PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหา ขณะเล่นเกม ครับ

ThEAniMalMaX
7th July 2011, 17:51
อาการคือ
ขณะเล่นเกมไปสักพัก ไม่ถึง 5 นาที หน้าจอจะมืดหรือไม่ก็ลายๆ เสียงจะสะดุดอยู่ที่เดิมๆ ไม่สามารถกดอะไรได้เลย ประมาณ 5-10 วิ แล้วเครื่องจะ Restart เป็นที่เกม Crysis 2 เกมอื่นเป็นบ้างนานๆเป็นที แต่ Crysis 2 ไม่ถึง 5 นาทีเป็นเลย Warcraft 3 Dota ไม่เคยเป็น เล่น Internet ดูหนัง ฟังเพลง ทำงานต่างๆ ไม่เคยเป็นเลย อยากทราบว่า เป็นที่อะไร ครับ จะได้แก้ไข
Spec น่ะครับ
CPU : AMD Phenom II x6 1090t 3.2 Ghz
RAM : HyperX 2GBx2
Mainborad : Asrock 880gm-le
Power Supply : OCZ 700 W
Hard Disk : Sumsung 1 T.B.
VGA CARD : HIS 6970 2GB

Windows 7 Untimate 64 Bit

บอกอะไรไม่ละเอียด ถามเพิ่มได้เลยน่ะครับ
ขอบคุณครับ

montreepot
8th July 2011, 03:34
โหลด ไดร์เวอร์ การ์ดจอมาหรือยังครับ?

ScaryReaDy
8th July 2011, 03:36
PSU มีปัญหา หรือเปล่า

8th July 2011, 07:41
โหลด ไดร์เวอร์ การ์ดจอมาหรือยังครับ?

http://support.amd.com/us/gpudownload/windows/previous/Pages/radeonaiw_vista64.aspx
ผมโหลด ตัวบนนี้แหละครับ

PSU มีปัญหา หรือเปล่า

ดูยังไงเหรอครับ ว่า PSU มีปัญหา

windyremind
8th July 2011, 07:59
วิเคราะห์จากที่ข้อมูลที่ให้มาครับ

หน้าจอจะมืดหรือไม่ก็ลายๆ เสียงจะสะดุดอยู่ที่เดิมๆ ไม่สามารถกดอะไรได้เลย ประมาณ 5-10 วิ แล้วเครื่องจะ Restart
อันนี้เป็นอาการปกติอยู่แล้วเพราะเครื่องมัน Force restart (มันมีเหตุผล Critical Error ถึงต้องปิดระบบกระทันหัน แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าคืออะไรจึงต้องดูข้อมูลต่อไป)

เป็นที่เกม Crysis 2 เกมอื่นเป็นบ้างนานๆเป็นที แต่ Crysis 2 ไม่ถึง 5 นาทีเป็นเลย Warcraft 3 Dota ไม่เคยเป็น เล่น Internet ดูหนัง ฟังเพลง ทำงานต่างๆ ไม่เคยเป็นเลย
Crysis ใช้งานกราฟฟิคสูงเป็นไปได้ว่าตัวเกมเรียกใช้งาน gpu หนัก แล้วไฟ(psu)มีปัญหา (อ้างอิงจากท่าน ScaryReaDy)
ถ้าเป็นที่ Crack ก็น่าจะเป็นแค่เกมเดียว
ถ้าเป็นที่ malware มันก็น่าจะเป็นตอนอื่นที่ไม่ใช่เฉพาะตอนเล่นเกมด้วย

ปล.นี่เป็นการวิเคราะห์ของผม ผิดถูกผมไม่ทราบเพราะผมไม่ถนัด Hardware
ปล2.notebook ผมเมื่อร้อนถึงจุดที่โรงงานตั้งค่าเอาไว้ มันก็ตัดไปเลย (ต่างตรงที่มันตัดไปดื้อๆเลย)
ปล3.รอผู้เชี่ยวชาญต่อไปครับ

chikuva
8th July 2011, 08:12
ลองสังเกตุมุมขวาล่างว่ามีข้อความแจ้งเตือนหรือไม่ คาดว่าจะเป็นที่การ์ดจอไม่ก็ที่ psu ตามที่สองท่านข้างบนบอกครับ

asde147
8th July 2011, 08:15
ของผมก็มีนะ แต่อีกปัญหาหนึ่ง คือมันจะขึ้น เฮ็ส สต็อบ เผท เวิอคกิ้ง แล้วมันจาหยุดเกทส์นั้นๆ ไปเลย ไครช่วยได้บ้างครับ win 7 utm. 64 ครับ
spac
amd phenom ll x4 965 3.4
mb.asrock 870i cafe
ram kingtun ddr3 1333 2g x2
hdd wd 1 tb
vga ati hdrandon 4850 512mb his
psu extreeme 550w

9th July 2011, 09:11
ลองสังเกตุมุมขวาล่างว่ามีข้อความแจ้งเตือนหรือไม่

ไม่มีไรขึ้นครับ

gun-gun
10th July 2011, 15:27
อาการนี้น่าจะเกิดจากPSUหรือป่าวไม่แน่ใจน่ะครับลองไห้ช่างมาตรวจสอบดูหรือไม่ก็ไปที่ศูนย์หรือร้านซ่อมคอมตามห้างอ่าครับลองบอกอาการกับพนักงานดูครับผมก็เคยเป็นครับเล่นเกมหรือไปนานๆคอมจะดับแต่ไม่รีน่ะครับเลยเปลี่ยนPSUดูอาการก็หายเป็นปกติครับ