAGใหม่ คือสมัครได้เลยและก้อลบTAGอันเก่าได้เลยจากตัวเครื่องใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

joker
30th August 2012, 14:16
:ask ถ้าเชคแผ่นแล้วเป็น XGD3 แต่เป็น LT2.0 ก้อไม่สามารถเล่นได้

:ask ถ้าเชคแผ่นแล้วเป็น XGD3 แต่เป็น LT3.0 สามารถเล่นได้

:ask ถ้าเชคแผ่นแล้ว LTต่ำกว่า LT2.0 สามารถเล่นได้

:ask ผมจะสมัครTAGใหม่ คือสมัครได้เลย

:ask และก้อลบTAGอันเก่าได้เลยจากตัวเครื่องใช่มั้ยครับ
:answer ไม่จำเป็นครับ ปล่อยไว้แบบนั้นก็ได้ ถ้าจะลบ profile เพราะว่า Corrupted เมื่อไปตรวจสอบเครื่องอื่น ถึงแม้จะลบ Profile ออกไป เครื่องก็ถูกแบนอยู่ดีครับ

monkeynoy
30th August 2012, 15:09
XGD2 เล่นได้ทั้ง 2.0 และ 3.0 ใช่มั้ยครับ
ขอบคุณครับ พี่ช่วยไขปัญหาให้ผมได้กระจ่างมากเลยครับ:cool:

joker
30th August 2012, 16:19
:ask XGD2 เล่นได้ทั้ง 2.0 และ 3.0 ใช่มั้ยครับ

monkeynoy
30th August 2012, 16:43
ขอบคุณคร้าบบบบบ