PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเก่งกฎหมายเข้ามาหน่อยเรื่อง รถ

markops
4th September 2012, 07:34
ท่าผมจะเอารถไปทำแบบนี้จะเป็นการผิดกฎหมายไหม แล้วถ้าแล้ว โดนจับปรับกี่บาท จำคุกที่ปี ขอละจะเอาไปทำคิดหนักเลยกลัวโดน;)

~RIP~
4th September 2012, 07:37
ไม่ผิดหรอกครับ ^^
ถ้าทำจริงๆก็เอามาโชว์หน่อยละกันครับ จะรอดู ^^

markops
4th September 2012, 07:42
ไม่ผิดหรอกครับ ^^
ถ้าทำจริงๆก็เอามาโชว์หน่อยละกันครับ จะรอดู ^^
จริงหรือผมเอาไปทำมอไชลองงานก่อนดีกว่า อิอิ;)

เห็นเขาบอก ทั้งคัน เล่นไป 12.000 - 15000.- เลย - -
เพราะต้องสั่งทำ ลายใหม่ เพราะเขาไม่ทำกัน ลาย Anime นี้

bighipyoza
4th September 2012, 08:04
ตามกำหนด พรบ รถทุกคัน จะมีระบุไว้ว่าสีของรถเป็นสีแบบไหน ลองไปเปิดๆดูครับ แต่ก็ไม่น่าจะเป็นไรมั้งครับ ทำแล้วลองถ่ายมาให้ดูมั้งนะครับ

qwerty_G
4th September 2012, 08:10
รู้สึกว่าจะผิดนะ ข้อหาสีไม่ตรงเล่ม ระวังโดนน้าาาา

ArIeS
4th September 2012, 08:12
แค่ทำ กระโปงหน้า หลังคา เป็นสีอื่นที่ไม่ใช่สีเดียวกับตัวรถยังผิดเลย แล้วทำลายขนานนี้จะไม่ผิดได้ยังไง มันอยู่ที่ตัว ตร ด้วยว่าจะจับไหม

Patrenko
4th September 2012, 09:36
นอกจากจะเสียค่าทำสีเเล้วยังเสียให้ตำรวจมหาศาลด้วยนะครับ ^^ สีไม่ตรงเล่ม

markops
4th September 2012, 10:18
อดเลย T_T มีลายรถ แต่กฎหมาย ห้ามใส่ลายรถ ผมรู้ว่าทำไมเข้าไม่ให้ใส่ แต่มันหน้านี้นารถเราอะ :dash

akeprime1
4th September 2012, 10:48
ส่วนใหญ่ถ้าไม่โดนด่านโหดๆก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าด่านเคี้ยวๆก็โดน ปรับไม่เกิน 3000 บาท ผมโดนมาแล้วดัดแปลงสภาพรถ แหมแต่ถ้าใจรักก็นะ ทำเถอะ ขับมันส์ไปอีกแบบ เวลาขับก็มองไกลๆหน่อย เห็นรถข้างหน้าชิดเลนซ้ายหลายๆคันโดยไม่ทราบสาเหตุ ให้นึกเสมอว่า....เขาหล่ะ

Jomzababin
4th September 2012, 16:37
ผมเห็น ทำลายหลายคันแล้วน่ะ บางคนนี้ 3 4 สี ในคันเดียวกัน = =

แล้วถ้าทำลายแล้วผิด ไอพวกรถที่ โปรโมทบริษัท ไม่โดนปรับกันแย่หรอ???

ปล.คหสต

Capathia
4th September 2012, 16:44
ผมว่าทำได้ แต่ต้องแจ้งปรับสมุดคู่มือรถว่ารถเป็นสีอะไร ลักษณะอย่างไรด้วยนะ

Markrura
4th September 2012, 17:12
ผมว่าทำได้ แต่ต้องแจ้งปรับสมุดคู่มือรถว่ารถเป็นสีอะไร ลักษณะอย่างไรด้วยนะ

ตามนี้ครับ ทำแล้วก็ไปแจ้งเปลี่ยนข้อมูลในเล่มซะ อย่างถ้าทำลาย ฮารุฮิ มา ก็เขียนว่าพื้นขาว ลายตัวละครฮารุฮิไปเลย ถ้าตำรวจจะจับก็เอาเล่มให้เขาดูซะ

sodasa13
4th September 2012, 20:28
ระวังโดนข้อหาดัดแปงสภาพรถเด้อ โดนมาแล้ว

devilparm
4th September 2012, 21:22
ไม่ใช่ครับ รถสามารถ ทำได้ ทุกลาย ทุกรุ่น มอเตอร์ไซด์ ทำได้ รถเก๋ง รถกะบะ สามารถทำได้หมดครับ

ขอแค่สถาพรถ 100% ใช้งานได้ เบรค เกีย คันเร่ง กระจกมองข้าง กระจกมองหลัง วงล้อไม่เกินออกจากซุ้มล้อ

คุณ จะทำ ลาย อะไรก็ตามคุณสามารถทำได้ แต่เมื่อทำเสร็จ ต้องนำ บิล ของร้านที่ทำไปแจ้งที่ขนส่งประจำจังหวัด

โดยเร็ว อย่าให้่เกิน 3 เดือนนับจากวันที่ทำ มิฉะนั้นขนส่ง ไม่รับทำ ส่วนถ้าเข้าขนส่งแล้ว ในเล่มของคุณจะมีสีทุกสี

ที่มีในสติกเกอร์ เช่น ถ้าสติกเกอร์มี 3 สี ดำ ขาว แดง แล้วรถคุณเป็นสี เขียว ในเล่มคุณจะบอกว่า รถคันนี้สี ดำ ขาว แดง เขียว

อันนี้เรื่องจริง แนะนำว่า ถ้าจะทำจริงๆ อย่าทำสีครับ เดี๋ยวนี้มี ร้านสติกเกอร์ติดรถเยอะมากสั่งเขาทำลายอะไรก็ได้แถม เวลาลอกออก

ไม่มีรอย กาวติดที่รถ คุณสักนิดเดียว รถ ผมก็ติดสติกเกอร์ลาย เคปล่า ดำด้านเหมือนกัน

มีอีกเรื่องอยากจะบอกคือ ถ้าคุณขับรถยนต์ แล้วโดนตำรวจจับ ให้พับแบงค์ 20 - 50 - 100 เสียบไว้ทีช่องแอร์ ตรงที่คุณขับ

พอตำรวจเปิดกระจกมาแล้วจะหยิบไปเอง ไม่ถามเรื่อง รถคุณหรอก ผมเจอมาเยอะและ ยิ่งออกต่างจังหวัด เจอทุกที

สมัยนี้วัยรุ่นขับรถไม่ต้องเสียเวลาไปทำใบขับขี่เลย แบงค์ 100 ในกระเป๋านั่นแหละ ใบขับขี่ชั้นดีเลย

ballba
4th September 2012, 22:20
เอ่อถ้าจะให้ผมบอกตามหลักกฎหมายที่แท้จริงแล้ว

มันผิดครับ

ถ้าไม่ได้แจ้งลงเล่มทะเบียน

แต่ผมไม่ทราบว่า การแจ้งเปลี่ยนสี มันมีแจ้งลายด้วยรึป่าว

ปกติ รถคนเรา ถ้าจะเปลี่ยนสีตัวรถ ห้ามเกิน 30-50% ของตัวรถ

อะไรประมาณนี้เนี่ยหละ แต่นี่มันเ็ป็นแค่ลายถ้าเป็น สติ้กเกอร์ผมว่าไม่ผิด

เพราะเ็ป็นการนำเอาวัสดุไปแปะติดแค่นั้นครับ

แต่นี่มันเป็นสีที่ลงทับไปเลย อันนี้คงต้องแจ้งหละครับ

ผมก็ลืมหวะั 5555

แล้วคุณ เรปบนครับ ^

คุณน่าจะสนับสนุน ให้ชาว JKG ทำให้ถูกต้องตามกฎหมายจะดีกว่านะครับ

ตำรวจมันต่างกันครับ ไม่ได้ว่าจะส่วยได้ทุกคน

บางคนนี่ไม่รับนะครับ สมัยนี้ตำรวจไม่ดีมีเต็มเมือง

บางทีนี่เอาเรื่องเลยนะครับ

Uncename155
4th September 2012, 23:09
จะเล่น อันเดอร์กราว นอกจอเหรอครับ ฮ๋า ๆ

Wiz Khalifa
4th September 2012, 23:12
นอกจากจะเสียค่าทำสีเเล้วยังเสียให้ตำรวจมหาศาลด้วยนะครับ ^^ สีไม่ตรงเล่ม

เรื่องสีไม่ตรงเล่มนี้ ถ้าเปลี่ยนสีหรือทำสีใหม่ ก็ไปแจ้งเรื่องทำสีได้ไม่ใช่หรือครับ (ผิดถูกขออภัย)

kimnaja
5th September 2012, 16:19
กระโปรงหน้ารถดำยังโดนเลยถ้าตำ...จะเอาอ่านะ