PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 14 ปีเศษที่ผมได้ใช้ชีวิตอยู่กับแม่ วันที่ผมไม่มีแม่

bionicle99
30th August 2012, 19:59
เล่าประวัติ 14 ปีที่ใช้ชีวิตร่วมกับแม่โดยสังเขป ด้านเลวๆเยอะเข้าไปดูกระทู้ที่ผมตั้งได้นะครับ

ตั้งแต่ผมจำความได้ แม่ผมเป็นคนที่เก่งมาก มีอะไรดีๆหามาให้คนในครอบครับผมเชื่อว่าแม่หลายคนทำไม่ได้แบบแม่ผม พ่อผมไปเมืองนอกบ่อยเกือบทั้งชีวิตผมเลยใช้ชีวิตอยู่กับแม่ คนเดียวแม่ผมจะให้ผมอ่านหนังสือ ครึ่งชั่วโมง แลกกับการเล่นเกม 2 ชม.ให้เล่นแค่นี้ต่อวันครับ แต่อ่านแล้วแม่ผมจะถามด้วยจำไมได้อ่านใหม่มันทำให้ผมเป็นคนที่มีความรู้เยอะกว่าชาวบ้านเขาในระดบัเดียวกัน เพราะทำแบบนี้มา 6 ปีจนผมขึ้นมัธยมต้นแม่ผมปล่อยให้ผมอ่านหนังสือเอง เล่นคอมได้ไม่จำกัดแต่อย่าเยอะเกิน แม่ผมตอนเด็กๆก็แอบน้อยใจบ้าง ว่าทำไมให้เงินมาโรงเรียนวันละ 20 บาท ตอน ป.1-2 ให้เงิน 40 บาทตอน ป.3-6(ไม่แน่ใจ) แต่ที่ให้เท่านี้เพราะว่าข้าวโรงเรียนมันฟรีมั้งครับแม่เลยประหยัดเงิน เพราะผมไม่รู้เหตุผลจริงๆว่าเงินที่ใช้ในครอบครัวมันไม่พอ พึ่งรู้ตอนแม่เสีย ผม มีพี่อายุห่างกัน 6 ปี ตอน ป.3 แม่ผมเริ่มขายของเพื่อที่จะหาเงินเข้าบ้านโดยไม่อายใคร(ผมอายเพื่อนมากขายของหลังๆเริ่มชิน) พี่ผมก็ ม.3 แม่ผมส่งกวดวิชาถึงสถาบันที่ดังๆ พี่ผมจะสอบหมอ ผมช่วยแม่ขายของ เหนื่อยมากครับแต่แม่ไม่เคยบ่น แต่พี่ผมมันเห็นแก่ตัวช่างมันครับ เวลาผมไม่อ่านหนังสือแม่ผมจะตีเจ็บมากครับ เวลาแบบนี้แหละผมจะโกรธแม่มากปาข้าวของทิ้ง ผมเป็นคนอารมณ์ร้ายตั้งแต่เกิดแล้วครับ ผมก็จะไม่คุยกับแม่ แม่ก็จะไม่คุยกับผมสักพักนึง 90% ของชีวิต ผมคุยกับแม่ครับ แถบไม่คุย กับพ่อและพี่ เวลาหลับมาบ้าน แม่ผมจะหาอาหารมาให้พร้อมเลยวางบนโต๊ะ มีครูมาสอนพิเศษผมที่บ้านทุกวันทำให้ผมถือว่า เรียนค่อนข้างดีมากทีเดียวแต่หลังๆเริ่มดรอป เมื่อก่อนแม่ผมเป็นไมเกรน เข้าโรงพยาบาลบ่อยมาก น้ำในหูไม่เท่ากันด้วยครับ ตอนนั้นผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรแต่เวลาแม่ไม่อยู่บ้านผมเดียวดายมาก แต่ยิ่งโตผมยิ่งทะเลาะกับแม่แรงขึ้นเรื่อยๆเพราะผมแรงเริ่มเยอะกว่าแม่ ผมเคยเอามีดจ่อแม่เพราะรำคาญแต่ไม่ทำจริงหรอกครับแม่ก็บอกฆ่าสิ ผมก็วางเพราะเล่เกมอยู่แล้วแม่มากวน เคยผลักแม่จนเกือบล้มแต่ผมจับไว้ถึงจะโมโหยังไงก็เหอะ ผมก็ทะเลาะกันมั่งดีกันมั่งจนมาถึงตอนน้ำท่วมร้านขายของได้พังไปจึงปิด แม่ก็พาอพยพไปเรื่อยหาญาติบ้างไรบ้าง อยู่กับพ่อตายแน่นอนครับพ่อเป็นทหาร แม่พาไปเที่ยวครับ 1 เดือนเต็มๆ เที่ยวทะเล เข้าวัดบ้างไรบ้าง แต่พอเข้าวัดมากๆผมก็เบื่อทะเลาะกับแม่อีก พี่ผมสอบหมอไม่ติดครับติดการบินพลเรือน มันเสือกเปิดเทอมผมต้องกลับมาก่อนทั้งๆที่น้ำยังท่วมอยู่สูงมากระดับอกที่เดียว มันไปอยู่หอกับเพื่อนครับผมกับแม่ต้องมาอยู่บ้านน้ำเหม็นมากแต่โชคดีที่มันค่อยๆลดหายไปใน 1 อาทิตย์ ช่วงนี้แหละครับที่ผมทะเลาะกับแม่อีก เพราะแม่ใช้นู่นนี่เยอะเกินแม่ผมทำงานหนักๆไม่ได้ครับ เพราะ อุบัติเหตุตอนสมัยสาวๆรถชนแล้วหลังกระแทกพื้น ทำให้กระดูกสันหลังทับเส้นประสาทแล้วพึ่งมีอาการตอน 30 กว่าๆผมไม่รู้ควรเจ็บปวดนั้นเลยทำมั้งไม่ทำมั่งแล้วขึ้นมานั่งเล่นเกมด้านบน พอน้ำลดก็ขัดบ้านแม่ผมทำงานบ้านนักมากกลับมาบ้านนี่สะอาดมากครับ ทุกวันกลับมาจะเห้นแม่วุ่นกับการทำงาน เวลาวันหยุดเวลาหิวแม่ออกไปซื้อข้าวให้ไม่ว่าแดดจะแรงสักเท่าไร บางทีแม่ไปไม่ไหวผมกลับโกรธแม่ แต่พักหลังนี้คือตอน ม.3 ร้านพึ่งปิดไปแม่ได้พักเพราะน้ำท่วมผมเห็นแม่เหนื่อยมากกลับมาบ้านงีบทุกวัน เกิดมาผมแถบไม่เคยเห้นแม่หลับสนิทเลยครับอาศัยเงียบอย่างเดียว เห็นแล้วก็หดหู่ครับเวลาแม่ปวดขาใช้ผมบีบเมื่อก่อนบีบให้ครับหลังๆหยิง เพราะผมบอกอยากได้โทรศัพท์ โทรศัพท์เครื่องแรกของผม Candy ออกครึ่งนึงใช้ตอน ม.1 ถึงปัจจุบันครับเลยอยากเปลี่ยน แม่ผมก็จะด่าเพราะคงปวดมากแล้วแม่ก็จะทนทายาหม่องแต่ผมไม่เคยเห็นว่ามันหาย ก่อนหน้านั้นผมได้ I-pad มาครับพ่อให้มาแต่ไม่ค่อยได้เล่นแม่เลยอยากลองเล่นผมสอนเล่นเกม ที่ไม่เล่นยากมากอย่างพวกแองกรี้เบิร์ดไรงี้ครับ ทีนี้แม่ถามจะเข้าเว้ปทำไงผมก็สอนนู่นนี่จนเป็นแม่ผมเริ่มหา ข้อมูลเพื่อที่จะรักษาตัวเอง ผมไม่รู้ครับเพราะผมไปเรียนแต่กลับมาเห้นแม่โทรถามโรงพยาบาลเรื่องการรักษา ก็ได้ยินเรื่องการผ่าตัดขึ้นมาแม่บอกส่องกล่องแผลเล็กๆไม่เจ็บมากผ่าเสร็จไม่กี่ชั่วโมงก็ฟื้นเดินได้ไรได้ ผมก็ขึ้นว่าไม่มีไรผมก็ไม่อยากให้แม่ทรมาณแม่ไปหาหมอทุกอาทิตย์เลยครับ แต่พอหมอนัดหมอเลื่อนนัดไปประมาณ 2 รอบจนมาถึงรอบที่ 3 บ้านผมจะต้องทำพอดีแม่เลยเก็บข้าวของใส่ลังไว้ เป็นระเบียบมากแล้วก่อนที่จะไปได้ทะเลาะกับแม่ยกใหญ่เลยครับ เรื่องมีแฟนมแม่ปาโทรศัพท์ทิ้งเลย แล้วก็หวดผมหนักเลยไม่พูดกับผมยาวเลยแม่ร้องไห้เลยครับตีผมทั้งน้ำตา ผมโกรธแม่มากๆไม่พูดด้วยเลยแม่ผมรู้ครับว่าผมนิสัยยังไงแม่บอกถ้าโกรธมากก็มาฆ่าให้ตายเลยคืนนั้นผมนอนร้องไห้แต่แม่กลับมาปลอบครับผมร้องไห้นานมากจนผลอยหลับไปเลยแม่ผมมานอนเฝ้าข้างๆเลยครับ พอสักพักนึงแม่ผมก็เริ่มคุยด้วยแล้วบอกให้เลิกกับแฟนซะแล้วเด๋วมาคุยกัน แม่บอกจะซื้อโทรศัพท์ให้ใหม่แล้วตั้งใจเรียนนะผมก็จะช่วยออกครับ จะซื้อ Sony Arc S อะครับ แล้วพอนัดนี้แม่ได้ไปอยู่โรงบาลธรรมศาสตร์ ก่อน วันหรือสองวันนี้แหละครับ น่าจะวันอาทิตย์ ผมเรียนพิเศษพอดี แม่ซื้ออาหารมือสุดท้าย... ให้ผมกินซึ่งปกติแม่จะซื้อผิดๆถูกๆแต่ครั้งนี้ถูกครับ คือบะหมี่เกี๊ยวหมูแดง ผมตื่น 8.30 ได้ผมกำลังจะไปอาบน้ำแม่ผมพูดประโยคสุดท้ายที่ได้คุยแบบเห็นหน้ากันว่า แม่ไปแล้วนะ.... ผมไม่ได้คิดไรเห้นแม่ชอบโม้ว่ามันปลอดภัย แม่ชอบพูดเสมอว่าถ้าแม่ตายไปแกจะเป็นหมาหัวเน่า ไม่มีใครเลี้ยงแกหรอก ผมไม่ได้คิดไรเวลาทะเลาะผมคิดว่าไม่มีแม่ก็อยู่ได้ ตายๆไปก็ดี < เลวอย่าทำตามครับ แต่พอหายโกรธผมก็ปกติครับผมจะเกลียดแม่ยังไงแต่ก็รัก ผมกะว่าวันแม่นี้จะไหว้แม่สวยๆเพราะไม่เคยไหว้สวยๆเลย พอตอนเย็นแม่โทรมาบอกว่า เล่นเกมเสร็จแล้วอะไรแล้วทำงานบ้านด้วยนะอย่าลืมอ่านหนังสือ(ปกติแม่ไม่ให้ผมเล่นเกมก่อนแบบนี้หรอกครับ) แม่พูดเสียงเหมือนคนไม่มีแรง เช้าวันจันทร์แม่โทรมาปลุกครับคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่องเพราะผมง่วงและแปปเดียวแม่วางไป เป็นครั้งสุดท้ายของชีวิตที่ได้คุยกับแม่ พอตกเย็นพ่อ พี่กลับมาบ้านไวกว่าปกติบอกรีบเลยจะไปหาแม่ผมงงมากจะรีบไรขนาดนั้นผมไม่ได้าอบน้ำไปเลยแม่อยู่
ICU ตอนนั้นผมร้องไห้เลยครับพี่ก็ร้องเพราะมันทำไม่ดีกับแม่เยอะมาก มากกว่าผมอีกผมใจลอยเลยหมอมาบอกว่าแม่เกิดสภาวะแทรกซ้อนต้องผ่าตัดฉุกเฉิน ลิ่มเลือดไปอุดตันหัวใจ ซึ่งมีความเป็นไปได้น้อยมากแต่ทำไมต้องเป็นแม่ผม ทุกคนได้ไหว้ซึ้งศักสิทธิ์ให้แม่รอด เพราะแม่ชอบทำบุญครับเป็นคนดี มีคนรักเยอะแยะมากมายหมอบอกว่าแม่เลือดไหลไม่หยุด ใส่หัวใจเทียม ถ้าเกิดเลือดหยุดไหลอาการดีขึ้นจึงจะบอกได้ แม่ผมอาหารหนักมากผ่าตัดไปทั้งหมด 3 รอบได้ผมคิดแต่แรกแล้วว่าแม่ไม่รอดแน่ ผมขาดเรียนไปทั้งอาทิตย์ไม่ได้บอกเพื่อน ก่อนที่แม่จะเสีย พี่บอกว่าแม่มาแล้วเรียกชื่อ มันก้สะดุ้งเตือนครับเช้ามาพ่อบอกแม่เสียแล้วผมแบบ... ทำไรไม่ถูกมึนไปหมดอยู่ๆมันเกิดอะไรขึ้น ก่อนกลับบ้านตอนที่พ่อวิ่งไปหาแม่ตอนนั่นหละครับ พอบอกว่าให้ยาไรไม่รู้ถ้ายาหมดแม่ก็จะไป หรือไปเอง แต่ถ้าหมดแล้วไม่ไปจะต่อไหมค่าใช้เชื่อเยอะมาก พ่อกับลุงภาวณาว่าให้แม่ไปเอง พี่คนนึ่งญาติเขาเลยเปิดเพลงธรรมะให้พังจากนั้นแม่ผมตัวเย็นเฉือบแล้วก็จากไป....

ผมพิมพ์ข้อความทั้งหมดนี้ทั้งน้ำตาครับ เพราะส่วนการกระทำที่ไม่ดีกับแม่และที่เสียใจที่สุดคือผมไม่เคยทำอะไรให้แม่ดีๆสักครั้งหนึ่งเลยกะจะทำวันแม่แต่กลับไม่มีโอกาศแล้วผมจึงจะมาเตือนเพื่อนๆทุกคนว่า ขอให้รักและทำดีกับ พ่อและแม่มากๆ ถ้าคิดว่าแก่ไปเราทดแทบุญคุณแบบผมก็ได้ อย่ารัก พ่อ แม่ ในวันที่ไม่มีท่านให้รักครับ :(

ลางบอกเหตุ
1.แม่พูดกับผมว่าไปแล้วนะ จะพูดทำไมไปแค่แปปเดียวเอง
2.รู้ทีหลังว่า แม่ไปบอกลาเพื่อนบ้าน บอกป้าข้างบ้านว่ากินข้าวยังกินซะนะ เด๋วจะไปได้กินฝีมือแม่ผมอีก ไปลาป้าอีกคนบอก บ๊ายบายไปแล้วนะ
3.ของทุกอย่างในบ้านก่อนหน้านั้นซื้อมาเยอะมากเกินความจำเป็นปกติแม่ไม่ได้เป็นแบบนั้น ของใช้เหล่านี้อยู่ได้ หลายเดือนเลยที่เดียวแถบแยกหมวดหมู่ระเบียบมาก
4.เสื้อผ้าของแม่เกบหมดก่อนไปโรงพยาบาล เก็บแล้วจะเอาไหนใส่
5.แม่พุดกับพ่อว่า ถ้าเกิดอะไรขึ้นอย่าเอาเรื่องหมอนะ
6.แม่ผมพูดกับน้าที่สนิทกับแม่ไปเฝ้าแม่ว่า ตายไม่ได้หรอกถ้าตายใครจะ ดูแลครอบครับ ต้องส่งรถแล้วซื้อโทรศัพท์ให้ลูกอีก

สุดท้ายนี้ผมอยากบอกเพื่อนว่าเวลาเราขออะไรแล้วท่านไม่ให้เนี่ยจริงๆอาจมีเหตุผลของท่านอยู่แต่ท่านไม่บอกเราก็ได้อย่างของผม บ้านผมเงินไม่พอจ่ายแม่ปล่อยเงินกู้แต่ไม่มีใครรู้เลยซึ่งผมไม่เคยรู้เลยแต่่ผมก็ใช้ของผมอย่างประหยัดไปเที่ยวใช้เงินตัวเองแต่ถ้าบอกแม่ แม่จะให้เงินไป 300 ผมไปดูหนังอย่างเดียวครับ เวลาผมเจอใครทำไม่ดีผมจะเตือนหละครับไม่อยากให้ใครเป็นแบบผมอีก ชาติหน้ามีจริงขอให้ผมเป็นลูกที่ดีของแม่นะครับ

Dodo250
30th August 2012, 20:01
อ่านแล้ว . . . . . . พูดไม่ออกอะ . . . .

tanapoom625
30th August 2012, 20:03
คนนี่ผมเห็นใจคุณครับเพื่อน

kinchiro155
30th August 2012, 20:06
ของเเสดงความเสียใจ ด้วยครับ ผมอ่านเเล้ว ตาเเดงนิดๆเลย

ทุกคนเกิดมาใช้กรรมครับ อยู่ที่ว่าจะมากหรือน้อย เเละ ทุกๆคนก็ต้อง ตาย ไม่มีใครหนีมันได้ คิดซะว่า เเม่ของคุณไป สบายเเล้วละครับ

ไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือปล่าวเเต่ ฟังเพลงนี้เเล้วอินครับ

http://www.youtube.com/watch?v=COlNNFakOrw

' ΛPHЯOĐ!TΣ ™
30th August 2012, 20:06
เสียใจด้วยครับ การที่เราสูญเสียคนที่รักและสิ่งที่รัก มันคือความทรมานที่สุด เหมือนตายทั้งเป็น
เวลาไม่ได้เยียวยาให้หายเศร้า ให้หายทุกข์ แต่มันช่วยให้เราเข้มแข็งขึ้น ช่วยให้เรารู้จักใช้ชีวิตกับมัน

เป็นกำลังใจให้นะครับ ทางข้างหน้ายังอีกยาวไกล สู้ๆนะครับ ทำสิ่งที่ดีเพื่อตัวเองและเพื่อทุกๆอย่างบนโลก เป็นพอ :yes

HeLinHeaVx
30th August 2012, 20:08
ยังไม่อ่านแต่จะร้องไห้ล้ะ อ่าน 5 ข้อนั้น

asiazasd
30th August 2012, 20:08
ขอให้คุณ เอ่อ ..มีความสุขตลอดไปนะ ผมเห็นใจคุณละ Goodluck conrade

Mamahiphops
30th August 2012, 20:09
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

Prirya
30th August 2012, 20:10
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

Velvet
30th August 2012, 20:11
แสดงความเสียใจด้วยครับ ผมก็เป็นคนนึงนะที่รักแม่มากๆ ไม่อยากนึกถึงวันที่ไม่มีแม่อยู่ข้างๆเลย . .

ChrisBVB22
30th August 2012, 20:13
ได้อ่าน บท ความของคุณแล้ว เรื่องคิดจบชีวิตตัวเองหายไปจาก หัวเลย เนื่องจากพ่อแม่ (เกือบ & กำลัง) แยกทางกัน เฮ้อ อ่านแล้ว ผมก็คิดเรื่องเงินเหมือนกันผมอยู่กับพ ถึงพอจะได้เงินเดือน หลายหมื่อน แต่ก็ยังไมพอใช้ (ทำไมนะ 3-4 หมื่น ผมพยายามไม่คิดเรื่องเงินในบ้าน หลายวันแล้วที่ผมไม่ขอเงินพ่อมา รร เงินผมก็ใกล้จะหมด แต่ก็สินเดือนแล้วล่ะ พ่อผมจะให้เงิน ตอนสินเดือนผมทุกเดือน แต่จากนี้ไปผมคงจะ ต้อง ประหยัดมากๆๆแล้วล่ะ

วันนี้ผมเปิดกระเป๋าตังค์พอดู ผม อยากจะร้องไห้ เลย มี อยู่ไม่ถึง พัน ผมได้แต่นั้งคิดๆจะเรื่องต่อดีไหม ไปเรียน สายอาชีพดีกว่า (ผมคิดไว้นานแล้วเรื่อง เรียนสายอาชีพ เพราะจะได้ช่วยพ่อหาเงินเลี้ยง น้อง)

ถึงตอนนี้ขอให้มีความสุข นะครับ ถึงแม่ คุณจะจากไปอย่า เพิ่ง คิด จะจบชีวิตแบบผมล่ะ (แรกๆ อาจจะไม่คิด หลังคุณอาจจะคิด แต่ผมขอบอกไว้ก่อน อย่าคิดที่จะตามแม่ไป นะ ) อย่างที่บอกผมอ่านแล้ว ร้องไห้

Angelro
30th August 2012, 20:14
แม่ก็เสียตอนผม 14 เหมือนตอนนี้ก็นานมากแล้ว แต่ยังคิดอยู่ว่าผมยังเป็นเด็กคนนั้นที่ยังอยู่กับแกไม่กี่วัน

Zerg
30th August 2012, 20:15
เป็นกำลังใจให้นะนาย :cool:

gsp
30th August 2012, 20:16
ไม่อ่านนะ เยอะเกิน
เเต่เท่าที่ผมรู้เลยก็คือ เเม่จขกท.ไปสวรรค์ละ
จขกท. จงภูมิใจครับ เเม่จะได้ไม่ต้องมาเป็นห่วงเรา เราจะมีความอดทนกับสิ่งที่เผชิญในอนาคตด้วย
เราก็ไม่ต้องทำให้ท่านเคลียดไปอีกนาน ให้ท่านพัก ท่านก็จะมอง จขกท. จากฟ้าเเละคอยปกป้อง จขกท ในยามจำเป็น:girlhaha

SyClos
30th August 2012, 20:16
เอาใจไปเลย

bionicle99
30th August 2012, 20:18
ได้อ่าน บท ความของคุณแล้ว เรื่องคิดจบชีวิตตัวเองหายไปจาก หัวเลย เนื่องจากพ่อแม่ (เกือบ & กำลัง) แยกทางกัน

ขอให้มีความสุข นะครับ ถึงแม่ คุณจะจากไปอย่า เพิ่ง คิด จะจบชีวิตแบบผมล่ะ (แรกๆ อาจจะไม่คิด หลังคุณอาจจะคิด แต่ผมขอบอกไว้ก่อน อย่าคิดที่จะตามแม่ไป นะ ) อย่างที่บอกผมอ่านแล้ว ร้องไห้ ไม่หรอกครับ ถึงแม่จะไม่ได้สั่งเสียอะไร แต่แม่เคยพูดว่า อยากให้เป็นทหารเรือเพราะตอนน้ำท่วมจะได้อพยพไปที่นั่น

boomthai2543
30th August 2012, 20:18
เสียใจด้วยครับ เพื่อนผมเเม่ก็เพิ่งเสียเหมือนกัน ความรู้สึกนี่ถ้าไม่ได้รับเองไม่รู้หรอกครับ :(

pocket33
30th August 2012, 20:22
ตัวเล็กอะปวดตับ ต้องก็อบใส่ notepad แล้วเปิดอ่าน

vamvamvam
30th August 2012, 20:23
เสียใจด้วยจริงๆครับ

chain76
30th August 2012, 20:25
เสียใจด้วยนะครับ ผมอ่านของท่านแล้วคิดอะไรได้เยอะเลยครับ

Rozie.
30th August 2012, 20:26
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ผมอ่านแล้วทำให้ผมได้คิดมากเลย ขอบคุณจริงๆครับ . .

tiktee37
30th August 2012, 20:27
ผมว่านายดีนะที่มาบอกเพื่อนๆให้รักพ่อแม่ตอนที่มีชีวิต
(สู้ต่อไปนะครับ สู้ๆ)

Mr.UnHuMan
30th August 2012, 20:31
ขอให้เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์สอนใจกับใครๆอีกหลายคนที่มีแม่แต่ไม่รักแม่นะครับ

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ แม่ท่านไปสบายแล้ว สู้ต่อไปครับ

Bangzuzu
30th August 2012, 20:41
ไม่มีอะไรมากครับ ไม่สิมันไม่มีอะไรจะทดแทนได้ต่างหาก และสุดท้ายลายเซ็นของผมอาจช่วยใครหลายๆคนได้ จงสู้ต่อไปครับสักวันหนึงทุกคนจะต้องเจอวันนั้นไม่ช้าก็เร็ว Good Luck

yin29576
30th August 2012, 20:51
เป็นกำลังใจให้จขกทนะครับ

hansamu
30th August 2012, 20:53
เข้าใจความรู้สึกเลยครับ ผมผ่านจุดนั้นมาแล้วตั้งแต่เด็กๆ สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

supnut
30th August 2012, 20:55
เสียใจด้วยนะครับ
แต่เราก็ต้องก้าวเดินต่อไปนะครับ
แม่จะได้ไม่ผิดหวังนะครับ
^_^

inuyashapop3
30th August 2012, 21:02

ที่จริงวันนี้ผมก็ทะเลาะกับแม่นะ

แม่ร้องไห้เลยด้วย

ผมรู้สึกผิดมากเลย

ผมจะรักแม่ไปนานๆครับ

oodd39
30th August 2012, 21:10
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆต่อไปครับ ...

xxxlnwjung1
30th August 2012, 21:10
แม่คุณเสียวันไหนครับ เสียใจด้วยนะครับกับเรื่องที่เกิดขึ้น ขึ้นคิดถึงท่านได้แต่อย่าโหยหาหรือเรียกท่านกลับมานะครับ ผมขอเตือนไว้ ให้ท่านไปอยู่ในภพที่สงบสุขจะดีกว่า
ส่วนตัวคุณก็ทำหน้าที่ของคุณให้เต็มที่ หากท่านมองอยู่ท่านจะได้สบายใจ

duchyzaza
30th August 2012, 21:15
เชื่อไหม เรื่องยังงี้ผมเหมือนคุณเลยเจ้าของกระทู้

(ไม่เชื่อก็เเล้วเเต่นะ).......

ผมไปต่อหน้าต่อตาเลย ไม่มีอะไรจะพูดเเล้วอ้ำอึ้งช็อค ทำอะไรไม่ถูกพอถึงโรงบาล

ก็ไปเเล้ว

ตอนนี้เหลือพ่อ ลุง น้า น้อง 2 คน ย่า อีก 1 คน

ผมใช้เวลาทำใจประมาณ 1 ปีกว่าๆมั่ง

ผมเคยคิดจะฆ่าตัวตายด้วยนะ.. ไม่รู้ทำไม

ผมเสียใจด้วยนะ

เรื่องคล้ายๆเจ้ากระทู้นั่นเเหล่ะ

ทน ทน เเค่คิดก็ร้องไห้

ร้อง ร้อง... ไปเรื่อยๆ จนผมชาชินเเล้ว

ตอนนี้เป็นห่วงครอบครัวมากๆ

become16
30th August 2012, 21:23
เสียใจด้วยนะครับ ผมก็เป็นเหมือนเจ้าของกระทู้ พ่อผมเสียเมื่อเดือนที่แล้ว ผมยังเสียใจจนถึงทุกวันนี้ที่ผมทะเลาะกับพ่อบ่อยมาก ผมทั้งกินเหล้า สูบบุหรี่ ไม่เคยทำให้พ่อภูมิใจเลย พึ่งมารู้สึกก็ตอนที่ไม่มีท่านแล้วผมอยากบอกทุกคนที่ยังมีพ่อแม่อยู่รีบทำความดีกับท่านเถอะถ้าไม่มีท่านแล้วจะได้ไม่มานึกเสียใจทีหลัง

chattipong
30th August 2012, 21:23
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ต่อไปยังมีคนที่คอยพึ่งคุณอยู่ เข้มเเข็งเข้าไวนะครับ

18&Life
30th August 2012, 21:26
ขอแสดงความเสียใจมา ณ ที่นี้ครับ
ยังไงท่านก็ยังมีชีวิตอยู่ในใจคุณครับ

{s-c-p} *man*
30th August 2012, 21:27
สู้ต่อไปคับ จำไว้เลยคับ
มีเกิดมีตาย

มันเป็นของคู่กัน ยังไงๆวันหนึ่งทุกคนก็ต้องจากไป เว้นเเต่ตอนไหนเท่านั้นละคับ

ขอให้สู้ต่อไปนะคับมีชีวิตเพื่อเรียนรู้

bighipyoza
30th August 2012, 21:29
ใครที่ทำตัวเหลวไหลกับคิดใหม่ซะนะ

Wanatsawin
30th August 2012, 21:33
เสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นด้วยนะครับ คล้ายๆกับของผมเลยครับ ตอนนี้ 1ปีกว่าแล้วผมยังไม่ได้เจอแม่เลยสักนิด
เพราะเรื่องปัญหาครอบครัว ผมไม่เคยเจอแม่ ไม่เคยได้คุยอีกเลยตั้งแต่ ต้นพฤษภาคม 2554 ผมรู้ถึงความรู้สึกนี้ดีเลยหละครับ
แรกๆผมทำใจไม่ได้เลย หลังๆก็ปกติ แต่ทุกวันนี้ก็ยังคิดถึงแม่อยู่ ไม่รู้แม่ผมจะเป็นยังไงบ้าง ถึงแม้จะขาดคนที่มีค่าที่สุดในชีวิตไป
แต่ยังไงชีวิตผมก็ต้องสู้ต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้ตนเองและ จขกท ครับผม

ปล. จขกท ทำให้ผมคิดถึงแม่มากมายเลยครับ ผมอ่านไป น้ำตาซึมไป:no_photo

℡▂▃▅▆█
30th August 2012, 21:34
แม่รักลูกยิ่งกว่าสิ่งใดในโลกนี้จริงๆครับ ขอเป็นกำลังใจให้ จขกท. สู้และเข้มแข็งครับ "คลื่นชีวิต..ลูกใหม่กำลังโถมมา..ขอให้มีศรัทธาและพลัง"

teaz-razin
30th August 2012, 21:36
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคับ อ่านบทความนี้แล้วผมก็นึกถึงตัวผมเองทันที (ผมเองก้อค่อนข้างจะแย่อะนะ) แต่ตอนนี้ผมได้จุดหมายใหม่หละคับ คือทำให้แม่ผมเองมีความสุข ดูแลเอาใจใส่ท่านให้มากๆ แม่ผมเคยบอกนะ ถ้าแม่ผมตายไป ไม่ต้องมาเคาะเรียกข้างโลงศพไม่ต้องมานั่งร้องไห้หรอก เพราะยังไงแม่ผมก้อไม่กลับมาอยู่แล้ว (แต่ตอนนี้แม่ของผมอยู่ดีสบายดีครบทุกอย่างซึ่งผมจะปฏิบัติดีๆกับท่านตลอดไป)

ลูกกุยแมน
30th August 2012, 21:43
คุณทำให้ผมน้ำตาไหลได้ ผมขอแสดงความเสียฝจด้วยนะครับ ประโยคที่คุณพูดมาทำให้ผมได้คิดดีขึ้น

eyazawa2456
30th August 2012, 21:44

LookPhet
30th August 2012, 21:47
ผมอ่านแล้วผมจะร้องเลย T^T

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ..

tonkune14
30th August 2012, 21:57
ผม กิน ข้าว ยุแทบกินไม่ลง เรยงะครับ แบบ ว่า

edwardza02
30th August 2012, 22:03
นี่สิลูกผู้ชาย

Princecoke
30th August 2012, 22:18
สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

Sweettender
30th August 2012, 22:18
ผมอ่านแล้วจะร้องไห้เลย ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ขณะผมอ่านเรื่องนี้อยู่ ผมเปิดเพลงไปด้วยแบบเล่นสุ่ม มันเล่นเพลง "จุดธูปบอกแม่" พอดี บังเอิญมากๆเลย

sanim
30th August 2012, 22:29
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ สำหรับเรื่องที่เกิดขึ้น ผมขอเป็นกำลังใจให้ จขกท. นะครับ
โลกนี้มีพบ ต้องมีจากเป็นเรื่องปกติครับ สำหรับใครที่ทำตัวไม่ดีกับพ่อกับแม่ คิดใหม่เถอะนะครับ
เพราะเรื่องที่ จขกท. เขียนมาให้อ่านเนี่ยทำให้ผมรู้สึกผิดตลอดเลยว่าที่ผ่านมา ผมทำให้แม่เสียใจไปมาก
และ ต่อจากนี้จะทำตัวใหม่เป็นลูกที่ดีของพ่อและแม่ ศรัทธามีอยู่ในตัวทุกคน สู้ ครับ !!!

Aezritte
30th August 2012, 23:06
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะ ขอเป็นกำลังใจให้ สู้ต่อไป

http://www.youtube.com/watch?v=YK_Zydjt3ro&feature=related

samekubpom
30th August 2012, 23:08
ผมขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ถ้าเป็นผม ขอให้ผมได้ความเข้มแข็งจากคุณมาสักครึ่งนึงก็ยังดี คุณเข้มแข็งมากครับ

ไปจากร่างกาย แต่ ไม่หายไปจากความทรงจำ (ผมอ่านจบแล้วเกือบร้องไห้)

as784125
31st August 2012, 00:05

untimate
31st August 2012, 01:04
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

kabukiput
31st August 2012, 01:15
ยังไม่ได้อ่านหรอกครับมันยาว แต่ในฐานะเพื่อนร่วมบอร์ดคนนึงก็ขอแสดงความเสียใจมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ หลังจากนี้ไปจงสู้ชีวิตนะครับผม แม้ไม่มีแม่อยู่แล้ว แต่ยังไงซะแม่ก็อยู่ในใจคุณเสมอครับ ขอแค่อย่าคิดสั้นก็พอ ร้องไห้ให้บิดามารดาสำหรับลูกผู้ชายอย่างเรามันไม่ผิดครับ ร้องไปเถอะ แต่ร้องแล้วจงกลับมาเข้มแข็งซะ อย่าร้องนานเกินไป เพราะนอกจากจะไม่ดีต่อสุขภาพแล้ว ผมเคยได้ยินมาว่ายิ่งเราร้องไห้มากเท่าไหร่คนตายจะยิ่งลำบากเวลาไปเกิดนะครับ ที่สำคัญแม่จะยังห่วงคุณทำให้ท่านไปเกิดช้าด้วย ฉะนั้น จงเข้มแข็งครับผม

ฝากเพลงนี้ไว้ครับ ให้รู้ว่าแม่รัก

http://www.youtube.com/watch?v=3rCY7XsjUsE

rolonoa
31st August 2012, 02:00
เสียใจด้วยนะคับ
ผมก็เจอมาแล้วพอผมจากไปโดยที่ไม่มีใครคิดมาก่อนและไม่มีอาการหรือลางอะไรเลยเป็นปกติทุกอย่าง
คือเช้าผมไปทำงานแต่พ่อผมไม่ได้ทำงานพ่อผมจะไปส่งแม่ผมตอนเช้าแล้วเค้าจะกลับมานอนต่อ แล้วผมตื่นไปทำงานผมจะเห็นพ่อผมนอนอยู่ทุกเช้า
วันนี้ก็ปกติ ผมไปทำงานปกติจนแม่ผมโทมาแล้วบอกว่าพ่อล้มในห้องน้ำใจนึงผมก็คิดว่าน่าจะส่งโรงพยาบาลรักษาได้
(ผมทำงานส่งของ)ตอนนั้นผมอยู่พุทธมลฑล บ้านผมอยู่พระโขนง ผมก็รีบกลับมาแล้วเพื่อนผมโทมาบอกว่า พ่อเสียแล้วผมก็อาการเดียวกันคับทำไรไม่ถูกผมพยายามไม่ร้องไห้
จนถึงบ้านพอผมเห็นแม่ผมก็กลั่นน้ำตาไม่อยู่
พี่ผมบอกว่าพ่อผมยังแกล้งพี่เค้าอยู่เลยตอนเช้า

ในวันนั้นผมคิดว่าผมเลิกงานไปจะไปเช่าหนังมาดูกลับพ่อซะหน่อย เพราะพ่อผมไม่ได้ทำงานกลัวจะเครียดจะเบื่อแต่ไม่ทันแล้ว หมอบอกว่าพ่อเส้นเลือดในสมองแตก
**เป้าหมายในชีวิตผมไม่ใช่การรับปริญาแต่ผมอยากมีบ้านให้พ่อและผมอยู่แต่พ่อผมไม่รอแล้วเหลือแต่แม่ซึ้งผมจะพยายามทำให้ได้ไม่ว่าเหนื่อยขนาดไหน
ผมก็คนนึงที่เมื่อก่อนทำไม่ดีกับท่านไว้มาก แต่จะแก้อะไรตอนนี้คงไม่ทันแล้ว มีแต่แม่ตอนนี้ผมทำทุกอย่างก็เพื่อแม่แม่ผมก็ร่างกายไม่ค่อยจะเเข็งแรง แล้วตอนนี้ผมก็จะทำทุกอย่างเพื่อให้เป้าหมายผมสำเร็จให้ได้
ตอนนี้ผมมีรถมีเงินมีหลายๆๆอย่างใหพ่อแม่ภูมิใจแต่พ่อไม่อยู่แล้วเค้าเห็นหรือป่าวก็ไม่รู้

ผมกูเป็นกำลังใจให้คุณนะคับอย่างน้อยคุณก็ยังเหลือพ่ออยู่ทำดีกับท่านไว้มากๆๆถึงจะไม่มีเวลาอยู่ด้วยกันก็เถอะนะ
ถึงจะแก้ตัวกับคนที่จากไปไม่ได้..แต่ทำดีกับคนที่ยังอยู่กับเราก็ไม่สายไม่ใช่หรอ

Smion
31st August 2012, 02:06
ผมแค่ได้ยิน

เรื่องพวกนี้ใจผมหายเลยนะครับ เป็นอะไรไม่รู้

topten002
31st August 2012, 08:54
ต่อไปนี้ผมจะทำดีเพื่อแม่ครับ

mamies22
31st August 2012, 09:18
เสียใจด้วยครับ ผมก็สูยเสียแม่เหมือนกันเข้าใจความรู้สึก........

sawasd
31st August 2012, 09:34
ไม่มีอะไรที่จะทดแทน ค่าน้ำนมแม่ได้ครับ
ขอให้แม่ท่านไปสู่ สุขติ ทำบุญให้ท่านเยอะๆๆ นะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ ท่านเดินต่อไปอย่างเข้มแข็ง สู้ต่อไปครับ
สุดท้ายก็

เพราะความรัก และความห่วงใย แม่ทำได้ทุกอย่าง ให้ได้แม้แต่ชีวิตของท่าน

ขอให้แม่ท่านไปสู่ สวรรค์ ครับ

tonwindowxp
31st August 2012, 09:45
อ่านแล้วเศร้าแทนเลยครับ น้ำตาซึมเลย ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

Hikanbana
31st August 2012, 09:56
ผมก็ทะเลาะกับแม่อยู่ T^T

TEENOY '
31st August 2012, 10:03
ชีวิตต้องเดินต่อไป การจากไปของแม่มีทั้งดีและเสีย
การจากไปของแม่ทำให้เรารู้ว่า เวลาทุกวินาทีมีค่า

theyus01
31st August 2012, 10:30
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

แล้วก็ขอให้คนมีพ่อแม่อยู่ ก็ใข้เวลากับท่านให้คุ้มค่านะครับ

nomename
31st August 2012, 10:36
อ่านแล้วพอจะเข้าใจอยู่บ้างครับ
สำหรับผมมีเหมือนไม่มี อยู่ใกล้แต่คุยไม่ได้ ด้วยสาเหตุหลายๆอย่าง
สมัยเด็กผมก็เคยทำเรื่องที่ไม่ดีอยู่เหมือนกันครับ เรื่องที่เคยทำวันนั้นก็คงจะจำไปจนตายละมั่ง ถึงจะไม่ได้ร้ายแรงมาก แต่เด็กๆผมก็มีที่ด่ากันอยู่บ้าง
หลายๆอย่างเปลี่ยนไปอย่างรวดเร็ว จากที่อยู่กันครบๆก็กลายเป็นแยกย้ายกันไป ผมไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน แต่ละคนก็มีเหตุผลส่วนตัว ทำได้แค่ดูละมั่ง
เพราะหลายๆสาเหตุ ทำให้ผมต้องทำเหมือนไม่ใช่ พ่อ แม่ มันเป็นเหตุจำเป็นนะ ไม่ใช่ว่าผมไม่ยอมคุย อยากแก้ไข แต่มันก็มาไกลเกินที่จะแก้อะไรได้แล้ว
ถ้ามันเป็นอย่างตอนนี้เค้าน่าจะมีความสุขกันมากกว่า และจากที่ดูมันคงจะเป็นแบบนี้จนต้องจากกันไปละครับ มันทำให้ผมกลายเป็นคนที่เก็บความรู้สึกไปเลย
อยู่บ้านนี้แทบไม่ได้คุยกันเลย ผมก็กลายเป็นคนที่พูดน้อย จะทำอะไรต้องคิดให้มากๆ คิดถึงผลที่จะตามมา ไม่งั้นมันจะกระทบกับทุกๆอย่างเลย
จะให้ผมบอกเค้าว่าอยากให้กลับไปเป็นแบบเดิมก็ลำบากใจพวกเค้ามากกว่า จะเล่าให้ใครฟังก็ไม่ได้โดยปกติผมก็เป็นคนที่ญาติไม่ค่อยมีอยู่แล้วด้วย
ทางฝั่งพ่อก็แทบจะไม่รู้จักใครเลย ทั้งชีวิตผมเจอญาติฝั่งพ่อไม่เกิน5ครั้งเลยด้วยซ้ำ ทางฝั่งแม่ก็รู้จักแค่ ตา กับ ยาย แต่ก็เจอกันได้ไม่บ่อยเหมือนกัน
เพราะเมื่อก่อนพ่อเค้าไม่ถูกกับญาติฝั่งแม่เลย จนตอนนี้เพื่อรักษาความลับตอนที่ ตา กับ ยาย เสียจะไปงานยังไม่ได้เลย ตอนนี้ที่เหลือคงแค่2คนแล้วไม่นับพี่อีกคน
แต่ก็คงต้องปล่อยไว้แบบเดิมอีก ความลับต้องรักษาไปจนกว่าจะตายนั้นละ

ใครยังอยู่กันดีก็ขอให้รักษาช่วงเวลานั้นเอาไว้นะครับ มันไม่ยาวนักหรอก หลายๆอย่างมันเกิดขึ้นได้โดยคิดไม่ถึงเลยละ

lottoree
31st August 2012, 18:29
ขอแสดงความเสียใจกับ จขกท ด้วยนะครับ
เป็นบทเรียนที่ผมจะจำไว้เลย ถึงวันพ่อผมจะไม่เคยไหว้พ่อเลยก็เถอะ แต่ก็จะไม่ทำให้ท่านเสียใจเพราะเราครับ
เข้าใจดีว่า จขกท เสียใจมากๆ ขอให้เป็นคนดีต่อไปนะครับ ท่านคงอยากให้เราเป็นคนดีอยู่แล้ว
แล้ว.. การเขียนเรียงความ บทความ อะไรอย่างนี้ ใส่ย่อหน้าหน่อยก็ดีนะครับ การเล่าเรื่องแบบนี้ มันคนละแบบกับการตอบกระทู้นะครับ เพื่อการเขียนภาษาไทยอย่างถูกวิธี ให้น่าอ่านขึ้นครับ

tawin4447
31st August 2012, 18:30
http://www.youtube.com/watch?v=gKUaX3dcW8U

tawin4447
31st August 2012, 18:31
ขอแสดงความเสียใจกับ จขกท ด้วยนะครับ
เป็นบทเรียนที่ผมจะจำไว้เลย ถึงวันพ่อผมจะไม่เคยไหว้พ่อเลยก็เถอะ แต่ก็จะไม่ทำให้ท่านเสียใจเพราะเราครับ
เข้าใจดีว่า จขกท เสียใจมากๆ ขอให้เป็นคนดีต่อไปนะครับ ท่านคงอยากให้เราเป็นคนดีอยู่แล้ว
แล้ว.. การเขียนเรียงความ บทความ อะไรอย่างนี้ ใส่ย่อหน้าหน่อยก็ดีนะครับ การเล่าเรื่องแบบนี้ มันคนละแบบกับการตอบกระทู้นะครับ เพื่อการเขียนภาษาไทยอย่างถูกวิธี ให้น่าอ่านขึ้นครับ

เอิ่ม..ผมว่าถ้าแแม่ผมเสียผมก็ไม่สนใจย่อหน้าแล้วหล่ะ....

Black™
31st August 2012, 18:37
http://www.youtube.com/watch?v=mzGIjkcDDBk

เธอคือนางฟ้าในใจคอยนำทาง คนที่อ้างว้างเดียวดาย

ZEBRA
31st August 2012, 18:43
เสียใจด้วยนะครับ แต่ยัไง จขกท ก็ต้องอยู่ต่อไปนะครับ

Rufiorocco
31st August 2012, 18:46
ขอแสดงความเสียใจอย่างยิ่งนะครับ และขอให้ จขกท. สู้ต่อไปนะครับชีวิตยังอีกยาวไกล ไม่ว่าเกิดอะไรขึ้นก็ตามนึกถึงคนที่คุณรักไว้

จำไว้นะครับ "ฟ้าไม่ได้ลิขิตเรา เราต่างหากที่ลิขิตตัวเอง" เลือกทางเดินของชีวิตให้ถูกและสู้เพื่อวันข้างหน้า ถึงจะไม่มีแม่ไม่มีพ่อหรือไม่มีใครเลยก็ตาม
แต่เรายังมีตัวเราเอง เป็นตัวของตัวเองนี่แหละดีที่สุด สู้ๆนะครับ :bye

Footfeet45
31st August 2012, 18:52
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ ขอให้ดวงวิญญาณแม่ของ จขกท ไปสู่สุขติ และจดจำสิ่งดีๆที่มีต่อกันและกันไว้ตลอดไปครับ :rose

kanguro
31st August 2012, 18:53
เสียใจด้วยอย่างสุดซึ้งเลยครับ และขอบคุณที่แชร์เรื่องราวให้ฟังครับ

tarm2039122
31st August 2012, 19:01
สู้ๆ ต่อไปนะครับ

newchamea
31st August 2012, 19:02
นึกถึงแต่ความทรงจำดีๆไว้ครับ
(น้ำตาไหลเลย 55 ดีไม่มีคนอยู่)

theneddube
31st August 2012, 19:05
เสียใจด้วยครับ

G..M..INW
31st August 2012, 19:09
เสียใจด้วยครับ เป็นกำลังใจให้สู้ๆ ^^

ratanawan25837
31st August 2012, 19:10
ยังไม่อ่านแต่จะร้องไห้ล้ะ อ่าน 5 ข้อนั้น

เช่นกันครับ เสียใจด้วยนะครับ

LIVE
31st August 2012, 19:12
ชีวิตต้องเดินต่อไปนะครับ ผมเคยเสียงลุงผมไปต่อหน้าต่อตาผมเลย ผมคงเข้าใจความรู้สึกของ จขกท.สักนิดหละครับ สู้ๆครับ

baya3339
31st August 2012, 19:13
http://www.youtube.com/watch?v=UqfLVDIZcP8

HANG-ON
31st August 2012, 19:17
ความสูญเสีย แน่นอนทุกคนต้องเคยเจอในชีวิต ไม่มีใครหนีความตายได้หรอก

มีเงินเป็นกอง รวยล้นฟ้ามาจากไหนก็ซื้อชีวิตไม่ได้ ปล่อยวางจากเรื่องนี้

แล้วคิดถึงอนาคตว่าเราจะทำอะไรต่อไปดีกว่าครับ วิญญาณแมท่ จขกท คงรู้สึกแย่ ถ้า จขกท เอาแต่ร้องไห้เสียใจ

วันพรุ่งนี้ต้องดีกว่าแน่นอนครับ สู้ๆครับ ;)

assist05
31st August 2012, 20:53
ของเเสดงความเสียใจ ด้วยครับ ผมอ่านเเล้ว ตาเเดงนิดๆเลย

ทุกคนเกิดมาใช้กรรมครับ อยู่ที่ว่าจะมากหรือน้อย เเละ ทุกๆคนก็ต้อง ตาย ไม่มีใครหนีมันได้ คิดซะว่า เเม่ของคุณไป สบายเเล้วละครับ

ไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือปล่าวเเต่ ฟังเพลงนี้เเล้วอินครับ

http://www.youtube.com/watch?v=COlNNFakOrw

เพลงซึ้งมากครับ

http://www.youtube.com/watch?v=3rCY7XsjUsE&feature=player_embedded

lomsalan
31st August 2012, 23:38
ขอบคุณครับ
เรื่องของคุณทำผมน้ำตาไหล..

zerokoza
31st August 2012, 23:51
เอาจริง ๆ น่ะชีวิตผมคล้าย ๆ จขกท. เเต่เเม่ผมยังเเข็งเเรงอยู่ครับยังไม่เสียชีวิต ผมเถียงกันทุกวันเเล้วเถียงไป เถียงมา ก็มานั่งหัวเราะกันเอง ซะงั้นอ่ะ 5555555555555

madword
1st September 2012, 00:44
ผมแทบจะร้องไห้ตามไปเลย
http://t2.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcTUtnj5GK6BHujMNoPVJD_87VfEWu5x35iX_XgnCt0_dhW6DOu3&t=1
นี้ผมจริงจังนะ

Firegunz
1st September 2012, 00:55
ผมขออนุญาตไม่ปลอบนะครับ เพราะความจริงเรื่องที่เราทุกคนต้องตายนั้น เป็นเรื่องที่เป็นธรรมชาติอันเป็นธรรมดาของมนุษย์อยู่แล้ว

ถึงตอนนี้ คุณจะมานั่งกินแหนงเคลือบแคลงใจเรื่องไม่ดีต่างๆที่ทำไว้กับบุพการีก็ไม่มีประโยชน์อะไรแล้วครับ มันสายไป

ความตายเป็นเรื่องที่ทุกคนต้องเจออยู่แล้ว ทุกวันนี้ตัวผมเองยังคิดอยู่เสมอเลยว่าวันนี้คงจะเป็นวันสุดท้ายของชีวิต

เพราะฉะนั้น ต่อจากนี้ไป ทำตอนนี้ให้ดีกว่าแต่ก่อนละกันนะครับ คุณยังมีคนที่เหลืออยู่ให้ทำดีด้วย อย่าให้เรื่องผิดพลาดเกิดขึ้นซ้ำหรอบเดิมอีก

kongbeng_36
1st September 2012, 21:52
น้ำตาซึมเลย ฮ่า ๆๆ ผม ไม่ต่างจากคุณเท่าไหร่หรอก และเชื่อว่าเดก ๆ ในรุ่นเดวกัน ก้อเปนแบบนี้

สู้ ๆๆ นะครั บ เปนกำลังใจให้

4iKunG
1st September 2012, 22:58
http://www.youtube.com/watch?v=3rCY7XsjUsE

เป็นกำลังใจให้ครับ

monkeywhite1
1st September 2012, 23:37
ขอแสดงความเสียใจด้วยน้ะคัฟ
ขอขอบคุณที่เตือนใจผมและใครอีกหลายๆคนคัฟ
อย่าท้อแท้เพราะอนาคตที่ดีรออยู่
แม่คุณคงอยากให้คุณมีอนาคตที่ดี:yes

peelawliet
2nd September 2012, 00:00
อย่างแรกเลยก็ ขอแสดงความเสียใจด้วยครับสำหรับเรื่องนี้

ผมเองก็มีแม่ที่ทะเลาะกันทุกครั้งในเวลาที่ผมใช้คอมพิวเตอร์ ซึ่งในตอนที่ทะเลาะผมก็มีอารมณ์ร้อนนะ แต่ในอารมณ์ร้อนนั้นก็คิดถึงในสิ่งที่ตามมาคือ ทะเลาะกันได้อะไร

ซึ่งผมก็จะตอบว่าไม่ได้อะไร แล้วถามกับตัวเองว่าแล้วควรทำอย่างไร คำตอบนั้นง่ายมากครับ "คุย" ครับ

คุยกับคนที่รักให้มากๆครับ เท่านั้นคุณก็จะเข้าใจเขามากขึ้นครับ..

สุดท้ายนี้ก็เป็นคติของผมครับ "สติอยู่เหนืออารมณ์ครับ" หวังว่าบทความนี้จะช่วยใครที่อารมณ์ร้องง่าย โกรธง่าย ให้ใจเย็นลงสักนิดก็ยังดีครับ..

DairyqueenoFking
2nd September 2012, 00:10
ขอแสดงความเสียใจด้วยน๊าาา

Invisible'
2nd September 2012, 00:47
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ... http://iu-thailand.com/forums/public/style_emoticons/default/189_key.png
PS. เศร้าจัง http://iu-thailand.com/forums/public/style_emoticons/default/187_key.png

Corn2ows
2nd September 2012, 00:59
ขอแสดงความเสียใจเช่นกันครับ

alonedevil
2nd September 2012, 01:00
เสียใจด้วยครับไม่มีใครอยากเห็นเหตุการณ์แบบนี้เกิดก่อนเวลาอันควรแน่นอน

ชีวิตยังต้องดำเนินต่อไปครับทำวันต่อไปให้ดีเพื่อให้แมภมูิใจครับ เรียนให้จบสูงๆ ทำงานดีๆ ให้ได้นะครับ จขกท.

stealna
2nd September 2012, 01:20
ขอให้สู้ต่อไปนะครับ ต้องเป็นคนดีอย่างที่แม่อยากให้เป็นครับ
หมั่นทำบุญให้ท่านนะครับ อธิษฐานให้ท่านมีความสุขพบเจอแต่สิ่งดี ๆ

(อ่านแล้วเศร้าตามเลยครับ)

ArtFruity :")
2nd September 2012, 08:37
สู้ๆนะครับ อ่านแล้วซึ้งมากเลยครับ

Nut_crazyboy
2nd September 2012, 13:12
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ เป็นกำลังให้ให้ คุณสู้ต่อไปนะครับ

7Resurrect111on
2nd September 2012, 13:47
เสียด้วยครับ จขกท

ทุกวันนี้ผมทำตัวไม่ดีกับแม่เลย ขอบคุณที่ทำให้ผมคิดได้ครับ

จขกท สู้ๆนะครับ ผมเสียใจด้วยจริงๆ..