PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จริงหรือ!! เด็กไทยโง่กว่าเด็กพม่า

PINYA
6th September 2012, 01:18
เด็กไทยไอคิวต่ำกว่าพม่า
๕ ล้านคนหายจากโรงเรียน

มีข้อมูลสำคัญ ๆ ดังนี้ครับ

ผลการสำรวจสถานการณ์ระดับสติปัญญาเด็กนักเรียนไทยปี ๒๕๕๔
และการกระจายระดับสติปัญญารายภาค ปี ๒๕๕๕ ของ กรมสุขภาพจิต
ซึ่งสำรวจจากเด็กนักเรียนระดับ ป.๑ - ม.๓ ในโรงเรียนทุกสังกัด ๗๖ จังหวัด
ทั่วประเทศ จำนวน ๗๒,๗๘๐ คน เมื่อเดือนธันวาคม ๒๕๕๓ - มกราคม ๒๕๕๔

ผลออกมา เด็กนักเรียนไทยมีไอคิวหรือสติปัญญาเฉลี่ยอยู่ที่ ๙๘.๕๙
ซึ่งเป็นเกณฑ์ที่ต่ำกว่าค่ากลางมาตรฐานสากล ซึ่งมีค่าเฉลี่ยอยู่ที่ ๑๐๐ และ
เมื่อ เทียบสติปัญญาเด็กไทย กับ ประเทศเพื่อนบ้านอาเซียน แล้วพบว่า
เด็กไทยมีสติปัญญาเฉลี่ยต่ำกว่าเด็กพม่า แต่ถือว่าดีขึ้น
เพราะการสำรวจปี ๒๕๔๙ เด็กไทยมีสติปัญญาเท่ากับเด็กเขมร เท่านั้น

ดร.อมรวิชช์ นาครทรรพ ที่ปรึกษาทางการวิชาการ สำนักงานส่งเสริมแห่ง
การเรียนรู้และพัฒนาคุณภาพเยาวชน (สสค.) ออกมาเปิดเผยว่า
ในรอบ ๑๐ ปีที่ผ่านมา มีเด็กไทย ๕,๗๕๒,๕๐๐ คนหายไปจากโรงเรียน
ทั้ง ๆ ที่กฎหมายรัฐธรรมนูญบังคับให้รัฐต้องจัดการศึกษาภาคบังคับ
ให้เด็กไทยอย่างทั่วถึงเป็นเวลา ๑๒ ปี ตั้งแต่ชั้นอนุบาล

เด็กไทยกว่า ๕.๗ ล้านคนที่หายไปจากโรงเรียน คิดตามจำนวนประชากรไทย
๖๕ ล้านคน เป็นสถิติสูงเกือบ ๑๐% ของคนไทยทั้งประเทศ ถ้าคิดเทียบ
กับจำนวนเด็กไทยในระบบการศึกษาด้วยกัน เปอร์เซ็นต์จะต้องเพิ่มขึ้นอีกหลายเท่า

เด็กไทยกว่า ๕.๗ ล้านคนที่หายไปจากโรงเรียนกลายเป็นผู้ขาดโอกาส
ทางการศึกษา พวกเขาหายไปไหน ผลสำรวจแบ่งออกเป็น ๑๓ กลุ่ม เช่น

๑,๗๐๐,๐๐๐ คน ป่วยเป็น โรคออทิสติก
๓๐๐,๐๐๐ คน เป็น เด็กไร้สัญชาติ
๒๕๐,๐๐๐ คน เป็น ลูกของแรงงานต่างด้าว
๑๖๐,๐๐๐ คน เป็น เด็กที่อยู่ในท้องถิ่นทุรกันดาร
๑๐๐,๐๐๐ คน เป็น แม่วัยใสที่ท้องมีลูกตั้งแต่เด็ก
๘๘,๗๓๐ คน เป็น เด็กกำพร้าที่ถูกพ่อแม่ทอดทิ้ง
๕๐,๐๐๐ คน เป็น เด็กที่ติดเชื้อเอดส์ไปจากพ่อม่
๕๐,๐๐๐ คน เป็น เด็กที่ก่ออาชญากรรมถูกดำเนินคดี
๓๐,๐๐๐ คน เป็น เด็กเร่ร่อนไร้ที่อยู่อาศัย
๒๕,๐๐๐ คน เป็น เด็กที่ถูกบังคับให้ค้าประเวณี
๑๐,๐๐๐ คน เป็น ถูกบังคับใช้แรงงานที่อายุต่ำกว่า ๑๕ ปี
๑๐,๐๐๐ คน เป็น เด็กติดยา

จากข้อมูลเก่าของสภาการศึกษาที่สำรวจเมื่อปี ๒๕๔๐ - ๒๕๕๑ พบว่า
เด็กไทยหลุดจากระบบการศึกษาก่อนจบ ม.๓ มี ๒๐%
หลุดก่อนจบ ม.๖ อีก ๓๐% เหลือสอบเข้ามหาวิทยาลัย ๓๕%
และมีเพียง ๑ ใน ๓ เท่านั้นที่ได้เข้าเรียนในมหาวิทยาลัย

คุณ ลม เปลี่ยนทิศ สะท้อนความรู้สึกในตอนท้ายบทความว่า ...

ทั้ง ๆ ที่กระทรวงศึกษาธิการ มีงบการศึกษาปีละกว่า ๔ แสนล้านบาท
เอาไปละเลงอะไรก็ไม่รู้ ล่าสุดคือ แท็บเล็ต แต่การศึกษาที่แท้จริงของ
เด็กไทยกลับต่ำเตี้ย จนมีสติปัญญาแพ้เด็กพม่า ที่ทุกอย่างล้าหลังกว่าไทย
หลายสิบปี

pug1
6th September 2012, 01:30
ผมว่าเราควรไปพิจารณาเรื่องระบบการศึกษาจะถูกต้องกว่านะ:nea:nea:nea

yedgudi
6th September 2012, 01:41
ครูไทยโง่ๆ มีเยอะครับ เมียผมเป็นครู เขียนภาษาไทยยังไม่ค่อยจะถูกเลย (อย่าไปบอกมันหล่ะ)

死者の人形。
6th September 2012, 02:31
ครูไทยโง่ๆ มีเยอะครับ เมียผมเป็นครู เขียนภาษาไทยยังไม่ค่อยจะถูกเลย (อย่าไปบอกมันหล่ะ)
55555555555555 บอกแน่

new
6th September 2012, 02:52
มันไม่น่าเกี่ยวระบบการศึกษาหรอก
ผมว่าน่าจะเป็นสถาบันครอบครัวมากกว่าที่ทำให้เด็กไม่เรียนกันไม่เข้มงวดกันเองปล่อยปะละเลยกันไม่มีเวลาให้กัน
ทำให้เด็กๆหนีเรียนกันหมดไม่ยอมเรียนกัน

kinchiro155
6th September 2012, 03:03
เด็ก ทุกวันนี้ ไม่สนใจ เรื่องเรียนเท่าไหรครับ ตั้งเเก๊ง ซิ่งรถ บลาๆ ซะงั้น อย่างผมเรียน สายวิท มีผู้ชาย เเค่ 5 คน ( โครต น้อย )

ไม่ คิดเลยว่า อนาคต จะทำอะไร คิดได้เเค่ เวลา ที่ทำอยู่ ตอนนี้ = =

neoaltron
6th September 2012, 10:09
ประเทศไทยมันอยู่ยาก

exodus
6th September 2012, 10:15
ของแบบนี้มันอยู่ที่สันดาน + สติปัญญา ไม่ได้อยู่ที่ระบบหรอกไม่อย่างนั้นแล้วเด็กไทยจะชนะโอลิมปิกวิชาการระดับโลกทุกปีเหรอครับ? ทั้งๆที่เรียนมาระบบเดียวกัน ถ้าจะโง่มันก็ควรโง่เหมือนกันหมดไม่ใช่เหรอ

กลับกัน พวกสมองหมาปัญญาควายที่ทางบ้านมีปัญญาส่งไปเรียนเมืองนอกเมืองนาที่เขาว่าระบบการศึกษาดีๆ ผมก็ไม่เห็นมันจะเรียนจบกันสักตัว เสียเงินเป็นล้านสุดท้ายก็โดนไทร์ออกมา เพราะการศึกษายกระดับสติปัญญาคนพวกนี้ไม่ได้

Hikanbana
6th September 2012, 10:19
เพราะพม่าประเทศเขาไม่มีอะไรล่ะมั้ง เขาเลยต้องเรียนๆ เพื่อที่จะได้ทำงานดีๆมีชีวิตที่สุขสบาย

ประเทศไทยมันสบายเกินไป อิสระเกินไป สิ่งยั่วยุเกินไป ตอน ม.ต้นผมยังโดดเรียนบ่อยๆเลย พอเข้า ปวช. ยังคิดย้อนกลับไปเลย กูไม่น่าโดดเรียนคณิตเลย เพราะเข้าไปเรียน ปวช.แล้วไม่รู้เรื่อง เลยต้องไปหานั่งเรียนพิเศษเอา

BarE
6th September 2012, 15:28
ผมว่าอยู่ที่ระบบการศึกษาครับ ในโรงเรียนสอนไม่ดี เด็กเลยต้องไปเรียนพิเศษกัน

ส่วนคนจนๆ ก็ไม่ได้เรียน แล้วที่เรียนพิเศษส่วนใหญ่ สอนให้ทำข้อสอบ ไม่ได้สอนเอามาประยุกต์ใช้

เช่น ม.ปลายเรียนเรื่อง "อินทิเกรต" เด็กไม่รู้ว่ามันคืออะไร จำๆๆๆ อย่างเดียว

ทั้งๆที่ "อินทิเกรต" เป็นที่มาของสูตรเรขาคณิต สูตรฟิสิก ก็ไม่ได้บอก

ถ้าสอบวัดความรู้ได้เยอะ แต่เวลาเจอในชีวิตจริง ประยุกต์ไม่ได้

ในความคิดผมคนที่เก่งคือ คนที่เอาตัวรอดได้ ไม่ใช่คนที่ท่องจำครับ

ChrisBVB22
6th September 2012, 16:09
มันเป็นที่ โรงเรียน & คนสอนไม่มีคุณภาพ !

piekie
6th September 2012, 16:14
มันอยู่ที่ตัวบุคคลครับ..อย่าไปโทษครู...อย่าไปโทษโรงเรียน
มันอยู่ที่ตัวบุคคลครับ..อย่าไปโทษครู...อย่าไปโทษโรงเรียน

คงเข้าใจนะ

newvisions
6th September 2012, 16:23
เพราะประเทศเราไม่เคยลำบากไง ประเทศรอบๆเราเขาลำบากเขาเลยต้องดันตัวเองให้เท่าเทียมหรือแซงหน้าเรา

jeren
6th September 2012, 17:23
มั่วเปล่าครับ ไม่เห็นจะมีใครมาสำรวจผมเลย

// ล้อเล่นนะครับ :p

[::BlueFox::]
6th September 2012, 17:42
http://www.ebusinessireader.com/images/marketing_notice/1693-brand-presenter.jpg

เห็นเด็กนักเรียนแดร๊กกันอยู่ทุกวันยัง โง้ อยู่อีกหรอ

เชื่อไหม โรงเรียนผมเรียนวันล่ะ 3 ช.ม. ที่เหลือ 3 ช.ม. เป็นกิจกรรม ประดิษ เล่นๆ ทำนั้นๆนี้ๆ สบายไม่มีเครียด แต่มีความรู้

^
^
^
โง้คืออะไรเหรอครับ 555555555555555555555555
โง้ โง้ โง้ โง้วววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว ก๊ากกกๆๆๆๆๆ
นี่มีความรู้แล้วเหรอ อืมๆ โรงเรียนอะไรเหรอครับ มีลูกมีหลานจะได้ไม่ให้มันเข้า :o

ถ้าไม่รู้อะไรอย่าสะเออะ มาพูดดี อย่าทำขำ พูดจากวนตีน ถ้าไม่รู้อยู่เฉยๆ ก็ไม่มีใครหาว่า โง่ หรอกนะ

อ่อ ถ้าอยากส่งลูกเรียน ตามเวป มีหมดชื่อโรงเรียน ค่าใช้จ่าย เวลาทำการ klasseไหนเรียนยังไง หาข้อมูลเอง

http://www.pif.skoleintra.dk/Infoweb/Designskabelon8/Rammeside.asp?Action=&Side=&Klasse=&Id=&Startside=&ForumID=

exodus
6th September 2012, 22:45
^
^
^
โง้คืออะไรเหรอครับ 555555555555555555555555
โง้ โง้ โง้ โง้วววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว ก๊ากกกๆๆๆๆๆ
นี่มีความรู้แล้วเหรอ อืมๆ โรงเรียนอะไรเหรอครับ มีลูกมีหลานจะได้ไม่ให้มันเข้า :o

ถ้าไม่รู้อะไรอย่าสะเออะ มาพูดดี อย่าทำขำ พูดจากวนตีน ถ้าไม่รู้อยู่เฉยๆ ก็ไม่มีใครหาว่า โง่ หรอกนะ

ปล่าวผมก็เห็นคุณมั่นใจเหลือเกินนี่นาว่าคนอื่นโง่ เที่ยวว่าคนนั้นคนนี้โง่ ผมก็แค่อยากรู้ว่าคุณมันจะฉลาดกว่าคนอื่นซักแค่ไหนเชียว?

สุดท้ายก็ไม่เห็นว่าคุณจะฉลาดกว่าคนที่คุณไปด่าเขาปาวๆว่าโง่ซักนิด :hehe

อันที่จริงน่ะ ผมเป็นคนที่เห็นชอบในเรื่องคนโง่-คนฉลาดนะ จริงๆผมเองก็ไม่ได้อยากเถียงกับคุณเพราะผมเองก็มีส่วนที่คิดคล้ายๆคุณอยู่

แต่อย่างน้อยถ้าคุณอยากจะพูดถึงเรื่องของสติปัญญา คุณเองก็ไม่น่าจะพลาดแบบนี้เองเช่นกัน ถ้าคุณคิดว่าจะยืนอยู่สูงกว่าคนอื่น คุณก็ต้องเอาตัวเองให้ดีกว่าเขาด้วย ไม่ใช่สักแต่ด่า

Wanatsawin
7th September 2012, 18:45
เดี๋ยวนี้ครูที่สนใจเด็กจริงๆ หายากมากครับ:(

thanakom03
7th September 2012, 18:49
เกม ครอบครัว ยาเสพติด และ อีกมากมาย ผลเป็น ลูก โซ่

enoigame
7th September 2012, 18:50
ไม่ใช่แค่ไอคิว จิตใจก็ตกต่ำลงไปเรื่อยๆเเล้ว

ผมเป็นหนึ่งในเด็กไทยผมกล้าพูดว่า เรามันแย่ ดีแต่ดูถูกชาวบ้าน -____________-

Bangzuzu
7th September 2012, 18:59
ก็ทุกวันนี้โลกมันอยู่ยาก เอาตัวลอดกันเองแล้วกัน

Wanatsawin
7th September 2012, 19:04
ก็ทุกวันนี้โลกมันอยู่ยาก เอาตัวลอดกันเองแล้วกัน

ตามนั้นเลยครับ จะหาดีๆก็ยากเหลือเกิน:cool:

SWE_Sora
7th September 2012, 19:49

เห็นด้วยครับ ระบบ เริ่มจางหาย อ่อนลงเรื่อยๆ คนเราอ่อนลงทุกวันๆ

คิดไม่เป็น เพราะสะดวกสบาย
ร่างกายไม่แข็งเเรง เพราะวันๆบันเทิงอย่างเดียว

ครูสมัยนี้ต่างกับเมื่อก่อนมาก (บางที ผมว่าเด็กสมัยนี้ พวกขวนขวาย ยังฉลาด รอบรู้กว่า พวกที่มีการศึกษาเสียอีก....) เทคโนโลยี ทำลายทรัพยากร ไปก็เยอะ

โอ้ยเยอะเเยะครับ บางทีๆ ผมว่า ผมน่าจะถึงจุดล้มสลาย แล้วเริ่ม จาก 0 ใหม่ก็ดีเหมือนกันนะ !!!

hunzonuay2
7th September 2012, 19:55
สมัยนี้จะเรียนอะไรที่ตรงสาขามันยากมาก อยู่ดีจับวิชาโน้นวิชานี้มายัดมั่วไปหมด ผมเรียน ปวส คอมพิวเตอร์กราฟฟิก แต่แถบไม่ได้ทำคอมหรือวาดรูปเลย ไปเรียนวิชาอื่นที่ไม่เกี่ยวเลยอะ และว่าเด็กว่าเด็กไม่สนใจในการเรียน แหม ก็ดูวิชาที่ยัดมาสิครับ เรียนไม่ได้เกี่ยวกับสาขาเลย มั่วสุดๆอะ

Neotridagger
7th September 2012, 20:30
ไอคิวส่วนใหญ่เป็นสิ่งติดตัวนะ ประมาณ80/20 พัฒนายาก

ระบบการศึกษา ระดับการพัฒนาของประเทศ เศรษฐกิจ สังคม พวกนี้ไม่ได้เป็นตัวชี้วัดไอคิวคนมากเท่าไหร่

อย่างถ้าวัดกันจริงๆ คนเอเชียตะวันออกกับคนยิวมีไอคิวสูงที่สุด พวกคอเคซอยด์(ฝรั่ง)อยู่กลางๆเอง

ซึ่งที่จริงระบบการศึกษาของพวกฝรั่งอย่างสหรัฐ ฝรั่งเศส อังกฤษก็มีระบบการศึกษาที่ดีมากๆ แต่ไอคิวมันก็ได้เท่านั้นแหละ

ส่วนไทยถือว่าเป็นเผ่าพันธุ์เดียวกับพม่านะ แต่ที่ไทยมีไอคิวน้อยกว่าก็น่าจะเป็นเรื่องของสารอาหารที่ได้รับใในแต่ละวันมากกว่า

เห็นกระทรวงสาธารณสุขออกมาพูดบ่อยๆว่าเด็กไทยเดี๋ยวนี้ขาดไอโอดีน เพราะพ่อแม่ไม่นิยมซื้อเกลือสมุทร อันนี้น่าจะเป็นสาเหตุที่แท้จริง

เพราะไอโอดีนมีผลโดยตรงต่อพัฒนาการของสมอง

HANG-ON
7th September 2012, 21:11
ความรู้สึกผมนะ ประเทศไทยเรียนหนักค่อนข้างมาก แล้วให้เรียนแต่เรื่องไรก็ไม่รู้ ในอนาคตก็หาโอกาสใช้ยาก

แต่ถ้าเอาเรื่องที่ใช้ได้ในชีวิตประจำวันมาสอน ก็ว่าไปอย่าง

การบ้านให้ทีละหน่อยแต่ให้บ่อยจนเด็กขี้เกียจ ให้นู่นให้นี่มาทำจนไม่มีเวลาส่วนตัว เรียนเสร็จ กลับบ้านมาก็ต้องมานั่งปั่นงาน

ทั้งๆที่มันควรจะเป็นเวลาพักผ่อนของเรา

สอบอีก...เรียนในห้องยังไม่พอ ต้องเรียนพิเศษ ก็จ่ายค่าเทอมไปแล้วน่าจะสอนให้คุ้มนะ ฝึกให้เด็กคุ้นเคยกับแนวข้อสอบ ไม่ใช่ว่าสอนตามในหนังสือ

แล้วเอาโจทย์ที่ตัวเองคิดเองมาออกสอบ

ถ้าไม่ยอมเปลี่ยนระบบการศึกษานะ...ในบรรดาASEAN ไทยจะว่างงานเยอะที่สุด โดนต่างชาติแย่งงานกันหมด เชื่อดิ...มันมีแวว

FighGod
7th September 2012, 21:14
จะมีเด็กสักกี่คนที่สนใจเรียน

neo_boss
7th September 2012, 21:24
เด็ก ทุกวันนี้ ไม่สนใจ เรื่องเรียนเท่าไหรครับ ตั้งเเก๊ง ซิ่งรถ บลาๆ ซะงั้น อย่างผมเรียน สายวิท มีผู้ชาย เเค่ 5 คน ( โครต น้อย )

ไม่ คิดเลยว่า อนาคต จะทำอะไร คิดได้เเค่ เวลา ที่ทำอยู่ ตอนนี้ = =

จะว่าเด็กอย่างเดียวไม่ได้ครับ ต้องดูผู้ใหญ่ด้วยเพราะไอ้ผู้ใหญ่ปาก+สะมองดีทั้งหลายเขาทำให้ศึกษาน่าเรียนไงครับ:sweat

CrocoZz
7th September 2012, 23:15
จะว่าไงดี จะเป็นที่ระบบการศึกษา หรือ สถาบัน ก็มีผลทั้งนั้นแหละครับ แต่ผลมากผลน้อยก็ขึ้นอยู่กับการเอาใจใส่ของแต่ละคน แต่ที่ผมสังเกตคือ ระบบการศึกษามันจะเป็นมาตรฐานสากลซึ่งประเทศไทยเรียนหนักอยู่แล้ว เด็กบางคนอาจจะรับไม่ไหว ไหนจะโดนบังคับเรียนพิเศษ และ อื่น ๆ อีกมาก เกิดความเครียด ไม่มีที่ปลดปล่อย และ โดนชักจูงได้ง่าย และ เด็กจะคิดว่ามันเป็นสิ่งที่ดี และ ก็จะเกิดเป็นปัญหาของสังคมได้และก็จะกลายเป็นวงจรวนไปวนมาเช่นนี้

samekubpom
7th September 2012, 23:24
ค่าของคนไม่ได้วัดกันที่ IQ หรือการศึกษาหรอกครับ มันวัดกันที่ความดี

reventon
7th September 2012, 23:26
จริงครับผม

AntiBody
7th September 2012, 23:32
เด็กไทยส่วนใหญ่ที่โง่ ก็เพราะขี้เกียจ ไม่พยายาม คิดไม่เป็น อยู่แบบสนุกไปวันๆ ลอกการบ้านก่อนส่งหนึ่งวัน เอาโพยเข้าห้องสอบ ก๊อบงานจากเน็ตมาส่งโดยที่ยังไม่ได้อ่าน

M4A1Predator
7th September 2012, 23:33
คุณค่าของคนผู้ใหญ่มองที่ เกรดเฉลี่ยนครับทุกวันนี้
ผมคนนึงละเรียนไม่เก่ง รู้สึกว่าโคตรลำบากเลยครับ

ผมไม่อยากเรียนเลย เพราะไม่รู็ว่าเรียนไปทำไมหนักหนา
มันไม่ได้อะไรเลยจริงๆนะครับ

หรือว่ามันเป็นการตลาด การศึกษาคือการทำนาบนหลังคนแท้ๆ
ครูเกรียนๆก็เยอะ

โทษเด็กอย่างเดียวไม่ได้หรอก

Beam-GuitarPro
7th September 2012, 23:45
เอาจริงๆนะครับ ระบบการศึกษาที่ประเทศเราไม่ควรปล่อยให้เด็กไปเรียนพิเศษกันเยอะขนาดนี้ คุณครูที่โรงเรียนควรสอนเด็กให้ดีให้เข้าใจเลย การเรียนพิเศษควรให้เป็นส่วนน้อยดีกว่า
ทำยังไงก็ได้ให้เด็กขยัน อาจจะเปลี่ยนระบบการเก็บคะแนนเอาให้เหมือนมหาลัยเลยก็ได้ เช่น จาก เก็บ 70 สอบ 30 อาจจะเป็น สอบ 80 เก็บ 20 เลยเพื่อให้เด็กขยัน การตัดเกรดก็อิงตามค่ามีนไปเลย

แต่ ณ ตอนนี้ เด็ก มอต้น หรือ มอปลายก็แล้วแต่ วันๆบางทียังเล่นๆกันอยู่เลยเรียนไม่กี่คาบแล้วกลับบ้าน หรือไปร้านเกม ....

lovekoal
8th September 2012, 00:40
No Comment ครับ ไม่มีอะไรจะอธิบาย ผมว่ามันก็จริงนะครับอยู่ที่ตัวบุคคล ว่าเราจะหาวิธีกอบโกยความรู้ได้มากแค่ไหน เงินก็เป็นอีักปัจจัยนึง แต่ลองกลับไปคิดดูครับว่า ทำไมละ คนบางคนที่เรียนโรงเรียนวัด กลับเก่งกว่าเด็กเรียนโรงเรียนดังๆอีก ย้ำบางคนนะครับ ทั้งๆที่เขาไม่มีโอกาสหรือเงินเลย อันนี้ผมเห็นมากับตัวเอง เราจะไปโทษโรงเรียนหรือ ครูที่สอนไม่ได้เสมอไปหรอกครับ

thanet
8th September 2012, 01:09
เด็กมันโง่ มันขึ้เกียจก็เพราะครูน่ะแหละ สั่งงานเป็นว่าเล่นเลย จะเอาความรู้ไหน ไปเข้าสมองกันล่ะครับ แล้วไหนจะพ่อแม่อีก ที่ไม่เข้าใจลูก

rockpooh
8th September 2012, 07:05
เนื่องจาก นิสัยคนไทยก็เป้นกันแบบนี้แหละครับ
ที่ว่า เป็นคนหยิง ปากบอกไม่หยิง แต่ดูยังไงก็หยิงครับ เพราะดูเรา
พวกคุณเคยคิดใช่ไหมว่า พวก พม่า ลาว เวียดนาม นั้นด้อยการศึกษา ผมก็คิดแบบนั้น แต่พอรู้ว่าพวกเค้า มีระบบการศึกษาดีกว่าพวกเรา
ฉะนั้นเราไม่ยอมรับเค้าเราก็เลยได้มองว่าพวกเค้าเป็นพวก บ้านนอก ไรพวกนี้
ฉะนั้นเราต้องมาประเมินตัวเองใหม่ขนาด ผมมองพวกเค้าเป็นแบบนี่น ฉะนั้น จงมองใหม่เถอะครับ
อาๆ อีกอย่างนะครับ
เนื่องจากประเทศไทยเป็นประเทศที่ปลูก ข้าว คนเราก็เลยคิดว่าตัวเองนั้นเป็นประเทศส่งขายข้าวออกเป็นอันดับ 1 ของโลกแล้ว
ถ้า ตูไม่ส่ง พวก แกก็ไม่มีกิน ไรพวกนี้
อีกอย่าง ลืมๆ คนเรานั้นถูกปลูกฝั้งมาเยอะครับ ไม่ว่าจะเป็น พ่อ แม่ พี่ ญาติ หรือ บรรพบุรษ หรือ อีกอย่างคือ สือทางอินเตอร์เน็ต ข่าวไร พวกนี้
ข่าวและ สือพวกนี้จะได้รับการถูกขัดกรองก่อนแล้วค่อยปล่อยออกมาให้อ่าน ฉะนั้น ข่าวทุกวันนี้ ที่เราฟังนั้นคือโดนเป่า หูอยู่ ฉะนั้น โปรดใช้วิจารณญาในการรับชมด้วยไม่ใช้ คิดตามเค้านะครับ ^_^

:giveheart :giveheart :giveheart :giveheart

vasanchai
8th September 2012, 07:21
ระบบการศึกษาได้รับการพัฒนาหรือเปล่า
เห็นมีเรียนฟรี 15 ปี กับ แท็บเล็ต ป.1 55+
ใน รร ต่างจังหวัดก็ยังเห็นกันลัดๆตา

808080808
8th September 2012, 07:22
เพราะประเทศเราไม่เคยลำบากไง ประเทศรอบๆเราเขาลำบากเขาเลยต้องดันตัวเองให้เท่าเทียมหรือแซงหน้าเรา
ใช่เลยครับ คนไทยสบายกันมากเลยไม่ค่อยใส่ใจเรื่องการเรียนกันแล้ว เพราะมีพ่อและแม่หาเงินเตรียมไว้ให้แล้วเป็นทุนในการเริ่มต้นทำธุรกิจครอบครัว เราก็แค่สืบต่อกิจการกันเท่านั้น ไม่ต้องคิดมากเรื่องอนาคตและเรื่องเรียนกันมากนัก เพราะมีงานรออยู่แล้ว

vasanchai
8th September 2012, 08:20
https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc7/287376_407972865933334_926538214_o.jpg

Kellidev
8th September 2012, 08:52
เห็นว่าแต่ระบบการศึกษา ผมก็เข้าใจระบบการศึกษาเรามันไม่ perfect ไม่ดีเท่าที่ควร แต่ทำไมผมเห็นที่เรียนๆมา
ห้องนึงมันมีคนโง่และคนฉลาดรวมกันล่ะครับ ทั้งที่เรียนมาเหมือนๆกันหลักสูตรเดียวกัน ผมเห็นคนฉลาดไม่ใช่ว่าพ่อแม่ฐานะดีมีความรู้
คนโง่ก็ไม่ใช่ลูกยาจกพ่อแม่ไม่มีสมอง ผมว่ามันขึ้นอยู่กับตัวบุคคลนะ

ดูวิธีการเรียนของพวกฉลาด มันก็เหมือนๆกันหมด พวกโง่ก็มีวิธีการเรียนเหมือนๆกันวิธีเรียนให้ฉลาดหรือโง่มันมีครับ
แต่เรียนให้ฉลาดมันทำยากเพราะความรู้สึกมันขัดความต้องการในใจเรียนโง่ทำได้สบายๆ เลยไม่แปลกที่คนโง่จะเยอะ

แต่ที่สำคัญที่สุด คนฉลาดและเป็นคนดี=คนโง่และเป็นคนดี>คนฉลาดแต่เลว=คนโง่และเลว

ปัญหาที่มีตอนนี้ผมว่าไม่ใช่คนโง่เยอะหรอก คนเลวเยอะมากกว่า

inuyashapop3
8th September 2012, 09:03
ไม่มีใครโง่หรอกครับ พวกที่โง่คือพวกที่คิดว่าตนเองฉลาด

แต่พวกฉลาดคือพวกที่คิดหาหนทางหลุดจากคำว่าคนโง่

มีออกเยอะแยะครับที่คนเรียนไม่เก่งพยายามใฝ่ความรู้

เพื่อนๆเตรียมทหารเยอะออกครับ พวกที่เคยเรียนไม่เก่งแล้วติดอ่ะครับ

markops
8th September 2012, 09:07
ไปเรียนต่างประเทศโว้ยดีกันเยอะ

muek9999
8th September 2012, 09:25
มันต้องเริ่มดัดตั้งแต่ สันดาร ครับ

exodus
8th September 2012, 15:45
ถ้าให้พูดตรงๆ เพราะเด็กไทยหวังพึ่งระบบการศึกษา "อย่างเดียว" ไงครับ การศึกษาฝรั่งก็ไม่ได้ดีกว่าเรา แต่เด็กเขาใฝ่รู้จริง

คุณภาพคนมันต่าง พูดตรงๆ คนที่ออกหากิน กับคนที่นั่งอ้าปากรอให้คนอื่นป้อน จะมาเทียบกัน มันก็ Fail เปล่าๆครับ

เด็กไทยนะ ผมจะบอกให้ ถ้าว่ากันตามสันดานพื้นฐาน แล้วไปเรียนระบบฝรั่งนะ ผมกล้าพูดเลย ยิ่งแย่กว่าเดิมอีก เพราะมันไม่ใฝ่รู้เหมือนเขา

แอคทีฟตัวเองไม่ได้ แรงจูงใจภายในไม่มี สมองน่ะผมว่าเด็กเราน่ะพอๆกับเขา แต่ด้านจิตใจ เราห่วยแตกกว่าเขาหลายขุม แค่ความสู้ทน มุมานะในการเรียน ก็ห่างกันเป็นโยชน์ มีแต่พวกเหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อทั้งนั้น

พอเบื่อหน่อยก็ยอมแพ้ แล้วก็ด่านู่นนี่นั่น เพราะมันไม่ยอมรับกันไงว่าตัวเองน่ะเป็นพวกขี้แพ้ ไอ้โรงเรียนกวดวิชาน่ะ ทำไมถึงได้ดี ไม่ใช่เพราะสถาบันการศึกษาสอนห่วยหรอกครับ เพราะคนมันมักง่ายต่างหาก

อยากได้ข้อมูลสำเร็จรูป อัดในเวลารวดเร็ว แต่ถ้าเรียน+ศึกษาเพิ่มเติม แล้วนำมาวิเคราะห์ พอความรู้ตกผลึกมันก็ได้ไม่ต่างกัน แล้วถามว่าทักษะทางด้านวิเคราะห์และตรรกะอยู่ไหน? สอบเสร็จมันก็ลืม เพราะเขาป้อนให้อย่างเดียว ไม่เคยคิด แต่ก็เท่านั้น จะให้คิดยังไงในเมื่อตั้งแต่เกิดมาก็ไม่เคย "ศึกษา" เป็นเรื่องเป็นราวอะไรอยู่แล้ว ชีวิตมันก็ต้องอ้าปากพะงาบๆให้คนอื่นป้อนเท่านั้นแหละ

มันต้องเริ่มดัดตั้งแต่ สันดาร ครับ

ต้องเปลียนตั้งแต่วัฒนธรรม เลี้ยงลูกยังไงให้หากินเองเป็น เลี้ยงลูกยังไงให้ใฝ่รู้ เลี้ยงลูกยังไงให้สู้คน เอะอะก็โอ๋ เอะอะก็ป้อน เด็กมันก็สปอยสิครับ สุดท้ายก็ไม่มีปัญญาคิดจริงทำจริง รอให้ระบบการศึกษามาป้อน ไม่ได้ดั่งใจก็ด่า แต่ตัวเองไม่เคยหยิบจับอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน เห็นแล้วอนาถ

bank9398
8th September 2012, 18:12
เมื่อเช้าก็โดนครูบ่น ๆ ประเภทนี้เลย . เกี่ยวกับอาเซียนด้วยถ้าเข้ามาประเทศเราจะเสียเปรียบอย่างมาก เด็กไทย สอบ ภาษาไทย ไม่เคยได้ เต็ม หรือ เกิน ครึ่ง วิชาคณิตก็เช่นกัน :(:(:(

Wanatsawin
8th September 2012, 19:01
เมื่อเช้าก็โดนครูบ่น ๆ ประเภทนี้เลย . เกี่ยวกับอาเซียนด้วยถ้าเข้ามาประเทศเราจะเสียเปรียบอย่างมาก เด็กไทย สอบ ภาษาไทย ไม่เคยได้ เต็ม หรือ เกิน ครึ่ง วิชาคณิตก็เช่นกัน :(:(:(

เพราะภาษาไทยมันยากมากกกกกกก ผมเรียนภาษาต่างประเทศได้ดีกว่าภาษาของบ้านตนเองอีก:sweat