PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบวิธีการ์ดอัพเกรดโน๊ตบุคด้วยตัวเองครับ

familytar1
31st August 2012, 09:51
ตามหัวข้อครับที่ผมต้องการคือ
:askอยากทราบวิธีใส่แรมของnotebook
:ask notebookสามารถใส่การ์ดจอ2ตัวได้ไหม
:ask อยากทราบวิธีเปลี่ยนcoreด้วยตัวเอง
:ask อยากทราบวิธีเพิ่มแบตเตอรี่ในnotebookครับ เช่นผมมีอยู่1อันจะเพิ่มอีก1อันไว้ในตัวเพื่อไว้ฉุกเฉินครับ
:ask อยากทราบวิธีถอดแบตแล้วใส่ไฟเล่นโดยไม่พึ่งแบตครับ
ก็ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ที่บอกราบละเียดด้วยนะครับ:cool::cool::cool::cool::cool::mad:

tatooman007
31st August 2012, 12:32
วุ่นวายอยู่น่ะ สำหรับผม ขอตอบบางข้อล่ะกันครับ

ข้อ 2 notebookสามารถใส่การ์ดจอ2ตัวได้ไหม = ได้แต่ต้องโมเอาเองถ้าเก่งระดับเทพจริง + เคสต้องใหญ่ด้วย ไม่ว่าจะเป็น SLI หรือ CF หาดูตัวอย่างได้จาก Eurocom (ไม่ใช่วิธีทำแต่เป็นยี่ห้อ Notebook ไม่เน้นสวย เน้นโหด)

ข้อ 5 อยากทราบวิธีถอดแบตแล้วใส่ไฟเล่นโดยไม่พึ่งแบตครับ = ไม่ได้จะกวนน่ะครับ หรือ คุณยังไม่รู้ก็รู้ไว้ซะ สามารถถอดได้เลยครับ แล้วต่อสายชาร์จเข้าเครื่องแล้วก็เล่นได้ แต่ผมไม่แนะนำ เวลามีปัญหา คือ ไฟดับ = เครื่องดับทันที เป็นต้น ข้อดี คือ

ยืดอายุการใช้งานแบต ถ้าเป็นไปได้อย่าถอดเลยดีกว่าครับ เล่นไปด้วย

ชาร์จไปด้วย ดีที่สุดแแล้ว แบตจะเสื่อมหรือไม่ ขึ้นอยู่กับตัวท่านล่ะครับ ว่าใช้มันมากขนาดไหน ถึงไม่มากมันก็เสื่อมอยู่ดี สักวัน...

เหมือนเดิม ถ้าอยากได้คำตอบที่ดีหรือคำแนะนำมากกว่าผมก็ลองไปเปิดในหมวด IT เป็นต้นครับ อาจจะได้คำตอบที่ดีกว่าครับ :)

familytar1
2nd September 2012, 08:38
วุ่นวายอยู่น่ะ สำหรับผม ขอตอบบางข้อล่ะกันครับ

ข้อ 2 notebookสามารถใส่การ์ดจอ2ตัวได้ไหม = ได้แต่ต้องโมเอาเองถ้าเก่งระดับเทพจริง + เคสต้องใหญ่ด้วย ไม่ว่าจะเป็น SLI หรือ CF หาดูตัวอย่างได้จาก Eurocom (ไม่ใช่วิธีทำแต่เป็นยี่ห้อ Notebook ไม่เน้นสวย เน้นโหด)

ข้อ 5 อยากทราบวิธีถอดแบตแล้วใส่ไฟเล่นโดยไม่พึ่งแบตครับ = ไม่ได้จะกวนน่ะครับ หรือ คุณยังไม่รู้ก็รู้ไว้ซะ สามารถถอดได้เลยครับ แล้วต่อสายชาร์จเข้าเครื่องแล้วก็เล่นได้ แต่ผมไม่แนะนำ เวลามีปัญหา คือ ไฟดับ = เครื่องดับทันที เป็นต้น ข้อดี คือ

ยืดอายุการใช้งานแบต ถ้าเป็นไปได้อย่าถอดเลยดีกว่าครับ เล่นไปด้วย

ชาร์จไปด้วย ดีที่สุดแแล้ว แบตจะเสื่อมหรือไม่ ขึ้นอยู่กับตัวท่านล่ะครับ ว่าใช้มันมากขนาดไหน ถึงไม่มากมันก็เสื่อมอยู่ดี สักวัน...

เหมือนเดิม ถ้าอยากได้คำตอบที่ดีหรือคำแนะนำมากกว่าผมก็ลองไปเปิดในหมวด IT เป็นต้นครับ อาจจะได้คำตอบที่ดีกว่าครับ :)
ถึงจะบางข้อก็ขอบคุณมากๆเลยครับ

edwardza02
2nd September 2012, 08:55
Notebook นะครับ อัพเกรดได้สูงสุดแค่นี้นะครับ

1.Ram ต้องดูด้วย cpu ท่านรองรับ ram bus เท่าไร และใส่ได้สูงสุดเท่าไร มีกี่ slot
2.Harddisk ครับ สามารถใส่ได้สองตัว ย้ำโน็ตบุคธรรมดาใส่ได้สองตัว แต่เราต้องยอมถอด DVD ไดร์ออกนะครับ
ตามภาพ มันคือ ตัว Bay DVDdrive to HDD2.5" for notebook - D127

http://www.pantiphotsale.com/goods-4314.html :p