PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไฟตรง ช่องสายแลน เล่นแล้ว มันติดๆดับ

teesudlio
2nd September 2012, 14:46
:askพอเสียบสายแลนแล้ว เล่นได้สักพักจะมีอาการ ติดๆดับๆ ระยะหนึ่ง คือยากจะทราบ ว่า เป้นที่ กาดแลนรึป่าว เพราะ ผม ได้ เปลี่ยนหัว แลน ใหม่ แล้วแต่ก็ยังเป็นอาการเดิม แต่ถ้าจะเปลี่ยนการ์ดแลน เปลี่ยนอย่างไงอะครับ รบกวนช่วยที

pop99
2nd September 2012, 15:03
เปลี่ยนการ์ดแลน ก็แค่ถอดน้อตยึดออก ค่อยๆดึงของเก่าออกมา เสียบตัวใหม่เข้าไปให้ตรงล้อคดูให้แน่น ก็เสร็จ

ลองถอดของเก่ามาถูยางลบก่อนก็ได้ครับ แล้วลองใหม่ครับ

teesudlio
2nd September 2012, 15:10
เมนบอดของผม z68ap-D3 ของ ผม ตรง ที่เสียบแลน มันยึดกับ เมนบอดอะครับ จะลองแกะ มัน แกะไม่เป้นอะครับ

pop99
2nd September 2012, 15:15
เมนบอดของผม z68ap-D3 ของ ผม ตรง ที่เสียบแลน มันยึดกับ เมนบอดอะครับ จะลองแกะ มัน แกะไม่เป้นอะครับ

อันนั้นมันแลน ออนบอร์ดครับ อย่าไปถอดมัน ถ้าเสียก้ซื้อแบบแลนการ์ดแยกมาเสียบช่องขาวๆแทนครับ

Capathia
2nd September 2012, 15:17
ลองเช็คอุปกรณ์ที่เปลี่ยนง่ายๆอย่างสายแลน แล้วก็หัวดูก่อนครับ
ลองเอาสายแลนเส้นอื่นมาเสียบแทนสายเก่าดู
แล้วก็เข้าหัวใหม่ทั้งสองด้าน สังเกตสีด้วยว่ามันเหมือนกันไหม
ส่วนใหญ่พอร์ตแลนที่ติดเมนบอร์ดไม่น่าเสียง่ายขนาดนั้น

pop99
2nd September 2012, 15:28
แต่ผมมีข้อแนะนำ หากเช็คทุกอย่างแล้วว่า ช่องแลนเสียจริงๆ ถ้าร้อตเตอร์ใช้ไวไฟได้
ก็ซื้อ usbไวไฟ มาเสียบใช้ที่pc ก็ดี สามร้อยต้นๆ ถูกสุด ราคาพอกับการ์ดแลนนั้นละ

teesudlio
2nd September 2012, 15:29
ลองเช็คอุปกรณ์ที่เปลี่ยนง่ายๆอย่างสายแลน แล้วก็หัวดูก่อนครับ
ลองเอาสายแลนเส้นอื่นมาเสียบแทนสายเก่าดู
แล้วก็เข้าหัวใหม่ทั้งสองด้าน สังเกตสีด้วยว่ามันเหมือนกันไหม
ส่วนใหญ่พอร์ตแลนที่ติดเมนบอร์ดไม่น่าเสียง่ายขนาดนั้น
ผมลองเปลี่ยนหัวทั้งสองด้านดูแล้วครับ แต่ ยัง มี อาการเดิม ผมเลย จะลองเปลี่ยนการดแลน เพราะ มีช่วงหนึ่ง ไฟมันดับติดตอ่กันผมกลัวมัน ช็อต อะครับ

Capathia
2nd September 2012, 15:31
ผมลองเปลี่ยนหัวทั้งสองด้านดูแล้วครับ แต่ ยัง มี อาการเดิม ผมเลย จะลองเปลี่ยนการดแลน เพราะ มีช่วงหนึ่ง ไฟมันดับติดตอ่กันผมกลัวมัน ช็อต อะครับ
ลองเปลี่ยนสายหรือยัง ผมเจออาการนี้ลองทำแบบคุณนั่นแหละ เช็คไปเช็คมาเป็นที่สาย

teesudlio
2nd September 2012, 15:32
ลองเปลี่ยนสายหรือยัง ผมเจออาการนี้ลองทำแบบคุณนั่นแหละ เช็คไปเช็คมาเป็นที่สาย

สาย ยังไม่ลองเปลี่ยนอะครับ เพราะถ้าเปลี่ยนสาย มันต้องล่ายสายใหม่ไป ยัง เพดาน บ้านอะครับ เลย ลองเช็ค ตรงจุดที่เปลี่ยนง่ายดูก่อนอะครับ