PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยผมเลือกมือถือหน่อยครับ 10000 - 20000 บาท

vzb1150
3rd September 2012, 21:24
สวัสดีครับ

ผมกำลังลังเลกับมือถือมากมากครับ เพราะมันมีหลายทางเลือกให้เลือกมากมายจนมันไม่รู้จะเลือกทางไหน อีกอย่างผมเป็นคนเก็บเงินเอง .. แม่ก็ออกให้ส่วนหนึ่งแหละครับ

IPhone 4s ผมก็อยากได้นะครับ แต่มันแพงเกินความจำ้เป็น :sweat .. (คนที่เก็บเงินซื้อของเองก็คงรู้ๆกันนะครับถ้ายังอยู่ในวัยเรียน:heart) ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบเกี่ยวกับสมาร์ทโฟน และผมก็เพิ่งไปเจอตัวที่ถูกใจเข้าSony xperia acro s ครับ 555555555 มันก็แพงอยู่นะถ้าพูดถึงแต่ผมว่ามันก็คุ้มนะครับ เช่น

- กันน้ำ
- กันฝุ่น
- ไม่เป็นรอยขีดข่วน (บริเวณหน้าจอ)

ไลฟ์สไตล์ของผมก็เหมือนวัยรุ่นทั่วไปฟังเพลง เล่นเกม ท่องเน็ต ประมาณนั้นครับถ้าดูแลดีๆไม่ทำหายก็โอเค .. คุ้มค่ากับเม็ดเงินที่เสียไป >< แล้วถ้าใครมีข้อคิดเห็นหรือมีความเห็นต่างออกจากผม หรือว่ามีทางเลือกใหม่ให้ผมลองดูก็ช่วยกันหน่อยนะครับ ผมเชื่อว่าคนในเว็ปโจ๊กเกอร์เกมนี้มีน้ำใจมากกว่าหลายๆเว็ปที่ผมเคยเล่นเลยแหละ :)

SONY XPERIA ACRO S

http://dtac.tarad.com/shop/d/dtac/img-lib/spd_20120418175013_b.jpg

IPHONE 4S

ขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ :heart

SemIFaIL
3rd September 2012, 22:07
หลายอย่างมันชนะ 4S แต่ก็แพ้บางอย่าง แต่ถ้าถามว่าตัวไหนถึกต้องตอบ AS แต่ 4S มันก็มีเคสเสริมความถึกเช่นเดียวกัน แต่ถ้าสู้กันเพียวๆ AS ชนะไม่อย่างแต่ถ้าให้ดี รอ Xperia V ดีกว่าเพราะเพิ่งชนะความแรงเครื่องไม่กี่วันก่อน(S3,OX ฯลฯ) แต่ไม่แน่ใจว่าจะลงไทยมั้ย แต่ก็ต่างกันไม่มาก ก็มีเรื่องการ์ดจอ+กล้อง แต่ถ้าไม่อะไรมาก็จัด AS ไปเลยก็ได้สเปคนี้อยู่นานพอตัว

vzb1150
3rd September 2012, 22:17
แต่ผมกลัวบริการหลังการขายแค่ั้แหละครับ .. ของโซนี่ซอยออกมาเยอะเหลือเกินต่างกันกับไอโฟนที่ออกปีละครั้ง แถมออกมาแต่ละครั้งประสิทธิภาพก็โหดจนน่าตกใจ :(

SemIFaIL
3rd September 2012, 23:10
แต่ผมกลัวบริการหลังการขายแค่ั้แหละครับ .. ของโซนี่ซอยออกมาเยอะเหลือเกินต่างกันกับไอโฟนที่ออกปีละครั้ง แถมออกมาแต่ละครั้งประสิทธิภาพก็โหดจนน่าตกใจ :(

ถ้าไม่เจอปัญหาเลยก็ไม่ต้องทำอะไร แต่ถ้ามีก็รีบไปเปลี่ยน เพราะอย่างไง sony ก็เปลี่ยนให้สำหรับของล็อตแรกๆ ถ้ามีปัญหาจริงๆ แถมก็อัพเดตอยู่ตลอดๆ ถ้าพูดกันตรงก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมากมาย

jackiiez
3rd September 2012, 23:33
ซื้อใช้เอง รึ ซื้ออวดใครล่ะครับ อันนี้ไม่ได้กวนตีนนะครับ

เราต้องถามใจเราจริงๆก่อน ถ้าซื้อเอง ก่อนเราจะซื้ออะไร หัวเราจะคิดไปว่า จะต้องเท่ ซื้อมาแล้วต้องมีคนชม ให้หญิงกรี๊ด รึซื้อเผื่อใครมาเล่น ไม่อยากให้ใครมาว่าของที่เราซื้อมาว่ากาก หมดนี่ภายใน 0.257 วิ โดยไม่รู้ตัว :)

ฉะนั้นถ้าเป็นแบบนี้ก็เอาหรูๆหน่อยครับ เอาให้พร้อม มาตรฐานสากล จัด iPhone ครับ คนที่จะด่าคือสาวกฝั่งตรงข้ามเท่านั้น LOL แต่ถ้าซื้ออย่างอื่นมานี่ จะมีเพื่อนๆมาแบบ ทอสัพเชี่ยไรวะ ใครเค้าใช้กัน ไม่ดี ไม่เวิร์ค

อันนุ้นดีกว่า อันนี้ดีกว่า

แต่ !! ถ้าเกิดไม่ได้ซื้อเพื่อใครเหล่านั้น กูใช้ของกูเอง ใครจะทำไม มั่นขนาดนี้ ไม่ต้องถามใครแล้วครับ ถูกใจตัวไหน จัดเองเลย

ผมมีงบ 10000 ตอนนั้นอยากได้โทรศัพท์ สักเครื่องนึง แต่ไม่อยากได้แอนดรอยด์ เพราะไม่ชอบ os มัน แต่จะไหลไปฝั่ง iOs หมื่นเดียวคงได้แค่มือสอง และ BB ตัดไปได้เลย ผมมันสาย ทัชสกรีน

เลยไปโดนเจ้านี่มาครับ Lumia 710 Windows Phone เนื่องจากเห็นรีวิวอันไหลลื่นของ OS อย่างแรก เข้าตากรรมการ ก็เลยดุ่ยไปจัดมาเลยครับ

คือผม ไม่ค่อยแคร์สายตาประชาชีเท่าไหร่ ในหมู่เพื่อนฝูงผม (รวม ม.ต้น ม.ปลาย มหาลัย) บอกได้เลยว่าเป็นคนแรกที่ สอย Windows Phone ครับ ในราคา 7700 บาทไทย กับเงินที่เก็บเอง (หมดหูรูดเลยครับตอนนั้น)

แต่ซื้อมาแล้วปรากฎว่า เข้าเวป ภาษาไทย อ่านไม่ได้ เป็นภาษาต่างดาว พิมพ์ไทยไม่ได้ และอะไรอีกหลายๆอย่าง รวมถึงเพื่อนก็ด่า ว่า ***บ้ารึเปล่า ซื้อมาได้ยังไง คือไม่เหลืออะไรให้ผมภาคภูมิใจกับมันเลยสักนิดจริงๆ

ถ้าเป็นบางคนถึงจุดจุดนี้ อาจมีผูกคอตายครับ (ฮา)

เพราะเสียเงินซื้อไปเกือบ หมื่น แต่ หลายๆอย่างไม่ถูกใจ แถมคนรอบข้างยังหยามเหยียดอีก แต่เผอิญผมไม่ซีเรียส ภาษาไทยใช้ไม่ได้ก็ หาทางให้มันใช้ได้ก็แค่นั้น ลำบากหน่อยแต่ก็ใช้ได้ครับ

คือเราถูกใจแล้ว ซื้อมาแล้วก็ไม่สนอะไร เราตัดสินใจแล้วครับ ถ้าคุณเป็นคนประเภทเดียวกับผมนี้ ไม่ต้องลังเลแล้วครับ ไปถึงร้านแล้วบอกคนขายไปเลยว่า "Shut up and take my MONEY !! :)

notty369
3rd September 2012, 23:37
SONY XPERIA ACRO S เห็นเพื่อนใช้แล้ว สวยมาก

heavenamp
3rd September 2012, 23:38
ซื้อใช้เอง รึ ซื้ออวดใครล่ะครับ อันนี้ไม่ได้กวนตีนนะครับ

เราต้องถามใจเราจริงๆก่อน ถ้าซื้อเอง ก่อนเราจะซื้ออะไร หัวเราจะคิดไปว่า จะต้องเท่ ซื้อมาแล้วต้องมีคนชม ให้หญิงกรี๊ด รึซื้อเผื่อใครมาเล่น ไม่อยากให้ใครมาว่าของที่เราซื้อมาว่ากาก หมดนี่ภายใน 0.257 วิ โดยไม่รู้ตัว :)

ฉะนั้นถ้าเป็นแบบนี้ก็เอาหรูๆหน่อยครับ เอาให้พร้อม มาตรฐานสากล จัด iPhone ครับ คนที่จะด่าคือสาวกฝั่งตรงข้ามเท่านั้น LOL แต่ถ้าซื้ออย่างอื่นมานี่ จะมีเพื่อนๆมาแบบ ทอสัพเชี่ยไรวะ ใครเค้าใช้กัน ไม่ดี ไม่เวิร์ค

อันนุ้นดีกว่า อันนี้ดีกว่า

แต่ !! ถ้าเกิดไม่ได้ซื้อเพื่อใครเหล่านั้น กูใช้ของกูเอง ใครจะทำไม มั่นขนาดนี้ ไม่ต้องถามใครแล้วครับ ถูกใจตัวไหน จัดเองเลย

ผมมีงบ 10000 ตอนนั้นอยากได้โทรศัพท์ สักเครื่องนึง แต่ไม่อยากได้แอนดรอยด์ เพราะไม่ชอบ os มัน แต่จะไหลไปฝั่ง iOs หมื่นเดียวคงได้แค่มือสอง และ BB ตัดไปได้เลย ผมมันสาย ทัชสกรีน

เลยไปโดนเจ้านี่มาครับ Lumia 710 Windows Phone เนื่องจากเห็นรีวิวอันไหลลื่นของ OS อย่างแรก เข้าตากรรมการ ก็เลยดุ่ยไปจัดมาเลยครับ

คือผม ไม่ค่อยแคร์สายตาประชาชีเท่าไหร่ ในหมู่เพื่อนฝูงผม (รวม ม.ต้น ม.ปลาย มหาลัย) บอกได้เลยว่าเป็นคนแรกที่ สอย Windows Phone ครับ ในราคา 7700 บาทไทย กับเงินที่เก็บเอง (หมดหูรูดเลยครับตอนนั้น)

แต่ซื้อมาแล้วปรากฎว่า เข้าเวป ภาษาไทย อ่านไม่ได้ เป็นภาษาต่างดาว พิมพ์ไทยไม่ได้ และอะไรอีกหลายๆอย่าง รวมถึงเพื่อนก็ด่า ว่า ***บ้ารึเปล่า ซื้อมาได้ยังไง คือไม่เหลืออะไรให้ผมภาคภูมิใจกับมันเลยสักนิดจริงๆ

ถ้าเป็นบางคนถึงจุดจุดนี้ อาจมีผูกคอตายครับ (ฮา)

เพราะเสียเงินซื้อไปเกือบ หมื่น แต่ หลายๆอย่างไม่ถูกใจ แถมคนรอบข้างยังหยามเหยียดอีก แต่เผอิญผมไม่ซีเรียส ภาษาไทยใช้ไม่ได้ก็ หาทางให้มันใช้ได้ก็แค่นั้น ลำบากหน่อยแต่ก็ใช้ได้ครับ

คือเราถูกใจแล้ว ซื้อมาแล้วก็ไม่สนอะไร เราตัดสินใจแล้วครับ ถ้าคุณเป็นคนประเภทเดียวกับผมนี้ ไม่ต้องลังเลแล้วครับ ไปถึงร้านแล้วบอกคนขายไปเลยว่า "Shut up and take my MONEY !! :)

เป็นเหมือนกันครับ ถูกใจอันไหนก็ซื้อเลย

Enozcinos
3rd September 2012, 23:51
เชียร์

SONY Xperia ACRO S ครับ มันดีตรงที่ว่ามันทนด้วยนี่แหละครับ แต่ส่วนตัวสนใจ Xperia GO มากกว่า ผมใช้ iPhone อยู่ครับ เชื่อเถ๊อะว่าคนส่วนมากซื้อเพราะค่านิยม คนที่จะเอามาใช้งานจริงๆมีแค่ไหน

ผมใช้ผมก็ใช้แต่เช็คเมลกับถ่ายรูปสถานที่ต่างๆเพราะผมชอบที่จะถ่ายรูปละฟังเพลงไปด้วยแค่นั้นเองครับ ที่ซื้อมาตอนแรกก็เพราะอย่างนี้แหละ แต่พอใช้ไปนานๆผมว่ามันเกินความจำเป็นส่วนตัวมากเกินไปมันดูไม่คุ้มค่ากับค่าเงินที่เสียไปถ้าเราไม่ใช้งานมันอย่างถูกต้องและถูกวิธีจริงๆอะครับ

ละอีกอย่างใช้ iPhone จำเป็นต้องใช้งานต่างๆให้เป็นจริงๆนะครับสมัคร Apple ID เองโหลดแอฟเองเป็นซื้อแอฟได้ เพราะคนส่วนมากที่ถือ iPhone อะผมให้ร้อยละ 60-70เลย ที่ถือไอโฟนเพราะค่านิยมอยากอวดเพื่อน...ร้อยทั้งร้อยพวกนี้ลงแอฟเองยังไม่เป็นเลยครับเสียค่าโง่ให้พวกร้านที่รับลงแอปให้ทีละ200-500 ละก็อัพเดธแอฟไม่ได้ใช้งานไม่ได้อย่างเต็มที่

ถ้าจะเลือกซื้อจริงควรเลือกว่าอันไหนเหมาะกับเราใช้งานในด้านไหนบ้างแล้วระดับความพอใจอยู่ที่ไหนครับ เลือกดูให้ดีดีนะครับ :)

ส่วนตัวผมเป็นคนลุยๆไม่ค่อยสนใจโลกเท่าไหร่อยากใช้ Xperia Go กับ Acro S ครับ แต่พลาดไปถอย iPhone มาก่อน Xperia S จะออกซะอีก เสียดายจริงๆครับ :) แต่ก็ต้องใช้ให้คุ้มผมว่ามันก็คุ้มแหละนะถ้าเราใช้ให้ถูก

~RIP~
4th September 2012, 06:35
อย่าเพิ่งครับ ดูข่าวนี้ก่อน http://droidsans.com/sony-new-xperia-crush-quad-core-device-on-benchmark-test
ถ้าอยากได้แรงๆ รอก่อน ถ้าอยากได้ทนๆ จัด Acro เลยครับ ^^

vzb1150
4th September 2012, 20:04
ผมก็ว่างั้นแหละครับ ถ้าไม่ใช่สาวกจริงๆก็ค่านิยมแหละ .. ส่วนผมชอบของโซนี่มากกว่านะครับ ไม่ได้มีไว้อวดใครแค่ขอให้มีกล้องหน้าไว้เฟสทามกับแฟนก็พอละ :blush 55555555 ผมว่าเลือกอืด เลือกทน ไม่ตามกระแสก็พอแล้ว แต่โซนี่มันก็ออกตัวใหม่มาเรื่อยๆแทบจะตามไม่ทันกันเลยทีเดียวอ่ะ ฮ่าๆๆ

SemIFaIL
4th September 2012, 22:25
ผมก็ว่างั้นแหละครับ ถ้าไม่ใช่สาวกจริงๆก็ค่านิยมแหละ .. ส่วนผมชอบของโซนี่มากกว่านะครับ ไม่ได้มีไว้อวดใครแค่ขอให้มีกล้องหน้าไว้เฟสทามกับแฟนก็พอละ :blush 55555555 ผมว่าเลือกอืด เลือกทน ไม่ตามกระแสก็พอแล้ว แต่โซนี่มันก็ออกตัวใหม่มาเรื่อยๆแทบจะตามไม่ทันกันเลยทีเดียวอ่ะ ฮ่าๆๆ

ตามทันก็แปลกแล้วครับ ปีนี้ sony จัดหนักกับ Dual ครับมันเลยออกเยอะ ปีหน้าก็นะจะอีกปีนะแต่ concept ปีหน้า Quad ไม่รู้ค่ายอื่นจะเปลี่ยน core กันอีกมั้ยแต่ผมว่าคงยัง แต่ถามว่า Iphone มีปัญหามั้ย ต้องตอบว่ามีเหมือนกัน ตอนนี้ผมใช้ 4s อยู่นะ ปัญหาที่รุ่งรังมากที่สุดของ 4s คือ แบตครับ ผมโดนไปเรียบร้อยแล้ว คือ แบตจะลดเร็วกว่าเดิม 50-75% ถือว่าเยอะมาก แล้วโดนต่ำสุดอยู่ประมาณ 20-30% แต่แก้ได้โดย Reset ซึ่งผมโคตรเกียจรีเลย เพราะเพลงที่ทำบัญชีไว้หายไปหมด แล้วปีหน้าว่าจะหันไปจัด sony แทนแล้วแต่ก็คงรอ ปลายปีนั้นแหละ รอฟีเจอร์พิเศษๆ แบบนี้เหมือนกัน