PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถ้าผมอยากจะศึกษาเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ ควรเริ่มจากที่ไหนดีครับ

Maxthon
4th September 2012, 16:57
ผมชอบคอมพิวเตอร์มาตั้งแต่เด็กๆแล้วครับ แต่ไม่ค่อยได้ศึกษาลึกๆเท่าไหร่ รู้แค่พื้นฐานเล็กน้อย อยากจะศึกษามันน่ะครับ เผื่อจะได้เอามาแนะนำคนอื่นต่อได้ด้วย
เช่นพวกความแรงของแรมต่างๆ การ์ดจอ ฯลฯ

Capathia
4th September 2012, 17:03
ถ้าเน้นฮาร์ดแวร์ให้อ่านหนังสือแนวซ่อมคอมพิวเตอร์ มันจะมีบอกว่าชิ้นส่วนไหนเรียกว่าอะไร ทำหน้าที่อะไร มีชนิดไหนบ้าง ปัจจุบันใช้อะไร
เวลาเลือกซื้อให้ดูหนังสือของ อ.นินาถ นะครับ เขียนเข้าใจง่ายดี

pop99
4th September 2012, 17:07
http://www.overclockzone.com/index.php

เทคนิคต่างๆมีครบครัน ถ้าขี้เกรียจเปิดหนังสือนะครับ

Maxthon
4th September 2012, 18:10
ผมชอบเปิดในคอมมากกว่าอยู่แล้ว ขอบคุณมากครับ ^^

bobo8045
6th September 2012, 09:59
theory of computer - - ระดับ Advance เลยล่ะ ถ้ามีเซนท์ด้านนี้จริงๆนะ เป็นการศึกษาเชิงลึก ตั้งแต่ กระบวนการทำงาน ยัน การเขียนโปรแกรม ผมนั่งเรียนทุกคาบ ยัง งงๆ เลย มันสูงเกินกว่าหัวจะรับไหว :eek:

SuKy
6th September 2012, 11:48
ลึกนี่ลึกด้านไหนหละครับ มันมีหลายแขนงเช่น Coding, OS, Network, Server, Database ฯลฯ

ถ้าเอาพื้นๆก่อนก็หาหนังสือเรื่อง Operating System มาลองอ่านดูครับ เป็นหนังสือสำหรับเรียนเรื่องการทำงานของระบบปฏิบัติการ น่าจะไม่ยากเกินไป