PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อย่าทราบวิธีการแชร์ปริ้นเตอร์หน่อยครับ

ouman2541
31st August 2012, 16:55
:askอีกเครื่องเป็นWindowsXPอีกเครื่องเป็นWindows7น่ะครับจะได้ป่าวถ้าได้ขอวิธีด้วยครับ:bye

Capathia
31st August 2012, 17:10
ปริ้นเตอร์เสียบเครื่องไหนครับ
ก่อนอื่นอย่าลืมตั้ง Workgroup ให้เป็น Workgroup เดียวกันด้วยนะครับ
โดยเข้าไปที่ properties ของ my computer แล้วไปที่ tab Computer Name คลิ๊กที่คำว่า Change จากน้ันมองหาช่อง Workgroup แล้วเปลี่ยนชื่ออะไรก็ได้ ให้เหมือนกันทั้งสองเครื่อง จากนั้นเครื่องก็จะให้รีสตาร์ท ก็รีสตาร์ทไป

ส่วนเรื่องตั้งแชร์
ถ้าปริ้นเตอร์เสียบอยู่ที่เครื่อง XP ก็เข้าไปที่ start > printers and faxes > คลิ๊กขวาที่ปริ้นเตอร์ที่ต้องการจะแชร์ >
เลือก Sharing > ไปที่ tab Sharing ติ๊กที่ช่อง Share this printer แล้วกด Apply และ OK
แล้วให้อีกเครื่องมองหาเครื่อง XP ด้วยการเข้า My network places แล้วคลิกปรับตัวเลือกที view workgroup computers ก็จะขึ้นชื่อเครื่องของ XP > จากนั้นก็กดเข้าไปแล้วจะเจอปริ้นเตอร์ที่แชร์อยู่
ให้คลิกขวาเลือก Connect แล้วเครื่องจะทำการเชื่อมต่อให้

ถ้าปริ้นเตอร์เสียบอยู่ที่เครื่อง 7 ให้ดูตามนี้เลย http://www.gggcomputer.com/3084 ให้อธิบายคงยาว พอดีเลิกงานละ ~_~

ouman2541
31st August 2012, 17:14
ขอบคุณมากครับ >.<