PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยแนะนำโปรแกรมกู้ไฟล์ทีครับ

ko555555
5th September 2012, 02:14
ดูเหมือนผมจะกดลบผิดที่

โปรแกรมที่หาได้ กู้ได้ไม่ครบซักอัน

chikuva
5th September 2012, 02:15
ดูเหมือนผมจะกดลบผิดที่

โปรแกรมที่หาได้ กู้ได้ไม่ครบซักอัน

ตามนั้นครับ ไม่มีโปรแกรมอะไรที่กู้ได้ 100%

ko555555
5th September 2012, 02:22
ช่วยแนะนำทีครับ ผมพึ่งใช้ไปแค่สาม

ไม่ได้ต้องการร้อยเปอร์เซน

แต่อยากได้บางส่วนนั้นมากๆ

chikuva
5th September 2012, 02:35
ถ้าคุณเข้าใจเรื่องการเขียนลบไฟล์บน HDD คุณก็จะเข้าใจว่าทำไมมันถึงไม่สามารถกู้ได้ทั้ง 100%

คุณบอกว่าคุณได้ลองแล้ว 3 โปรแกรมผมเหมือนกันหมดแสดงว่าบริเวณที่ได้ลบทิ้งไปนั้นมีไฟล์อื่นเข้ามาเขียนซ้ำหรือถูกแทนนที่เข้าไปแล้วทำให้ไม่สามารถกู้ได้ครับ ถึงกู้กลับมาได้ก็ใช้งานไม่ได้ กรณีนี้ผมเจอบ่อย โดยเฉพาะรูป เพลง หนัง กู้กลับมาได้แต่เปิดไม่ได้เลย

ส่วนโปรแกรมที่ผมเคยใช้ก็
getdataback
recover my files
และมีอีกเยอะ เพราะขี้เกียจลองเพราะแต่ละครั้งใช้เวลานานมากๆ

ko555555
5th September 2012, 05:48
ตอนนี้ผมลองใช้Power Data Recoveryและเจอไฟล์ที่อยู่ในโฟลเดอร์ที่โปรแกรมก่อนหน้าหาไม่เจอส่วนหนึ่ง ไม่รู้กี่เปอร์เซ็น

แต่ไม่เจอไฟล์นามสกุล.txtซักไฟล์เดียว ช่วยแนะนำโปรแกรมที่เคยใช้แล้วเคยหาไฟล์พวกนี้เจอทีครับ

ตอนนี้กำลังลองใช้ EaseUS Data Recovery
edit
EaseUS Data Recovery ก็ไม่ได้
getdatabackมองไม่เห็นไดร์ซะงั้นก็เลือกNTFSงงเลย
recover my files แครกแล้วรันไม่ขึ้น
ก่อนหน้านั้นที่ใช้ได้ก็Pandora Recoveryซึ่งก็กู้ได้มาเยอะพอสมควร แต่มันไม่เห็นไฟล์ในโฟลเดอร์นึง ซึ่งPower Data Recoveryเจอแต่ไม่เจอ.txt
อันอืนที่ลองก็PC Inspector File Recovery
EaseUS Data Recovery

ตอนนี้เหลือแค่notepadในโฟลเดอร์นั้นที่ต้องการ
editอีกที
โปรแกรมที่Power Data Recoverกู้มาได้มันมีไฟล์พวกประเภทบีบอัดออกมาด้วย ซึ่งผมลองเปินดูแล้วมันมีไฟล์ย่อยๆอยู่อีกที บางทีก็เป็นรูปในโฟลดเดอร์นั้น ตอนนี้ก็ได้แต่หวังว่าnotepadจะถูกเก็บอยู่ในนนี้ด้วย
edit
จากการเช็กดูแบบเรียงเรื่อยๆ ก็เริ่มเจอไฟล์พวก.txtบ้างแล้ว ตอนนี้ก็ได้แต่หวังว่าจะเจอสิ่งที่ต้องการ แต่ไฟล์มันมีเกือบสี่ร้อยไฟล์คงต้องใช้เวลาเช็กซักพักครับ

chikuva
5th September 2012, 09:34
ขอให้โชคดีครับ สู้ๆ

NeLian
5th September 2012, 12:54
ต้องดูว่าข้อมูล มันหายไปแบบไหน และได้เขียนไฟล์ทับไปไหม

ko555555
5th September 2012, 21:22
คือผมจะลงวินโดว์8 ก็เลยย้ายไฟล์สำคัญหนีจากไดร์cและdesktopไปไดร์d (ใช้cut)

แต่พอลงเสร็จปรากฏว่าไฟล์และโฟลเดอร์อยู่ที่เดิมทั้งหมดไม่หายไปจากการลง ก็ดีใจนิดหน่อย จะได้ไม่ต้องลงอะไรใหม่ คืนนี้จะได้ไม่ต้องนอนช้า เพราะเรียนแปดโมง

ผมก็เลยย้ายไฟล์กลับที่เดิมซึ่งส่วนที่เป็นปัญก็รายชื่อด้านล่างนี้ นอกนั้นไม่มีปัญหา
My Documents
My Music
My Pictures
My Videos
Saved Games
Downloads
และDesktopมีโฟลเดอร์สำคัญสองโฟลเดอร์
(ใช้copy) ไม่รู้ทำไมไม่ใช้cutเหมือนเดิม
พอเสร็จก็ลบที่อยู่ในไดร์dด้วยshift+deleteแต่ปรากฏว่า ไฟล์ทั้งสองที่มันเชื่อมกัน ลบในไดร์dไดร์cหายด้วย
สถานะการกู้ตอนนี้ก็
My Documents(มีเซฟเกมอยู่ ไม่มีงาน เก็บไว้ที่อื่นดูปลอดภัยกว่า กู้ได้เกือมหมด)
My Music(มีแค่playlistกู้ได้หมด)
My Pictures(ไม่มีอะไร กู้โฟลเดอร์มาได้)
My Videos(มีวีดิโอที่ที่ตัดต่อไว้ทั้งงานและแคชเกมและอื่นๆประมาณสามสิบไฟล์ รู้สึกจะกู้ได้หมด)
Saved Games(มีเซฟassassins creed bhอยู่ กู้ไม่ได้แต่ปลงได้แล้ว ยังไงก็เล่นจบไปนานแล้ว )
Downloads(มีไฟล์ที่โหลดด้วยโครม กู้ได้น่าจะหมด)
และDesktop(มีโฟลเดอร์สองโฟลเดอร์ ตอนนี้กู้ได้ แต่ยังไม่แน่ใจว่าได้อะไรบ้างข้างในมีงานปีที่แล้วที่ยังไม่แยกเก็บ แล้วก็รูปงาน แล้วก็ไฟล์งานแล้วก็notepatซึ่งบันทึกข้อมูลไว้เยอะพอสมควร)
รู้สึกว่ายังไม่ได้เขียนอะไรทับนะครับ
เรื่องราวก็เป็นประมาณนี้

wAkie
6th September 2012, 00:09
ถ้า Format แล้วไม่ได้เขียนอะไรทับลงไป โอกาศได้ข้อมูลคืนคือ 90% เพิ่งทำมาสดๆร้อนๆ โดยเจ้า EasyRecovery PRO

ko555555
6th September 2012, 01:57
ผมจะลองดูครับ
edit
ลองแล้วก็ไม่ได้ครับ

แต่ไม่เป็นไรหรอกครับ

ครั้งนี้ผมคงพลาดไปแล้ว แต่ผมสัญญากับตัวเองไว้แล้วว่ามันจะต้องไม่เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นอีก