PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมอยากเรียนต่อสายอาชีพครับ

banklovefern
31st August 2012, 11:50
ผมอยากเรียนต่อสายอาชีพครับ ผมไม่รู้จะเลือกสายไหนดี

ผมชอบคิดคำนวนมาก

ชอบวิทย์ พิสิก อ่ะนะ อะไรที่เกี่ยวกับตัวเลข ผมชอบหมด

ช่วยบอกหน่อย จะให้เรียนสายไหนดีครับ

hisawahiroki
31st August 2012, 14:20
ชอบ วิทย์ ฟิสิก เลข ทำไมไม่ไปเรียน ม.ปลาย สาย วิทย์-คณิต ครับ เรียนสายอาชีพทำไม

ballba
31st August 2012, 14:22
น่านดิ ทำไมไม่เรียน ม.ปลาย

หรือมีเหตุผลอะไร ที่อยากเรียนสายอาชีพ ลองบอกหน่อยครับ

คิดไรไม่ออกมากศน.แบบผมก็ได้ละ อาทิตย์นึงเรียน ชม. นึง 555

วันนี้ไปเรียน 9 โมง เลิก 9 โมงครึ่ง ฟลัดมาก นั่งเล่นคอมแต่เช้าเลย

จั้กจะให้ไปทำไม

ProZA
31st August 2012, 14:36
ชอบเลข วิทย์ พิสิกศ์ แนะนำ ม.ปลายสาย วิทย์-คณิตจบ ต่อ วิศวะ เครื่องกล

icesang2007
31st August 2012, 14:41
อืม ว่าอยู่ เรียน ม.ปลายแหละดีแล้ว อย่าหลงเข้ามาในสายอาชีพเลย เตรียมใจพร้อมรึยัง T^T

panugood
31st August 2012, 15:18
สายอาชีพก็มีด้านดีๆก็มีนะครับไม่ใช่มีแต่ไม่ดีย่างเดียวดีๆก็มีและสายอาชีพเขาต้องการแรงงาน ที่เป็นสายอาชีพมากกว่าเพราะสู้การงานและมีประสบการณ์ ซึ่งสามารถตอบสนองตลาดแรงงานได้เป็นอย่างดีแต่กลับหาได้ แต่สายสามัญเป็นส่วนใหญ่ซึ่งด้อยประสิทธิภาพ จะเพราะอะไรก็เพราะคนเหล่านี้เรียนตามกระแสนะสิคนเหล่านี้เลยมีเยอะ
พวกที่เรียน จบ ป แล้วตกงานก็มีเยอะผมจึงแนะนำให้เรียน แต่ ระวังหน่อยนะครับเพราะสายอาชีจะปล่อยให้นคุณมีสิธิของตัวเองมาก เรื่อง เหล้า บุรี่ อะไรพวกนีมีเยอะ ต้องระวัง จากที่ผมเล่ามาจะเรียนผมแนะนำ แต่ต้องระวังหน่อยเราต้องใจแข็งไม่ไปกินเหล่ากับเพื่อผมก็โดนผมหนีเลย

ถ่าต่อสายใหนแนะนำ บัญชี คอมพิวเตอร์ธุรกิจ(ผมเรียนอยู่) ไฟฟ้า ครับ

Meganechan
31st August 2012, 15:30
ผมว่า ท่านจะเรียน ช่างไฟฟ้ากำลัง หรือ ไม่ก็ ช่างกลนะครับ [เรื่องสายเทคนิคไม่รู้เพราะเรียนสายศิลปะ]

I'm Grean
31st August 2012, 16:07
สายอาชีพที่มีคำนวณ ก็ช่างอิเล็ก กับช่างไฟฟ้า ครับ
ถ้าอยากชำแหละเครื่องหรือผ่าคอม ให้เรียน ม.ปลาย วิทย์-คณิต หรือเรียนช่างอิเล็ก
เรียนพวกนี้จบไป ต่อวิศวะได้ วิศวะคอมงี้ เงินเดือนดีครับ (คนเรียนเยอะ)
คิดให้ดีนะครับว่าจะเอาดีทางไหน เดี๋ยวเป็นเหมือนผมเลือกสายผิด
อยากผ่าคอมแต่มาเรียนคอมธุรกิจ เพราะความเข้าใจผิดกว่าจะรู้ตัวก็จะจบแล้ว
ทุกวันนี้นั่งเซ็งไม่หาย เรียน ปวช.คอม 3 ปีไม่มี ฟิสิก คณิต คำนวนเข้าสมองเลย
พูดแล้วเศร้า :sweat

MerlinB
31st August 2012, 16:08
ชอบตัวเลข ??:eek:

ap10308280
31st August 2012, 16:14
ผมเรียนสายอาชีพ คอมพิวเตอร์ธุรกิจ แต่เขาจะยังไม่ให้เรียนคอมอ่ะครับ ปี 1 เขาจะให้เรียนปรับพื้นฐานก่อน ตอนนี้ว่าจะออกเรียนช่างแหละ เรียนพาณิชย์ ไม่ไหวล่ะครับ

souharid
31st August 2012, 16:15
ชอบแบบนี้ ก็น่าจะลองเรียน อิเล็คฯนะครับ

Shadows
31st August 2012, 17:12
เรียนสายอาชีพมันได้อะไรมากกว่าที่คุณคิดคิดครับ แล้วมันก็ไม่ง่ายอย่างที่คุณคิดด้วย คุณเรียนม.ปลายการบ้านยังลอกกันได้ แต่ถ้าเรียนอาชีวะ งานฝีมือมันลอกกันไม่ได้ มันก็ได้อย่าง เสียอย่าง ถ้าชอบคำนวณ แนะนำ ไฟฟ้า ไม่ก็ อิเล็กฯ(ผมเรียนอยู่) ส่วนเรื่องการเรียนต่อ ปวส. , ป.ตรี ไม่มีปัญหาครับ มีที่เรียนแน่นอน

ปล.ถึงคุณจะเรียนอิเล็กฯ ไฟฟ้า แต่ก็ยังได้เรียน เขียนแบบเทคนิคเบื้องต้น เครื่องยนต์เบื้องต้น งานโลหะ เครื่องมือกลเบื้องต้นอยู่ดี (ซึ่งผมไม่ชอบเลย)

xxxlnwjung1
31st August 2012, 17:22
เรียนเทคนิคสิครับ ใกล้ๆผมเลย ผมอยู่กรมชลประทานข้างๆกันอ่ะ อยู่อุบล

banklovefern
31st August 2012, 17:24
ผมอยากเรียนบัญชีครับ แต่พ่อบอกว่ามันไม่เหมาะกับผู้ชายครับ มันเหมาะกับผู้หญิงมากกว่า พ่อเลยไม่สนับสนุนครับผม ผมชอบมาแต่ไหนแหละ พวกบัญชี เนี่ย

Shadows
31st August 2012, 17:42
ชอบอันไหนก็เรียนอันนั้นเลยครับ ถ้ามาเรียนช่างแล้วไม่ได้ชอบจริงๆ เรียนไม่ได้หรอก เสียเวลาเปล่าๆ

goblin2536
31st August 2012, 18:02
ต้องดูครับว่าในอนาคตเราจะเรียนอะไร

ถ้าจะเรียน พวกช่าง วิศวะ อะไรแบบนี้

แนะนำให้ไปเรียน ปวช ครับ จะได้เปรียบมากกว่า

ผมเรียนอยู่มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา ตาก

คณะวิศวะกรรมไฟฟ้า สาขาเทคนิคคอมพิวเตอร์ ปวส ( ถ้าเรียนปริณญาตรี จะใช้ขื่อว่า วิศวะ กรรมคอมพิวเรอร์ )

จบ ม.6 มา ผมมาต่อที่นี่ เรียนหน่วยกิต 109 หน่วยกิต ในขณะที่ ปวช เรียนแค่ 86 หน่วยกิต ผมเรียน10 ตัว ปวช เรียน แค่7-8 ตัว

คณะผม ที่หนัก ๆก็มี ดิจิตอลเบื้องต้น วงจรไฟฟ้า แคลคูส ฟิสิก ตอนนี้ ดรอปไฟฟ้าไปละ ไม่ไหว 5 5 5

ปล. อาจารย์ผมที่สอน ดิจิตอลอยุ่ เขาแนะนำว่า ให้เรียน ปวส 2 ปี เเล้วไปต่อ ป.ตรีเทียบโอนอีก 3 ปี อ้อมหน่อย แต่จบมามีงานชัว ครับ อ.ผมบอกว่า ปวสจะหางานง่าย กว่า ป.ตรี เพราะว่า ป.ตรีเดี๋ยวนี้เงินเดือน 15000 สู้ดีจ้างปวสไม่ดีกว่าหรอ ปวส เงินเดินจะประมาณ 9000

ปล.2 ให้หางานป.ตรีก่อน ถ้าไม่ได้ใช้ วุฒิ ปวส มีงาน

ปล.3 ห้องผมเข้ามาตอนแรกมี 33 คน ตอนนี้ เหลือ 12:p

ปล.4 ซัมเมอร์ ผมต้องเรียน อีก 3 ตัว ตะไบ เเล้วอะไรอีกจำไม่ได้ 5 5 5 แทบอ้วก

BestG036
31st August 2012, 18:07
อยากชีพแนะนำไป คอม เจอคำนวณแน่นอนครัย

I'm Grean
31st August 2012, 20:35
ผมอยากเรียนบัญชีครับ แต่พ่อบอกว่ามันไม่เหมาะกับผู้ชายครับ มันเหมาะกับผู้หญิงมากกว่า พ่อเลยไม่สนับสนุนครับผม ผมชอบมาแต่ไหนแหละ พวกบัญชี เนี่ย
เอ่อ... บัญชีเขาไม่ได้สอนเกี่ยวกับ วิทย์ ฟิสิก นะครับ :sweat
เขาสอนเกี่ยวกับการทำบัญชีพวกระบบการเงินไรงี้
ที่บอกว่าเหมาะกับผู้หญิงก็ใช่ครับ เพราะผู้หญิงจะใส่ใจเรื่องรายละเอียดมากกว่าผู้ชาย
แล้วก็มันก็ไม่ค่อยมีผู้ชายเรียนจริง ๆ แหละ ดีไม่ดีถ้าซวยจริง ๆอาจจะเป็นผู้ชายคนเดียว
ในห้องก็ได้นะ (ผมเคยเห็นมาแล้ว) แต่ถ้าชอบจริง ๆ ก็เรียนไปเถอะ
แต่ก่อนจะสมัครแนะนำให้เปิดกูเกิ้ลหาข้อมูลเยอะ ๆ ว่าสาขานั้น ๆ เขาสอนอะไรบ้าง
เดี๋ยวเลือกเรียนผิดแบบผมจะมานั่งเสียดายเอาทีหลัง
พูดแล้วมันก็เศร้าอีกแหละ :sweat

tonnaja
1st September 2012, 01:18
ต้องดูครับว่าในอนาคตเราจะเรียนอะไร

ถ้าจะเรียน พวกช่าง วิศวะ อะไรแบบนี้

แนะนำให้ไปเรียน ปวช ครับ จะได้เปรียบมากกว่า

ผมเรียนอยู่มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา ตาก

คณะวิศวะกรรมไฟฟ้า สาขาเทคนิคคอมพิวเตอร์ ปวส ( ถ้าเรียนปริณญาตรี จะใช้ขื่อว่า วิศวะ กรรมคอมพิวเรอร์ )

จบ ม.6 มา ผมมาต่อที่นี่ เรียนหน่วยกิต 109 หน่วยกิต ในขณะที่ ปวช เรียนแค่ 86 หน่วยกิต ผมเรียน10 ตัว ปวช เรียน แค่7-8 ตัว

คณะผม ที่หนัก ๆก็มี ดิจิตอลเบื้องต้น วงจรไฟฟ้า แคลคูส ฟิสิก ตอนนี้ ดรอปไฟฟ้าไปละ ไม่ไหว 5 5 5

ปล. อาจารย์ผมที่สอน ดิจิตอลอยุ่ เขาแนะนำว่า ให้เรียน ปวส 2 ปี เเล้วไปต่อ ป.ตรีเทียบโอนอีก 3 ปี อ้อมหน่อย แต่จบมามีงานชัว ครับ อ.ผมบอกว่า ปวสจะหางานง่าย กว่า ป.ตรี เพราะว่า ป.ตรีเดี๋ยวนี้เงินเดือน 15000 สู้ดีจ้างปวสไม่ดีกว่าหรอ ปวส เงินเดินจะประมาณ 9000

ปล.2 ให้หางานป.ตรีก่อน ถ้าไม่ได้ใช้ วุฒิ ปวส มีงาน

ปล.3 ห้องผมเข้ามาตอนแรกมี 33 คน ตอนนี้ เหลือ 12:p

ปล.4 ซัมเมอร์ ผมต้องเรียน อีก 3 ตัว ตะไบ เเล้วอะไรอีกจำไม่ได้ 5 5 5 แทบอ้วก

-0- เรียนน้อยจัง เราเรียน 147 หน่วย แทบอวก - -3

NCIS{Fc}
1st September 2012, 01:35

ผมจบปวช.บัญชีครับ เรื่องพ่อเนี่ยเค้ากลัวคุณเมาเหล้ายามากกว่า เด็กพาณิชย์ส่วนใหญ่ขี้เหล้าทั้งนั้น
เรียนบัญชีดีนะครับหางานง่าย แต่ต้องจะสูตรเยอะมาก เช่น สูตรต้นทุนผลิด สูตรนี้นั้น ยากพอสมควร แต่ฝึกงานสบาย ฝึกที่ธนาคารรับเปิดบัญชี
ตอนนี้ผมก็เรียนบัญชีครับ รามปี1 Kueakoon Sarai นี้ชื่อเฟสครับแอดมาถามเรื่องบัญชีได้