PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : งง???ไต้หวัน กับ จีน ต่างกันตรงไหนอะครับ

jjjena1234
5th September 2012, 22:35
ตามหัวข้อเลยครับ

Prometheus
5th September 2012, 22:39
ฮ่องกง กับ จีน ด้วยนะ รอผู้รู้มาตอบ ขี้เกียจเปิดกูเกิ้ล

ก็แต่เดิมมันถูกแยกเป็นคนละประเทศนี่ครับ เพราะฮ่องกงถูกอังกฤษยึดไปเป็นอาณานิคม ส่วนจีนแผ่นดินใหญ่ไม่ได้ตกเป็นของใคร ระบอบการปกครองก็เป็นคนละระบอบกันด้วย
แล้วอังกฤษเพิ่งจะคืนฮ่องกงให้จีนเมื่อปี 2000 นี่เอง ส่วนไต้หวันก็เป็นเกาะหนึ่งของจีน แต่เป็นจีนคนละเผ่าพันธุ์กับจีนแผ่นดินใหญ่(เพราะประเทศใหญ่เลยมีหลายเชื้อชาติหลายภาษา)

ปล. อายุเท่าไหร่กัน? ประมาณ 12-15 ปีกันใช่ไหมครับถึงไม่ทันเรื่องจีน-ฮ่องกง

ผมอายุ 18 แล้วครับ แต่ความรู้ไม่แน่นพอที่จะตอบ ไม่งั้นก็ต้องพึ่งกูเกิ้ลอยู่ดี -..-

ballba
5th September 2012, 22:46
เกาหลีเหนือ กับ เกาหลีใต้ ด้วย -*-

exodus
5th September 2012, 22:46
ก็แต่เดิมมันถูกแยกเป็นคนละประเทศนี่ครับ เพราะฮ่องกงถูกอังกฤษยึดไปเป็นอาณานิคม ส่วนจีนแผ่นดินใหญ่ไม่ได้ตกเป็นของใคร ระบอบการปกครองก็เป็นคนละระบอบกันด้วย
แล้วอังกฤษเพิ่งจะคืนฮ่องกงให้จีนเมื่อปี 2000 นี่เอง ส่วนไต้หวันก็เป็นเกาะหนึ่งของจีน แต่เป็นจีนคนละเผ่าพันธุ์กับจีนแผ่นดินใหญ่(เพราะประเทศใหญ่เลยมีหลายเชื้อชาติหลายภาษา)

ปล. อายุเท่าไหร่กัน? ประมาณ 12-15 ปีกันใช่ไหมครับถึงไม่ทันเรื่องจีน-ฮ่องกง

miyabijune
5th September 2012, 22:47
จะมีใครบอกว่า เขียนไม่เหมือนกันไหมหน่ออ

รอด้วยคน

jjjena1234
5th September 2012, 22:49

อายุ 13 เองครับ

HANG-ON
5th September 2012, 22:52
"ไต้หวัน" กับ "จีน" มันก็ต่างกันที่...

" ตัวสะกดไงครับ " :o (นึกแล้วว่าต้องคลุม)

ลล. นะครับ ไต้หวันเป็นจังหวัดๆหนึ่งของจีนครับ

ส่วน ฮ่องกง เป็นประเทศนะครับ คนละเชื้อชาติกับจีนแดนมังกร(แผ่นดินใหญ่) แต่ฮ่องกงถูกอังกฤษยึด เสียอิสรภาพ

พอได้รับอิสรภาพแล้วก็แยกตัวออกมาเป็นประเทศฮ่องกงครับ

alexsamui2
5th September 2012, 23:27
"ไต้หวัน" กับ "จีน" มันก็ต่างกันที่...

" ตัวสะกดไงครับ " :o (นึกแล้วว่าต้องคลุม)

ลล. นะครับ ไต้หวันเป็นจังหวัดๆหนึ่งของจีนครับ

ส่วน ฮ่องกง เป็นประเทศนะครับ คนละเชื้อชาติกับจีนแดนมังกร(แผ่นดินใหญ่) แต่ฮ่องกงถูกอังกฤษยึด เสียอิสรภาพ

พอได้รับอิสรภาพแล้วก็แยกตัวออกมาเป็นประเทศฮ่องกงครับ

ถ้าไต้หวันเป็นจังหวัดแล้วมันจะมีประเทศไต้หวันอยู่บนแผนที่โลกได้ไงครับ -*-
มันเป็นประเทศๆหนึ่งแล้วครับ เขาปกครองตน ไม่ได้อยู่ภายใต้จีน มีภาษาตัวเอง(คนจีนอ่านภาษาไต้หวันไม่ออก) มีการเลือกตั้งเอง ผู้นำเอง เงินตัวเอง ประชาชนเอง ไม่ได้เกี่ยวไรกับจีนครับ

Markrura
6th September 2012, 00:02
มันมีประวัติว่าทำไม ไต้หวัน กับ จีน จึงปกครองคนละระบบกัน

มันสืบเนื่องมาจากสงครามระหว่างพรรคคอมมิวนิสของเหมาเจอตุง ทำสงครามกับพรรคเสรีนิยมเจียงไคเช็ก ซึ้งเจียงแพ้ ไม่สามารถต้านทานกองทัพที่มีกำลังพลค่อนประเทศของเหมาได้
เพราะระบเสรีนิยมของเจียง ทำให้พวกพ่อค้า เจ้าสั่วที่ร่ำรวย เอาเปรียบคนจนที่มีค่อนประเทศได้เต็มที่(อย่างงี้เขาเรียกทุนนิยมสามานต์)
สุดท้ายเจียงจึงได้อำการอพยพไปเกาะไต้หวันพร้อมกับคนที่ยอมรับระบบเสรีนิยม และตอนอพยพนับได้ขนสมบัติราชวงศ์จีนขึ้นเรือไปด้วยนับ ไม่ถ้วน(ไต้หวันก็ไม่ได้เปิดเผยจำนวนที่ขนมา แต่กล่าวกันว่าเกือบร้อยลำเรือที่ใช้ขน:eek:)
แม้กองทัพของเหมาจะสามารถยึดทั้งแผ่นดินได้ แต่พอมาถึงทะเลก็เจอกองเรือเมกาขวางไว้ ไม่ให้รุกไปถึงเกาะไต้หวันได้
แต่ไต้หวันก็ไม่ได้เป็นประเทศจริงๆซักเท่าไร เพราะ ไม่สามารถหาประเทศจำนวนนึงมายอมรับการเป็นประเทศให้กับตัวเองได้(มีเมกายอมรับเป็นประเทศอยู่ประเทศเดียว นอนั้นไม่มีใครกล้าพอจะมีเรื่องกับจีน)
สถานะปัจจุบัน เรียกว่า รัฐประชาธิปไตย ของจีน ก็พอได้ แต่รัฐบาลจีนก็ไม่สามารถออกคำสั่งได้อย่างเด็ดขาดเท่าไร เพราะไต้หวันก็มีกองทัพของตัวเอง
(แต่แทบจะไร้ค่าเมื่อเทียบกับกองทัพมหาศาลทีจีนมี) ดังนั้นที่เห็นไต้หวันทำตามที่จีนสั่งบ่อยๆเพราะจีนใช้กองทัพขู่เอา(ถ้าไม่ทำ ขีปนาวุธจำนวนมหาศาลถล่มเกาะไต้หวันแน่ ส่วนกองเรือเมกา เปิดกลับไปฐานที่ญี่ปุ่นตั้งแต่จีนได้มิสไซร์ต่อต้านเรือจากโซเวียตแล้วหละ)
แต่ปัจจุบัน ไต้หวันก็ไม่สามารถแยกประเทศไปไหนได้แล้ว เพราะเศรษฐกิจของไต้หวันโดนคนจีนจากแผ่นดินใหญ่ครอบครองไปกว่าครึ่งนึงแล้ว

ส่วนฮ่องกง
เป็นเกาะที่อังกฤษ บังคัยทำสัญญาเช่าจากจีน ตอนที่จีนแพ้ในสงครามฝิ่น โดยสัญญาระบุไว้ว่าเช่าเป็นระยะเวลา 99 ปี(กฏหมายอังกฤษระบุว่าสามารถทำการเช่าสิ่งต่างๆได้นานสุดแค่นั้น)
พอครบสัญญาก็คืนให้จีนไป และก็ได้กลายเป็นเมืองเศรษฐกิจเมืองนึงของจีน

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่ายังมีสัตจะในหมู่โจร