PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : .:Unleashed News Update:. เครียดแล้วน่ะโว้ย!! Ubisoft จะทำให้ DRM ต้องเข้าแบบออนไลน์ตลอด

zalnw445
5th September 2012, 22:56
เครียดแล้วน่ะโว้ย!!
Ubisoft จะทำให้ DRM
ต้องเข้าแบบต่อเน็ตตลอด

--------------------------------------------------------------------

หลังจากที่ลองไม่ใช้ DRM กับเกม I Am Alive ที่อุตส่าห์นำเอามาลง PC ให้แล้ว ก็ปรากฎว่า "ผู้เล่นกว่า 95% ที่เล่นเกมนี้แบบละเมิดลิขสิทธ์"
ซึ่ง 95% นี้หลายคนลงจะรู้ว่ามันมากมายแค่ไหน จึงทำให้ CEO ของ Ubisoft รู้สึกเบื่อหน่ายกัน PC และจะใช้มาตราการใหม่โดย จะใช้ระบบ DRM
แบบใหม่กับ PC คือจะต้องต่อ"อินเตอร์เน็ต"ทุกเมื่อที่จะเข้าเล่นเกม คุณจะไม่สามารถเล่นแบบ "ออฟไลน์" หรือ "ปิดเน็ต" เล่น "ไม่ได้"

DRM Ubisoft ไม่ได้ทำขึ้นมานะ มันมีมานานแล้วหลายอย่างทั้ง Windows Software ต่างๆโดยมันมาฮิตเอาช่วง AC2 เลยชอบคิดกันว่า DRM นั้นทำมาโดย Ubisoft โดย DRM ที่ดังๆก่อนหน้านี้ก็มีอย่างของเกม Avatar แต่ระบบ DRM ของ Ubisoft คือต้องต่อเน็ตตลอดเวลาที่เล่นเกมหรือ Battlefield 3 ที่ต้องใช้ battlelog ในการเล่นแบบ Multiplayer โดยที่ DRM ของแต่บละค่ายจะแตกต่างกันไปไม่เหมือนกัน

"CEO ของ Ubisoft ยังพูดทิ้งท้ายไว้ด้วยว่า "อย่ามาว่าผม เพราะคนที่ทำให้เป็นอย่างนี้ก็เพราะพวกคุณนั้นแหล่ะ(คนที่ชอบโหลด ไม่ชอบซื้อ)) :(

ปล. ถ้าเป็นอย่างนี้แล้ว เกมดี ๆ อาจจะไม่ลง PC แล้วก็ได้น่ะ

--------------------------------------------------------------------

We are
Gamer Unleashed (http://www.facebook.com/GamerUnleashed)

ออกแบบกระทู้และหาข้อมูลโดย: zalnw445@Gamer Unleashed
ขอบคุณข้อมูลจาก: MP1st

- BLACK BULLET Gamer Group (http://www.facebook.com/groups/377897752269396/) -

18&Life
5th September 2012, 22:58
เจ๋งดีครับขอให้มันกันได้จริงๆละกัน

DanteMercer
5th September 2012, 22:58
UBISOFT หน้ากลัววะ :eek:

manthai
5th September 2012, 22:59

ฮาจ้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา 555 :o

Godbasic01
(DRM คือระบบที่ Ubisoft ทำขึ้นมาเพื่อป้องกันการละเมิดลิขสิทธ์ ตัวอย่างสามารถดูได้จากเกม Assasson's Creed II แต่เวอร์ชั่นนี้ยังมีการเข้าเล่นแบบ offine ได้อยู่)

DRM Ubisoft ไม่ได้ทำขึ้นมานะ มันมีมานานแล้วหลายอย่างทั้ง Windows Software ต่างๆโดยมันมาฮิตเอาช่วง AC2 เลยชอบคิดกันว่า DRM นั้นทำมาโดย Ubisoft โดย DRM ที่ดังๆก่อนหน้านี้ก็มีอย่างของเกม Avatar แต่ระบบ DRM ของ Ubisoft คือต้องต่อเน็ตตลอดเวลาที่เล่นเกมหรือ Battlefield 3 ที่ต้องใช้ battlelog ในการเล่นแบบ Multiplayer โดยที่ DRM ของแต่บละค่ายจะแตกต่างกันไปไม่เหมือนกัน

worakorn3
ซื้อแท้น่ะซื้อนะ แต่ถ้าวันที่จะเล่นเน็ตหลุดขึ้นมา ไม่เล่นๆอยู่ ออกจากเกมเลยหรอครับนั่น :sweat

ossmax1234
ก็ดีเหมือนกัน นะราคาเกมค่าย Ubisoft น่าจะอยู่ที่ 699 รึ 799 เเต่เกมใหม่ อาจ 1000 ก็เป็นได้

mikemodern
5th September 2012, 23:01
เน็ตหลุดก็เล่นไม่ได้เลยสิ TOT ยิ่งเน่าๆ อยู่นะครับผม

teaz-razin
5th September 2012, 23:03
555 ส่วนตัวผมสนับสนุนของแท่อยู่แล้วไม่คิดไรมากหรอก

sirisuk008
5th September 2012, 23:04
ก็สนับสนุนอยู่หน่ะครับ แล้วถ้าเน็ตหลุดก้ต้องเริ่ม mission ใหม่หรอครับ ฮ่าๆ

TEENOY '
5th September 2012, 23:04
ให้ตายเถอะ วันนึงไม่มีคอนโซลแล้วจะรู้สึกนะยูปี้คุง

windows
5th September 2012, 23:06
ซื้อๆมั่งเถอะครับเกมแท้น่ะ ถ้าเอาจริงๆการเคลียร์เกมแผ่นแท้ทั้งหมด single player multiplayer เป็นเดือนๆเลยนะครับ เค้าอุตส่าห์ทำระบบมา ผมเคยทำเกมผมรู้ว่ามันทำอยากขนาดไหน

brontesteam
5th September 2012, 23:08
จริง ๆ Ubisoft เขาเปลี่ยนนโยบายแล้วนะครับ เรื่อง DRM เนี้ย ลองอ่านที่นี่ดูครับ http://chitchat.in.th/topic/Ubisoft+ยอมแพ้+ในการใช้+DRM+แบบ+always+on-642-1-1.html

kevinmitnick
5th September 2012, 23:09
ชิวมากๆๆๆๆๆๆ

duchyzaza
5th September 2012, 23:11
สมควร = = เดี๋ยวไม่แน่ Ubi PC อาจตามไปด้วย = = พวกเกมส์ใหญ่ๆใน อนาคต อาจไม่ลง PC ก็เป็นได้ เห็นมีข่าว บ่นเรื่อง PC กับรายได้ที่ได้มาน้อยมากสำหรับ PC อันนี้ได้ยินข่าวไม่รู้จริงหรือเปล่า

kabukiput
5th September 2012, 23:12
เฮ้อ เฮีย ผมสอยแท้เกมเฮียมาตั้งหลายเกมแล้วนะ เฮียอย่าทำร้ายผมเลยยยยย

Zettron
5th September 2012, 23:14
เห็นใจ Ubisoft เรื่อง I Am Alive เลย อุส่าห์พอร์ตลง PC ตามคำเรียกร้องแท้ๆ แต่สุดท้ายก็โดนขโมยมาแจกก่อนเกมวางจำหน่ายซะอีก, Hurm.

madword
5th September 2012, 23:16
เอาใจผมไปเลยครับ Ubisoft
ค่ายนี้เอาใจชาว PC มากเลยเค้าลงทุนทำเกมส์ดีๆออกมามากมาย ราคาก็ไม่แพงเกินไป
แล้วเค้าก็หวังให้ซื้อแท้ แต่พอปล่อยเกมส์ I am Alive ออกไปแบบนั้นก็เหมือนโดน PC หักหลังยังไงไม่รู้นะ

Mr.UnHuMan
5th September 2012, 23:19
ให้ต่อเน็ตเล่นแล้วเน็ตเมืองไทยมันดีจังเลยนะเฟ้ย!! :sweat

ยูบิคุงเขาเสียใจแต่ไม่แคร์จริงๆ :)

ยังไงผมก็รอจัดลุงแซมของค่ายคุณคนนึงละ

kanoktuch2
5th September 2012, 23:24
เรื่องแบบนี้ว่าเขาไม่ได้จริงๆ เพราะใครหลายๆคนเป็นคนบีบบังคับให้เขาต้องทำแบบนี้เอง = ="

กลัวพี่แกเลิกทำเกมลง PC จริงๆ

alonedevil
5th September 2012, 23:26
อย่างอลกันไปใย ทุกท่าน ในเมื่อปลาตายมันทำให้น้ำเน่า มันก็ยากที่จะทำให้น้ำสะอาดโดยธรรมชาติ ต้องพึ่งสารเคมีบ้าง มาตรการบ้าง

และสุดท้ายแล้วคนที่บ่นคงไม่ใช้คนที่เล่นแผ่นแท้แต่คงเป็นพวกเถื่อนอะแหละเพราะต่อไปมันจะไม่มีเกมดีๆมาลง และ อย่าได้คิดว่าคอลโซลมันจะล่มสลาย

เพราะสิ่งนี้
5th September 2012, 23:30
เรื่องเซิฟเวอร์ นายห่วยไปหน่อยอะ ถึงเกมส์นายจะดี แต่เซิฟนายเน่า ใครเล่าจะเล่น

...!! ส่วน I am Alive ผมว่าเกมส์น่าเบื่อโคตร...!! (เล่น Xbox360 บ้านเจ้)

breeze
5th September 2012, 23:33
**** ตราบใด ที่ เกมบน PC แก้ปัญหาเรื่อง ลิขสิทธิ์ไม่ได้ ก็คงไม่มีใครทำเกมลง PC อีก ****

ผมว่านะ ถ้า Ubisoft ไม่ใช่ไม้นี้ ก็คงมีคนอื่นทำอยู่ดีครับ (นี้ล่ะคือสิ่งที่ผมกลัว)
- ดีนะที่ผมมีทั้ง PS3 กับ Xbox360

เกมเค้าทุกเกมเนื้อเรื่องทำมาดีครับ พร้อมกับ Gameplay ที่สนุกควบคู้กัน
ยิ่งสนุกเข้าไปอีก

ปล. แต่ผมซื้อเกมมาเล่นบน PS3 กับ Xbox360

Prirya
5th September 2012, 23:55
อย่างน้อยก็ลดจำนวนคนซื้อแท้ในประเทศที่เน็ตกากไปได้เยอะ T_T บ้านผมอยู่นอกตัวเมืองเกิน 20 กิโลเน็ตมาไม่ถึง ได้แผ่นแท้มาก็เหมือนแมวเห็นปลากระป๋อง Splinter Cell Conviction ซื้อแท้ผ่าน steam มาออนไม่ได้ T-T ซะงั้น

AUSTIN
5th September 2012, 23:58
ถ้าจะทำจริงก็ช่วยทำ Server ท่านให้มันดีๆหน่อยได้ไหมครับ Uplay ยังล่มวันเว้นวันเลย ถ้าทำเซิฟเวอร์เจ๋งๆก็ดีไปปกติก็ซื้อแท้ของค่ายนี้อยู่แล้วไม่เป็นปัญหา

Tummy Gamic
6th September 2012, 00:00
ทำ DRM ผมไม่ว่า แต่ เน็ตมันเน่าบ่อย ถ้ามันเน่าตอนจะเล่น มันก็หมดอารมณ์กันเลย ใช่มั้ยเนี่ย

breeze
6th September 2012, 00:01
เท่าที่ผมดูมานะ คนที่เล่นบน PC เดือดร้อนกันหมดแน่

ตรงข้ามกับคนที่ซื้อเกม Console ไปเล่น เค้าแทบจะไม่เดือดร้อนเลย

battosai01
6th September 2012, 00:07
เป็นไปได้ไหมที่เกมส์ I am Alive มันไม่น่าซื้อ เลยโหลดซะ 95%

Xunno Blash
6th September 2012, 00:12
ก่อนจะทำไอ DRM เนี่ย

ไปแก้ปัญหาการ พอร์ท เกมมาลง PC ด้วยหลายๆเกมใน PC นั้นค่อนข้างแย่เมื่อเทียบกะ Console
ระบบ Server ก็หลุดบ่อย จอยห้องยาก

ซื้อ Ghost recon Future Soldier มาเสียดายตังมาก

bankvocal
6th September 2012, 00:21
ใครเน็ตกากก็ซวยไปล่ะทีนี้ กับพวก Wifi ไม่เสถียร หลุดเอาๆ

oBenjungo
ไม่ลง PC ไม่เป็นไรมีหลายเครื่อง 555+ แท้เฉพาะที่มันน่าแท้จริง ๆ

dragongate
เริ่มเครียดกันระนาว แต่ไม่เป็นไร จะได้ปลุกค่านิยมที่ถูกลืม(ซื้อแผ่นแท้)

April
6th September 2012, 00:41
พรีเมี่ยมเว็ปโป๊ lol

ผมว่าก็จริงนะ ส่วนใหญ่โหลดกันเราว่าเค้าไม่ได้หรอก
ของของใครใครก็หวง จริงมั้ยหละ

zeawave
6th September 2012, 00:42
ที่เกมเมอร์95%เล่นเถื่อนก็เพราะserverระบบuplayที่ห่วย หลุดวันเว้นวัน ถ้ายังแก้ปัญหาserverไม่ได้ เกมเมอร์ที่ไหนก็คงไม่ซื้อแท้เล่นหรอก บางที่ยอดขายที่ได้5% อาจจะตกเหลือ0%เลยก็เป็นได้ ปกติผมซื้อแท้อยู่แล้ว แต่ขอเถอะถ้าDRMต้องต่อเน็ตเล่นตลอดเวลา ก็ช่วยทำserverให้มันดีๆหน่อย

kwan23
6th September 2012, 00:47
ถ้าเล่นๆไปเน็ตมีนหลุดจะทำอย่างไรกัน เกมส์มันไม่ค้างหรือ?

Deadman23
6th September 2012, 01:00
ถ้าเล่นๆไปเน็ตมีนหลุดจะทำอย่างไรกัน เกมส์มันไม่ค้างหรือ?
มันก็จะมีข้อความว่า ''คอมท่านต้องเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต ถ้าท่านอยากจะเล่นต่อ''

死者の人形。
6th September 2012, 01:06
ไม่เป็นไร เรามี xbox360 รับรองอยู่ 55555

saskill
6th September 2012, 01:15
ทำไปเหอะ DRM อะไรนั่น เกมส์ไม่ดี เซิฟเวอร์บริการไม่ดี คนซื้อน้อยลง กว่าตอนไม่ใช้ DRM ก็ต้องกลับมาใช้แบบเดิมอีกแหล่ะ

effer
6th September 2012, 01:26
ถ้าจะทำจริงก็ช่วยทำ Server ท่านให้มันดีๆหน่อยได้ไหมครับ Uplay ยังล่มวันเว้นวันเลย ถ้าทำเซิฟเวอร์เจ๋งๆก็ดีไปปกติก็ซื้อแท้ของค่ายนี้อยู่แล้วไม่เป็นปัญหา

ที่เกมเมอร์95%เล่นเถื่อนก็เพราะserverระบบuplayที่ห่วย หลุดวันเว้นวัน ถ้ายังแก้ปัญหาserverไม่ได้ เกมเมอร์ที่ไหนก็คงไม่ซื้อแท้เล่นหรอก บางที่ยอดขายที่ได้5% อาจจะตกเหลือ0%เลยก็เป็นได้ ปกติผมซื้อแท้อยู่แล้ว แต่ขอเถอะถ้าDRMต้องต่อเน็ตเล่นตลอดเวลา ก็ช่วยทำserverให้มันดีๆหน่อย

ปัญจริงของคนเล่นแท้ค่ายนี้เลยทีเดียว พวกเถื่อนๆทั้งหลายจะมีโอกาสได้สัมผัสมั่งไหม ตูละเหนือยใจกะ Uplay :dash

BlueQoo
6th September 2012, 02:05
ก็ลุงแซมภาคที่แล้วไงครับที่ต้องต่อเน็ตเล่นตลอดผมซื้อแท้นะแต่หงุดหงิดตอนเวลาเน็ตเน่านี่ละมันไม่ได้หลุดนะแต่มันจะค้างแล้วพอตเกมไว้ชั่วคราวพอเน็ตมาก็เล่นต่อได้
ที่จริงก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรมากเพราะมี ps3 อยู่แล้วเล่นแท้อยู่แล้วเพียงแต่ว่าเกมที่ไม่ได้เอ็กครูซีฟผมจะเล่นในคอมนี่ซิแถมปรับภาพได้สวยกว่าในps3 ซะอีก เซงไปตามๆกัน

earthsilver
6th September 2012, 02:20
นับวัน Ubisoft ชักจะกลายเป็นบริษัทเจ้าปัญหาแหะ(ดังแล้วหยิ่ง) ยอมรับเลยว่าแต่ละเกมทำออกมาประทับใจแทบทุกเกม แต่ผมรังควานกับระบบเซิร์ฟเค้าเนี่ยแหละ ไม่ทั่วถึงในเขตเราๆ(TOT ยังทนกว่า) ทีนี้กลับมาใช้คุณ DRM เนี่ย.....บางเกมของเค้าก็ไม่มี Multiplay (ยกตัวอย่าง I am alive ที่เอาออกมาล่อเนี่ย ออนไลน์มั้ยละ?) ผมไม่โกรธหรอก(ซื้อแท้เกมที่ชอบอยู่แล้ว) แต่ที่รับไม่ได้จริงๆ ก็ตรงออนไลน์ตลอดกับเกมที่ไม่มีโหมด Multi หรือแม้แต่จะ Lan Co-op เนี่ยแหละ(ซึ่งส่วนใหญ่ไม่มี) ตัวอย่างเกมซื้อแท้แล้ว Fail(แถมออนไลน์ด้วยนะ) อย่าง TERA Online ฝรั่งบอกห่วยกันเป็นแถว~ หรือเกมฟอร์มยักษ์อย่าง Final Fantasy 14 ก็ยัง Fail(แต่เจ้าค่ายเค้าอัพเกรดยกเครื่องแล้ว ไม่ว่ากัน)

เพราะงั้น ผมว่าการเอา DRM มาใฃ้ในตอนนี้คงเร็วไปและไม่คุ้มสำหรับ "ลูกค้า" อย่างเราๆ

ZEEDZADzZ
6th September 2012, 02:33
ไม่ต้องทำเกมส์ลง pc เลยก็ได้นะ Ubisoft

lennethdark
6th September 2012, 03:23
= =" เล่นออนไลน?ไมไหว

alanshearer09
6th September 2012, 03:29
95 % ตายๆๆๆ ใครโดนแบบนี้ก็ต้องเครียด 555

NCIS{Fc}
6th September 2012, 03:40
ถ้ายังคงเป็นแบบนี้Farcry 3 อาจจะไม่ได้ลง PC เซ็งอ่ะ

ทำไปเหอะ DRM อะไรนั่น เกมส์ไม่ดี เซิฟเวอร์บริการไม่ดี คนซื้อน้อยลง กว่าตอนไม่ใช้ DRM ก็ต้องกลับมาใช้แบบเดิมอีกแหล่ะ
DRM มันแก้ที่ปลายเหตู เราต้องแก้ที่จิตสำนึกเห็นแก่ตัวของนักโหลดเถื่อนตะหาก UBI
ปล.นิษัยแก้ง่าย สันด-า-ร-แก้ยาก

damkapee
6th September 2012, 04:18
ไม่รู้ไม่สนใจ เล่น ดรากอน เนส ต่อ - -

breeze
6th September 2012, 04:37
ไม่ต้องทำเกมส์ลง pc เลยก็ได้นะ Ubisoft

ผมเห็นด้วยครับ เพราะว่า อัตราการละเมิดลิขสิทธิ์ของเกม PC นั้น มากกว่า Console,เครื่องเกมพกพา(เครื่องเกมพกพา เล่นที่ไหนก็ได้) หลายเท่า
(แต่งคอมแรงไปก็เท่านั้น)
อยากถาม Ubisoft จริง ๆ นะครับว่า ทำไหมไม่ทำเกมแบบ Online ไปเลยล่ะ เช่น Pantasy Star 2 Online
- ถ้าเป็นเกมขนาดใหญ่ ทำลง Console,เครื่องเกมพกพา ไปเลย เพราะว่ามีฟังก์ชั่นพิเศษของเครื่อง Console,เครื่องเกมพกพา นั้นน่าสนใจกว่า เครื่อง PC (ภาพในเกมสวยอย่างเดียว ทำอย่างอื่นไม่ได้) เพิ่มอรรทรสในการเล่นมากขึ้น
- ถ้าเป็นเกมที่ทำลง PC ต้องเป็นเกม Online เท่านั้น ย้ำอีกครั้ง ต้องเป็นเกม Online

victoria
6th September 2012, 05:31
กำ ก็เอาไปเล่นที่อื่นไม่ได้สิ เนตตัด เนตหมด เร้าเตอร์พัง เปิดคอมมาแทนที่จะได้เล่นเกมส์คลายเครียด อด :dntknw

battosai2010
6th September 2012, 05:48
แท้ไม่ว่าแต่ เซิฟ uplay มันกากจริง กว่าจะต่อเข้าเล่นได้ หมดอารมร์เล่น - -" เสียเส้นอีกต่างหาก โมโหเลย 555

[ManGildFord]
6th September 2012, 06:46
ตายล่ะหว่า คราวนี้ถ้าเน็ตไม่มีอั๊วจะเล่นเกมส์ไรนิ T T(สเหมือนเล่นเกมส์ออนไลน์สะอย่างงั้น)

ปล.ชอบเกมส์ค่ายนี้นะ ถูกดี แต่พยายามทำตัว Sever ให้ดีหน่อยจะแหล่มมาก

Opt!c
6th September 2012, 07:05
ถ้า Ubisoft เลิกทำ PC ตูจะไม่สนละ ใครโหลดเถื่อนแล้วเสนอออกนอกหน้า จะด่าให้ยับ
เหมือนตูเสียเงินให้พวกโหลดเถื่อนเล่น ไม่มีจิตสำนึกกันบ้างเลย แล้วไม่ต้องมาอ้างว่าบ้านไกล เน็ตไม่ดี ไม่มีเงิน ไม่มีเงินก็ไม่ต้องเล่น เน็ตไม่ดีแล้วโหลดเกมส์มาเล่นได้ไงฟ่ะ บ้านไกลเขาก็มีสั่งออนไลน์

สันดานพวกโหลดเถื่อน หาข้ออ้างได้ตลอด พูดแล้วหงุดหงิด :dash:sweat

พี่ครับผมสงสัยมานานแล้ว ไอเกมส์ Diablo 3 ไม่เห็นมีแผ่นเถื่อนเลย (ก็เกมส์เค้าดี)

เป็นเกมส์กึ่งออนไลน์ ต้องต่อเน็ตเล่นตลอดเวลา ก็คล้ายๆ DRM ที่จะต้องต่อเน็ตเล่น ผมก็ไม่เห็นมีใครบ่นสักคำ ดีกว่าด้วยซ้ำ ไม่ต้องมานั่งน้อยใจเห็นคนโหลดเถื่อนเล่นฟรีๆ

จะบ่นกันทำไม PC เถื่อน ง้อง แง้ง โน่น นี่ หัดไปสะพานเหล็กซะมั่งนะ console เถื่อน บาน จะมานั่งบ่น ทำ ... อะไร พวกซื้อแท้ แล้วอยากระบายโดยที่ไม่ดูโลกภายนอก ก็ไม่ต่างจากค่ายเกมนี้ ที่ยังไม่รู้ว่า console มันก็เถื่อนมีเหมือนกัน แล้วหันมาด่าแต่ PC

Console เสี่ยงต่อการโดนล๊อคเครื่องครับ อย่าง PS3 ต้อง Jailbreak เล่นผ่าน HDD (ถ้าเผลอต่อเน็ตต่อเล่นเถื่อน อาจจะได้ซื้อเครื่องใหม่) ส่วน Xbox360 จะต้องอัพ Firmware อยู่บ่อยๆ และอาจจะต้องเปลี่ยนหัวอ่านด้วยเช่นกัน และเครื่องรุ่นหลังๆ เล่นแผ่นก๊อปไม่ได้แล้ว ยังหาวิธีไม่ได้ ตอนนี้ราคาเครื่อง Xbox360 ที่เล่นเถื่อนได้ขึ้นไปหลายพันแล้ว ซึ่งแปลว่ามันน้อยกว่า PC เยอะนัก

ถ้าใครพูดเหมือนเล่นเถื่อนไม่ผิด ผมด่าหมดอะ

เราว่ามันมีวิธีแก้ปัญหาที่ง่ายกว่านี้น่ะ เช่น ลดราคาเกมให้ถูกกว่านี้หน่อย แล้วขายตัวDLCแทน ถ้าเกมมันสนุกก็คงมีคนซื้อDLC อยู่ล่ะ(มั้ง)
โดยที่พัฒนาให้DLCไม่สามารถเล่นกับเถื่อนได้ ประมานนี้ เราว่ามันใช้งบพอๆกับ พัฒนา DRMอีกน้าาาา =w=

(เป๊ปซี่พร้อม เลย์พร้อม แอร์พร้อม รอดูมาม่า อิอิ)

เกมส์อะมีลดอยู่แล้วครับใน Steam จะมีเป็นช่วงๆ 25-75% ใครที่เงินไม่พอก็รอลดไป
ส่วนมากอยากเล่น ใจร้อน โหลดเล่นก่อนแล้วซื้อที่หลังก็ไม่ว่ากัน แต่พวกที่ไม่ซื้อเลย บอกไม่มีเงิน ไม่ข้ออ้าง เพราะเวลาลดก็เหลือ 200-300 ละ

ถ้าเกมส์ มันดึงดูดผู้เล่นให้เข้าไปเล่นเเบบ multi เยอะๆ
ทำไมจะไม่มีคนซื้อ

เเต่นี่เกมส์ของ Ubisoft เเต่ละเกมส์ที่ทำมาระบบ MULTI มันกากไงครับ ไม่สนุกเอาซะเลย ใครมันจะยากไม่ซื้อเเท้ เพราะซื้อมาเล่นเเค่เนื้อเรื่อง ซื้อเพื่อ

คุนลองดู FIFA กับ BF ของ EA สิครับ ถามว่าเล่นออฟไลน์ได้ไหมได้ตลอด แต่ทำไมคนซื้อแผ่นเยอะอะครับ เพราะ MULTI มันเจ๋งไง

อย่าง Assassin Creed เขาทำเกมส์แบบเนื้อเรื่องครับ ถามว่าซื้อเพื่อ? ก็เพื่อเนื้อเรื่องไง :sweat

soapmatavich
6th September 2012, 07:22
พี่ครับผมสงสัยมานานแล้ว ไอเกมส์ Diablo 3 ไม่เห็นมีแผ่นเถื่อนเลย (ก็เกมส์เค้าดี)

oolldjlloo
6th September 2012, 07:57
จะบ่นกันทำไม PC เถื่อน ง้อง แง้ง โน่น นี่ หัดไปสะพานเหล็กซะมั่งนะ console เถื่อน บาน จะมานั่งบ่น ทำ ... อะไร พวกซื้อแท้ แล้วอยากระบายโดยที่ไม่ดูโลกภายนอก ก็ไม่ต่างจากค่ายเกมนี้ ที่ยังไม่รู้ว่า console มันก็เถื่อนมีเหมือนกัน แล้วหันมาด่าแต่ PC

jeditrainer
6th September 2012, 08:02
เคยเตือนกันแล้วไม่เชื่อ Ubisoft นะมั่วสุด ๆ เรื่อง 95% อะไรนั่น โกหกทั้งเพ มันหาเรื่องจะใส่ DRM มากกว่า ไม่สนอยู่แล้ว ค่ายกาก ๆ

ส่วนคนที่หลงหน้ามืดตามัวเข้าข้าง Ubisoft นะ เวลาเอาเกมแท้มาลงแล้วอย่าสะเออะเปลี่ยนฮาร์ดแวร์เวลามีเกมค่ายนี้อยู่ในเครื่องเชียว License ขาดเล่นไม่ได้จะสมน้ำหน้าให้

ปล.ค่าย EA นะ มีDRM ก็จริง แต่มันไม่ได้ทุเรศทุรังแบบค่าย Ubisoft นะ ใครมีแผ่นแท้ Dead space 3 หรือเกมอะไรก็ตามก็เข้าใจ

markops
6th September 2012, 08:21
console มันน้อยกว่าโว้ย
อีกอย่างผมว่าทำเหมือน BF3 โหมด Sp เข้าออฟไลได้ แต่โหมด MP ไปหาเชอเวอร์ใน battlelog อีกอย่างไม่มีพวกเถื่อนในโหมด MP 100% สะใจไม่มีเถื่อน
ไม่เหมือนบางเกมออกได้ อาทิตย์ เดียว ****มี MP เถื่อนเลย :(

neo106
6th September 2012, 08:23
โห หมดกําลังใจซื้อแท้ทันทีเจอระบบ DRM อีกแล้ว คราวที่แล้วเล่นสะเซฟหายหมดเลยพอมันเปลี่ยนระบบทีเซงโครต

qwerty_G
6th September 2012, 08:30
เราว่ามันมีวิธีแก้ปัญหาที่ง่ายกว่านี้น่ะ เช่น ลดราคาเกมให้ถูกกว่านี้หน่อย แล้วขายตัวDLCแทน ถ้าเกมมันสนุกก็คงมีคนซื้อDLC อยู่ล่ะ(มั้ง)
โดยที่พัฒนาให้DLCไม่สามารถเล่นกับเถื่อนได้ ประมานนี้ เราว่ามันใช้งบพอๆกับ พัฒนา DRMอีกน้าาาา =w=

(เป๊ปซี่พร้อม เลย์พร้อม แอร์พร้อม รอดูมาม่า อิอิ)

sydyon
6th September 2012, 08:40
ยอมเสียตังเพื่อเกมดีๆ คงไม่เป็นไรมากหรอกมั้ง

ดีกว่า โหลด แล้ว บ.ผลิตเกม ขาดทุน หมดกำลังใจทำเกมดีๆ ออกมาให้เล่น

อันนี้ผมเข้าข้าง Ubi นะคร้าบ ถึงจะโหลดมาเยอะก็เถอะ ถ้าเราขายของ คงไม่ชอบให้ใครหยิบมากินฟรีๆ ทั้งๆที่เราอุส่านั่งทำทั้งคืนเพื่อขาย

Capathia
6th September 2012, 08:52
งานเข้าชาวโหลดฟรีแล้วจ้า
ซื้อแท้ก็งานเข้าเหมือนกัน :(

saskill
6th September 2012, 08:55
สงสัยเกมส์ของ ubisoft จะดังมาก เกมส์ค่ายอื่นก็โดนแฮ็กโดนขโมยกัน เจ้าของไม่เห็นโวยเลย หรือสร้างภาพเพื่อให้ตัวเองขายดีขึ้นกันนี่

ghostboo
6th September 2012, 09:06
มีคนทำก็ต้องมีคนแก้เชื่อผมมั้ย ? :nea

Kellidev
6th September 2012, 09:17
CEO ของ Ubisoft ยังพูดทิ้งท้ายไว้ด้วยว่า "อย่ามาว่าผม เพราะคนที่ทำให้เป็นอย่างนี้ก็เพราะพวกคุณนั้นแหล่ะ(คนที่ชอบโหลด ไม่ชอบซื้อ)

โดนเต็มๆ ทุกวันนี้เกม PC ที่น่าเล่นหายิ่งยากๆอยู่ถ้า Ubisoft ทิ้งไปคงไม่เหลือแล้วมั้ง

Emo
6th September 2012, 09:33
ทำมาแค่ไหน พวกพี่ Crack ดังๆเรา ก็ แก้ได้หมด :o

youcry
6th September 2012, 09:41
ถ้าเกมส์ มันดึงดูดผู้เล่นให้เข้าไปเล่นเเบบ multi เยอะๆ
ทำไมจะไม่มีคนซื้อ

เเต่นี่เกมส์ของ Ubisoft เเต่ละเกมส์ที่ทำมาระบบ MULTI มันกากไงครับ ไม่สนุกเอาซะเลย ใครมันจะยากไม่ซื้อเเท้ เพราะซื้อมาเล่นเเค่เนื้อเรื่อง ซื้อเพื่อ

คุนลองดู FIFA กับ BF ของ EA สิครับ ถามว่าเล่นออฟไลน์ได้ไหมได้ตลอด แต่ทำไมคนซื้อแผ่นเยอะอะครับ เพราะ MULTI มันเจ๋งไง

neoaltron
6th September 2012, 09:47
เตรียมบอกลา PC ละนะ T^T

464244068
6th September 2012, 10:14
ขอไม่ซิ้อเพราะที่บ้านไม่มีเน็ต เล่นที่ทำงานก็ไม่ได้ ใกล้สุดที่มีเน็ต 33 กิโล ก็ที่ทำงานนิละคับ

codivine
6th September 2012, 10:15
รูปภาพฮาดีครับ

club007
6th September 2012, 10:17
เเบบนี้ก็หมดสมัยเกมส์oflineนะสิ55 lol

mayaking
6th September 2012, 11:34
ระบบ online ของ uplay ยังไม่ดีเลย ผมเล่น ghost recon future soldier หลุดตลอดเลยครับ แล้วจะให้ทำไงอ่ะครับ

ซื้อแท้มาแล้วเล่นไม่ได้ กระตุก มันจะซื้อมาทำไมอ่ะครับ ซื้อมาดูก็ไม่ใช่เหตุนะครับท่าน ubisoft

galado
6th September 2012, 11:37
ผมว่าคนปล่อยและคนโหลดมันมีเป็นล้านคนทั่วโลก ตราบใดที่ยังมีระบบ Internet network และ Server ที่กำลังจะโตขึ้นไปอีกเลื่อยๆแบบไม่รู้จบ คงยากที่จะควบคลุมได้ทั้งหมด ทั้งเกมส์ Pc,console,portable ฯลฯ
ก็ยังถูกละเมิดลิขสิทธิ์อยู่ดี เราก็ทำได้แต่เพียงปลูกจิตสำนึกของเราเองว่าจะเลือกทางไหน แต่ก็ทำไม่ได้หมดทุกคนหรอกครับ ผมเองก็แย่ที่บางทีผมก็โหลดเถื่อนมาเล่นแล้วค่อยซื้อแท้มาเก็บถ้าสนใจหรืออยากเล่น Online-
มันก็เป็นช่องทางของพวกปล่อยโหลดให้ได้ใจที่มีคนมาโหลดของเราเย๊อะ และอีกอย่างครับคนที่เล่นแท้หรือไม่แท้ผมไม่สนหรอกเพราะเป็นดุลยพินิจของแต่ละบุคคลเราไม่สามารถไปบังคับใครได้หมดหรอกครับเหนื่อยป่าว
เพราะยังไงก็ไม่มีวันหมดไปจากสารบบ Online ในโลกนี้ได้แน่ๆครับ และปัญหาแท้เถื่อนมันก็เป็นปัญหาโลกแตกที่แก้ไม่ได้และไม่ได้พึ่งเป็น มันเป็นมานานแสนนานจนเราไม่รู้ว่ามันมาจากที่ไหนและเกิดขึ้นเมือไหร่แล้วเราก็
ปล่อยให้เวลามันกลืนหายไป เมื่อเกิดเรื่องมันก็ผุดขึ้นมาใหม่ไม่มีวันจบสิ้นครับ ทางที่ดีเลือกเองครับถ้าอยากจะให้บริษัททำเกมส์ดีๆมีเกมส์น่าเล่นครบทุกเครื่องก็ชั่งใจแล้วรอโอกาสที่จะได้เล่นของดีๆไปเลย หรือจะรอดูบริษัท
ทำเกมส์ไปทำอาชีพอย่างอื่นก็เชิญครับ ส่วนเรื่องเน็ตนี่ในเมื่องไทยมีแต่การแข่งขันกันแต่ไร้คุณภาพ ไม่ต้องมาบอกว่าเน็ตค่ายไหนดีไม่ดีเพราะบ้านผมติด 3 ค่ายมีปัญหาหมดทุกค่ายแล้วแต่ว่าค่ายไหนจะเป็นเวลาไหนเราไม่รู้
หรอกครับ และอีกอย่าง Server ของค่ายเกมส์แต่ละค่ายก็ทำออกมาได้ระดับดีแต่ไม่ดีมากเพราะเน้นไปทางบ้านเค้าเป็นส่วนใหญ่เราจึงเจอกับปัญหาของพวกฝรั่งขี้งกไงครับ...

james3000
6th September 2012, 13:47
ผมสัญญาว่าถ้าผมได้ทำงานแล้ว ผมจะซื้อแท้นะUbisoft

speed
6th September 2012, 14:11
ซื้อ xbox 720 มาเล่นเลยดีไหม

kiniirs
6th September 2012, 16:41
ม่ายยยยยยยย ถ้า watch dogs ไม่ลง pc นี่เศร้าเลย

kratos
6th September 2012, 16:43
ยังไงก็มีคอนโซล...คอนโซลล่มสลาย...คงไม่มีวันนั้นให้เห็น

akanent
6th September 2012, 16:52
Ubisoft โหดเว้ยเห้ย :eek:

Rufiorocco
6th September 2012, 17:42
เริ่มงอล Ubisoft แล้ว ถ้าเน็ตล่มไม่จ่ายค่าเน็ตไรงี้จะเล่นได้ไงเนี่ย

1StpClzer
7th September 2012, 09:44
ถ้าใครพูดเหมือนเล่นเถื่อนไม่ผิด ผมด่าหมดอะ

.... บรรยายเหมือนคุณใช้ software ที่เป็น license ทั้งหมดเลยนะครับ.... เเค่เกมส์อย่าไปซีเรียส